[Funland] Âm thanh , Thú chơi đầy đam mê.Mong các cụ vào tư vấn và thảo luận

cunglatruong

Xe container
Chào các cụ a. Gần đây em mới tìm hiểu được bộ môn lắm xèng tốn của này .Em thì khoái nghe nhạc nhưng tài chính thì khá hạn hẹp .
Trên này em biết rất nhiều cao thủ trog món này . Và em tin chắc có nhiều cụ cũng bỡ ngỡ như em .Vì vậy em lập Topic này mong các cụ bớt chút thời gian tham gia tư vấn thêm cho em thêm có Kn.
Cụ nào có phòng nghe nhạc và combo thì ong các cụ chụp ảnh cho anh chiêm ngưỡng và học hỏi ạ

Hiện tại em có combo Còi còi nhập môn như sau :

1. Đầu CD còi Qiseng 8828 E ( đọc đĩa nhanh nhạy. Chơi tất cả các thể loại Cd )
2. Amly bãi Technics SU 7700 .
3. Loa toàn dải đóng của Hồng Anh audio .bass khoảng 14.nghe dải Mid hay .nhung bass yếu quá
4. CD thì em tự làm bằng phôi phono ghi 4x .nói chung là tạm ổn
5. Dây dợ em đầu tư dây bãi của Nhật

Hình ảnh đây ạ :

Em xin có băn khoăn như sau nhờ các cụ tư vấn giúp

1 .Em đag muốn đổi đôi loa vây đôi nào Hợp lý với amly và CD

Ngân sách em có 5 trieu. Thể loại e hay nghe là nhạc vàng . Không lời. Phòng em 25m2

2. Nhà em đang có con nhỏ . Lên khi cháu ở nhà là ko nghe dc nhạc . Vây em phải nghe bằng tai nghe . Em định sắm như Sau có ổn ko ạ :

1 máy nghe nhạc cũ chạy CD .Tư vấn giúp em máy nào nghe hay trong tầm 1 triêu
2.Tai nghe fullsize tầm 2 triệu thì con nào ổn .

3. Cách chơi ntn có hợp lý ko ạ

Nhờ các cụ tư vấn giúp em.thank .Chus các cụ cuối tuần vui vẻ

Cuối cùng là ước mơ của em

cụ nên bỏ sung thêm :" tốn kém "
Âm thanh , Thú chơi đầy đam mê và tốn kém

Nino88

Xe container
Có cụ nào hiểu về bộ giàn losless ko?em đang tìm hiểu thể loại này!ko cần đầu CD,ko đĩa,chỉ cần case+ổ cứng+bộ ly xử lý giải mã+loa(hay theo thể loại) là đủ bộ nghe nhạc

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Chậc, em thì lại thích xem film hơn, chửa có nhiều time đú nhạc nhẽo, thế mà cũng đi kha khá rồi :D

Thôi thì cứ làm cho mình vui, thích là được, he he...

Rockport Avior

Xe tăng
Có cụ nào hiểu về bộ giàn losless ko?em đang tìm hiểu thể loại này!ko cần đầu CD,ko đĩa,chỉ cần case+ổ cứng+bộ ly xử lý giải mã+loa(hay theo thể loại) là đủ bộ nghe nhạc
Xu thế tất yếu cho gọn nhẹ thôi. Quan trọng là bộ DAC. Thị trường h đủ loại từ 5 củ đến 500 củ !

Nino88

Xe container
Xu thế tất yếu cho gọn nhẹ thôi. Quan trọng là bộ DAC. Thị trường h đủ loại từ 5 củ đến 500 củ !
Vâng!cái chính là tiện lợi,ko phải tra đĩa,ko quan tâm đến chất lượng đĩA CD,đầu đọc!chất lượng âm thanh LossLess luôn ổn định,tìm bài nghe dễ và điều quan trọng nhất là có thể xử lý tìm chọn bài qua Bluetooth dễ dàng!nhưng tìm nguồn âm thanh SẠCH là điều rất quan trọng của Lossless

