[Funland] Âm thanh , Thú chơi đầy đam mê.Mong các cụ vào tư vấn và thảo luận

hungpmu

Xe tăng
Đầu tiên em xin cảm ơn cụ đã tư vấn. Em xin trình bày với cụ như sau.

1. Quỹ 5 triệu là em sắm riêng Loa . E muốn hỏi với con amly còi của e thì loa nào hợp với tầm 5 triệu

2. Nghe nhạc bằng tai là giải pháp khác , em đã có ngân sách riêng .
3. Nhạc vàng thì e nghe chủ yếu. Không lời thi thoảng e mới nghe thôi
Theo em thì cái bộ của cụ đang có mà cụ nghe thấy nó hay rồi thì cụ cứ để nguyên mà nghe là hợp lý và tiết kiệm nhất. Nếu cụ vẫn muốn thay đổi thì
1. Cụ mua bộ giàn Mini của Nhật, em thật với cụ là 5tr cụ mua bộ giàn Mini thì nhiều bộ Loa + Ampli gấp mấy lần tiền chưa chắc đã ăn được.
2. Cụ nên thay cái CDP đầu tiên đã, sau đó xem lại cái mớ CD xem cái nào kém quá hoặc file nào chất lượng kém thì bỏ đi. Sau khi thay cái CDP biết đâu lại hay thêm tý và cụ lại hài lòng với nó.
3. Với 5tr thì mua Loa cũng khó ạ, giải pháp của cụ đang chơi là Fullrange đúng là tối ưu cho 5tr rồi.

cuongkilo

Xe tăng
Theo em thì cái bộ của cụ đang có mà cụ nghe thấy nó hay rồi thì cụ cứ để nguyên mà nghe là hợp lý và tiết kiệm nhất. Nếu cụ vẫn muốn thay đổi thì

1. Cụ mua bộ giàn Mini của Nhật, em thật với cụ là 5tr cụ mua bộ giàn Mini thì nhiều bộ Loa + Ampli gấp mấy lần tiền chưa chắc đã ăn được.
2. Cụ nên thay cái CDP đầu tiên đã, sau đó xem lại cái mớ CD xem cái nào kém quá hoặc file nào chất lượng kém thì bỏ đi. Sau khi thay cái CDP biết đâu lại hay thêm tý và cụ lại hài lòng với nó.
3. Với 5tr thì mua Loa cũng khó ạ, giải pháp của cụ đang chơi là Fullrange đúng là tối ưu cho 5tr rồi.
Cụ tư vấn giúp em con CDP nào giờ là hợp lý ạ. Thank cụ.

cuongkilo

Xe tăng
Ngày xưa các cụ có câu Cầm kỳ thi họa, như vậy âm nhạc đã được xếp đầu trong mấy món ăn chơi rồi. Cụ vướng vào thú chơi này âu cũng là cái liễn, rất lành mạnh và bổ ích, hơn khối mấy món đỏ đen, ong bướm ;). Em tập trung luôn vào tâm tư thứ nhất của cụ là chọn loa nào để hợp với âm ly?
- thứ nhất là cụ khá rõ ràng về S phòng nghe (25m2), thể loại nhạc ( vàng, thính phòng - em đồ rằng ý cụ nói là nhạc hòa tấu hay cổ điển gì đó -) và khả năng tài chính (5tr) nên e khuyên chân thành là cụ ko nên đổi loa, cứ thế mà nghe. Bộ cụ đang nghe là chuẩn nhất rồi ạ.
- lý do là một hệ thống âm thanh chuẩn cần có sự hài hòa của tất cả các yếu tố. Từ nguồn âm, cdp, âm ly, loa, dây tín hiệu, nguồn điện ... nên nếu để nghe hay hơn mà chỉ nâng cấp loa thì chưa đủ. Cụ sẽ phải cân đối toàn bộ hệ thống của mình sao cho cân bằng nhất. Nếu e là cụ, e sẽ nâng cấp cdp đầu tiên chứ ko phải loa vì cdp là tín hiệu đầu vào, đầu vào ko tốt thì đầu ra ko thể ổn được.
- điều nữa e lưu ý cụ là cụ nên nghe nhiều, để hiểu cơ bản về các dải âm, nghe được treble, bass, mid nó ra sao .... bộ nhaf mình thiếu dải gì, dải nào ngon ... cái này thì phai lê la nhiều mới thành được.
- cuối cùng là chơi gì thì chơi cũng phải hợp với tình hình tài chính nhà mình. Đừng có để vì thú vui của mình ma phải dối vk, bớt tiền sữa của con :D. Nói thế thôi chứ e cũng toàn dấu vk mua đồ, nhưng may vẫn trong phạm vi tài chính của bản thân.
- cuối cùng chúc cụ sớm tìm ra chân lý. Nếu cụ có nhu cầu giao lưu, xin mời qua nhà em thẩm âm chơi. inbox em vào chỗ kín là ok ;)

