[Funland] A Trọng ra tù hành nghề chữa bệnh

tientung000

Xe điện
Thảo khấu Lương Sơn sống vì cái tình.
Rút cuộc đại ca vẫn phải theo cái lý.
Dân tộc tính trọng cái tình, nhưng vị thế của anh là phải theo cái lý. Anh ko dám xì anh giai, mà lo lót chạy trốn, thì thảo khấu coi trọng anh, nhưng cá nhân tôi khinh anh. Anh giai anh tham gia hội kéo lùi sự phát triển của đất nước, chính là làm tổn hại đến con cháu. Dù tôi có quen biết bạm bè đồng sự của anh, nhưng tôi vẫn phải căm ghét những kẻ nhân danh pháp luật để dung túng cái sai như anh, tiền lệ xấu cho cuốc gia này.
Anh ko xứng là Dương tự trọng, anh là Âm tự nhục

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
OFer nhiều khi xoay gió cũng buồn cười lắm, bình thường thì ra rả bêu rếu, châm chọc nạn công bộc, quan tước "nhất quan trường họ trượng".
Mà đến vụ tay Trọng này thì tôn nên làm thánh nhân, đại trượng phu, full tự trọng các kiểu suốt từ hồi bỏ tù cho đến giờ.
Nói chung ông nào trượng nghĩa kiểu tình anh em, huynh đệ là trên hết thì tốt nhất hãy tự trọng mà làm thuê hoặc làm doanh nhân thôi chứ đừng làm quan.
Bởi đến 1 lúc "thích hợp" lá bài tình nghĩa sẽ đc đem ra làm bình phong cho những việc làm sai trái. Doanh nhân nó phá thì còn đỡ, chứ các quan mà phá thì dân thiệt hơn nhiều.
Trường hợp này là doanh nhân phá quan đó mà.
Nếu anh Dủng anh í biết tự trọng mà cúi đầu chịu trảm thì gia tộc còn vinh, để lụy đến ông em thì gia tộc tan nát, kể cả ông em có vị quốc diệt thân cũng tan. Qua đây mới thấy tư nhơn nước ta trình còn non kém, cầm nghìn tỷ không làm ăn được gì mà làm hại cả gia tộc.
Tức thị tư nhơn còn bất ... nhơn lắm.

baolac

Xe buýt
Cái "thuyết hoàn cảnh" (chữ hiếu chữ thảo, "ngộ biến tòng quyền"...... ) là một cách giải thích cho mọi việc làm sai trái của một con người ( từ một con đĩ ngày xưa, cho tới một "ông quan" phó cục Cảnh binh.....).
Vì cái "chữ hiếu thảo nhà ông" mà phá tan quy củ, đạp đổ luât pháp mà làm, bất chấp hậu quả của nó ntn, nhất là khi được giao trọng trách trong ngành an ninh, cũng như bản thân là người nắm vững, và thông hiểu luật pháp.
Cũng may mà nhà nước đã kịp thời ngăn chặn và làm "ra ngô ra khoai" vục việc DCD.
Thế mà còn có người tung hô!
Chả trách .......................
Cũng xin nói thêm là em chưa bàn hay chửa dám bàn về chuyện hành nghề y nhé mà chỉ có ý kiến một chút, về cái mà có người tung hô ca ngợi!
Cảm ơn còm của cụ.
Thời thế đảo điên, mấy thằng quan đại ăn trộm ăn cắp cùng mấy thằng quan tòng phạm, dung túng, bao che cho người nhà lại được tung hô "hảo hán", cuồng hán đến thế thì câu "Nghĩa bất dung tình" vứt cho dog nó gặm cùng mấy ae nhà Dương Bất Tự Trọng à!

Chỉnh sửa cuối:

duyawa

Xe tăng
Cụ lảm nhảm cái ji nhiều thế ?? còm cụ toát lên 1 tính cách điển hình của người Việt, chỉ mong người khác xuống hố mãi mãi, xuống sâu ngoi lên lại mong người ta xuống hố tiếp dù họ có cố gắng vươn lên thế nào cũng ko chịu công nhận, để tự đắc tự sướng với cái thất bại của người khác.

bác Trọng sai với PL, đã xử và chịu tù đày đến 8 năm trời, đã trả giá đủ cho cái sai của mình. Đáng quí là bác ý ko tàn lụi tinh thần, buông xuôi cuộc sống mà còn cố học hỏi được một nghề để giúp đời khi ra tù. Xin ngả nón kính phục bác ý.

gia đình bác ấy là danh gia vọng tộc nhiều đời ở đất Cảng, người dân HP nhớ ơn bác ấy vì công lao chỉ huy dẹp tan các băng nhóm XHD, cướp giật..HP đất dữ nhưng bình yên từ khi bác ấy lên phụ trách hình sự, dân kính trọng, XHD sợ hãi phải dạt hết vào SG, hùm chết để da người ta chết để tiếng, bác Trọng vào tù nhưng dân vẫn kính trọng và hiểu cái sai của bác ý, vào tù anh em vẫn thăm đầy, ra thì nhiều người mừng, chúc phúc...người HP trọng nghĩa trọng tình, giờ tầm bác ấy hô 1 tiếng anh em bạn bè đến đầy nhà. ô khác vào tù còn bị chửi, ô Tr đi tù cả tp buồn tiếc, cái sai của ô ấy là điển hình tính cách người Việt mình, em ngã anh nâng, hoạn nạn a e ko bỏ nhau, sẵn sàng chết vì nhau, a e nhà khác cũng nhìn vào gương đấy mà sống, mà cư xử.
Kinh, cả tp.HP buồn tiếc cơ đấy!
Vậy các cụ HP cứ cục bộ mà buồn tiếc a.Trọng của các cụ đi. Phần chỉ trích, khen chê cứ để dân cả nc họ thể hiện quan điểm. Đừng thắc mắc!

baolac

Xe buýt
Trường hợp này là doanh nhân phá quan đó mà.
Nếu anh Dủng anh í biết tự trọng mà cúi đầu chịu trảm thì gia tộc còn vinh, để lụy đến ông em thì gia tộc tan nát, kể cả ông em có vị quốc diệt thân cũng tan. Qua đây mới thấy tư nhơn nước ta trình còn non kém, cầm nghìn tỷ không làm ăn được gì mà làm hại cả gia tộc.
Tức thị tư nhơn còn bất ... nhơn lắm.
Anh định nhập nhèm đánh lận con đen phỏng. Từ bao giờ 1 thằng quan ăn trộm ăn cắp tiền Công quỹ nhà nước lại thành "doanh nhân" vs "tư nhân" thế!
Đừng có bôi bẩn 2 từ Doanh nhân với Tư nhân!
Bao giờ thằng DCD nhà anh nó bỏ tiền túi nhà nó ra làm thì hẵng mở mồm xưng là "doanh nhân, tư nhân" được hiểu chưa!

Ryan848

Xe container
La người am hiểu Pháp Luật, thi hành Pháp Luật mà lại Vi phạm pháp luật vì 1 chữ tình mà các cụ lại tung hô như anh hùng ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^
cụ nói chuẩn. Nghe thì cảm tính thế ngược lại các cụ ấy nằm trong số những gia đình, có người thân chịu thiệt hại từ sự vụ đó thì ntn nhỉ? Haizzz

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ nhà em xưa làm Cục H14 không dám tham ô 1 xu, đấu tranh với tiêu cực với ông Mai Văn Mạc. Đơn gửi lên tận Bác Phạm Hùng. Sau Bác Phạm Tâm Long gọi lên bảo thôi ko kiện cáo và vào đảng sẽ cất nhắc tiến thân.. mà Cụ ko nghe.

