[Funland] Ăn quả bẫy thẻ tín dụng của VIB hơi cay ạ 😤😤

redflame

Xe tăng
Giờ có rất nhiều cụ trẻ không đọc, không hiểu mà hơi tý là lên mạng bóc phốt như đúng rồi.

KatKik

Xe điện
Kêu cccc. Ký bừa ký ẩu, tin nhắn thông báo ko thèm xem, giờ kêu bị bẫy. Nôn tiền ra mà trả cho xong đê. Học phí chưa đến 1 củ là còn hạt dẻ.

newoner

Xe buýt
Tốt nhất là trả cho xong nợ, kiểu gì cũng phải trả họ cụ ạ. Một số đồng nghiệp của em cũng bị dính như vậy

phuongmit

Xe cút kít
Nghĩa là lúc từ lúc cụ chủ làm thì giờ vẫn có. Còn e thấy phần phí đấy cũng không rõ ràng. Ít có ai đọc hết cái hợp đồng sử dụng thẻ với cỡ chỡ nhỏ tí ti ấy
Cụ cứ đùa, án tại hồ sơ :)) cụ k đọc hoặc đọc xong k hiểu hết nên cho rằng nó k rõ ràng chứ bank nó có đội pháp chế tư vấn, bao nhiêu công nó mới soạn xong điều khoản hợp đồng đấy cụ :))

Xe_Fun

Xe tải
Cụ cứ đùa, án tại hồ sơ :)) cụ k đọc hoặc đọc xong k hiểu hết nên cho rằng nó k rõ ràng chứ bank nó có đội pháp chế tư vấn, bao nhiêu công nó mới soạn xong điều khoản hợp đồng đấy cụ :))
E biết chứ cụ

Xe_Fun

Xe tải
Cụ nào có cái hợp đồng thẻ của vib quăng lên xem cái mục phí đấy bên bank họ để ở chỗ nào. Nhiều người dính vì bị mờ mắt khi gặp bên bank và sao nhãng khi nghe miễn phí, hoàn tiền này nọ.

levietdzung13

Xe tải
Cụ chủ cứ trả đi cho nhẹ đầu và huỷ luôn thẻ đi. Hoặc dùng tầm 100tr cái thẻ đó đi, tiền 1 số nới có hoàn lại % đấy, suy ra cũng ko mất đâu. Chứ bảo Bẫy thì ko phải đâu. Cũng tại mình mà :))

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Nghĩa là lúc từ lúc cụ chủ làm thì giờ vẫn có. Còn e thấy phần phí đấy cũng không rõ ràng. Ít có ai đọc hết cái hợp đồng sử dụng thẻ với cỡ chỡ nhỏ tí ti ấy
Cụ nào có cái hợp đồng thẻ của vib quăng lên xem cái mục phí đấy bên bank họ để ở chỗ nào. Nhiều người dính vì bị mờ mắt khi gặp bên bank và sao nhãng khi nghe miễn phí, hoàn tiền này nọ.
Thông tin đầy đủ, rõ ràng trên web như này cụ còn hỏi nhiều làm gì, đây là link loại thẻ của cụ chủ thớt. Kể cả khi ký không đọc thì về nhà và trong suốt 1 năm sau đó cũng không đọc. Ngân hàng nhắn tin liên tọi báo cũng không thèm đọc thì thua. Điều khoản, điều kiện không rõ ràng, sơ hở thì Ngân hàng còn bị Khách hàng thuê luật sư kiện ngược lại ấy chứ.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

vneseman

Xe lăn
Em cũng vào xem bẫy ra sao mà chưa hiểu bẫy nó ở cái chỗ nào. Tự đọc tự ký thì khiếu nại vào đâu nữa.

lix

Xe hơi
Em phải sửa bài để nói là bài của em mang tính chất funny cho các cụ cảnh giác thôi ạ..nhiều cụ cứ nghiêm túc quá đâm mất vui ạ
Em dính quả này với thẻ tín dụng của VIB ạ. Cccm nào biết món này tư vấn em là em nhất quyết ko trả có sao ko với ạ 😅😅
Chả là thế này ạ, năm ngoái có cô em gọi nhờ em làm cái thẻ tín dụng VIB cho cô ý chạy doanh số. Em cũng đồng ý làm. Trước giờ em cũng dùng mấy loại thẻ visa và master rồi nên ko đọc điều khoản gì cứ thế ký. Chỉ biết là đc free phí duy trì năm đầu. Do dùng đc thẻ ATM tiện hơn nên em ko sờ đến thẻ của VIB. Thi thoảng ngân hàng có nhắn tin em tưởng quảng cáo ko đọc thì đến hôm nay đọc mới tá hoả. Mình ko làm gì mà nợ ngân hàng gần 1tr ạ 😂😂😂. Em làm từ tháng 5/2019 nên tháng 5/2020 hết hạn 1 năm phải trả phí 299k. Mỗi tháng ko trả thì tăng lên 200k nên giờ hết 3 tháng thành 899k rồi ạ 😗😗😗.