connhen

Xe đạp
Em có mỗi con tai AD500 mà nghe vocal đã sướng hết lỗ nhĩ, ếch dám có tư tưởng với dàn, đụng vô các thể loại dàn chính thống là ngàn năm khỏi thoát luôn

smilingman82

Xe buýt
Ngày xưa các cụ có câu Cầm kỳ thi họa, như vậy âm nhạc đã được xếp đầu trong mấy món ăn chơi rồi. Cụ vướng vào thú chơi này âu cũng là cái liễn, rất lành mạnh và bổ ích, hơn khối mấy món đỏ đen, ong bướm ;). Em tập trung luôn vào tâm tư thứ nhất của cụ là chọn loa nào để hợp với âm ly?
- thứ nhất là cụ khá rõ ràng về S phòng nghe (25m2), thể loại nhạc ( vàng, thính phòng - em đồ rằng ý cụ nói là nhạc hòa tấu hay cổ điển gì đó -) và khả năng tài chính (5tr) nên e khuyên chân thành là cụ ko nên đổi loa, cứ thế mà nghe. Bộ cụ đang nghe là chuẩn nhất rồi ạ.
- lý do là một hệ thống âm thanh chuẩn cần có sự hài hòa của tất cả các yếu tố. Từ nguồn âm, cdp, âm ly, loa, dây tín hiệu, nguồn điện ... nên nếu để nghe hay hơn mà chỉ nâng cấp loa thì chưa đủ. Cụ sẽ phải cân đối toàn bộ hệ thống của mình sao cho cân bằng nhất. Nếu e là cụ, e sẽ nâng cấp cdp đầu tiên chứ ko phải loa vì cdp là tín hiệu đầu vào, đầu vào ko tốt thì đầu ra ko thể ổn được.
- điều nữa e lưu ý cụ là cụ nên nghe nhiều, để hiểu cơ bản về các dải âm, nghe được treble, bass, mid nó ra sao .... bộ nhaf mình thiếu dải gì, dải nào ngon ... cái này thì phai lê la nhiều mới thành được.
- cuối cùng là chơi gì thì chơi cũng phải hợp với tình hình tài chính nhà mình. Đừng có để vì thú vui của mình ma phải dối vk, bớt tiền sữa của con :D. Nói thế thôi chứ e cũng toàn dấu vk mua đồ, nhưng may vẫn trong phạm vi tài chính của bản thân.
- cuối cùng chúc cụ sớm tìm ra chân lý. Nếu cụ có nhu cầu giao lưu, xin mời qua nhà em thẩm âm chơi. inbox em vào chỗ kín là ok ;)

Hại Điện

Xe container
Em định nói đôi lời nhưng thấy cái tên Rockport Avior nên hông dám chém nhiều. Chỉ khuyên cụ chủ là nghe bằng tai của mình, đừng nghe bằng tai người khác.

Rockport Avior: Em chưa đồng ý với bác về sự lệch pha của loa nhiều đường tiếng. Em nghĩ chắc bác nhầm tí xíu.

duongctt

Xe tăng
Khiếp, các cụ toàn chơi các thể loại củ to, củ bé. Em nhận trước em tai trâu nên chỉ nghe bộ mấy trăm k đã phê lòi. Đây nhé:
Cd: 200k
Ampli: 300k
Loa: 400k
Dây nhợ lằng nhằng: 50k
Total< 1 củ

Chỉnh sửa cuối:

itieudung

Đi bộ
Website
itieudung.com
Em làm mỗi bộ dàn mini nhỏ đặt phòng ngủ thôi. Cũng ít có thời gian nghe.

hungpmu

Xe tăng
Chào các cụ a. Gần đây em mới tìm hiểu được bộ môn lắm xèng tốn của này .Em thì khoái nghe nhạc nhưng tài chính thì khá hạn hẹp .
Trên này em biết rất nhiều cao thủ trog món này . Và em tin chắc có nhiều cụ cũng bỡ ngỡ như em .Vì vậy em lập Topic này mong các cụ bớt chút thời gian tham gia tư vấn thêm cho em thêm có Kn.
Cụ nào có phòng nghe nhạc và combo thì ong các cụ chụp ảnh cho anh chiêm ngưỡng và học hỏi ạ

