[Funland] Ăn quả bẫy thẻ tín dụng của VIB hơi cay ạ 😤😤

tvn_713

Xe hơi
Đừng nghĩ là thẻ chưa kich hoạt thì chưa tính tiền nhé, NH tính từ ngày phát hành thẻ. Có được miễn phí năm đầu thì cũng nhớ sau tầm 11 tháng phải hủy tránh lên sao kê phí thường niên năm tới.
Thường thì kích hoạt mới tính phí thường niên. Ngân hàng nào tính từ ngày phát hành thẻ thì hơi bựa. Chung quy lại là do người sử dụng không đọc điều khoản trước khi ký.

thongnv

Xe điện
lung linh là lên luôn
Mingxing vào cho ý kiến chỉ đạo

tranhaipaner

Xe máy
bữa trc em thấy báo đăng bài về tình trạng rò rỉ thông tin từ VP sang VIB mở thẻ rồi chiếm đoạt của KH đấy, các cụ cẩn thận

0000quan

Xe buýt
Trước đúng như này em từng dính 1tr6 trong vòng 2 tháng của Standard Chartered. Không tiêu 1 đồng nào sau hơn 1 tháng nó tính 200k phí thường niên cộng thẳng vào dư nợ, đến qua 25 tháng sau nó tính quá hạn phạt 1tr4.
Vấn đề lúc nó mời thì có sđt đầy đủ lúc ghi nợ phí thường niên lúc nào cũng ko báo. Lúc quá hạn thì mới nhắn tin.
Từ đấy về sau thề không bao giờ dùng credit. Chỉ dùng debit. Mấy trò km cũng đều là lấy mỡ nó rán nó nên cũng không tham làm gì. Tiền mình mình có bao nhiêu thì tiêu bấy nhiêu. Ba cái đồng khuyến mại với back cash cũng éo thèm.

Bang lang

Xe điện
Các bác đừng chửi bác chủ Top, em cũng bị mất vài triệu vì cái thẻ này đấy. Em cũng có vài thẻ Visa, Master cua Vietcombank nhung ko bị charge phí giống VIB đâu. VIB, Nếu đã thanh toán số dư tối thiểu mà ko thanh toán số dư sao kê vẫn bị phạt vài triệu cộng lãi từ khi phát sinh tiêu dùng ( 32%)chứ ko phải 45 ngày. Thẻ Vcb nếu đã thanh toán số dư tối thiểu thì chỉ bị tính lãi đâu đó 15-17% trên só trả chậm thôi. VIB, Em có lần bị xơi mất 2,3 tr tiền trả chậm 1 ngày do tưởng Master nào cũng thanh toán cùng ngày. Em có mỗi cái phong bì kèm thẻ chỉ nói qua loa ( toàn nói về lợi ích của thẻ, ko nói rõ các điều khoản này) nên mới bị như thế. Khi em xin đóng thẻ thì có một sự phũ phàng là: thứ 7 em đi đóng thẻ thi bảo ko phai ngay lam viec mặc dù hôm đó phòng giao dịch vẫn làm việc, các bạn ý lấy lý do hệ thống đóng thẻ ko làm việc nên ko đóng được, chờ sang thứ 2 thì đóng nhưng sang thứ 2 có nghĩa là sang năm thứ 2 nên mất 1,5 tr. Sau một hồi claim thì em phải duy trì thẻ và tiêu thêm trong 2 tuan cùng email các kiểu mới được miễn. Nói chung làm thẻ tín dụng thì nên chọn mấy bạn Bidv và Vcb thì phí ko bị giat minh như VIB.

