[Funland] Ai cạnh tranh được với shopee/

Andydo

Xe điện
Danh sách mua của em thường là các đồ về linh kiện, phụ tùng đồng hồ, dụng cụ cơ khí, multitool, thức ăn + đồ vệ sinh cho chó. Pin, tai nghe, linh kiện tai nghe, phụ kiện đt, dầu nhớt. Các đồ lặt vặt #...
Thì Lazada luôn rẻ hơn Shopee cả về giá lẫn phí ship. Hãn hữu lắm mới thấy có món Shopee rẻ hơn. Mặc dù mua cái j bao giờ cũng tham khảo đủ 4 thằng nhưng trc giờ hình như mới chỉ có 2 lần em mua ở Shopee vì La nó ko còn mặt hàng đó.
Mua nhiều đồ của shop La từ tận bên Khựa rất rẻ luôn, chỉ mất công chờ lâu (10-15 ngày).
Ah thêm vụ phí ship nữa, em chia tay nó luôn. Có nhiều lần em tìm trên lazada mà không chịu free ship trong khi hàng cùng tp, shopee nó free.

Andydo

Xe điện
CÓ những mặt hàng mình gia công số lượng hạn chế nhưng đòi hỏi có VAT. Thế nên chẳng đăng bán được
Hạn chế lớn của tiki. Như hàng cây cảnh, em không chơi được với nó vì em thích mua lan mà nó không bán. Đã vậy không chịu ưu đãi free ship!

all2hero

Xe buýt
Từ 3-4 năm trở lại đây toàn mua hàng online: lazada, shopee, tiki, adayroi, sendo, hiện nay chủ yếu kà Shopee, dễ chọn và đa dạng, hàng có thương hiệu rất dễ mua. Đã mua hàng giá trị lớn như TV65inc, tủ lạnh 600lit, Galaxy S10, iPhone Xmax... Mua nhiều là khôn lên thôi.
Mua đồ dùng cho cty cũng online: tiki trading, shop có vẻ là công ty thì hỏi trước có hoá đơn VAT khôg!

hoangduc.sbr

Xe container
Ah thêm vụ phí ship nữa, em chia tay nó luôn. Có nhiều lần em tìm trên lazada mà không chịu free ship trong khi hàng cùng tp, shopee nó free.
Shopee rất ít gian hàng free ship cụ nhé, gần như em chưa bg gặp 1 gh nào có đồ cần mua mà free ship cả, kể cả cùng HCM.
Còn ở La thì có rất nhiều, kể cả hàng từ HN - SG cũng có gian hàng freeship luôn mà giá vẫn tốt hơn Shopee (nhất là mấy gj bán đồng hồ).

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Shopee rất ít gian hàng free ship cụ nhé, gần như em chưa bg gặp 1 gh nào có đồ cần mua mà free ship cả, kể cả cùng HCM.
Còn ở La thì có rất nhiều, kể cả hàng từ HN - SG cũng có gian hàng freeship luôn mà giá vẫn tốt hơn Shopee (nhất là mấy gj bán đồng hồ).
Shopee freeship thì phải áp mã vc. Tiki trên 150k, lazada giờ tính phí rồi

thaihana

Xe điện
Như này cụ nhé:
Shopee: https://shopee.vn/mall Cụ google "shopee mall", nó ra cái link này. Mỗi sản phẩm cụ thấy nó có cái thẻ Mall nền màu đỏ, chữ trắng góc trên bên trái. Mở sản phẩm ý ra, tua xuống chỗ người bán, sẽ thấy đơn vị bán là ai. Ví dụ cháu mở cái ảnh sản phẩm là thùng Coca ra, tua xuống thì người bán là "cocacola_official_store". Những đơn vị vào mall, tên được shopee quản lý nên là chính hãng.