Tự nhiên lại nhớ xưa bé có đọc đâu đó câu “Thời thế, thế thời, thời phải thế”

Xe cỏ cũ

Xe điện
Ca ngợi vụ này, trong khi nâng đỡ không trong sáng tý thôi chưa tới mức vi phạm PL mà xúm vào chửi. Một số offer nhiều chuận quạ.

f1_hn

Xe container
Cá nhân em nghĩ nếu vị trí bác Trọng thì việc đầu tiên phải khuyên a mình chấp hành theo luật pháp để giữ gìn danh dự gia đình, nếu a mình ko đồng ý thì cực chẳng đã làm liều thì cũng khó trách vì tình máu mủ. Nhưng ko ở trong chăn thì phỏng đoán cũng vô ích. Chẹp!
E thì nghĩ nếu ông anh ko ẩn đi thì có nhiều hệ lụy hơn :(...nên cực chẳng đã mới pải thế

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
E thì nghĩ nếu ông anh ko ẩn đi thì có nhiều hệ lụy hơn :(...nên cực chẳng đã mới pải thế
Vâng Cụ, tầm ông anh Cá Lớn như thế thì cũng chẳng biết thế nào cả. Mình là dân ko biết được ai là người điều khiển quân cờ.
Dù sao thì ông Trọng cũng đã trả giá xong việc sai trái của mình theo pháp luật. Em nghĩ thế cũng đc rồi.

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Anh làm quan chức, thực thi pháp luật, trong hoàn cảnh của anh Trọng có rất nhiều cách để xử lý ví dụ: khuyên anh trai ra đầu thú, hoặc đơn giản lớn cả rồi ông anh làm sai thì tự chịu trách nhiệm...
Trong nhiều cách thì anh Trọng chọn cách võ biền nhất, bốc đồng nhất là tổ chức đưa ông anh đi trốn, vượt biên. Sau rồi kết cục là đẩy ra mình, anh em thân thiết dưới quyền , anh em xã hội vào tù ráo.
Những đứa trẻ trâu, trẻ con thần tượng kiểu Khá Bảnh, bọn đấy lớn lên tí nữa có tí tuổi sẽ lại hâm mộ kiểu võ biền, bốc đồng như anh Trọng.

endz

Xe buýt
Xư ông thằng lều báo.
Về làm thuốc, cũng là một dạng quy ẩn chân thiền rồi. Thế mà nó vẫn ko để người ta yên.
Nó tâng người ta lên bằng cái cách tưởng là rất anh em nhưng hoá ta là rất tró má.
Tâng lên để thiên hạ nhìn thấy rõ hơn mà nhắm tới :-L

Rất rõ ràng là rất nhiều người lên án việc anh í vì ruột thịt mà phạm pháp.
Nhưng thử ngược lại, nếu anh ảnh mang anh mình ra khai báo, liệu có bao người khen?
Nhiều câu chuyện thời cải cách zuộng đất còn đầy đấy.
Đọc xong rồi chửi ai :-s

Cá nhân em nghĩ, mỗi người, tuỳ tính cách và hoàn cảnh sẽ chọn cách ứng xử khác nhau. Vì ai cũng có cái chân riêng (ý em là cái chân lý) của mình :">
Đừng vì một bài báo của thằng ất ơ nào đó mà mang một người đã ngã ra làm bia ngắm, xong zồi quay qua cãi nhau :">

hic, chân thiền của anh í chưa kịp vững, thì thằng viết đểu cứ liệu cái thần hồn :-L

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải sánh được với Bao Thanh Thiên - Thiết diện vô tư ấy nhỉ
Cụ mà làm quan to thì phúc đức cho dân tộc
Tư duy quan điểm đúng thì hành động sẽ đúng cụ ạ.
Ít nhất nghĩ đúng đã, nếu có cơ hội làm quan thì cũng hơn những người suy nghĩ lệch lạc.
Một hành động kiểu Lương Sơn Bạc được tung hô, vậy việc vi phạm pháp luật của người đang có cương vị trong lực lượng thực thi pháp luật thì thế nào đây.

Chỉnh sửa cuối:

buidinhphuoc

Xe điện
Vợ chồng nhà anh lò vôi còn không mau đón cậu Chọng vào thay cậu Yên đi nhỉ.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Xư ông thằng lều báo.
Về làm thuốc, cũng là một dạng quy ẩn chân thiền rồi. Thế mà nó vẫn ko để người ta yên.
Nó tâng người ta lên bằng cái cách tưởng là rất anh em nhưng hoá ta là rất tró má.

Nhưng thử ngược lại, nếu anh ảnh mang anh mình ra khai báo, liệu có bao người khen?

