[Funland] Ăn bánh mà mỏi chân thế nhuề

lenhhoxung1980

Xe điện
Bánh truyền thống không phải gu của em. Em thích kiểu nhỏ nhỏ xinh xinh, nhân đa dạng như các ks 5* hay làm.
Còn về việc xếp hàng, em vốn thích tiện lợi, nên cứ xếp hàng để được ăn là next

Fat Frog

Xe hơi
Em đã từng thích bánh Bảo Phương. Nhưng nhà gần nên là sáng 6 g anh xã nhà em chạy qua là mua được, không cần xếp hàng.
Giờ em vẫn thích bánh cổ truyền nhưng mua hàng ngay ở phố, vẫn ngon mà tiện mua. Em ăn bánh TT từ tháng 7 âm lịch.
Năm nay BP vắng nhiều, mấy hôm trước em đi qua làm gì có mấy người đâu.

con dơi 141

Xe điện
Em đã từng thích bánh Bảo Phương. Nhưng nhà gần nên là sáng 6 g anh xã nhà em chạy qua là mua được, không cần xếp hàng.
Giờ em vẫn thích bánh cổ truyền nhưng mua hàng ngay ở phố, vẫn ngon mà tiện mua. Em ăn bánh TT từ tháng 7 âm lịch.
Năm nay BP vắng nhiều, mấy hôm trước em đi qua làm gì có mấy người đâu.
Lần trc em thấy cửa hàng dặn là bánh đc 7 ngày nên nếu để thắp hương hay biếu thắp hương thì chỉ trong tuần này.

bau67

Xe container
Cụ đã ăn thử chưa? Hồi còn trẻ em sống ở châu Âu với Nhật, thấy dân họ xếp hàng mấy tiếng để vào nhà hàng Michelin hoặc mấy nhà hàng bé tí ở Tokyo. Em bảo dân bên này hâm. Có ông già (già hơn em bây giờ, ke ke) bảo là lúc nào mày đủ trải nghiệm rồi hãy nói tao hâm. Em tức mình xếp hàng mấy tiếng vào ăn một quán nổi tiếng. Sau rồi từ đó hai vợ chồng em cứ vài tháng lại rủ nhau đi xếp hàng. :DÀ, nếu không muốn xếp hàng thì đặt trước với chi phí bằng mua cái xe máy cụ ạ.
Cụ biết đấy, nước ngoài thì cái bánh rán vòng (Doughnut) thì tràn ngập, cực ngon. Thế nhưng cũng có chỗ vẫn phải xếp hàng dài vài chục mét, chờ cả tiếng đồng hồ để mua mấy hộp. Mà giá mỗi hộp 12 cái chỉ khoảng 200.000vnd. Chưa kể còn phải lái xe vài chục km. Hết sức bình thường !

BÁNH DONUT 4.6 (16).jpg
BÁNH DONUT 4.6 (13).jpg
BÁNH DONUT 4.6 (7).jpg
BÁNH DONUT 4.6 (23).jpg

bau67

Xe container
Muốn chút cà phê với cái bánh ngọt của Mc Donald's, Tim Hortons, Starbucks...mua kiểu mang đi (take away) thì ô tô nối đuôi có khi đến hơn chục cái, nhích chút 1, chạy 1 vòng ra cửa sau. Mãi mới đế lượt mua. Mà đó là hàng bình dân nhé, có sao đâu !

bau67

Xe container
Vào 1 nhà hàng Mỹ The Cheesecake Factory, xếp hàng chờ đến lượt để nhận 1 cái của nợ này. Bao giờ trong đó có bàn trống thì nó nhắn tin qua cái của nợ ấy để vào ăn, chờ đợi bình thường có sao đâu !
The Cheesecake Factory (14).jpg

The Cheesecake Factory (4).jpg

Bang lang

Xe điện
Cụ nên chia sẻ kinh nghiệm ăn bánh với mợ Bang lang
Em có tội tình gì đâu. Em hôm nọ học được quả làm mỡ đường từ cụ Xe bo 4 banh mà giờ em vẫn chưa làm được, bầy ra nhưng ngại quá! căn bản nhìn bánh của cụ em tự ti, sợ ko làm đẹp như thế được.