Tiki:
1. Tiki Trading: là hàng do tiki mua và bán lại trực tiếp --> chính hãng
2. Những nhà bán hàng chính hãng đăng kí bán trên tiki

Lazada: vào trang chủ, tua xuống chút, ấn vào "LazMall"

Tua xuống chút, chọn các ngành nghề, là thấy các cửa hàng chính hãng

Trên Lazada còn kiểu gian hàng cũng uy tín nữa là các cửa hàng to mà mình hay mua. Ví dụ cháu gõ vào ô tìm kiếm "HC home center" thì sẽ ra các sản phẩm của HC bán, mở ra, click vào tên cửa hàng thì ra trang của HC trên lazada. Gọi cho số của cửa hàng ý (số mà mình biết trên trang chính thức của cửa hàng) xem có phải có gian hàng trên đây không.

Tks cụ.

hoangduc.sbr

Xe container
Shopee freeship thì phải áp mã vc. Tiki trên 150k, lazada giờ tính phí rồi
Mã phần đa ko xài đc vì hết lượt sử dụng hoặc phải tích hợp thanh toán qua thẻ bank/ví điện tử. Em chưa bg áp thành công mấy cái mã này của Shopee luôn, mà phí ship Shopee thì cao vãi chưởng. Phí ship từ các tỉnh m.Bắc vào SG của La thường chỉ dao động 16.5k. Cao nhất hình như chỉ có 31k nhưng rất ít shop tính cao như vậy.
Trong khi mua Shopee mà hàng từ HN vào thì nó cứ giã đều 37-45k. Phí cao vãi tè.
Em chụp cụ xem mấy gh bán đh này ngoài HN lẫn trong SG bên Lazada. Đều freeship hết, chả cần app mã j cả.

Chỉnh sửa cuối:

lexus315

Xe điện
Tương lai sẽ là cuộc chiến song mã giữa La - Shop thôi.
Tiki ở ngoài cuộc chơi lâu rồi (2 thằng kia méo thèm chấp luôn). Sendo thì cũng đang ngắc ngoải, kể cả có gộp chung Tiki vào cũng chả để làm j nếu giá vẫn cao như h/tại.
Mảng tmđt này nói thực mình ko có cửa với Khựa đâu khi mà nền sx yếu như h/tại. 2 thằng La - Shop giá đã tốt, lại còn cho mua trực tiếp từ mạng lưới các nc thuộc hệ thống của nó nữa nên lại càng rẻ. Có ai đời em mua 3 cái dây đh cao su chất lượng khá ổn mà giá tất tật chỉ = mua 1 cọng tương đương ở VN.
Món khác em không biết, em hay mua sách ở Tiki! Sách Ở Tiki đã có giá hợp lý hơn các thằng khác chưa cụ?

hoangduc.sbr

Xe container
Món khác em không biết, em hay mua sách ở Tiki! Sách Ở Tiki đã có giá hợp lý hơn các thằng khác chưa cụ?
Sách thì em ko mua nhiều, chỉ mới mua 2 lần thì 1 ở Sendo, 1 ở Shopee vì giá rẻ hơn Tiki cụ ah.
Đặc biệt ở Tiki nó ko có sách photo như mấy thằng kia, nên giá càng cao hơn nhiều nếu có những cuốn photo có thể mua đc từ 3 thằng kia.

lexus315

Xe điện
Sách thì em ko mua nhiều, chỉ mới mua 2 lần thì 1 ở Sendo, 1 ở Shopee vì giá rẻ hơn Tiki cụ ah.
Đặc biệt ở Tiki nó ko có sách photo như mấy thằng kia, nên giá càng cao hơn nhiều nếu có những cuốn photo có thể mua đc từ 3 thằng kia.
Vâng, nhiều khi cũng do tiện! TMĐT thì giờ vẫn giai đoạn đốt tiền, nên thằng nào đốt khỏe thành ấy có thị trường thôi!
Tổng quan là thế, còn chi tiết thì em không có dữ liệu ạ

