Thảo luận Altis tát mặt fan. Chuyển M3 hay Focus

s0c_uuu

Xe buýt
Vâng cụ, mỗi người một quan điểm chứ em cũng chẳng cuồng hãng nào cả. Tiền hợp lý, xe phù hợp với nhu cầu của mình thì triển thôi.
P/s: em đang mê Subaru FXT turbo nhưng giá tại VN chát quá nên chưa có điều kiện để cưới
chuẩn cụ, có tiền thì cứ xe Nhập cho yên tâm, Subaru thì ngon choét, lái phê lòi.
Mỗi tội cái nghị định mới kia thì xe nhập xương rồi, hon, toy, ford đang dừng hết k nhập.
maz vs mấy a hàng xẻng thì nhiều hàng vô biên, vì sao lại thế ? =)) :(

Chỉnh sửa cuối:

kamelo

Xe buýt
chuẩn cụ, có tiền thì cứ xe Nhập cho yên tâm, Subaru thì ngon choét, lái phê lòi.
Mỗi tội cái nghị định mới kia thì xe nhập xương rồi, hon, toy, ford đang dừng hết k nhập.
maz vs mấy a hàng xẻng thì nhiều hàng vô biên, vì sao lại thế ? =)) :(
Em nhắn cụ 1 câu. Hàng xẻng và mazda của VN đầu tư làm nhà máy. Các anh khác là liên doanh. Thế thôi

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Biết giá altis bố mẹ em tuyên bố ko mua của TOY nữa. Làm giá quá thể đáng. Xe bây h do em chọn. Em vào đây mong các bác tư vấn cho em M3 2.0 hay focus titanium ạ? Các bác sale có tư vấn thì công tâm hộ em
Giờ giá altis quá mềm rồi cụ ơi. chỉ từ 66x triệu cho bản 1.8 CVT. Ngang M3 rồi.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Vậy thì dân ta cùng chờ cụ nhỉ để điều chỉnh toi giảm giá sơm hơn.
Nếu đoàn kết lại thì dc đó cụ. Em dẫn chứng cho cụ là Toyota dự đoán việc KH chờ đợi lăn tăn việc giảm thuế 2018 sẽ bắt đầu vào cuối quý 3/2018 nhưng k ngờ dc là ngay từ tháng 5/2017 đã có hiện tượng này. Kết quả là tháng 5-6/2017 giá xe toyota tụt sâu chưa từng có để đẩy mạnh doanh số, chiếm lĩnh thị trường. sớm hơn dự kiến 4 tháng

Mũi tên bạc

Xe container
M3 1.5 FL chạy cao tốc 100km/h : 2200rpm, 120km/h : 2600rpm;
Mình chưa có nhiều kinh nghiệm chạy xe số tự động, nhưng M3 1.5 có chế độ kick-down, và khi đi>=>80km/h, khi d0ang ở số 6, nhích nhẹ chân ga là xe tự động về số 5 và vọt lên (tốc độ càng cao chân ga càng nhạy), cái này o biết có phải xe nào cũng vậy không nữa. Xe mình có CC và sportmode nhưng mình cũng ít dùng, thấy chỉ cần lẫy số là đủ;
Nói thực mọi người hay nhìn số 1.5 rồi nói M3 yếu, nhưng lái qua vài xe mới thấy M3 độ bốc rất OK : hơn hẳn Cruze 1.8, không hề thua Ceảto và ele 1.6 (ai cũng nói là do cruze nặng hơn 100kg nhưng nếu M3 1.5 có chở thêm 100kg thì đảm bảo độ bốc vẫn hơn) : ĐỪNG NHÌN SỐ TRÊN GIẤY, LÁI THỬ MỚI BIẾT (khi xưa Zace máy 1.8 chưa tới 90HP, xe 7 chỗ mà cũng có ai chê yếu đâu. Hiện nay For 2.4 148HP mà xác hơn 2T cũng ít thấy ai chê yếu)
Tay lái M3 trợ lực điện, càng lên cao càng đầm, chứ không phải theo chế độ lái như Ce và Ele;
Mình chưa ngồi thử civic, nhưng nghe đâu là xe cho cảm giác lái tốt nhất phân khúc. Xe bác đời 2007 tức là Gen8, rất OK, nhưng nếu là đời 2013 sẽ là Gen9, rất chán đó;
Like cho comment của cụ!

satan4ever

Xe đạp
Điều khiến nhiều anh em test xe ngạc nhiên vì độ bốc của M3 FL 1.5L nói chung chỉ đơn giản là ngoài động cơ skyactiv đạt công suất cực đại ~3500rpm thì còn được đi kèm hộp số 6 cấp cũng thuộc công nghệ skyactiv với khả năng tổng hợp ưu điểm của 3 loại truyền dẫn động phổ biến là CVT, Dual Clutch và Conventional AT (Số tự động truyền thống - AT)