Mafia_13

Xe hơi
Năm nào nhà em cũng xếp hàng mua 4 bánh nướng Thập Cẩm nhà Bảo Phương. 2 vk ck mỗi người 2 cái. Xếp hàng 2 phút là đến lượt. Còn các loại bánh hiện đại # em chịu ko ăn được

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em có tội tình gì đâu. Em hôm nọ học được quả làm mỡ đường từ cụ Xe bo 4 banh mà giờ em vẫn chưa làm được, bầy ra nhưng ngại quá! căn bản nhìn bánh của cụ em tự ti, sợ ko làm đẹp như thế được.
Có time thì cứ làm đi mợ :)>-

SShomehanoi

Xe máy
không biết có ngon không mà mọi người xếp hàng nhiều thế các cụ nhỉ

Ryan848

Xe container
Cụ đã ăn thử chưa? Hồi còn trẻ em sống ở châu Âu với Nhật, thấy dân họ xếp hàng mấy tiếng để vào nhà hàng Michelin hoặc mấy nhà hàng bé tí ở Tokyo. Em bảo dân bên này hâm. Có ông già (già hơn em bây giờ, ke ke) bảo là lúc nào mày đủ trải nghiệm rồi hãy nói tao hâm. Em tức mình xếp hàng mấy tiếng vào ăn một quán nổi tiếng. Sau rồi từ đó hai vợ chồng em cứ vài tháng lại rủ nhau đi xếp hàng. :DÀ, nếu không muốn xếp hàng thì đặt trước với chi phí bằng mua cái xe máy cụ ạ.
Cụ biết đấy, nước ngoài thì cái bánh rán vòng (Doughnut) thì tràn ngập, cực ngon. Thế nhưng cũng có chỗ vẫn phải xếp hàng dài vài chục mét, chờ cả tiếng đồng hồ để mua mấy hộp. Mà giá mỗi hộp 12 cái chỉ khoảng 200.000vnd. Chưa kể còn phải lái xe vài chục km. Hết sức bình thường !

BÁNH DONUT 4.6 (16).jpg
BÁNH DONUT 4.6 (13).jpg
BÁNH DONUT 4.6 (7).jpg
BÁNH DONUT 4.6 (23).jpg
Chắc thế nên các chú tây 3 lô sang VN thấy như 1 thiên đường ẩm thực ấy =))

duongqua

Xe container
Tự dưng gần mấy năm gần đây từ lúc được nhạc phụ mời ăn bánh nướng thập cẩm truyền thống của Bánh mứt kẹo Hà nội e đâm ra nghiện vị này, trong khi trước nay e chả bao giờ ăn vị thập cẩm, cứ nhìn thấy là ghê. Có khi đến tuổi rồi, lại thích quay lại truyền thống :D Giờ năm nào cũng phải ra Bà triệu xách túi thập cẩm mới yên tâm được :D

hung303

Xe điện
Vào 1 nhà hàng Mỹ The Cheesecake Factory, xếp hàng chờ đến lượt để nhận 1 cái của nợ này. Bao giờ trong đó có bàn trống thì nó nhắn tin qua cái của nợ ấy để vào ăn, chờ đợi bình thường có sao đâu !
The Cheesecake Factory (14).jpg

The Cheesecake Factory (4).jpg
Nhưng ở Tây thì được gọi là văn minh, còn ở mình thì bảo là đói khát cụ ah :))

agrimeco

Xe lăn
Tự dưng gần mấy năm gần đây từ lúc được nhạc phụ mời ăn bánh nướng thập cẩm truyền thống của Bánh mứt kẹo Hà nội e đâm ra nghiện vị này, trong khi trước nay e chả bao giờ ăn vị thập cẩm, cứ nhìn thấy là ghê. Có khi đến tuổi rồi, lại thích quay lại truyền thống :D Giờ năm nào cũng phải ra Bà triệu xách túi thập cẩm mới yên tâm được :D
Năm nay đắt ra phết, ngang BP luôn chả hiểu dư lào :D

trời mưa này thì ở nhà ôm vợ con cho sướng trhôi các bác ơi, trung thu làm gì mệt cả người

Bánh của em là của hiệu bánh gia truyển làm bao đời rồi nên nó đẹp hơn bánh của mợ tí xíu thì cũng dễ hiểu. Tại sao mợ ko dám khoe, có phải mợ sợ em xin bánh của mợ đúng không

Bang lang

Xe điện
Bánh của em là của hiệu bánh gia truyển làm bao đời rồi nên nó đẹp hơn bánh của mợ tí xíu thì cũng dễ hiểu. Tại sao mợ ko dám khoe, có phải mợ sợ em xin bánh của mợ đúng không
Em ko đọ được bánh nướng của cụ nhưng em có bánh khác đấy. Cụ chờ em.