Hiện tại em có combo Còi còi nhập môn như sau :

1. Đầu CD còi Qiseng 8828 E ( đọc đĩa nhanh nhạy. Chơi tất cả các thể loại Cd )
2. Amly bãi Technics SU 7700 .
3. Loa toàn dải đóng của Hồng Anh audio .bass khoảng 14.nghe dải Mid hay .nhung bass yếu quá
4. CD thì em tự làm bằng phôi phono ghi 4x .nói chung là tạm ổn
5. Dây dợ em đầu tư dây bãi của Nhật

Hình ảnh đây ạ :

Em xin có băn khoăn như sau nhờ các cụ tư vấn giúp

1 .Em đag muốn đổi đôi loa vây đôi nào Hợp lý với amly và CD

Ngân sách em có 5 trieu. Thể loại e hay nghe là nhạc vàng . Không lời. Phòng em 25m2

2. Nhà em đang có con nhỏ . Lên khi cháu ở nhà là ko nghe dc nhạc . Vây em phải nghe bằng tai nghe . Em định sắm như Sau có ổn ko ạ :

1 máy nghe nhạc cũ chạy CD .Tư vấn giúp em máy nào nghe hay trong tầm 1 triêu
2.Tai nghe fullsize tầm 2 triệu thì con nào ổn .

3. Cách chơi ntn có hợp lý ko ạ

Nhờ các cụ tư vấn giúp em.thank .Chus các cụ cuối tuần vui vẻ

Cuối cùng là ước mơ của em
Tình hình sau khi nghiên cứu cái cụ đang có và định hướng của cụ thì:
1. Cụ nghe bộ giàn của cụ có thấy hay hoặc hay trong tầm tiền không? nếu hay thì cụ không cần đọc tiếp nữa.
2. Cụ có 5tr để mua loa nghe nhạc khi không có F1 ở nhà, khi F1 ở nhà thì cụ lại muốn nghe bằng tai nghe. Cụ định mua Loa + tai nghe + máy nghe nhạc = 5tr phỏng?
Cụ phải rõ ràng cho em mấy việc
1. Mua những cái gì? Loa, tai nghe, máy nghe nhạc
2. Với 5 tr thôi
3. Nguồn nhạc là CD cho dù nghe bằng máy nghe nhạc hay CDP
thì các cụ ở trên đây mới bắt bệnh cho cụ được. Em thì khuyên cụ dư lày
1. Nếu cụ đã thấy hay rồi thì cứ thế mà chơi vì cái Loa Full range mà có 14cm thì Bass chỉ thế thôi.
2. Nếu cụ vẫn muốn thay đổi tý ti thì với 5tr cụ nên mua bộ giàn Mini của Nhật (hàng bãi) là đẹp nhất vì cái thể loại nhạc mà cụ thích nó hơi chéo ngheo. Nhạc vàng mà hay thì lại khó cho nhạc không lời và ngược lại.

mrtuan9005

Xe đạp
Loa không nên mua loa Nhật, kiếm loa cổ của Mỹ như AR 18b hoặc Polk monitor 7 giá từ 3 đến 6 triệu. amply dung luxman hoặc maraznt cùng mấy dòng châu âu tầm 5 đến 6 triệu. Nên dùng đầu cdp, ít thì sony 970 hoặc denon rẻ tầm 3 triệu là được rồi. Sắp tết rồi, chúc cụ được bộ âm thanh ngon, bổ, rẻ!

Vu Quang Ba

Xe tăng
em mới có rót vào thú chơi này vài lít giờ ngộ ra chuẩn bị nghỉ chơi!

van_ly

Xe buýt
Em sa chân vào món này mấy năm, đèn đóm cắm rút cả ngày, giờ stop rồi, để nguyên một bộ như thế nghe, ko tiếp tục thay đổi nữa vì ko bao h có đích cuối cùng. Nghe nhạc ngoài việc đầu tư thiết bị thì việc đầu tư không gian riêng để nghe nhạc, phòng ốc đảm bảo cũng quan trọng ko kém. Hạnh phúc nhất là thoả mãn đôi tai của mình, nhiều khi đầu tư tiền tỉ vào mà vẫn vò đầu loay hoay cắm rút chưa thoả mãn, thế mà tết xa nhà nghe Chế Linh rên rỉ xuân này con ko về phát ra từ đôi loa vi tính đểu mà sởn gai ốc, tái tê lòng, nhiều khi tâm trạng cũng rất quan trọng nữa.

roberdlee

Xe buýt
Cháu đã chơi món này hơn 5 năm, cũng nâng cấp từ bộ dàn cỏ đến bộ vài chục, và kinh nghiệm rút ra là "nên nghe bộ của mình thấy ưng thôi, ko đi nghe bộ của nhà hàng xóm"
Dưng mờ k nghe bộ của hàng xóm biết đâu bộ nào hợp tai mình để nâng cấp cụ ơi?

cuongkilo

Xe tăng
Tình hình sau khi nghiên cứu cái cụ đang có và định hướng của cụ thì:
1. Cụ nghe bộ giàn của cụ có thấy hay hoặc hay trong tầm tiền không? nếu hay thì cụ không cần
đọc tiếp nữa.
2. Cụ có 5tr để mua loa nghe nhạc khi không có F1 ở nhà, khi F1 ở nhà thì cụ lại muốn nghe bằng tai nghe. Cụ định mua Loa + tai nghe + máy nghe nhạc = 5tr phỏng?
Cụ phải rõ ràng cho em mấy việc
1. Mua những cái gì? Loa, tai nghe, máy nghe nhạc
2. Với 5 tr thôi
3. Nguồn nhạc là CD cho dù nghe bằng máy nghe nhạc hay CDP
thì các cụ ở trên đây mới bắt bệnh cho cụ được. Em thì khuyên cụ dư lày
1. Nếu cụ đã thấy hay rồi thì cứ thế mà chơi vì cái Loa Full range mà có 14cm thì Bass chỉ thế thôi.
2. Nếu cụ vẫn muốn thay đổi tý ti thì với 5tr cụ nên mua bộ giàn Mini của Nhật (hàng bãi) là đẹp nhất vì cái thể loại nhạc mà cụ thích nó hơi chéo ngheo. Nhạc vàng mà hay thì lại khó cho nhạc không lời và ngược lại.
Đầu tiên em xin cảm ơn cụ đã tư vấn. Em xin trình bày với cụ như sau.

1. Quỹ 5 triệu là em sắm riêng Loa . E muốn hỏi với con amly còi của e thì loa nào hợp với tầm 5 triệu

2. Nghe nhạc bằng tai là giải pháp khác , em đã có ngân sách riêng .
3. Nhạc vàng thì e nghe chủ yếu. Không lời thi thoảng e mới nghe thôi

cuongkilo

Xe tăng
Em sa chân vào món này mấy năm, đèn đóm cắm rút cả ngày, giờ stop rồi, để nguyên một bộ như thế nghe, ko tiếp tục thay đổi nữa vì ko bao h có đích cuối cùng. Nghe nhạc ngoài việc đầu tư thiết bị thì việc đầu tư không gian riêng để nghe nhạc, phòng ốc đảm bảo cũng quan trọng ko kém. Hạnh phúc nhất là thoả mãn đôi tai của mình, nhiều khi đầu tư tiền tỉ vào mà vẫn vò đầu loay hoay cắm rút chưa thoả mãn, thế mà tết xa nhà nghe Chế Linh rên rỉ xuân này con ko về phát ra từ đôi loa vi tính đểu mà sởn gai ốc, tái tê lòng, nhiều khi tâm trạng cũng rất quan trọng nữa.
Quan trọng em thấy cần nâng câp. Nhưng trong khả năng thôi ạ. Hnao cụ cho e nghe ké với ạ