Trên đây là quá trình mắc nợ của em ạ. Mong các cụ tư vấn giúp em với
Một là ngân hàng tính phí duy trì từ ngày thẻ đc duyệt hay kích hoạt ạ
Hai là em nhất quyết ko trả có làm sao ko ạ
Ba là các cụ xem em có nên kiện ngân hàng tội cho vay nặng lãi ko nếu xét tình tiết vào tháng 6/2020 khi em vừa nợ 299k thì ngân hàng tính lãi thêm 200k. Tức là gần 20 nghìn 1 triệu 1 ngày hơn cả mấy anh săm trổ cho vay ko ạ 😂😂
Cám ơn cccm chúc cccm một ngày tốt lành ạ
Đó là phí phạt không nộp tiền thanh toán tối thiểu đúng hạn. Còn lãi khoản nợ là cái khác. Cụ không nhớ thì toi rồi.

Công Minh HN

Xe tải
Cụ ơi, thời buổi này nhiều kênh thông tin tiếp cận mà chỉ nghe sales nó hót, không nghiên cứu xem xét kỹ càng thì chẳng may có dính cũng không kêu được ai thôi ạ. Như em là khách hàng lâu nay của VIB, nó mời em làm thẻ tín dụng lâu rồi nhưng em không nhu cầu nên chối ngay. Tuy nhiên dạo trước nó nói thêm về việc VIB miễn phí chuyển khoản cả nội và liên ngân hàng cùng nhiều thứ khác giống như Tech. Cái này vợ em đang cần vì xài bọn VCB bị thu phí kinh quá.

Thế là em phải yêu cầu nó gửi cho văn bản, thông tin chính thức về cái này cũng như tự nghiên cứu trên mạng thì thấy đúng là nó miễn phí thật song phải kèm theo một số điều kiện. Em cảm thấy nhà em có thể đáp ứng được điều kiện đó nên vợ em đã chính thức bỏ VCB để dùng sang VIB rồi. Đến nay, chưa có chuyện gì phải kêu ca cả vì VIB thực hiện đúng cam kết và mình cũng tuân thủ đúng điều kiện nó đặt ra. Tất nhiên tương lai chẳng ai nói trước. Bên VIB hoàn toàn có quyền thay đổi điều kiện áp dụng song cái này nó là chính sách của mỗi ngân hàng vì không cẩn thận mất khách ngay bởi đang có rất nhiều người lựa chọn ngân hàng Tech hay VIB vì cái miễn phí chuyển khoản.

Chia sẻ chút, việc chủ thớt đăng ký và ko sử dụng vẫn phải trả tiền là do chủ thớt ko đọc kỹ HDSD, còn cô em kia chạy chỉ tiêu mở thẻ mà cũng méo quan tâm thằng anh là KH, nếu đến kỳ nhắc nợ KH sử dụng thẻ thì đứa nào giới thiệu khách ( gọi tắt là quản lý KH đó) phải nhắc khách hàng của mình, đây cô em kia bỏ mặc thằng anh, vậy chủ thớt gặp cô em kia mà làm việc và giải quyết với cô ấy, còn ngân hàng thì cứ thu tiền thôi.

lix

Xe hơi
Em thấy hình như bên chợ vẫn có thớt mời mở thẻ vib miễn phí đấy
Em thì bây giờ chơi bài ai nhờ mở thẻ thì bảo đã có thẻ ở ngân hàng đấy rồi.
Thẻ tín dụng thì cũng hay nhưng phải nhớ: 1.Kiểm soát chi tiêu, không vung tay quá trán. 2.Luôn đặt lịch nhắc thanh toán thẻ tín dụng. 3.Để 1, 2 cái thẻ tín dụng thôi cho dễ kiểm soát. Bên nào chính sách thẻ tốt hoặc nhiều ưu đãi thì mới làm, không thì thôi.

