Ắc quy

hondalegend

Xe hơi
Bẩm các cụ là em đang chuẩn bị thay ắc qui mà đang băn khoăn không biết thay loại bao nhiêu ah(60ah,65ah,70ah).Các cụ cho em xin chút ý kiến

Taihoatu

Xe lăn
Cụ cứ lôi cái ắc quy đang dùng xem dòng nó là bao nhiêu rồi mua đúng loại đó thôi.

cuccucukd

Xe tăng
Cụ thay 100ah. 200ah cũng được. Miễn điện áp 12v. Chỉ số ah càng lớn khả năng tích điện càng tốt dùng càng lâu. Nhưng giá sẽ cao. Cụ cứ làm quả atlat 200ah 4,5 củ dùng mấy năm ko phải nghĩ

BOSCH 24/7

Xe điện
Số 15, Ngõ 10, Đường 800A, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, HN

hondalegend

Xe hơi
Nếu khay đựng lắp vừa thì cụ nên xài bình 70AH (kt: 260 x 171x225 mm) hoặc 80AH (kt: 303x171x225 mm)
Cụ có thể giải thích cho em hiểu là tại sao nên dùng loại đó (ưu nhược điểm) với ạ.

Chỉnh sửa cuối:

BOSCH 24/7

Xe điện
Số 15, Ngõ 10, Đường 800A, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, HN
Cụ có thể giải thích cho em hiểu là tại sao nên dùng loại đó (ưu nhược điểm) với ạ.
Theo kinh nghiệm của em bình nguyên bản của xe 3.5 thường là bình 65AH hoặc 70AH.
Sau vài năm đi (nếu xe cụ đi ko quá ít) xe thường cần phải có mô men khởi động lớn hơn lúc ban đầu, do các chi tiết liên quan đến ht nổ sau vài năm có thể có sự mòn nhất định, nên cần phải thay bình có dung lượng lớn hơn bình nguyên bản một chút

kaid

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các Bác cho ý kiến. Xe em hôm trước đang đi ngon lành nhưng đề có vẻ hơi yếu. Thế mà 2 ngày sau ra Ắc quy hết điện là sao nhỉ. Ắc quy bình khô em thấy mắt thần vẫn xanh mới lạ chứ ( vì e nghe nói khi mắt thần bị đen thì ắc quy mới hỏng)
Bây giờ e mới thay bình mới chạy 3 hôm nay thì chưa thấy vấn đề gi. Đề xe khỏe hơn. Nhưng e vẫn đang lo không biết xe có hiện tượng tiêu điện do hở mát đâu không vì em mới lắp thêm đôi đèn gầm và cái loa sub gầm ghế. Liệu có cách nào để kiểm tra khi xe tắt chiều khóa mà vẫn thấy ắc quy tiêu điện k nhỉ?

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Cụ thay 100ah. 200ah cũng được. Miễn điện áp 12v. Chỉ số ah càng lớn khả năng tích điện càng tốt dùng càng lâu. Nhưng giá sẽ cao. Cụ cứ làm quả atlat 200ah 4,5 củ dùng mấy năm ko phải nghĩ
cụ cứ xui dại cụ ý, dòng cao thì bộ nạp của xe có nạp vào mắt. cái gì cũng phải có thông số kỹ thuật chứ cụ

học lái

Xe điện
Càng to càng tốt, trên dưới 100Akhông lo bộ nạp đâu ạ

cuccucukd

Xe tăng
cụ cứ xui dại cụ ý, dòng cao thì bộ nạp của xe có nạp vào mắt. cái gì cũng phải có thông số kỹ thuật chứ cụ
Tại sao lại không nạp được? cụ không hiểu gì về điện à? về lý thuyết: dòng nạp của bộ nạp nhỏ thì nạp lâu đầy hơn, tuy nhiên do dung lượng lớn nên độ sụt giảm dung lượng gần như không đáng kể, do vậy thời gian nạp cũng rất nhanh. Dòng nạp nhỏ ắcqquy bền hơn, dung lượng ăcquy lớn nên khả năng tích điện lớn. sử dụng được lâu. cụ để cả năm bình 200ah cũng không hết điện nhé.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Tại sao lại không nạp được? cụ không hiểu gì về điện à? dòng nạp của bộ nạp nhỏ thì nạp lâu đầy hơn, bù lại ắcqquy bền hơn, dung lượng ăcquy lớn nên khả năng tích điện lớn. sử dụng được lâu.
Dòng nạp tối ưu là 1/10 giá trị Ah của bình điện, nhà SX đã tính bộ sạc cho phù hợp, nếu cụ chơi acquy to quá, acquy khó được nạp đầy, mà nạp không đầy thì acquy cũng dễ bị chai. Nếu thừa độ 10 - 20% dung lượng acquy theo xe thì em nghĩ ok.

cuccucukd

Xe tăng
Dòng nạp tối ưu là 1/10 giá trị Ah của bình điện, nhà SX đã tính bộ sạc cho phù hợp, nếu cụ chơi acquy to quá, acquy khó được nạp đầy, mà nạp không đầy thì acquy cũng dễ bị chai. Nếu thừa độ 10 - 20% dung lượng acquy theo xe thì em nghĩ ok.
Dòng nạp tối ưu là 20% tức 1/5 chứ không phải 1/10. Em chuyên sản xuất tủ điện nạp ắcqquyy dùng trong công nghiệp đây. một tủ của em có thể nạp một lúc 18 bình atlat 200ah. tất nhiên dòng nạp nhỏ quá thì nạp lâu đầy chứ không phải không đầy. Nhưng cụ nên nhớ rằng dung lượng 200ah cụ chỉ đề nổ động cơ thì chẳng hết bao nhiêu điện. chạy một lúc là lại nạp đầy thôi mặc dù dòng nhỏ. điều nên phân vân ở đây là khay để ăcquy nhỏ không đặt được bình 200ah. ha ha >:)

Getz6329

Xe tải
Ra HBT vào hàng ắc quy thợ nó tự khác chọn cho cụ con chuẩn với xe của cụ !

anhtho

Xe ngựa
Dòng nạp tối ưu là 20% tức 1/5 chứ không phải 1/10. Em chuyên sản xuất tủ điện nạp ắcqquyy dùng trong công nghiệp đây. một tủ của em có thể nạp một lúc 18 bình atlat 200ah. tất nhiên dòng nạp nhỏ quá thì nạp lâu đầy chứ không phải không đầy. Nhưng cụ nên nhớ rằng dung lượng 200ah cụ chỉ đề nổ động cơ thì chẳng hết bao nhiêu điện. chạy một lúc là lại nạp đầy thôi mặc dù dòng nhỏ. điều nên phân vân ở đây là khay để ăcquy nhỏ không đặt được bình 200ah. ha ha >:)
Cho cụ xem đoạn trích này:
Lead acid charging uses a voltage-based algorithm that is similar to lithium-ion. The charge time of a sealed lead acid battery is 12–16 hours, up to 36–48 hours for large stationary batteries. With higher charge currents and multi-stage charge methods, the charge time can be reduced to 10 hours or less; however, the topping charge may not be complete. Lead acid is sluggish and cannot be charged as quickly as other battery systems.
Khả năng cụ sản xuất tủ điện nạp cho acquy không phải acquy chì, hoặc nếu là acquy chì thì với dòng nạp 1/5 Ah, sẽ tiết kiệm thời gian, nhưng tuổi thọ acquy sẽ ảnh hưởng và chắc chắn không thể nạp đầy. Đôi khi tính toán kinh tế thì thời gian cũng rất quan trọng.
Giả sử xe em chạy acquy 55Ah, dòng nạp là 5.5. Nếu thay acquy 100, dòng nạp sẽ xấp xỉ 1/20, đương nhiên là lâu đầy, và nếu bật đèn buổi tối thì khả năng không đầy càng cao, dẫn tới acquy bị đói điện và hiện tượng sulphat hóa nẩy sinh làm giảm tuổi thọ.