Khi giới thiệu skyactiv-drive, mazda đã tổng hợp khả năng của 3 loại hộp số em kể trên tạo nên 1 công nghệ hoàn toàn mới với những đặc tính của từng loại hộp số em kể ở dưới đây:
- Early start up-Launch feel ( cảm giác phóng) ==> CVT, AT
- Early start up on-hill (leo dốc) ==> CVT, AT
- Smoothshifting (sang số mượt mà) ==> CVT
- Direct feel (Cảm giác trực tiếp, nói nôm na là có cảm nhận dc việc sang số) ==> DualClutch, AT
- Good feel Economy at Low Speed (Tiêu thụ nhiên liệp ở tốc độ thấp tốt) ==> CVT, DualClutch
- Good feel economy at High Speed (Tiêu thụ nhiên liệu ở tốc độ cao) ==> DualCluth, AT
- Shifting Speed (tốc độ sang số)==> DualCluth => cái này tối quan trọng vì mình cảm nhận xe mình tăng tốc có mượt hay không là do ông này phần nhiều đấy. Sang số càng nhanh, độ vọt nhanh, giảm độ trễ và cảm giác lực G cũng nhiều hơn.

Mazda đã re-design lại hộp số 6 cấp của mình và tune dựa trên hành vi và cách sang số những tay đua chuyên nghiệp khi lái ở số sàn để mang lại trải nghiệm lái chủ động nhất mà không đánh mất đi sự mượt mà khi sang số của hộp số tự động truyền thống.

Theo mazda số mã lực (horse powers) không quan trọng bằng bao nhiêu lực G (G-force) tác động lên trải nghiệm lái xe nên dù có 110 mã theo như bản 1.5L thì về tăng tốc ngắn hạn chắc chắn sẽ tốt hơn những xe dùng hộp số 6 cấp bt với nhiều hơn từ 30-40 mã lực. Một cái nhầm phổ biến của nhiều anh em khi mua xe là tin vào số mã lực quá nhiều mà không rõ là hộp số và phương thức truyền chuyển động của xe đóng góp vào cái gọi là bốc của xe nhiều đến ntn đâu :)

Chưa biết bác chủ thớt đã mua xe chưa nhưng nếu thích lái xe thì bác cứ mạnh dạn order con maz3 2.0 đi cho em. Ford focus nếu như dùng hộp số selectshift thì ngon chứ nếu vẫn dùng powershift thì nên tránh cho lành vì ly hợp kép khô hở nên là nước chẳng may vào là thay nguyên bộ hộp số cỡ đâu 3x củ đấy ạ. Em k phải sale mazda, em đang chạy m3 2.5L GT 2016 ở nc ngoài. Tháng 2 này về VN e cũng làm con 1.5 cho ông cụ thân sinh ra em chạy cho 2 bố con đồng bộ :3. Mazda là 1 công ty sản xuất xe có xu hướng thể thao hóa mọi giác quan của người lái nên nếu bác chủ thích chạy xe thì cứ lấy mazda cho em ;))

Chỉnh sửa cuối:

CM.Hung

Xe hơi
Điều khiến nhiều anh em test xe ngạc nhiên vì độ bốc của M3 FL 1.5L nói chung chỉ đơn giản là ngoài động cơ skyactiv đạt công suất cực đại ~3500rpm thì còn được đi kèm hộp số 6 cấp cũng thuộc công nghệ skyactiv với khả năng tổng hợp ưu điểm của 3 loại truyền dẫn động phổ biến là CVT, Dual Clutch và Conventional AT (Số tự động truyền thống - AT)

Khi giới thiệu skyactiv-drive, mazda đã tổng hợp khả năng của 3 loại hộp số em kể trên tạo nên 1 công nghệ hoàn toàn mới với những đặc tính của từng loại hộp số em kể ở dưới đây:
- Early start up-Launch feel ( cảm giác phóng) ==> CVT, AT
- Early start up on-hill (leo dốc) ==> CVT, AT
- Smoothshifting (sang số mượt mà) ==> CVT
- Direct feel (Cảm giác trực tiếp, nói nôm na là có cảm nhận dc việc sang số) ==> DualClutch, AT
- Good feel Economy at Low Speed (Tiêu thụ nhiên liệp ở tốc độ thấp tốt) ==> CVT, DualClutch
- Good feel economy at High Speed (Tiêu thụ nhiên liệu ở tốc độ cao) ==> DualCluth, AT
- Shifting Speed (tốc độ sang số)==> DualCluth => cái này tối quan trọng vì mình cảm nhận xe mình tăng tốc có mượt hay không là do ông này phần nhiều đấy. Sang số càng nhanh, độ vọt nhanh, giảm độ trễ và cảm giác lực G cũng nhiều hơn.