honglong1

Xe điện
Trước đúng như này em từng dính 1tr6 trong vòng 2 tháng của Standard Chartered. Không tiêu 1 đồng nào sau hơn 1 tháng nó tính 200k phí thường niên cộng thẳng vào dư nợ, đến qua 25 tháng sau nó tính quá hạn phạt 1tr4.
Vấn đề lúc nó mời thì có sđt đầy đủ lúc ghi nợ phí thường niên lúc nào cũng ko báo. Lúc quá hạn thì mới nhắn tin.
Từ đấy về sau thề không bao giờ dùng credit. Chỉ dùng debit. Mấy trò km cũng đều là lấy mỡ nó rán nó nên cũng không tham làm gì. Tiền mình mình có bao nhiêu thì tiêu bấy nhiêu. Ba cái đồng khuyến mại với back cash cũng éo thèm.
Sao cụ làm được thẻ SC chỉ có 200k phí thường niên vậy? Thẻ SC ít nhất charge 1 củ/năm chứ nhỉ. E cũng có lần quên sát ngày quá hạn thì bị nhân viên SC gọi điện nhắc phải CK online mới kịp ko lên sao kê.

honglong1

Xe điện
Các bác đừng chửi bác chủ Top, em cũng bị mất vài triệu vì cái thẻ này đấy. Em cũng có vài thẻ Visa, Master cua Vietcombank nhung ko bị charge phí giống VIB đâu. VIB, Nếu đã thanh toán số dư tối thiểu mà ko thanh toán số dư sao kê vẫn bị phạt vài triệu cộng lãi từ khi phát sinh tiêu dùng ( 32%)chứ ko phải 45 ngày. Thẻ Vcb nếu đã thanh toán số dư tối thiểu thì chỉ bị tính lãi đâu đó 15-17% trên só trả chậm thôi. VIB, Em có lần bị xơi mất 2,3 tr tiền trả chậm 1 ngày do tưởng Master nào cũng thanh toán cùng ngày. Em có mỗi cái phong bì kèm thẻ chỉ nói qua loa ( toàn nói về lợi ích của thẻ, ko nói rõ các điều khoản này) nên mới bị như thế. Khi em xin đóng thẻ thì có một sự phũ phàng là: thứ 7 em đi đóng thẻ thi bảo ko phai ngay lam viec mặc dù hôm đó phòng giao dịch vẫn làm việc, các bạn ý lấy lý do hệ thống đóng thẻ ko làm việc nên ko đóng được, chờ sang thứ 2 thì đóng nhưng sang thứ 2 có nghĩa là sang năm thứ 2 nên mất 1,5 tr. Sau một hồi claim thì em phải duy trì thẻ và tiêu thêm trong 2 tuan cùng email các kiểu mới được miễn. Nói chung làm thẻ tín dụng thì nên chọn mấy bạn Bidv và Vcb thì phí ko bị giat minh như VIB.
Sao của cụ phức tạp vậy, e hủy cái thẻ city chỉ cần gọi điện lên trung tâm. Vậy mà nó cứ vật nài xin miễn phí năm tiếp theo, nể quá lại phải đồng ý giữ tiếp thêm năm nữa.

0000quan

Xe buýt
Sao cụ làm được thẻ SC chỉ có 200k phí thường niên vậy? Thẻ SC ít nhất charge 1 củ/năm chứ nhỉ. E cũng có lần quên sát ngày quá hạn thì bị nhân viên SC gọi điện nhắc phải CK online mới kịp ko lên sao kê.
Em bị cũng lâu rồi cách đây 3 năm, chỉ nhớ tổng thiệt hại là 1tr6. Nãy ghi phí 200 là em nhớ thế vì em ko đăng ký hạng cao mà chỉ mở để quẹt 1tr5 hay 3tr gì đó để nhận cái xe đạp người lớn (đang muốn tặng cho người già tập thể dục). Sau cuối cùng cv bận quá nên để quá chương trình km mà ko tiêu gì mới phát hiện ra bị ghi nợ quá hạn.
Tóm lại là thấy mình dở hơi, đi dây vào mấy cái trò này.

