AK-47, mời các bác chia sẻ!

Bắn hoa cải cần chóa gì học bắn .. bắn đạn cỡ to 7.62 như em AK này khoai phết, độ giật nó lớn .. :-$

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Bắn hoa cải cần chóa gì học bắn .. bắn đạn cỡ to 7.62 như em AK này khoai phết, độ giật nó lớn .. :-$
Hoa kải chỉ là cái ví dụ.
Người ta sợ là trẻ ranh đứa nào cũng xài được AK47, RPD, RPK, RPG..., biết ném lựu đạn, biết chế cocktail Molotov :P

nemesisgau

Xe buýt
Cụ bắn hoa cải chưa? Cát tút 12,7 nhé,nếu bắn không quen cũng giật ác đấy ạ.
ca tút này mới là loại săn thú nhỏ thôi cụ ạ. Bọn Mẽo hay chơi 20 gauge và 12 gauge ( hơn 17mm), còn tởm nhất là 10 gauge ( có 19,7mm thôi :)) ). Bem cái này cứ gọi là cảm giác.
Nhưng kết cấu đạn, súng ko giống như ở súng trường nên độ giật cũng ko thể so sánh kiểu cỡ nòng được cụ ạ. Súng trường cỡ nòng 12,7mm ( bolt-action) có độ giật lên tới 70+ ft. lbs., bán tự động thì nhỏ hơn từ 10-20, trong khi 10 gauge thì mới tới 62 ft. lbs. ( đến mấy chục thế này rồi thì cụ nào mình dây cây cảnh, tì lung tung chắc chắn sẽ được đi vá lại khớp vai và 1 số phần mềm khác :)) )
Do vậy đạn 7,62mm của AK cũng chỉ ngang ngang với dòng 20 gauge, từ 10-14 ft. lbs. ( tùy đạn). Nhưng thế cũng đủ cho các cụ đang hy vọng hoa cải hàng xịn ( ko tính đồ chơi tự chế) nhắm mắt bóp cò nổ dùng 1 cái nhẹ như lông hồng

Chỉnh sửa cuối:

Deming

Xe buýt
Người ta sợ là trẻ ranh đứa nào cũng xài được AK47, RPD, RPK, RPG..., biết ném lựu đạn, biết chế cocktail Molotov :P
Ko đủ trình quản lý thì cấm hoặc ko cho dùng, trung học phổ thông các nước phát triển, tiên tiến đều học và nắm khá vững các kỹ thuật sử dụng vài loại súng rồi ạ!

nemesisgau

Xe buýt
Đa phần các cháu người có tí tranh ảnh hay vác hoa cải chạy lung tung thì chả biết điểm xạ một khẩu súng trường ra sao đâu ạ :)) Sự khác biệt giữa biết cách thao tác, tới có và tới quyết định sử dụng rất xa nhau ạ. Còn thanh niên nước còn nghèo, còn nhiều mối đe dọa mà ko biết cách sử dụng khẩu súng trang bị cơ bản này thì đến lúc cần huy động khẩn cấp lại thành bia hết, chả có đc 1% cơ hội sống sót.
Mấy khẩu RPD, RPK với các loại súng máy có chân thì chắc ko dạy đại chúng cụ ạ, vì ko cần thiết :)) Cầm món này chỉ có lính ngon thoai. Cocktail Molotov thì em thề là ai cũng biết chế, kém lắm thì sau 2-3 lần làm là thạo ngay :D

Chã Nhỏ

Xe điện
Ko đủ trình quản lý thì cấm hoặc ko cho dùng, trung học phổ thông các nước phát triển, tiên tiến đều học và nắm khá vững các kỹ thuật sử dụng vài loại súng rồi ạ!
chả cần tiên tiến bác quên là ở VN học sinh cấp 3 phải học quân sự mỗi năm 1 tuần???
nếu mà chúng nó chú tâm học thì cái điều bác nói là chuẩn tại Vn chứ không cần tiên tiến mới có
=))

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Atomic thôi. Dùng AK làm gì. =))
A tôm thời chỉ để mấy thằng đại ra dùng để dọa nhau. Có mấy thằng có lá gan đủ to mang quả pháo này ra ... Đốt? Tất nhiên là trừ cái thằng Mèo ngông từ mãi ngày xửa ngày xưa. Giờ này thời ... Đố :D
AK 47 áh???
Nổ đùng đùng mỗi ngày nè. Chắc nó là thứ súng cá nhân đã và đang được xài nhiều nhất thế giới :D

tranhuyphong89

Xe tăng
em vẫn thích AK 74 nguyên thủy hơn , bây giờ Nga ảnh hưởng văn hóa Mỹ nhiều súng ống với quân phục hao hao nhau quá .Trong khi dân Nga xem phim Mỹ thì dân mình cũng phải xem phim Khựa :ar!

anhquan_1310

Xe tăng
Hà Nội mùa thu, cây cơm nguội vàng, cây bàng lá đỏ
Súng AK có các đời AK 47, 74, 101, 103, 107.

Nổi tiếng nhất là AK 47, biểu tượng của đa phần các lực lượng cách mạng chống lại phương Tây.

Tóm tắt về AK 47:
Cỡ đạn: 7,62×39 mm

Nguyên tắc nạp đạn tự động: trích khí phản lực
Khóa nòng: chốt xoay
Hộp đạn: 30 viên một băng tháo lắp được, ngoài ra còn sử dụng được ổ đạn tròn 71 hoặc 100 viên.
Trọng lượng súng không có hộp tiếp đạn, lưỡi lê và dây đeo: 4,3 kg (AK-47), 3,14 kg (AKM)
Trọng lượng khi lắp hộp tiếp đạn bằng sắt với 30 viên đạn: 5,117 kg (AK-47), 3,957 kg (AKM)
Chiều dài cả báng: 869 mm
Chiều dài nòng súng: 414 mm
Khương tuyến: 4 rãnh, bước khương tuyến: 235 mm
Thước ngắm nằm ở phía trước, có thể điều chỉnh được; tiếp tuyến với bộ phận nằm sau, khía rãnh ngắm hình chữ V
Sơ tốc đầu đạn: 710 m/s
Tốc độ bắn cao nhất: 600 phát/phút
Tốc độ bắn trong chiến đấu: 200 phát/ phút

Cơ cấu đơn giản, chi phí sản xuất rẻ tiền, Tầm sát thương lý thuyết có hiệu quả: 1500m. Thực tế: dưới 250m. Độ chính xác và tốc độ bắn không bằng M16 hoặc AR15, tuy nhiên độ sát thương cao hơn do dùng đạn 7,62mm. Độ tin cậy cao, vứt xuống bùn hoặc cát nhặt lên vẫn bắn được (AR 15 hoặc M16 bị tắc nòng ngay). Chiến đấu trong rừng, nếu nấp sau 1 cây to cỡ 1 người ôm, đạn AK 47 vẫn có thể xuyên thủng cái cây và giết người nấp sau cây. AR 15 hay M16 ko làm được điều này.

Chính vì những đặc điểm, trong chiến tranh chống Mỹ, lính chiến của Bộ đội VN trong rừng các khu rừng có lợi hơn rất nhiều quân Mỹ và đây là một phần ko nhỏ trong việc dành chiến thắng trong 1 số trận chiến.

Xin mời các bác tiếp tục ....
Tình hình sắp có "triến chanh". Đề nghị anh em OF tích cực "chau giồi" về kiến thức các loại vũ khí ạ:))

Tình hình sắp có "triến chanh". Đề nghị anh em OF tích cực "chau giồi" về kiến thức các loại vũ khí ạ:))
Kiếm nhiều xiền đóng thuế để mua nhà máy sx dòng AK cải tiến của chú Do Thái là .. thiết thực nhất ..