Mazda đã re-design lại hộp số 6 cấp của mình và tune dựa trên hành vi và cách sang số những tay đua chuyên nghiệp khi lái ở số sàn để mang lại trải nghiệm lái chủ động nhất mà không đánh mất đi sự mượt mà khi sang số của hộp số tự động truyền thống.

Theo mazda số mã lực (horse powers) không quan trọng bằng bao nhiêu lực G (G-force) tác động lên trải nghiệm lái xe nên dù có 110 mã theo như bản 1.5L thì về tăng tốc ngắn hạn chắc chắn sẽ tốt hơn những xe dùng hộp số 6 cấp bt với nhiều hơn từ 30-40 mã lực. Một cái nhầm phổ biến của nhiều anh em khi mua xe là tin vào số mã lực quá nhiều mà không rõ là hộp số và phương thức truyền chuyển động của xe đóng góp vào cái gọi là bốc của xe nhiều đến ntn đâu :)

Chưa biết bác chủ thớt đã mua xe chưa nhưng nếu thích lái xe thì bác cứ mạnh dạn order con maz3 2.0 đi cho em. Ford focus nếu như dùng hộp số selectshift thì ngon chứ nếu vẫn dùng powershift thì nên tránh cho lành vì ly hợp kép khô hở nên là nước chẳng may vào là thay nguyên bộ hộp số cỡ đâu 3x củ đấy ạ. Em k phải sale mazda, em đang chạy m3 2.5L GT 2016 ở nc ngoài. Tháng 2 này về VN e cũng làm con 1.5 cho ông cụ thân sinh ra em chạy cho 2 bố con đồng bộ :3. Mazda là 1 công ty sản xuất xe có xu hướng thể thao hóa mọi giác quan của người lái nên nếu bác chủ thích chạy xe thì cứ lấy mazda cho em ;))
Kiến thức của cụ quá OK, like mạnh cho cụ!
M3 2.5 hình như chỉ có 1 số nước có (Mỹ là chắc chắn) : o biết bao giờ ờ VN mới được bán con này?

giahuy09

Xe tải
Tao Hải Phòng. tao bảo rồi, mày thích cứ IB. k fai tranh luận trên đây.
Hải Phòng muốn chiến với dân Nam Định ko? Có mấy thằng em ở Cầu Đất máu vãi chưởng nhưng mà hay. Chất lãng tử tương đương dân Nam Định.

s0c_uuu

Xe buýt
Hải Phòng muốn chiến với dân Nam Định ko? Có mấy thằng em ở Cầu Đất máu vãi chưởng nhưng mà hay. Chất lãng tử tương đương dân Nam Định.
liên quan k?
Có duyên sẽ gặp thôi, k fai quảng cáo. nghe mà sợ vãi.

langthang0112

Xe máy

satan4ever

Xe đạp
Wow em là sale mazda đọc bài của cụ xong cảm thấy thật là lên lê vờ ... thank cụ nhờ cụ mà e mở mang quá
Mazda còn nhiều cái hay lắm mà mình tin chắc đến nhân viên mazda VN còn không biết, ví dụ như rotary engine(động cơ quay) nổi tiếng của mazda series RX (RX-7, Rx-8), hay mới đây nhất là động cơ Skyactiv 2.5L Turbo được lắp trên CX-9 và mazda 6 2018 sắp tới đây. Ngoài ra hộp số sàn 6 cấp skyactiv-MT của mazda còn được coi là hộp số sàn tốt nhất thế giới nhờ quãng đường sang số ngắn và chắc, trọng lượng nhẹ hơn số sàn bình thường cỡ 30%. Nếu anh em sale nào thích nâng cấp kiến thức về dòng xe mazda thì cứ tự nhiên inbox mình, mình sẽ giải thích cụ thể cho :).

thieudaiduong

Xe máy
2k2 là tương đối cao rồi :).e có thử xe hồi năm 2016 từ đó k có tư tưởng đến mấy xe của a Dương :).công nhận quả civic gen9 vẫn có bố súc đc e đến chịu :)) dở ông dở thằng vãi nhái :)) e thấy con gen8 đời đầu 2007 nhìn còn chất hơn :).còn 2017 thì chán vcc bỏ ra 1 tỏi mà k có ghế điện phụ, gập gương khi khoá cửa :)) mở nắp xăng thì tìm mãi k thấy hoá ra là phải về P, mở cửa thì mới mở đc :( còn lại ok đi chắc tầm 10 năm vẫn k chán :)).còn em m3 e thật k bao giờ nghĩ tới vì do k có j là : ngon bổ rẻ cả :)) đc cái lọ mất cái chai thôi :). Mua xe tuỳ vào nhu cầu, khả năng tài chính, mục tiêu định dùng trong bao lâu :)
P/s: e lái thử rồi và rút ra kết luận của em là chán kể cả em m6 2.0 luôn chứ đừng nói đến m3
Đệch, em đang đi gen 9
Đệch