myhauvuong

Xe buýt
Thẻ đen vib hay mà, vào sb có phòng chờ

Yan Yan

Xe đạp
Ba e cũng mới tức thì đc 1 em ngân hàng MB chạy qua tận nhà bảo đưa ký giấy tờ gì mà lên khách hàng Vip cần chữ ký thực. E mới về tá hoả thấy ổng cầm 1 thẻ mới - thẻ tín dụng quốc tế MB. E hỏi ổng kích hoạt chưa, ổng bảo con bé đó kích hoạt qua tin nhắn gì đó luôn rồi. Ổng còn bảo có xài đâu cứ để đó. E tức tốc nói ổng tuần sau lên ngân hàng khoá thẻ ngay. Tụi nó nay còn lừa khách hàng mở thẻ như vậy để chạy doanh số. May e ko xài MB, chứ ko là e chuyển hết tiền qua ngân hàng khác cho bớt láo ngay.

honglong1

Xe điện
Em bị cũng lâu rồi cách đây 3 năm, chỉ nhớ tổng thiệt hại là 1tr6. Nãy ghi phí 200 là em nhớ thế vì em ko đăng ký hạng cao mà chỉ mở để quẹt 1tr5 hay 3tr gì đó để nhận cái xe đạp người lớn (đang muốn tặng cho người già tập thể dục). Sau cuối cùng cv bận quá nên để quá chương trình km mà ko tiêu gì mới phát hiện ra bị ghi nợ quá hạn.
Tóm lại là thấy mình dở hơi, đi dây vào mấy cái trò này.
Chương trình mở thẻ tiêu 3tr trong 40 ngày lấy xe đạp fix gear. Vẫn mất phí thường niên 1 tr
Tác giả
Standard Chartered Vietnam

phí thường niên thẻ Platinum CashBack là 1 triệu VNĐ. Ad gửi kèm biểu phí chi tiết chị tham khảo tại đây: http://on.sc.com/2oFpZSU

Lời khuyên duy nhất là cụ thanh toán nợ ngay và luôn, rồi hủy thẻ (có thể mất thêm tiền phí hủy thẻ) coi như bài học chơi với tín dụng. E mới có 4-5 cái thẻ mà phải lập bảng exel theo dõi công nợ, dù có tháng không tiêu gì nhưng có NH vẫn thu 11k tiền SMS. Luôn luôn nhớ trả sạch nợ không được thiếu dù chỉ 1 đ. Nếu không nó tính lãi trên toàn bộ dự nợ.
Sao phải lập Excel cụ. Em dùng 4 cái thẻ tín dụng, tổng hạn mức gần 500tr đây mà chưa cần dùng excel. Thẻ nào cũng cố định ngày trả nợ hoặc có lệch thì 1 ngày thôi. Cụ để nhắc nhở hàng tháng trên đt, trước đôi ba ngày cho chủ động. Đến ngày trả tiền thẻ nào thì cụ mở tin nhắn ra xem, tháng nào nó chả chốt số dư nợ trong kỳ cho cụ. Tin nhắn mà mất thì mở mail. Em toàn làm thế mấy năm nay chưa khi nào bị quá 1 ngày.

Thế thì cụ chưa dùng thẻ tín dụng rồi..Cách đây khoảng 5 6 năm em có cái thẻ shinhan cho ông anh mượn rút tiền..thời ý thẻ đc 15tr ông ý rút 7tr5 hơn 1 năm ko giả..ngân hàng giục em quá nên em tự cầm tiền đi trả cả lãi vào có hơn 8tr..sau đấy em chuyển sang viettin cụ ạ
Cụ ko hiểu về thẻ thì ko nên chém gió to. Các ngân hàng đều có ngày chốt sao kê hàng tháng, từ ngày sau của ngày chốt sao kê đến ngày chốt sao kê của tháng sau gọi là 1 kỳ. Hết kỳ ngân hàng sẽ chốt sao kê trong kỳ đó vào cho cụ 12 hoặc 15 hoặc thậm chí 25 ngày để trả nợ. Sau ngày đc quy định đó cụ ko trả thì nó tính lãi.
Ví dụ thế này. Kỳ sao kê là 30 hàng tháng chẳng hạn, ngày trả nợ cuối cùng là 15 ngày sau ngày chốt sao kê. Nếu cụ quẹt thẻ vào ngày 29 thì mời cụ 16 ngày sau trả tiền, nó ko quan tâm. Nó chỉ biết đó là khoản chi tiêu trong kỳ. Khôn thì chờ chốt sao kê xong mới tiêu thì phải đến ngày 15 của tháng sau nữa mới phải trả. Vậy nên mới trốn dc 45 ngày.
Chứ ko phải cứ quẹt là 45 ngày sau mới phải trả tiền.