lttvtvn

Xe container
Dạ thưa cụ, đời em chưa dùng thẻ tín dụng bao giờ nhưng không phải em không biết thẻ tín dụng là gì. Mời cụ đọc lại, vấn đề em nói là một số ông có thẻ tín dụng chỉ vì oai chứ không phải nhu cầu. Song có gì lại ngoạc mồm lên chửi ngân hàng lừa lọc. Còn cụ vay nợ để tiêu thì là có nhu cầu rồi ạ, đúng đối tượng Ngân hàng nhắm tới và không phải dạng em đề cập nên cụ cũng không cần phải giải thích.

Ngoài ra, cụ lấy một số ví dụ như kiểu ưu việt của thẻ Credit thì em phản bác lại thôi cụ ạ vì nó chẳng điển hình lắm. Chẳng hạn cụ bảo các shop gì ở Việt Nam ko chấp nhận thẻ ATM. Thích thì em mang tiền mặt đến đập vào mặt nó xem nó oke không. Em nghĩ quan trọng là cụ có tiền và sẵn sàng xài hay không chứ đếch phải thông qua hình thức nào.

Em nhớ lại chuyện hồi đầu năm em đi mua vàng, cũng mang cái thẻ ATM quèn đi. Bọn bán nó bảo ở đây không phải bọn em chê ATM mà bởi xài qua thẻ bị tính phí cao, anh có chấp nhận không. Em lo quá, tưởng phải phi ra ngân hàng rút bọc tiền về đưa nó song nó bảo anh chuyển khoản cho bọn em cũng được. Thế là vẫn xong đấy cụ ạ.
Thẻ tín dụng rất ưu việt ở một số hoàn cảnh nhưng phải hiểu về nó mới chém được và tất nhiên nó có những bất cập như mọi loại hình dịch vụ khác nhưng nếu biết thì tránh dễ. Thẻ tín dụng được nợ, được mua trả góp, được chiết khấu trực tiếp, được hoàn tiền.... những thứ này mà không đáng giá vể tài chính nữa thì chả biết thế nào nữa.

Còn cụ bảo tao có tiền mặt, tao mang đập vào mặt nó thì lại là chuyện khác, không còn là tranh cãi nữa rồi vì bọn có thẻ tín dụng nó cũng có tiền mặt, nó cũng có cả thẻ ATM nó thừa biết dùng tiền mặt, ATM hay thẻ tín dụng ở chỗ nào có lợi nhất. Những người nói không có nhu cầu là những người không biết về nó hoặc không có tiền thôi, một năm tiêu qua thẻ tính chi li ra cũng đỡ được đến 10% đấy.

Chỉnh sửa cuối:

lttvtvn

Xe container
Phí rõ mồn một sao không? Mà HĐ không đọc hết vẫn ký thì không được kêu. Ít người đọc nhưng cũng rất ít người dính chưởng bởi lẽ chỉ cần tuân thủ.

honglong1

Xe điện
em bị dính 1 phát mở thẻ tín dụng bên SHB, em chả dùng đến. Vậy mà sau 3 năm (thẻ còn chưa kích hoạt), em làm thủ tục vay tiền mới biết là bị nợ xấu nhóm 5 do cái thẻ tín dụng này. Bố khỉ.
Đừng nghĩ là thẻ chưa kich hoạt thì chưa tính tiền nhé, NH tính từ ngày phát hành thẻ. Có được miễn phí năm đầu thì cũng nhớ sau tầm 11 tháng phải hủy tránh lên sao kê phí thường niên năm tới.

Công Minh HN

Xe tải
Thẻ tín dụng rất ưu việt ở một số hoàn cảnh nhưng phải hiểu về nó mới chém được và tất nhiên nó có những bất cập như mọi loại hình dịch vụ khác nhưng nếu biết thì tránh dễ. Thẻ tín dụng được nợ, được mua trả góp, được chiết khấu trực tiếp, được hoàn tiền.... những thứ này mà không đáng giá vể tài chính nữa thì chả biết thế nào nữa.

