Ấn độ: quá đẹp, rất lạ và cực nhọc

3G

3Bugi
Pm cho em đi. Nhỏ nhỏ thì ok vì đợt này em phải xách tay cái Cối Đá về làm kinh doanh.........nặng lắm

Savio

Xe đạp
thêm ít ảnh ọt

Báo cáo các cụ là em cũng có mặt trong chuyến này, nên "ké" tí ảnh với nhà trọc cho vui:

lúc chờ đợi, chẳng biết làm gì ngoài xem sách & trò "đi tìm triệu phú"

toàn cảnh Gaya nhìn từ trên cao, khô cằn, nóng nực & buồn...

nhà trọc đang nghiến răng chụp lá...cây bồ đề

"nhà bán giày"? hỏng phải!
đây là "nhà bỏ giày" vì trước khi vào Bodeh Gaya thì phải để hết giày bên ngoài & mang chân đất...

"em bé bán khoai"...ngoài chợ Gaya

bữa ăn của người lao động, trưa, chiều, tối...gần như nhau, bánh nướng = bột lúa đại mạch & cari....khoai

....
còn tiếp

Savio

Xe đạp

Ấn độ phân cấp XH rất rõ...

món này bán dạo ngoài phố TĐ New Deli

trước cổng Bodeh Gaya

nghèo....

bữa sáng của người Gaya

ruồi cũng đi...kiếm ăn ngoài chợ Gaya

Hai_75

Xe điện
Lúc ở bên đấy các bác được đối xử như những người giàu có ở đẳng cấp cao, như các Bà la môn...

Người Ấn độ rất thông minh. Nói tiếng Anh tốt chỉ tội hơi khó nghe, mà nói thật là em thấy thằng đek nào nói tiếng Anh cũng khó nghe =)).

Chính trị: Ấn Độ theo một chế độ đa đảng. Đại sứ Ấn Độ A.R Ghanashyam tuyên bố : « Ấn là một nước nhỏ so với Trung Quốc, nhưng hãy cho chúng tôi 20 năm, chúng tôi sẽ bắt kịp ».
Xã hội phân hóa mạnh: rất giàu (Malvinder Singh sở hữu 3.2 tỷ Đô la)hoặc rất nghèo.

Phần lớn hôn nhân ở bên Ấn là arranged marriages. Nổi tiếng với mối thù truyền kiếp được thể hiện qua các bộ phim Bollywood. Thói quen ăn uống: Ăn bốc và nhiều cari...

Chỉnh sửa cuối:

giaophuong

Xe điện
Chắc không có những ảnh ở phố đèn đỏ ở ga Dehli đâu nhỉ,cả một con phố như phố Hàng Gai nhà mình,tàng 2 ,tầng 3 là nơi chiến đấu,những căn phòng rộng hơn chiếc giường đơn một chút,bản thỉu và sặ mùi hắc hắc đặc trưng của India,mỗi nhà có 5 đến 7 em,cũng có trẻ và xinh,đen,vàng trắng..đủ cả và quan trọng là giá chỉ 125 đến 150 Rupi(tương đưong 60 đến 70 k vnd) rẻ hơn Đồ sơn nhỉ.Ỏ Mumbai cũng vậy,có cả loại rẻ tiền và cả 200,300usd( Đắt hơn Đông Quảng và không thơm bằng)

giaophuong

Xe điện
Ấn độ bẩn và bụi chứ không đẹp,Gaya là đất Phật chứ không phải là điểm du lịch nên không có đường bay từ Thủ đô đến,đạo Phật chỉ chiếm chưa tới 10% dân số mà.Ngườ Ấn độ ích kỉ,chỉ tìm mọi cách có lợi cho mình(bẩn tính) cả gái ,trai đều vậy.Mum bai đẹp hơn Dehli,có dáng dấp London và đời sống cũng cao hơn các nơi khác vì có Film city (Bolywood)..Nhưng các Sao Ấn độ vẫn không dám chơi xe Xịn như VN..hehe

Savio

Xe đạp
sorry các cụ, up lại vài ảnh hôm qua chưa rõ

trẻ con, con các công nhân làm vườn tại Deli

1 góc đền đài cổ tại Deli

dừa khô, bán như cóc ổi xoài nhà mình

2 bác này biểu diễn khá hay, nhưng ít người cho lắm

ngồi cả ngày thế này ngoài chợ

ruồi cũng đi kiếm ăn

món ăn chính của người lai động: bánh bột đại mạch nướng, cơm gạo hạt dài & carri khoai

Savio

Xe đạp
nhà trọc đang chụp ảnh lá...

Gaya nhìn từ trên cao, có con sông toàn...cát mà Giang nhắc đến

toàn cảnh Gaya

1 số frame tại Tạ Mahal

dungcz2003

Xe hơi
cái này thì em tin,nhất là giày đá bóng nhỉ...=))

dungcz2003

Xe hơi
Có 1 chuyện buồn cười định không kể nhưng thôi kệ, cứ hầu các bác vậy: khi bay từ BKK sang Gaya, ngồi cạnh 1 thầy, giới thiệu là Sư Trụ trì 1 chùa ở miền Bắc, thầy dẫn khoảng gần 20 người sang đi lễ, khi tiếp viên cầm 2 chai vang trắng+đỏ đi mời hành khách, sau khi rót cho em, cả em + em tiếp viên giật bắn mình khi thấy Thầy cũng đưa cốc ra, em tiếp viên cố gắng giải thích đây là rượu chứ không phải đồ chay, kệ, Thầy cứ đòi, sau đó cụng ly với em và bảo: "các Thầy ở VN giờ cũng ăn uống như người thường, Thầy cũng thi thoảng đi tiếp khách í mà", Em ngất :)
hehhehe..bác có xin được số của thầy ý ko?bác cho em xin để em tiếp thị cho nhà hàng ,có khi thầy lại dẫn cả chùa đến nhậu thì em trúng lớn,bác sẽ có hậu tạ.

Bọ Cạp

Xe tải
Em tưởng sang đó các cụ ăn chơi phè phưỡn ra chứ nhìn cảnh thế này thấy chán chết.

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Bác Savio chạy nhanh quá, giờ em mới đên Taj Mahan :)

Chắc không có những ảnh ở phố đèn đỏ ở ga Dehli đâu nhỉ,cả một con phố như phố Hàng Gai nhà mình,tàng 2 ,tầng 3 là nơi chiến đấu,những căn phòng rộng hơn chiếc giường đơn một chút,bản thỉu và sặ mùi hắc hắc đặc trưng của India,mỗi nhà có 5 đến 7 em,cũng có trẻ và xinh,đen,vàng trắng..đủ cả và quan trọng là giá chỉ 125 đến 150 Rupi(tương đưong 60 đến 70 k vnd) rẻ hơn Đồ sơn nhỉ.Ỏ Mumbai cũng vậy,có cả loại rẻ tiền và cả 200,300usd( Đắt hơn Đông Quảng và không thơm bằng)
hehe bọn em chỉ có 1 tiếng để ăn tối ở Dehli nên không xem được mấy khu đèn đỏ, mà bác cũng thạo món này nhỉ :D

Nắng mới

Xe đạp
Ôi, nhìn loạt ảnh về chuyến đi của bác làm em nhớ tới đợt ở bên đấy quá. Dù chẳng phải là thiên đường nhưng mà em vẫn muốn sang lần nữa, chẳng biết bao giờ mới thực hiện được. :(

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Cuối cùng cũng đến được Agra, nơi có Taj Mahan, kỳ quan cổ của thế giới.
Mò thông tin trên Wiki, đại loại thế này:

Năm 1631 người vợ thứ hai của Shah Jahan, vị hoàng đế của Đế quốc Môgôn đã qua đời khi sinh đứa con gái thứ hai Gauhara Begum, và cũng là đứa con chung thứ mười bốn của họ. Shah Jahan được cho là không thể khuây khoả trước mất mát đó. Đại loại là do đau buôn quá, ông Vua này cho xây cái lăng của vợ, với kiến trúc và vật liệu toàn bằng đá, 17 năm sau, lăng được hoàn thành.

6h sáng dậy phi ra Taj Mahan, phải đi sớm vì mặt trời lên cao quá trời mù mịt không chụp ảnh được, cách khoảng 1 km, bọn nó chặn lại bắt phải đi bộ hoặc đi xe điên, chủ yếu sợ oánh bom :)

Tưởng đến sớm cho vắng vẻ, đến cổng thấy xếp hàng đông nghịt:

Kiểm tra an ninh cực kỹ, đặc biệt là phụ nữ hồi giáo, chắc sợ oánh bom cảm tử:

1 trong 3 cổng vào:

Làm phát ngoài cổng:

Nắng mới

Xe đạp
Bác Giangtroc vào đền có cậy được viên đá nào trong đền không đấy? :D
Em thấy dân Ấn cậy mất khá nhiều đá đỏ gắn tạo hình hoa ở trong đền. :(