[Funland] A.I lấy mất việc và hành động của chúng ta

Batman

Xe điện
Hết thời điểm chạy đua vũ trang, giờ là thời chạy đua công nghệ trí tuệ nhân tạo.

Leean

Xe tăng
E hóng AI vật nhau trong thới Ucà - Ngố ,đã thấy kinh nhắm zồi ạ :D
Em thì thấy lợi ích từ việc un-censored lại mấy cái film jav bản full không che qua AI:D:D, hay mấy cái deep-fake để làm vài trò hay ho với nó , họp online qua mạng với KH có thể chơi trò này khi mấy bạn chuyên làm shadow off

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com

Leean

Xe tăng
vâng, nghe quảng cáo nhiều
như này thì bằng không
View attachment 7819025
Cụ dùng phiên bản nào của chatGPT mà lạ thế? em thì dùng bản web, tài khoản pro (em dung thẻ Credit của bọn Wells fargo mới thanh toán được) nhiều khi lười viết em cũng hay bào nó genrerate code template và unit test luôn, nó cũng làm được, nhiều đoạn phải "mắng" nó vì sai logic và thiếu , nó cũng ngoan ngoãn tiếp thu và modify lại để cho ra đến mấy version chừng nào đồng ý thì thôi, có điều mỗi version nó hay bị bệnh quên trước quên sau, chưa thể thay thế một đứa dev trình độ thường thường được.
ChatGPT nó đâu có lười đến độ chỉ dẫn link như cụ show trên hình đâu ? Cụ dùng Bing à ?

Dan du an

Xe ba gác
Trong một viễn cảnh gần tầm 10 năm nữa thì chưa có gì đáng báo động khi nguy cơ AI thay thế dần con người, ở các nước phát triển thì đó là nguy cơ hiện hữu và ngày càng đáng sợ, còn ở nước ta thì còn lâu, thậm chí nó khó xảy ra, nhất là khi tư duy quản lý và điều hành hiện tại mang nặng tính chính sách, xây dựng và hoàn thiện thể chế nó là còn đường dài và chông gai trong khối doanh nghiệp nhà nước, mọi cái nó chỉ mang tính phong trào , rượi cũ bình mới mà thôi. Sự thay đổi nó diễn ra ở khối doanh nghiệp ngoài quốc doanh là chủ yếu nơi người lãnh đạo có quyền quyết định những vấn đề về phát triển doanh nghiệp của mình mà không phụ thuộc các chính sách và nghị quyết hiện tại.

Có một đợt lãnh đạo ở ta luôn lên tv hô hào về công nghệ 4.0 ( mà em đồ rằng bản thân họ cũng khó mà hiểu hết được điều họ nói) đến tây trong các tập đoàn CN mà em đang làm việc nó cũng ngẩn tò te và thán phục ở ta có công nghệ 4.0 chứ chúng nó cũng dek biết là cái gì, rồi đến việc hô hào chuyển đổi số, cái mà em cho rằng chỉ là việc lặp lại cái phong trào tin học hoá trong quản lý tầm 20 năm về trước, suốt ngày nhận email hỗ trợ , tư vấn chuyển đổi số... bla bla, em chẳng rảnh để xem mấy cái nhảm nhí đó. Nhưng nếu chỉ lặp lại cái bài tin học hoá trong quản lý (rất nhiều sai phạm và sai lầm duy ý chí của lãnh đạo thời này dẫn đến thất thoát một nguồn vốn đáng kể của ngân sách nhà nước, điển hình như cái đề án 112 ngày xưa) thì nó không sang miệng, phải dùng từ chuyển đổi số nó nghe mới ghê gớm và dễ cấp kinh phí, rồi sau đó đâu lại hoàn đấy, chỉ là tốn thêm tiền ngân sách mà hiệu quả không đáng kể. Cho nên các cụ các mợ làm viên chức nhà nước thì cứ tiếp tục ăn ngon ngủ yên đi, mấy cái AI gì gì đó nó diễn ra ở chỗ khác, nước lạ nào đó chứ ở ta thì khó lắm. Nhưng các bác làm việc bên khối tư nhân, ngaoif quốc doanh thì lo đi là vừa, 10 năm nữa trong viễn cảnh phát triển của AI thì cũng không phải quá dài đâu

Mọi cái ở ta nó lạ lắm
Đến đi lấy cái giấy lý lịch tư pháp còn mất cả buổi, Al với 4.0 cái gì. Đúng ra cái giấy đó có cái gì mà phức tạp đâu. Xác nhận online cho người ta cũng được.