Còn cụ bảo tao có tiền mặt, tao mang đập vào mặt nó thì lại là chuyện khác, không còn là tranh cãi nữa rồi vì bọn có thẻ tín dụng nó cũng có tiền mặt, nó cũng có cả thẻ ATM nó thừa biết dùng tiền mặt, ATM hay thẻ tín dụng ở chỗ nào có lợi nhất. Những người nói không có nhu cầu là những người không biết về nó thôi, một năm tiêu qua thẻ tính chi li ra cũng đỡ được đến 10% đấy.
Cụ ơi, cụ có đọc kỹ nội dung commnet của cụ kia không ạ. Em xin nhắc lại đại thể cụ ấy bảo một số địa điểm bán hàng ở Việt Nam chỉ chấp nhận thẻ Credit không chấp nhận thẻ ATM. Ý là có thẻ Credit hình như cũng nâng tầm gì đó. Ở đây em chẳng bàn về mặt công nghệ vì có thể như thế thật song vấn đề nên hiểu rằng bọn bán hàng nó chỉ quan tâm cụ có tiền hay không chứ chẳng phải có cái thẻ Credit hay không. Đặt trường hợp là em, nếu em vào đó và bị từ chối thanh toán bằng thẻ ATM thì em dùng tiền mặt chẳng nhẽ cũng không được nữa.

Chưa kể cụ ấy còn kể lể thẻ được xem là thanh toán quốc tế do ngân hàng Việt Nam phát hành đi ra nước ngoài (thường phải liên kết với một tổ chức thẻ toàn cầu như Master, Visa) không xài được. Riêng em là em đếch tin. Nếu thế gọi mẹ gì là thẻ thanh toán quốc tế mà Visa, Master là phổ biến nhất hiện nay rồi. Nhưng thôi tại em ít được đi nước ngoài mà đi đâu cũng mang tiền mặt (bởi làm qué gì có nhiều tiền) nên không dám nói, sợ bị phán là chém linh tinh.

lttvtvn

Xe container
Cụ ơi, cụ có đọc kỹ nội dung commnet của cụ kia không ạ. Em xin nhắc lại đại thể cụ ấy bảo một số địa điểm bán hàng ở Việt Nam chỉ chấp nhận thẻ Credit không chấp nhận thẻ ATM. Ý là có thẻ Credit hình như cũng nâng tầm gì đó. Ở đây em chẳng bàn về mặt công nghệ vì có thể như thế thật song vấn đề nên hiểu rằng bọn bán hàng nó chỉ quan tâm cụ có tiền hay không chứ chẳng phải có cái thẻ Credit hay không. Đặt trường hợp là em, nếu em vào đó và bị từ chối thanh toán bằng thẻ ATM thì em dùng tiền mặt chẳng nhẽ cũng không được nữa.

Chưa kể cụ ấy còn kể lể thẻ được xem là thanh toán quốc tế do ngân hàng Việt Nam phát hành đi ra nước ngoài (thường phải liên kết với một tổ chức thẻ toàn cầu như Master, Visa) không xài được. Riêng em là em đếch tin. Nếu thế gọi mẹ gì là thẻ thanh toán quốc tế mà Visa, Master là phổ biến nhất hiện nay rồi. Nhưng thôi tại em ít được đi nước ngoài mà đi đâu cũng mang tiền mặt (bởi làm qué gì có nhiều tiền) nên không dám nói, sợ bị phán là chém linh tinh.
Vâng, có thể cụ nói ý khác nhưng tiện nói luôn có khi cụ lại thông.

Có thẻ Credit chả nâng tầm gì cả, chỉ là phương tiện thanh toán bổ sung, quản lý tốt sẽ có lợi về tài chính cá nhân, khuyên nên dùng. Phí thẻ bình dân 2-300k/năm hoàn toàn có thể thu lại qua vài giao dịch. Chưa kể những tính toán chi li, vô tình bữa nhậu 5 triệu tự nhiên được chiết khấu 500k vui như mẹ về chợ.

Việc thẻ Credit (Visa, Master..) do ngân hàng VN cấp bị từ chối ở nước ngoài là câu chuyện hơn chục năm về trước rồi, cụ nào chém là nghe hơi thôi thực tế chưa trải qua đâu. Hiện tại, thi thoảng vẫn có thẻ Credit bị từ chối nhưng là do nghi ngờ thẻ đó là thẻ ăn cắp hoặc lộ pin chứ không liên quan đến Ngân hàng phát hành. Thẻ Âu, Mỹ cũng bị từ chối như thường nếu trong black list.

Chỉnh sửa cuối: