[Funland] Âm nhạc Bắc Triều Tiên

Go on

Xe điện
Cuối tuần vào mạng vô tình xem cái clip ca ngợi lãnh tụ của Bắc Triều Tiên thấy hay hay các cụ ạ, đội bè nam nhìn cười vãi. Cụ Kim trẻ tuổi mà uy quyền thật, bài này bắt diễn lại 3 lần liền!

Đêm về anh Kim lại mở Kpop xem 😂

Tookies

Xe điện
Từ 1950 đến nay có oánh nhau đâu mà thưởng lắm Huân chương thế nhỉ :-/ Chẳng lẽ bắn pháo ra biển cũng được thưởng à
Mỗi lần duyệt binh thành công tặng 1 cái. Xem ra cụ ý sống thọ phết :))

buicongchuc

Xe ba gác
Hồi xưa 1 dạo em hay vào quán Bình Nhưỡng đầu Nguyễn Thị Định. Trước đó ở đấy đã có vụ 1 em bỏ trốn cùng 1 anh HQ rồi. Chứng tỏ HQ họ vẫn vào quán đó ăn. Cứ 7h30 là có ca nhạc do chính các em nv phục vụ đàn hát. Xong 30p tầng này là lên tầng trên biểu diễn. Bao giờ cũng có 1 bài VN, ca ngợi lãnh tụ, bộ đội Trường Sơn,... Trong số các em đó có em Lee, tên Việt là Lý Hương, theo mắt em là xinh nhất. Em ý thường đánh trống trong dàn nhạc, nhưng cả hát và đệm ghita nữa. Những lúc em ý ra phục vụ bàn, em cũng tranh thủ nói chuyện được ít nhiều. Nhưng phục vụ xong là đi chứ ko được nấn ná đứng lại chat chit với khách. Trong khi chọn món, em ý cũng hay tư vấn món này ngon lắm, món kia nhiều ngừoi ăn lắm,... Có mấy con cá gì em ý bảo phải mang từ nhà sang đấy, ngon lắm, thử đi, thử đi... dù giá khá mặn. Đa số là em hay nghe theo tư vấn của em ý nên có vẻ em này cũng vui. Tiếng Việt các em ý khá tốt, tiếng Anh cũng ok, phát âm tiếng Việt kiểu ngọng ngọng khá dễ thương. Các em này phải ở tập trung ngay ở quán, tuần được ra ngoài 1 lần nhưng đi theo nhóm, em đoán chắc phải có cả mama tổng quản, ko các em ý chuồn cả nhóm thì sao.

Có lần em hỏi em Lý Hương là đã có người yêu chưa thì em ý bảo em còn trẻ, vẫn đang đi tìm. Hỏi phản xạ trả lời rất nhanh và tinh nghịch, kiểu như bị hỏi thế nhiều rồi ý. Hỏi em ý là thế tiêu chuẩn chọn người yêu phải thế nào thì em bảo phụ nữ Bình Nhưỡng chúng em có 3 tiêu chuẩn thôi. Kinh, ý nhị khoe là gái thủ đô cơ đấy. Hỏi là tiêu chuẩn gì thì em thoáng nụ cười nhẹ bảo cái này của phụ nữ, ko nói được. Hơi thắc mắc sao cứ dùng từ phụ nữ chứ ko dùng con gái nhỉ, là do vốn từ, tiếng Hàn ko phân biệt, hay ý gì. Em gặng hỏi thêm là thôi tiết lộ 1 tiêu chuẩn thôi cũng được, thì em ý bảo là phải kính yêu Chủ tịch. Em há hốc mồm.