Leean

Xe tăng
Đến đi lấy cái giấy lý lịch tư pháp còn mất cả buổi, Al với 4.0 cái gì. Đúng ra cái giấy đó có cái gì mà phức tạp đâu. Xác nhận online cho người ta cũng được.
Em có đứa em rể từng làm chủ tịch HĐTV công ty Đạm XX của bên PVN, đã đi Canada theo diện E5, có một lần em đến cty hắn để khảo sát và tư vấn việc tự động hoá trong SX và quản lý chất lượng. Hắn nói với em "Anh mà giải quyết được hơn 30% nhân sự hiện có của bên em thì cái phần mềm gì đó 1 tỷ hay 10 tỷ em mua ngay và cho thêm tiền nữa" Nói vậy để cụ hiểu thực trạng cái sự trì trệ của khối DN quốc doanh về cả tư duy quản lý và con người nó như thế nào. Đến đơn vị đầu nghành làm công tác QLNN như bên sở TTTT của một TP "nọ" mà em tiếp xúc, tiến sỹ , thsy chiếm hơn 40% trình độ chuyên môn trong tổng nhân sự, chuyên đi "kiểm tra" DN trên địa bàn, nhiều hội thảo em rảnh quá đi dự thấy các bạn ấy nói chuyện ngây ngô và vui đáo để, chỉ được cái vặt vãnh là tài, tháng trước mới phỏng vấn một bạn chuyên viên có trình độ Ths làm bên phòng CNTT của sở, hỏi sao lại bỏ việc phí vậy, bạn nói muốn ra ngoài để làm chuyên môn thực sự, em phỏng vấn chuyên môn những nội dung cũng chỉ tương tự như các bạn SV ra trường ( loại khá ) bạn ấy chỉ biết kiểu như just the title only, hỏi thêm một chút thì hoàn toàn không biết. Đành động viên bạn ấy tiếp tục về làm viên chức nhà nước tiếp cho lành.

Đến như bọn thuế vậy, chúng nó chi hàng trăm tỷ mỗi năm để hiện đại hoá CNTT của cả nghành, mà cái phàn mềm khai báo thuế chúng nó vẫn còn dùng cái phần mềm chạy bằng java swing GUI qua JNLP cổ lỗ từ đời tám hoánh nào, và bắt dung trình duyệt IE cũ sì với giao diện web của chúng cách đây vài năm thì cụ thấy cái sự mọi rợ nó ở mức nào.

Chỉnh sửa cuối:

banhangonline

Xe buýt
E làm nghề bóp đít vịt gia truyền xem trống hay mái nên e chả sợ, AI còn lâu mới bíp đít vịt đc

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cụ dùng phiên bản nào của chatGPT mà lạ thế? em thì dùng bản web, tài khoản pro (em dung thẻ Credit của bọn Wells fargo mới thanh toán được) nhiều khi lười viết em cũng hay bào nó genrerate code template và unit test luôn, nó cũng làm được, nhiều đoạn phải "mắng" nó vì sai logic và thiếu , nó cũng ngoan ngoãn tiếp thu và modify lại để cho ra đến mấy version chừng nào đồng ý thì thôi, có điều mỗi version nó hay bị bệnh quên trước quên sau, chưa thể thay thế một đứa dev trình độ thường thường được.
ChatGPT nó đâu có lười đến độ chỉ dẫn link như cụ show trên hình đâu ? Cụ dùng Bing à ?
Em dùng Bing, em tưởng nó cũng dùng chatGPT.
Em hỏi tiếng việt thì có vẻ nó trả lời tốt hơn

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Thế này thì Bing hơn chatGPT rồi, vì nó vừa free, vừa ghi nguồn tham khảo đầy đủ :D

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Thế này thì Bing hơn chatGPT rồi, vì nó vừa free, vừa ghi nguồn tham khảo đầy đủ :D
Chúng nó cũng là một mà :D:D:D:D:D
Cụ thử dùng "thủ thuật" để đầu độc nó một lượng lớn fake data xem nó có ngu như thằng chat GPT không ?
mấy cái dẫn link đó của thằng Bing nó không bằng góc thằng Google hiện có, thằng chatGPT nó không/chưa chèn vào là vì thế. Hơn nữa cụu thửu hỏi thằng Binh ngày cả 100 câu hay chê nó vài câu xem nó có còn "tử tế và nhẫn nại " với cụ như thằng chatGPT không

Thằng Bing và ChatGPT chúng vẫn còn nhiều lỗ hổng trong việc xác thực thông tin do người dùng nhập vào, dùng thủ thuật để spoil nó thì cũng không khó, it nhất hiện tại là vậy, nhưng không chỉ với openAI thằng nào thuộc hệ GPT cũng có chung nhưng hạn chế như vậy, nhưng phải đánh đổi thôi.