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Chậc, em thì lại thích xem film hơn, chửa có nhiều time đú nhạc nhẽo, thế mà cũng đi kha khá rồi :D

Thôi thì cứ làm cho mình vui, thích là được, he he...
Lão đầu tư thêm DAC + amply 2 kênh nữa là ngon. Hình như loa front D590 thì phải, chỉ cần em Denon 2000iv, hoặc es, se... oánh là tưng bừng. :)

cuongkilo

Xe tăng
Đầu tiên tôi chúc mừng cụ, vì có bộ hợp lý không ngờ!
Âm nhạc hay music gì gì đó, nó là một thứ siêu quyền lực, đến mức ma mị, không thể cân đong đo đếm được.
Bác nhà quê miệt vườn hoàn toàn có thể thỏa mãn với bộ dàn Nam Môn đôi củ, nhưng ông đại da bãi vàng phố núi vẫn trăn trở đổi trác phối ghép bộ dàn triệu đô vì chưa ưng ý!...
Mình cứ thấy lọt tai là được!
Nói thêm:
Đầu CD qsheng của cụ có tuổi đời tầm 15 năm rồi. Giá giờ cỡ 200 k ngang một cây thuốc Vina. Đây là đầu rất bình dân, tiếng sạn, cụt ở hai giải siêu trầm và siêu tép. Tuy nhiên nó lại tương đối mạnh ở phần trung trầm, giải từ 100~400 hZ và phô tiếng ở giải 3000~5000 hZ, tiếng trung cao (cận tép) lồ lộ, thô như đập bó nứa khô!
Loa toàn giải kể cả loại siêu đắt thì cũng cụt tiếng gần như trên, chưa nói loa thánh gióng. Nhưng vô tình phối ghép với nhau lại hợp lý bất ngờ! Tiếng sẽ na ná con loa ti vi thùng dày cộng hưởng CRT ngày xưa.
Ampli Su 7700 thâm niên tầm ngoài 40 tuổi, cỏ của cỏ từ thủa thanh Xuân, nhưng giải tần vẫn dư sức truyền tải hết các tín hiệu đầu đọc đưa ra. Dù cụ có thay em nó bằng Ampli hiend chục ngàn đô cũng vô nghĩa!
Điểm nữa là cụ lại chọn nhạc vàng, cần nhất giải trung âm tươi sáng rõ nét, bát tép chỉ cần thoang thoảng không cần quá nhấn mạnh, nên vô tình lại thêm phù hợp!

Điểm nữa lại là ưu điểm của loa toàn giải, âm thanh các giải phát ra đồng pha tuyệt đối, do cùng phát ra từ một driver. Khác với loa nhiều đường tiếng, phần trầm hay bổng thực tế bị chậm hay nhanh với giải trung âm một góc 90 độ hay 180 độ ... do tính chất của cuận cảm và tụ điện, và do tính chất mạch cắt tần bậc 1, 2, hay 3... Có cặp loa cả tỷ bạc đánh nhạc vàng cũng không hay hơn nhiều đâu.
Nói thì dài... Nhưng bộ của cụ vô tình lại có cấu hình cực kỳ hợp lý để nghe nhạc vàng, tuy rằng ở mức giá siêu bình dân.
Còn nâng cấp thì vô cùng, phải tích lũy bằng trải nghiệm nghe thật nhiều!
Cháu có bộ dàn mini bãi giá chỉ đôi ba trăm ngàn, đến bộ dàn ampli, CD, pre, loa cột ...giá trên ba tỷ... nên mạo muội chém chừng như vậy!
Cảm ơn cụ . Cấu hình này . Em tự mày mò chon ra giải pháp rẻ tiền nhất. Nói cụ đừng chê chứ em nghèo lên làm sao chơi cho rẻ tiền nhất. Tránh ảnh hưởng hộp sửa của con . Nghe cụ nói mà e mở mang nhiều hơn. Xin phép cụ , nếu cụ rảnh rỗi em có thể mời cụ 1 ấm trà mạn đc ko a.