Tùy NH chứ sao lại nội bộ nhỉ. Thẻ e dùng toàn được 55 ngày. Muốn được nợ đúng 55 ngày cũng được, chỉ cần chi tiêu đúng ngày sau khi lên sao kê hàng tháng. Ví dụ ngày hôm nay NH gửi sao kê cho mình thì tiêu luôn trong ngày. Tháng tới đúng ngày này nó gửi sao kê mới có khoản tiền vừa tiêu và thông báo đến hạn phải trả của mình là 25 ngày nữa. Như vậy 30 + 25 = 55 ngày mà chả cần nội bộ (nhưng mà nội bộ là gì, sao cần nội bộ?)
Chắc cụ dùng của Seabank nên được 25 ngày.

Azeglio

Xe điện
Nhiều người không có thói quen đọc Hướng dẫn sử dụng trước khi dùng chứ đừng nói đến cái Hợp đồng tín dụng dài hơn báo.

Để quản lý một cái thẻ tín dụng là cả một hệ thống ngân hàng vận hành, hơi đâu đi lừa mấy trăm nghìn bạc mà bảo bẫy.

Mr.Alo

Xe lăn
thực ra thẻ tín dụng hay . nhưng ko có nhu cầu thì tốt nhất không lên làm , cứ atm mà thanh toán nội địa

honglong1

Xe điện
Sao phải lập Excel cụ. Em dùng 4 cái thẻ tín dụng, tổng hạn mức gần 500tr đây mà chưa cần dùng excel. Thẻ nào cũng cố định ngày trả nợ hoặc có lệch thì 1 ngày thôi. Cụ để nhắc nhở hàng tháng trên đt, trước đôi ba ngày cho chủ động. Đến ngày trả tiền thẻ nào thì cụ mở tin nhắn ra xem, tháng nào nó chả chốt số dư nợ trong kỳ cho cụ. Tin nhắn mà mất thì mở mail. Em toàn làm thế mấy năm nay chưa khi nào bị quá 1 ngày.
Ngoài vấn đề trả nợ còn theo dõi ngày mở thẻ và hủy thẻ. Theo dõi số thẻ và tổng hạn mức nữa nên cần file để theo dõi. Cũng như lưu ý phần cashback, ngày KM, cửa hàng KM nữa nên nhắc đt thì không đủ.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ ko hiểu về thẻ thì ko nên chém gió to. Các ngân hàng đều có ngày chốt sao kê hàng tháng, từ ngày sau của ngày chốt sao kê đến ngày chốt sao kê của tháng sau gọi là 1 kỳ. Hết kỳ ngân hàng sẽ chốt sao kê trong kỳ đó vào cho cụ 12 hoặc 15 hoặc thậm chí 25 ngày để trả nợ. Sau ngày đc quy định đó cụ ko trả thì nó tính lãi.
Ví dụ thế này. Kỳ sao kê là 30 hàng tháng chẳng hạn, ngày trả nợ cuối cùng là 15 ngày sau ngày chốt sao kê. Nếu cụ quẹt thẻ vào ngày 29 thì mời cụ 16 ngày sau trả tiền, nó ko quan tâm. Nó chỉ biết đó là khoản chi tiêu trong kỳ. Khôn thì chờ chốt sao kê xong mới tiêu thì phải đến ngày 15 của tháng sau nữa mới phải trả. Vậy nên mới trốn dc 45 ngày.
Chứ ko phải cứ quẹt là 45 ngày sau mới phải trả tiền.
Đầy đủ và dễ hiểu :))