Một lần khác, cũng lâu lâu, quen quen rồi, em ngỏ ý một dịp nào đó muốn mời em ý ra ngoài ăn uống cafe để được tìm hiểu thêm về đất nước, văn hoá, lịch sử hào hùng của đất nước thì em ý bảo ko đi được đâu. Em bảo thế anh muốn trò chuyện với em thì làm thế nào. Em ý bảo thì anh cứ đến đây. Nhưng quán em bán đắt vãi, em nghĩ thế nhưng ko nói. Em bảo tiếp, thế ngoài nhưng lúc đó muốn trò chuyện thì phải làm sao, em có số đt không? Em ý bảo ko em ko có đt. Thế anh tặng em cái điện thoại có sẵn sim luôn nhé? Không em không được dùng đâu? Khó nhỉ, thế em nuôi 1 con chim bồ câu thì chắc được chứ? Thế mà em kia hiểu ý và bật cười luôn các cụ à, chứng tỏ ở BTT cũng có dùng chim bồ câu đưa thư.

Em được biết các em này đi kiểu nhiệm kỳ 5 năm, nhưng có khi về trước hoặc kéo dài mà ko có lí do gì. Và có lẽ ko phải dân sự mà là từ sinh viên trường công an hay quân đội gì đó. Một lần em thử lúc em kia bê cái khay đứng cạnh bàn, em để cái dao ăn lên khay cho em ý rồi cố tình để nó trượt rơi gần dọc theo người em ý, em nhoài người ra cúi xuống như theo phản xạ dùng tay kia đỡ cái dao gần sàn. Ánh mắt em liếc theo chuyển động của cái dao rất nhanh và lạnh lùng, đồng thời người em nhích nhẹ tránh ra 1 chút xíu vừa đủ. Tất cả chỉ trong tích tắc, rất điềm tĩnh, nhẹ, nhanh, vừa đủ, chắc chắn em này đã trải qua rèn luyện võ thuật, thậm chí còn là tay súng cừ khôi.
Có khi đây là đơn vị tình báo Bắc Triều, VN cho phép hoạt động với điều kiện theo quy định của VN.

Tookies

Xe điện
Em nghe kể lại rằng chuyên gia võ thuật TT sang tập huấn cho mình chê mình bụng to uống bia nhiều thì sao bảo vệ đất nước được, chuyên gia họ rắn rỏi hai tay tỳ hai súng ngắn vào đùi lên quy lát lên đạn cái rốp :) khi hết thời gian công tác được bao nhiêu tiền ăn và phụ cấp là họ xin xác nhận và ra ĐSQ của họ đóng dấu trước khi về nước, minh bạch thế cơ mà!
Em thì thấy khác, thằng BTT chả tốt đẹp gì. Đến hạ sát ông anh của Ủn còn mượn tay kave Việt Nam, minh bạch quá cơ! Chắc về thanh toán với Ủn cũng có hoá đơn đỏ phần tuyển đĩ!

trịnh long 91

[Tịch thu bằng lái]
nhạc triều tiên e ko hấp thụ nổi các cụ ạ

lan806

Xe tăng
Ca tụng lãnh tụ, bốc thơm chính quyền thì đâu chỉ Triều Tiên mới có.

--Lamborghini--

Xe cút kít
ca ngợi lãnh tụ lại chả hay lại chả vỗ tay :))
Nhất là ở TT, ấm ớ ngủ vs giun chứ đùa.

tuannbb

Xe điện
Gửi các cụ một số bài nhạc bất hủ tại Triều Tiên nhé, trước em qua đó nghe các em hát suốt:

Bài này là huýt sáo nói về tình yêu đôi lứa

Arirang - hình như cũng nói về tình yêu

Pangapsumnida - rất vui gặp bạn - bài này nói về đoàn tụ 2 miền

Mấy bài này em cũng thích, hát karaoke suốt đến mức thuộc cả lời.
Cảm ơn cụ chia sẻ, em thấy nhạc TT phần lớn là vui nhộn và lạc quan cụ nhỉ

Tommytep

Xe tăng
Cảm ơn cụ chia sẻ, em thấy nhạc TT phần lớn là vui nhộn và lạc quan cụ nhỉ
giống như miền bắc mình thời chiến tranh đó cụ: nhạc phải vui tươi phấn chấn tự hào, tình yêu cũng phải hướng tới mục tiêu chung chứ ko uỷ mị :D toàn bài hát 2-30 năm trước họ vẫn hát rôm rả. Phim điện ảnh, truyền hình cũng đa số là đề tài chiến tranh, hậu chiến, gia đình, nó na ná giống mình thời những năm 90 đó cụ.