Cá nhân em nghĩ, mỗi người, tuỳ tính cách và hoàn cảnh sẽ chọn cách ứng xử khác nhau. Vì ai cũng có cái chân riêng (ý em là cái chân lý) của mình :">
Đừng vì một bài báo của thằng ất ơ nào đó mà mang một người đã ngã ra làm bia ngắm, xong zồi quay qua cãi nhau :">

hic, chân thiền của anh í chưa kịp vững, thì thằng viết đểu cứ liệu cái thần hồn :-L
Cụ nên bỏ câu cuối ạ. Không anh ý lại bị các Cụ ở đây chửi thêm đấy :))

lum..zzz

Xe điện
Cái "thuyết hoàn cảnh" (chữ hiếu chữ thảo, "ngộ biến tòng quyền"...... ) là một cách giải thích cho mọi việc làm sai trái của một con người ( từ một con đĩ ngày xưa, cho tới một "ông quan" phó cục Cảnh binh.....).

Vì cái "chữ hiếu thảo nhà ông" mà phá tan quy củ, đạp đổ luât pháp mà làm, bất chấp hậu quả của nó ntn, nhất là khi được giao trọng trách trong ngành an ninh, cũng như bản thân là người nắm vững, và thông hiểu luật pháp.
Cũng may mà nhà nước đã kịp thời ngăn chặn và làm "ra ngô ra khoai" vục việc DCD.

Thế mà còn có người tung hô!
Chả trách .......................

Cũng xin nói thêm là em chưa bàn hay chửa dám bàn về chuyện hành nghề y nhé mà chỉ có ý kiến một chút, về cái mà có người tung hô ca ngợi!
Cụ nói đúng. Tìm cách cho ông phá hoại trốn nã lại được tung hô.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Xư ông thằng lều báo.

Bác nói đúng! =D>
Thật là:

Đọc rồi ngẫm nghĩ mới đau,​
Vì thương? mà lại hại nhau bằng mười!​
Chôn sâu hẳn chẳng ai cười,​
Khoe ra rõ lại lắm người chửi khinh!​

1/ Cứ nhớ và làm đúng câu : "Dĩ bất biến chế vạn biến"
2/ Khuyên, rồi đem anh giao nộp nếu lệnh truy nã, nhưng bảo lãnh cam kết cho "tại ngoai hầu tra" nếu có thể. Đồng thời làm đơn xin nhà nước (chính phủ, tòa án, công tố, .....) cứu xét cho "chia sẻ công trạng" (nếu có) trong bao năm vừa qua. Xin nhà nước cứu xét và lượng hình,.............

Không llàm thì chằng bao giờ có hậu quả! Không yêu thì không có thất tình, nên giời thì ráng mà gánh lấy "búa rìu dư luận" thôi bác ạ!

baolac

Xe buýt
Xư ông thằng lều báo.

Lều báo hay thiên hạ có mồm thì họ cứ bình phẩm thôi,
Anh ko thích thì bịt tai lại, việc gì phải nhảy tưng tưng lên chửi đổng cả thiên hạ thế, đã thế còn giở giọng dọa dẫm "thằng viết đểu cứ liệu cái thần hồn :-L " nữa , vãi anh!

Ngocanhqn

Xe buýt
không biết cụ DCD còn sống không các cụ nhỉ?
Thực tình chuyện đã ra nông nỗi đấy, sai thi sai lè lè ra cả anh cả em, nhưng họ tình nghĩa máu mủ, em cứu anh, thì chấp nhận trả giá.
Ở góc độ gia đình thì anh em họ phải làm vậy để còn thanh thản, còn họ mạc con còn cháu nhiều đời sau.
Góc độ xã hội, với cái nhìn nhân văn của người Việt, cũng không nên gay gắt quá với cụ ấy vì cụ ấy trả giá trước pháp luật rồi,nhưng thiết nghĩ cụ DTT cũng không nên thực hành nghề thầy lang làm gì, lại càng không nên để cái danh mình chương lên báo chí truyền thông, cũng vào ngũ tuần rồi,thuận đã thuận rồi, nhẫn đã nhẫn rồi,danh phận cũng đã rồi, giờ đến khúc này của cuộc đời thì nên lặng lẽ, chăm chút định hướng cho con cháu, dòng tộc sau này là hơn.