QDV2012

Xe tăng
Em thấy chẳng vấn đề gì? Muốn thì tìm cách không thích thì tìm lý do vậy thôi :D

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Chuoisaubao

Xe đạp
Em ở Hải Phòng đây, xơi bánh này suốt.
Cái bánh nhà này em ăn thấy .... bình thường, cá nhân em thấy vậy, nhiều người trong nhà em thấy vậy, đồng nghiệp của em nhiều người cũng thấy vậy, được cái chất lượng khá ổn định, tức là lúc nào cũng hương vị như vậy, độ mềm dẻo như vậy.
Và nó cũng mới nổi được tầm 5-6 năm trở lại đây thôi. Trước đó nó giống như Thanh Lịch, Như Ý, Kim Thanh,... (cái phố Cầu Đất này rất nhiều thương hiệu bánh).

Xếp hàng là có thật đó các cụ, nhưng phần đông là xếp hàng thuê, mỗi người mua lẻ không đặt trước thì mua được tối đa 50 cái. Giờ nó thành thương hiệu lớn, không xếp hàng khó mua thật chứ không phải họ thuê người xếp làm màu đâu.
Giờ ở Hải Phòng, đám cưới gần như mặc định là Đông Phương, nếu không thì kém sang.
Bánh mua biếu tặng cũng vậy.
Cơ quan em (Ủy ban cấp quận) năm nào cũng tặng mỗi công chức một hộp Đông Phương.
Cơ quan thằng em trai em (sở thành phố) năm nào cũng có 1 hộp Đông Phương.
Rồi được tặng, cho,... nói chung nhà em năm nào cũng có vài ba hộp Đông Phương.
Mà phải đặt sớm, đầu tháng 7 âm lịch là đã bắt đầu phải đặt rồi, và họ cho lịch đúng ngày đến lấy (như Ủy ban quận em năm nay là ngày 13 âm lịch).
Ăn thì bình thường (Ủy ban quận em năm nay vẫn Đông Phương, còn phòng em thì năm nay ăn thử mấy chỗ xong mua chỗ khác, ngon hơn, không phải xếp hàng, giá lại rẻ hơn).
Nhiều khi khó giải thích, nhưng em nghĩ nó có phần giống cỗ đám cưới. Giờ nhà nhà đua nhau làm to, ăn không hết, chủ cũng sợ, khách cũng ngán, ai ai cũng đồng tình là lãng phí, không ai muốn làm vậy, nhưng rồi cỗ vẫn cứ ngày càng to lên.

Nhiều người ở Hải Phòng cũng thắc mắc tại sao tự nhiên vài năm trở lại đây cái thương hiệu này nó lại vậy??? Chịu.
Còn đây là em nghe ông đồng nghiệp cùng Ủy ban nhưng khác phòng giải thích.
Cách đây tầm 6-7 năm gì đó, cháu họ ông đó (nhưng là con 1 ông thiếu tướng trong quân đội) lấy cháu gái nhà Đông Phương. Khi khách đến (trong đó có tất cả các lãnh đạo bộ chỉ huy quân sự các tỉnh phía Bắc, và một số quan khách khác nữa) thì khi về đều có 1 túi bánh Đông Phương loại xịn làm quà. Từ năm sau dần dần có rất nhiều đơn đặt hàng lớn vào Tết, đám cưới,... đặc biệt là vào Trung thu. Dần dần, do khách quá đông nên muốn mua vào Trung thu phải đặt trước,... và lại dần dần nó như 1 hiệu ứng đám đông, nên nó như bây giờ. Em thấy cũng là lạ nhưng thấy cũng hơi có lí.