Chỉnh sửa cuối:

acquyonline

Đi bộ
Bẩm các cụ là em đang chuẩn bị thay ắc qui mà đang băn khoăn không biết thay loại bao nhiêu ah(60ah,65ah,70ah).Các cụ cho em xin chút ý kiến
Em có tí thông tin về Ắc quy cũng xin chia sẻ cùng cụ.
Có 2 cách để cụ tìm được ắc quy đúng cho xe:
1/. cụ kiểm tra xem xe mình đang dùng loại ắc quy nào, bao nhiêu ah .... Rồi đi mua(thay) loại cú dung lượng(ah) tương tự.
2/. Cụ lên mạng hoặc ra Hai Bà Trưng là ok.
Còn bên em chuyên cung cấp ắc quy Ô tô, ắc quy công nghiệp... Nếu cụ quan tâm thì alo cho em theo số: 043 9935585/ 0914924211
Bên em [B]giao hàng-lắp đặt-cứu hộ ắc quy[/B] miễn phí tận nhà.

acquyonline

Đi bộ
Cho cụ xem đoạn trích này:

Khả năng cụ sản xuất tủ điện nạp cho acquy không phải acquy chì, hoặc nếu là acquy chì thì với dòng nạp 1/5 Ah, sẽ tiết kiệm thời gian, nhưng tuổi thọ acquy sẽ ảnh hưởng và chắc chắn không thể nạp đầy. Đôi khi tính toán kinh tế thì thời gian cũng rất quan trọng.
Giả sử xe em chạy acquy 55Ah, dòng nạp là 5.5. Nếu thay acquy 100, dòng nạp sẽ xấp xỉ 1/20, đương nhiên là lâu đầy, và nếu bật đèn buổi tối thì khả năng không đầy càng cao, dẫn tới acquy bị đói điện và hiện tượng sulphat hóa nẩy sinh làm giảm tuổi thọ.
Em xin "hóng" tí như này:
Theo e được biết, công nghệ sản xuất ắcquy có mấy loại. tuy nhiên loại acquy cho Ô tô mà chúng ta đang nói ở đây là loại ắc quy khởi động(dùng cho mục đích khởi động). Theo khuyến cáo của nhà sản xuất acquy( Atlas, roket, Pinaco, GS...) đều khuyến cáo chỉ nạp điện cho acquy với dòng chuẩn = 1/10 dung lượng acquy. Trường hợp khẩn cấp thì cho phép nạp dòng = 1/5 dung lượng acquy. tuy nhiên nếu thường xuyên nạp khẩn cấp tuổi thọ của acquy có thể giảm 40-60%. Do vậy các cụ lưu ý
"Nếu acquy thường xuyên nạp dòng >1/10 dung lượng thì nhà sản xuất sẽ từ chối bảo hành"

oto16ahn

Xe điện
Các Bác cho ý kiến. Xe em hôm trước đang đi ngon lành nhưng đề có vẻ hơi yếu. Thế mà 2 ngày sau ra Ắc quy hết điện là sao nhỉ. Ắc quy bình khô em thấy mắt thần vẫn xanh mới lạ chứ ( vì e nghe nói khi mắt thần bị đen thì ắc quy mới hỏng)
Bây giờ e mới thay bình mới chạy 3 hôm nay thì chưa thấy vấn đề gi. Đề xe khỏe hơn. Nhưng e vẫn đang lo không biết xe có hiện tượng tiêu điện do hở mát đâu không vì em mới lắp thêm đôi đèn gầm và cái loa sub gầm ghế. Liệu có cách nào để kiểm tra khi xe tắt chiều khóa mà vẫn thấy ắc quy tiêu điện k nhỉ?
có thể kiểm tra tiêu điện cụ ạ ,cụ dùng đồng hồ đo điện hoặc bóng đèn thử cụ nhé.lắp thêm Sub chính là hiện tượng hay gây tiêu điện trên xe .

DuyThanhSNG

Xe tăng
Cánh đơn giản lắm.Cụ tắt hết các loại đèn và tắt chìa khóa rút ra ngoài.
Sau đó tháo một cực ắc quy ra chạm ra chạm vào cực mà thấy tóe lửa là xe bị tiêu điện còn không thất có tóe lửa là không bị hoặc có bị cũng rất nhỏ.