hthhthhth

Xe hơi
Giới mọt sách hay mua ở mấy chỗ này cụ, đều là sách thật; khác nhau giá cả, khuyến mãi, mức freeship, bọc sách bookcare gì đó, thêm quà tặng lặt vặt.
- Tiki trading https://tiki.vn/nha-sach-tiki
- Smartbook trên shopee https://shopee.vn/smartbookvn
- Fahasa
"https://www.fahasa.com"
"https://tiki.vn/cua-hang/nha-sach-fahasa"
"https://www.lazada.vn/shop/nha-sach-fahasa"

otzi

Xe tăng
Rất nhiều bên bán buôn nhảy vào shopee bán lẻ cụ ạ. Phá nát cả giá, nhiều món em thấy rẻ hơn cả giá em nhập số lượng. Tuy nhiên cũng cần tỉnh táo, nhiều khi rẻ nhưng chất lượng không tương xứng. Có thể là fake loại 2,3. Hình chụp thì đẹp nhưng nhận sản phẩm chỉ muốn đáp luôn đi :D

bmvv2b

Xe tải
Tiki em ko tìm thấy chỗ nào chat với shop để hỏi hàng hoá nhỉ

Andydo

Xe điện
Ơ, cụ shopee có chương trình freeship xtra mà. Cứ đủ 50 k là free ship. Cụ xem lại nhé

bmvv2b

Xe tải
Cụ lên aliexpress.com nhé. Trang quốc tế của Jack Ma. Shopee toàn lấy ở đó.
Thanh toán trên đó bằng visa phải ko cụ,phí thanh toán với tỷ giá tính sao, thường 1 đơn có mất thêm bn% phí bank ?

lexus315

Xe điện

Andydo

Xe điện
Em vừa mua tháng trc đây cụ có đc free đâu, mà shop cùng ở SG luôn nhé. Vẫn tính phí ship ngang với mua hàng từ HN ship vào bên La.

Của cụ em không rõ, cụ có áp mã freeship không. Em dùng airpay và nó vẫn freeship đều. Tháng trước em mua có 2 hộp sữa 50k. Mà vẫn freeship.
Khi search, cụ nhấn mục freeship xtra đấy, nó chọn lọc ra các shop có tham gia thôi, chứ không phải toàn shopee.

wildness

Xe điện
Em bán hàng vài năm rồi trên Lazada và Shopee, mua hàng cũng nhiều vô số. Nói chung là có kinh nghiệm thì sẽ mua được rẻ hơn nhiều và hàng ngon, kể cả mua xong không thích có thể trả lại.
Shopee nó quản lý tốt hơn Lazada cả người bán và người mua, nói chung là khôn hơn. Nhưng mua hàng thì có nhiều sp ở Lazada rẻ hơn còn tổng thể thì Shopee hơn hẳn.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Mã phần đa ko xài đc vì hết lượt sử dụng hoặc phải tích hợp thanh toán qua thẻ bank/ví điện tử. Em chưa bg áp thành công mấy cái mã này của Shopee luôn, mà phí ship Shopee thì cao vãi chưởng. Phí ship từ các tỉnh m.Bắc vào SG của La thường chỉ dao động 16.5k. Cao nhất hình như chỉ có 31k nhưng rất ít shop tính cao như vậy.
Trong khi mua Shopee mà hàng từ HN vào thì nó cứ giã đều 37-45k. Phí cao vãi tè.
Em chụp cụ xem mấy gh bán đh này ngoài HN lẫn trong SG bên Lazada. Đều freeship hết, chả cần app mã j cả.

Mua qua ví điện tử hay mà, ví liên kết với tài khoản ngân hàng để cho tiền vào ví, hoặc qua tk ngân hàng ví là trung gian (ko cần để tiền trong ví). C thanh toán trước, sau ko lấy hàng nữa vẫn huỷ bình thường được, tiền sẽ trả lại về ví/tk ngân hàng. Chương trình khuyến mại của nó ngoài tăng thị phần, còn kích cầu mua sắm online. C làm 3 tài khoản ví airpay có mà mua tẹt, free ship các kiểu. Đơn của cụ lapf áp mã được mà,

Chỉnh sửa cuối: