Ắc quy

anhtho

Xe ngựa
Cánh đơn giản lắm.Cụ tắt hết các loại đèn và tắt chìa khóa rút ra ngoài.
Sau đó tháo một cực ắc quy ra chạm ra chạm vào cực mà thấy tóe lửa là xe bị tiêu điện còn không thất có tóe lửa là không bị hoặc có bị cũng rất nhỏ.
Liệu làm như vậy có sợ xung điện làm hư hại mấy món điện tử trên xe không cụ. Thử đồ điện tử mà quẹt tia lửa là có vẻ không an toàn.
Cụ chủ có thể tháo 1 cực và đấu nối tiếp một bóng đèn 12V công suất nhỏ (đèn xi nhan chẳng hạn), nếu đèn đỏ là còn dòng dò. Nhưng em dự xe cụ không phải do dò điện mà đấu nhiều thứ và cụ hay chạy xe buổi tối, các loại đèn và loa công suất lớn tiêu điện khá nhiều làm cho acquy của cụ bị nạp thiếu.

kaid

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Liệu làm như vậy có sợ xung điện làm hư hại mấy món điện tử trên xe không cụ. Thử đồ điện tử mà quẹt tia lửa là có vẻ không an toàn.
Cụ chủ có thể tháo 1 cực và đấu nối tiếp một bóng đèn 12V công suất nhỏ (đèn xi nhan chẳng hạn), nếu đèn đỏ là còn dòng dò. Nhưng em dự xe cụ không phải do dò điện mà đấu nhiều thứ và cụ hay chạy xe buổi tối, các loại đèn và loa công suất lớn tiêu điện khá nhiều làm cho acquy của cụ bị nạp thiếu.
Cảm ơn các Bác đã tư vấn! Xe em đợt vừa rồi k đi ban đêm Bác ah. Hiện tại với cái ắc quy mới thì chưa thấy làm sao. Nhưng Bác có thể hướng dẫn kỹ hơn phương pháp thử của Bác để e kiểm tra cái cho yên tâm

kaid

Xe tăng
có thể kiểm tra tiêu điện cụ ạ ,cụ dùng đồng hồ đo điện hoặc bóng đèn thử cụ nhé.lắp thêm Sub chính là hiện tượng hay gây tiêu điện trên xe .
Dùng bóng đèn thử kiểu gì Bác nhỉ?

cuccucukd

Xe tăng
Dùng bóng đèn thử kiểu gì Bác nhỉ?
tháo bóng đèn trần ra. Đóng hết cửa tắt hết các thiết bị trên xe. Tháo cực âm ắc quy. Lấy bóng đèn trần một đầu dí vào jack âm ắcquy đầu còn lại dí vào cọc âm. Nếu đèn sáng chứng tỏ dò điện. Đèn càng sáng điện dò càng nhiều. Thực tế kiểu gì cũng dò vì ở chế độ chờ bộ điều khiển cửa vẫn tiêu điện

kaid

Xe tăng
tháo bóng đèn trần ra. Đóng hết cửa tắt hết các thiết bị trên xe. Tháo cực âm ắc quy. Lấy bóng đèn trần một đầu dí vào jack âm ắcquy đầu còn lại dí vào cọc âm. Nếu đèn sáng chứng tỏ dò điện. Đèn càng sáng điện dò càng nhiều. Thực tế kiểu gì cũng dò vì ở chế độ chờ bộ điều khiển cửa vẫn tiêu điện
Em hiểu rồi. Cảm ơn Bác nhiều!

Naviman

Xe tăng
Em hiểu rồi. Cảm ơn Bác nhiều!
Nếu có điều kiện, cụ mượn một cái ampe kế DC để đo thì sẽ chuẩn hơn dùng bóng đèn ợ. Dòng tĩnh hình như dưới trăm mA là OK (cái này em ko chắc, để em thử kiểm tra xe nhà em xem thế nào :D) vì có vài thiết bị vẫn được acquy nuôi kể cả khi tắt máy như hệ thống khóa cửa, báo động, đồng hồ...

tu-TQK

Xe tăng
lắp 70 đi cụ ơi cho khỏe:P

Phamnamanh

Xe hơi
Nếu khay đựng acquy của cụ to thì theo em cụ nên thay loại ah to hơn , sẽ bền hơn cụ ah vì không phải xả dưới mức ngưỡng cho phép