Chỉnh sửa cuối:

lum..zzz

Xe điện
Em có đứa em rể từng làm chủ tịch HĐTV công ty Đạm XX của bên PVN, đã đi Canada theo diện E5, có một lần em đến cty hắn để khảo sát và tư vấn việc tự động hoá trong SX và quản lý chất lượng. Hắn nói với em "Anh mà giải quyết được hơn 30% nhân sự hiện có của bên em thì cái phần mềm gì đó 1 tỷ hay 10 tỷ em mua ngay và cho thêm tiền nữa" Nói vậy để cụ hiểu thực trạng cái sự trì trệ của khối DN quốc doanh về cả tư duy quản lý và con người nó như thế nào. Đến đơn vị đầu nghành làm công tác QLNN như bên sở TTTT của một TP "nọ" mà em tiếp xúc, tiến sỹ , thsy chiếm hơn 40% trình độ chuyên môn trong tổng nhân sự, chuyên đi "kiểm tra" DN trên địa bàn, nhiều hội thảo em rảnh quá đi dự thấy các bạn ấy nói chuyện ngây ngô và vui đáo để, chỉ được cái vặt vãnh là tài, tháng trước mới phỏng vấn một bạn chuyên viên có trình độ Ths làm bên phòng CNTT của sở, hỏi sao lại bỏ việc phí vậy, bạn nói muốn ra ngoài để làm chuyên môn thực sự, em phỏng vấn chuyên môn những nội dung cũng chỉ tương tự như các bạn SV ra trường ( loại khá ) bạn ấy chỉ biết kiểu như just the title only, hỏi thêm một chút thì hoàn toàn không biết. Đành động viên bạn ấy tiếp tục về làm viên chức nhà nước tiếp cho lành.

Đến như bọn thuế vậy, chúng nó chi hàng trăm tỷmỗi năm để hiện đại hoá CNTT, mà cái phàn mềm khai báo thuế chúng nó vẫn còn dùng cái phần mềm chạy bằng java qua JNLP cổ lỗ từ đời tám hoánh nào, và bắt dung trình duyệt IE cũ sì với giao diện web của chúng cách đây vài năm thì cụ thấy cái sự mọi rợ nó ở mức nào.
Khí không phải cho em hỏi cụ đang làm nghề gì và sống ở đâu? nước ngoài hay VN? Em thấy cụ chê từ Doanh nghiệp CP, chê đến cơ quan sở TTTT toàn ngu ngơ, chê thuế dùng phần mềm mọi rợ... em DNghiep nộp tờ khai ngon lành, nộp thuế online chẳng phải đi đâu, làm hộ chiếu cũng online. Với em thay đổi khá nhiều nhưng với cụ Việt Nam mọi thế cụ vất vả quá

Leean

Xe tăng
Khí không phải cho em hỏi cụ đang làm nghề gì và sống ở đâu? nước ngoài hay VN? Em thấy cụ chê từ Doanh nghiệp CP, chê đến cơ quan sở TTTT toàn ngu ngơ, chê thuế dùng phần mềm mọi rợ... em DNghiep nộp tờ khai ngon lành, nộp thuế online chẳng phải đi đâu, làm hộ chiếu cũng online. Với em thay đổi khá nhiều nhưng với cụ Việt Nam mọi thế cụ vất vả quá
Cụ làm doanh nghiệp từ bao lâu rồi? khai online ? DN cụ được > 5 năm chưa ? em tạm đoán chắc dưới vì cụ không hề biết cái phần mềm khai báo thuế chạy viết bằng java chạy qua JNLP của bọn thuế trước đây.
Cụ dùng MISA và có kế toán riêng thì khỏi bàn, còn bản thân cụ tự làm thì nói chuyện tiếp.

EM là ai khôgn quan trọng ở đây, em làm nghề gì thì cũng không phải khai báo với mọi người :D
còn hiểu về bộ máy và cách nó vận hành ư? em nghĩ mình hiểu và đã từng có hơn 10 năm làm việc cho một công ty thuộc tập đoàn BCVT ở ta, từ những năm 1995 khi mạng thông tin di động mặt đất (GSM) vào VN và chính thức hạot động thông qua cái BCC với thằng Comvik, em đã cống hiến hơn 10 năm cho nó trước khi từ bỏ và tìm hướng đi mới :D, và em chọn xuất ngoại, làm kỹ sư cho một hãng viễn thông khá lớn ở Mỹ (đi DH và ở lại, sau checkout ra và apply H1B để có giấy phép lao động), cung cấp hơn 40% thị phần của Mỹ và bắc Mỹ, trong đó cơ quan chính phủ của mỹ chiếm hơn 60%, nó lớn đến đến nỗi mà khi phá sản vào năm 2009 thì chính phủ Mỹ phải đứng ra bảo hộ phá sản , riêng mảng core của nó chính phủ Mỹ phải chỉ đinh một hãng khác đứng ra mua lại (bọn Genband) chứ không cho phép bán cho TQ , cụ tự Google thi biết cái hãng đấy là gì, về chuyên môn thì em cũng có một vài draft RFC em viết (mảng voip - sip 2.0) và được peer review bởi ITU-T và cũng đã được published trên rfc.org cụ ạ. ( em hy vọng cụ hiểu cái điều em đang nói, mà không hiểu thì cũng không sao) nên em tự thấy chuyên môn của em cũng không đến nỗi nào khi đánh giá về một thực trạng công nghệ. Nhiều thằng chuyên viên làm Ths viết cái Abstraction cho luận văn còn không nên thân mà vẫn có bằng để được cất nhắc thì hiểu được trình độ của chúng như thế nào rồi.

Cụ đem mấy cái làm hộ chiếu online ra mà khoe với em như đó là một thành tựu phi thường của nền công nghệ 4.0 ở nước nhà như các lãnh đạo đang tuyên truyền thì em cũng tạm hiểu cụ ở mức nào, tính chất công việc của cụ ra sao ( đây là sự giải định bản thân, có thể sai, có thể đúng) nên em cũng không tranh luận với cụ làm gì.

Còn trình độ chuyên môn của các vị công bộc hoạt động trong khối QLNN ? riêng trong lĩnh vực của mình thì em đánh giá kiến thức và tầm hiểu biết thực tế của họ ở mức trung bình và có phần kém ngay trong lĩnh vực quản lý của họ, và cả qua hợp tác thực tế với họ.

Cụ thử làm hộ chiếu online lần đầu full - cycle đi? tính tất cả chạy đến chạy lui mấy lần ? tiện lợi và 4.0 cái gì ? cụ cố tình cắt bỏ nhiều sự thật phũ phàng của cái 4.0 ở ta chỉ để nằm chỉ trích những người có cái nhìn rõ ràng và trải nghiệm thực sự của chính bản thân họ ? trải nghiệm bản thân của cụ còn chưa đầy đủ mà đã hời hợt khen lấy khen để là sao ?

Qua cái đợt dịch covid vừa rồi, em nói thẳng là cái thực trạng áp dụng công nghệ thông tin ở sở ban ngành nó lạc hậu và trì trệ vô cùng nếu không muốn nói là yếu kém, ví dụ như việc quản lý và cập nhận bv covid từ tiếp nhận, phần loại, phân tuyến nó đơn giản vô cùng về giản pháp phần mềm, mà mấy thằng chuyên viên và cả mấy thằng xếp chúng nó ở cái sở YT ở SG này nó còn loay hoay như gà mắc tóc, không chỉ đạo viết nổi lấy một cái ứng dụng nhỏ để cho các tuyến dưới cập nhận lên, đơn vị đầu mối là sở TTTT còn im như tờ và không có giải pháp chỉ đạo chuyện môn gì cho việc này, kết quả là chúng nó (bọn sở YT) lấy cái google sheet để cho tuyến dưới cập nhật lên, vô tội vạ thì lấy gì không sai sót, ghi đè râu ông này cắm cằm bà kia xảy ra hàng ngày, hàng giờ, đã có tình trạng chuyển tuyến trên thì mất luôn thông tin, kết quả cuối cùng là cái hủ tro cốt ở dạng unknown ở Bình Hưng Hoà đến giờ vẫn còn nằm đấy và chưa tìm được thân nhân ( lúc đó còn mô hình 5 tầng , sau này mới điều chỉnh lại còn 3), hay với cái chứng nhận tiêm phòng covid mà bộ YT chủ trì, cái phần mềm sổ SKĐT gì đấy, viết như hạch, giao diện ban đầu thì tệ y như mấy chú SV làm project môn học, chạy crash lên crash xuống, (em test vài cái là dump ngay lập tức) dữ liệu sai tùm lum ( sai vì mấy cái google sheet gốc của bọn sở YT tỉnh thành từ trước), lượng truy cập chưa đến 100K requests cùng thời điểm mà đã mất kết nối, phân bua là do lỗi lưu lượng, truy cập này nọ, yếu về khâu thiết kế hệ thống và estimate lưu lượng ban đầu thì nói mẹ cho nhanh, backend viết kiểu gì mà không có khả năng scale theo chiều ngang ? Toàn kiểu giật gấu vá vai để lùa gà nó quen rồi, đụng chuyện thực sự đòi hỏi bản lĩnh thì mới lòi ra cái sự yếu kém của cả hệ thống.