Deming

Xe buýt
chả cần tiên tiến bác quên là ở VN học sinh cấp 3 phải học quân sự mỗi năm 1 tuần???
nếu mà chúng nó chú tâm học thì cái điều bác nói là chuẩn tại Vn chứ không cần tiên tiến mới có
=))
Bác thực tế đi, đừng cười như thế .
Em ko nói về mấy cái chương trình cổ lỗ sĩ như vậy, ko có thì thiếu, có thì thừa, bác có nhớ không? toàn chiến tranh nhân dân, diễn biến hòa bình, chúng ta vĩ đại,..... quả lựu đạn đã đc cầm chưa? có biết thao tác nó ko? khẩu súng thì có AK và mấy cái "kíp" cũ rích, có đc ngắm bắn đạn thật chưa?
Những cái cơ bản như vậy cũng ko có, thậm chí là lên tận đại học thì có ngắm bắn bằng hồng ngoại, học thêm chút về mìn, hết!
Định viết dài nhưng chán chả muốn biên tiếp nữa

Em nói về cái thực tế kia

Chã Nhỏ

Xe điện
bác kể cho cháu cái tiên tiến là chúng nó học cái gì ạ ?
súng AK và SKS là nhưng súng phổ biến nhất tại VN và thậm chí là cả thế giới thì đang học dồi
học sơ đẳng phải biết tại sao lại là cổ lỗ ?
bác đi học không đc tập ném lựu đạn ạ ??
hay là bác bỏ học đi đánh Counter ?

hoangminhtnvn

Xe điện
Em thấy những bác chém mạnh nhất nhiều khả năng là được trau dồi qua guc gồ là chính, chứ súng thật chưa chắc đã được cầm quá 2 lần, chém gió thì trúng hồng tâm chứ bắn thật chả biết đạn đi đâu đâu. Đến lúc có chiến tranh chắc ra tiền tuyến đấu khẩu cho địch sợ là hợp

Chã Nhỏ

Xe điện
chuẩn đấy ạ! nhà cháu đc cái gần mấy doanh trại bộ đội nên suốt ngày đc mó máy chứ các bác kia thì =))

Deming

Xe buýt
bác kể cho cháu cái tiên tiến là chúng nó học cái gì ạ ?
súng AK và SKS là nhưng súng phổ biến nhất tại VN và thậm chí là cả thế giới thì đang học dồi
học sơ đẳng phải biết tại sao lại là cổ lỗ ?
bác đi học không đc tập ném lựu đạn ạ ??
hay là bác bỏ học đi đánh Counter ?
Cũng khoái mục quân sự nên biết bác kiến thức tốt, phản biện tốt.
Nói ngắn gọn và dễ hiểu là em nghe nguồn từ thực tế như Canada và Đức là hai nước mà có ng quen bên ấy, Hàn thì rõ rồi nhé, Nhật thì là do mấy ông sếp người Nhật nói chuyện.
Chugn nhất là học sinh đc học cách sử dụng, các loại tư thế, các trường hợp sử dụng, tháo lắp từ các bộ phận rời rạc để thành khẩu súng hoàn chỉnh, có bắn đạn thật, có tập tiến công, phòng thủ bộ binh sơ đẳng, học ngụy trang và hiệp đồng tác chiến bộ binh cơ bản,....
Các khí tài quân sự về xe cộ, pháo, tăng,... được giới thiệu và thực tế khá đầy đủ.

Giờ nói về bên ta nhé (cụ thể từ mình và các bạn mình), cấp 1 và 2 học mốt hai mốt, cấp 3 thì lý thuyết có học quân sự về chiến tranh nhân dân, diễn biến hòa bình, kể chuyện và kể chuyện chúng ta giỏi ra sao, quân ta thiện chiến thế nào,.... thực tế có học đứng bắn, quỳ bắn, nằm bắn (súng gỗ, gậy tre giả súng), trườn lên (ko đc học trườn giật lùi), ôm súng lăn trái lắn phải, cầm 1/2 cái chày giã cua làm lựu đạn, quăng tính độ xa đạt hay ko đạt. Hết
Đại học y như cấp 3 thêm tí về mìn sát thương, kíp nổ, thêm đc cái AK đã tháo lò xo, ngắm bắn hồng ngoại.

Báo cáo hết!