Đội ơn cụ đã tư vấn ạ . Vấn đề cụ nói rất đúng với thực tế của em
Em đang băn khoăn tìm xem con CDp nào hợp ko ạ . Cụ tư vấn giúp em . Ngân sách khoảng 2t.
Nhất dịnh em sẽ sang cụ học hỏi 1 lần nữa xon cảm ơn cụ rấ nhiều

Pvsc

Xe ba gác
Buồn buồn em lại vào hóng :))

van_ly

Xe buýt
Em đang băn khoăn tìm xem con CDp nào hợp ko ạ . Cụ tư vấn giúp em . Ngân sách khoảng 2t.
Tầm tiền đấy cụ kiếm con CDP sony cỏ, cố thêm tí nữa làm con Marantz hoặc Phillip cỏ cũng đc.
Cụ tìm hiểu thì sang VNAV tìm bài đọc, cũng nhiều ng bắt đầu như cụ và đc ae tư vấn trên đó

bimiu2000

Xe buýt
Em mon men hố vôi mấy lần tí trượt chân lẫn bị đẩy hụt. May đến giờ cũng chỉ bị bỏng đầu gối. Em té đây

nonstop1345

Xe hơi
Tai trâu em chỉ ưa mỗi dàn nội địa

zoro1970

Xe container
Tốn tiền bỏ bu,cứ thấy bộ nào ngon lại muốn vứt bộ mình đi,đã chơi thì phải hịn,cái đĩa gì mà 1tr rẻ nhất,đầu cd ko cũng 4-5tr rẻ nhất,còn ampli với loa thì ôi thôi nào tiền
Quả này hay đấy nhỉ, e nghiên cứu treo ngoài sảnh ?

Đam mê

Xe tăng
e có bộ này, hôm trước bê ra quán cafe chơi, đc 1 hôm thì phải cất vì trẻ con cứ sờ mó, sợ bị bỏng.

Đam mê

Xe tăng
E nghe bộ cỏ này các cụ ạ. Beo s75 phối với pa2030 nghe cũng tạm.

Nightfox78

Xe tăng
Các cụ rủ nhau nhảy hố vôi rôuf. Cậu bạn em bị vợ tống cổ vì cái tội đào nền nhà lên để cắm cọc đồng tiếp âm đấy ạ.

GiangChau

Xe hơi
Dưng mờ k nghe bộ của hàng xóm biết đâu bộ nào hợp tai mình để nâng cấp cụ ơi?
Thế mới nói, cụ nghe bộ thằng hàng xóm rồi về lại chán bộc của mình rồi đòi nâng cấp, mà cái con đường này nó mịt mù và vô cùng lắm.

smilingman82

Xe buýt

Nhạc vàng hay voval trữ tình cụ thử tìm e Philip xem. Có thể tìm bên vnav hay chợ âm thanh cũ bên facebook. Philip ngon bổ rẻ hơn so với các thương hiệu khác. E chắc chắn cụ thay con cdp vào nghe sẽ khác nhiều đấy. Với hệ thống của cụ, thay cdp là tối ưu nhất và nên làm trước khi thay loa và amly ;)

hunghuyen7375

Xe đạp

Còn bộ giàn nhà em đây mà cả tháng k nghe 1 lần vì bận đi làm quá , k có thời gian nghe các Bác ợ !!!

trungan

Xe hơi
Cuối cùng là ước mơ của em

[/QUOTE]
Cám ơn cái hình của cụ. Xin phép cho cháu copy. Cháu sẽ thực hiện 1 phần ước mơ của cụ theo cái thiết kế này :-bd:-bd

kenshire

Xe tăng
Chơi hợp tai mình thôi, đua xe thì đến tết cũng chưa tới đích. Bộ của cụ chủ em nghĩ nên bỏ cái amp quiseng đi, thay bằng cái amp đèn diy, rẻ thôi 2-5tr