Hự.

Xe điện
Em tò mò ko biết ở BTT thì có phim hài, hài kịch, tiểu phẩm hài ko nhỉ? nếu có thì nó sẽ như thế nào? chủ đề gì nhỉ?

Leanh65

Xe container
Lan man tý, em nhớ hồi còn bé xem chiếu bóng và sau có băng video cái phim Lệnh 027 của TT mà thấy sao hay thế, võ thuật rất kinh. Cụ nào cuối 8x chắc chưa xem phim này!
Hồi xem Vĩ tuyến 17 ngày và đêm lần đầu đâu năm 75-76 gì đó em không nhớ rõ cũng có chiếu 2 phim TT nói về đánh nhau với quân Mỹ - Hàn hồi CCTT. Cảm nhận trẻ con của em là hay và ác liệt hơn phim VN. Phim đen trắng chiếu màn vải sân cỏ, cùng thời với "Phim màu chiến đấu của Liên Xô".

tuannbb

Xe điện
Hồi xem Vĩ tuyến 17 ngày và đêm lần đầu đâu năm 75-76 gì đó em không nhớ rõ cũng có chiếu 2 phim TT nói về đánh nhau với quân Mỹ - Hàn hồi CCTT. Cảm nhận trẻ con của em là hay và ác liệt hơn phim VN. Phim đen trắng chiếu màn vải sân cỏ, cùng thời với "Phim màu chiến đấu của Liên Xô".
Hồi đó xem nhiều mà không nhớ, đúng như cụ nói là thấy rất là hay, rồi thì phim chống tàu nữa!

Tommytep

Xe tăng
Em tò mò ko biết ở BTT thì có phim hài, hài kịch, tiểu phẩm hài ko nhỉ? nếu có thì nó sẽ như thế nào? chủ đề gì nhỉ?
Như e nói ở trên, chủ đề chính là hậu chiến hoặc phim thời chiến luôn, của Nga, Tàu hoặc tự sản xuất, ko có phim UK US gì đâu nhé. Các thể loại phim trong nước cũng đa dạng, họ còn làm ra vcd, dvd bán (vì ko phổ cập internet như mình). Phim tàu cũng nhiều loại cổ trang, tây du ký…. hiện đại hơn chút của tàu thì cũng lanh quanh chủ đề gia đình thôi, hạn chế các cảnh quay phố xá tấp nập hoặc cuộc sống quá hiện đại để người dân thấy đc cuộc sống thực ở bên ngoài.

Hự.

Xe điện
Như e nói ở trên, chủ đề chính là hậu chiến hoặc phim thời chiến luôn, của Nga, Tàu hoặc tự sản xuất, ko có phim UK US gì đâu nhé. Các thể loại phim trong nước cũng đa dạng, họ còn làm ra vcd, dvd bán (vì ko phổ cập internet như mình). Phim tàu cũng nhiều loại cổ trang, tây du ký…. hiện đại hơn chút của tàu thì cũng lanh quanh chủ đề gia đình thôi, hạn chế các cảnh quay phố xá tấp nập hoặc cuộc sống quá hiện đại để người dân thấy đc cuộc sống thực ở bên ngoài.
Hài mà chủ đề thời chiến, hậu chiến thì thú thực em cũng ko hình dung cụ thể nó sẽ như thế nào ý.

Tommytep

Xe tăng
Hài mà chủ đề thời chiến, hậu chiến thì thú thực em cũng ko hình dung cụ thể nó sẽ như thế nào ý.
À ý e là phim phò nói chung, còn hài thì xoay quanh cuộc sống thôi. Người TT họ cũng ko hài hước lắm đâu :)) ông nào cũng như đâm lê, cảnh giác với mọi thứ.

Tran Phuong 6

Xe hơi
Nhìn có cái ông đeo cả m2 huân chương thế kia :D