Chỉ cần chúng nó mở miệng kêu gọi các doanh nghiệp công nghệ trên địa bàn hỗ trợ về mảng này thôi thì chuyện cũng khác nhiều vì ai cũng sẵn sàng giúp, giải đoạn lúc đó thì rất là khốc liệt nên chẳng ai tính toán thiệt hơn gì, và TP và ban chỉ đạo cũng chủ động hơn trong việc dự đoán và thống kê vì có tham mưu hợp lý và chính xác để đưa ra phương án. Tiếc là do duy ý chí và giấu dốt nên mọi chuyện nó càng ngày càng tệ đi, nội cái chuyện lùa dân đi xét nghiệp tập thể để thần tốc dập dịch đã cho thấy cái sự .... từ trên xuống dưới rồi, thực tế đã chứng mình như vậy. Đó là năng lực, nhận thức và trình độ quản lý cuả bộ máy được tham mưu từ thành phần tinh tú xuất xắc cả, lý luận chính trị đầy mình đó, Kết quả là SG vỡ toang hoác và sơ xác sau đợt dịch. Có lý do gì để em đánh giá cao năng lực của họ không?

Em kể điều này vì em từng là đơn vị bảo trợ công nghệ và hỗ trợ tuyến đầu cho bệnh viện dã chiến số (x) chủ quản là BV Da Liễu TP hồi SG còn dịch, bọn em vận động gây quỹ mua và trang bị router wfi để lắp cho các tầng khu căn hộ (chung cư R5) chưa bàn giao, được trưng dụng làm BVDC bên quận 9 đây, kể cả hỗ trợ viết cái chương trình báo động đỏ dùng cho bệnh nhân tự check in lân nhau thông qua việc quét mã QR đầu giường bệnh để gởi báo động đỏ đến điều dưỡng và bác sỹ điều trị. Nó giống cái nút báo động đỏ ở đầu giường bệnh mà các cụ hay xem trên phim đó.

Cụ đừng đem mấy cái 4.0 kia ra doạ em, em sợ lắm, không dám vào OF nữa giờ

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Chúng nó cũng là một mà :D:D:D:D:D
Cụ thử dùng "thủ thuật" để đầu độc nó một lượng lớn fake data xem nó có ngu như thằng chat GPT không ?
mấy cái dẫn link đó của thằng Bing nó không bằng góc thằng Google hiện có, thằng chatGPT nó không/chưa chèn vào là vì thế. Hơn nữa cụu thửu hỏi thằng Binh ngày cả 100 câu hay chê nó vài câu xem nó có còn "tử tế và nhẫn nại " với cụ như thằng chatGPT không

Thằng Bing và ChatGPT chúng vẫn còn nhiều lỗ hổng trong việc xác thực thông tin do người dùng nhập vào, dùng thủ thuật để spoil nó thì cũng khó, it nhất hiện tại là vậy, nhưng không chỉ với openAI thằng nào thuộc hệ GPT cũng có chung nhưng hạn chế như vậy, nhưng phải đánh đổi thôi.
Em poison em đã đủ rồi cụ. Cái nhỏ mà google ra, ko khác gì đẽo cầy giữa đường :D Nhất là mấy bố thích thể hiện ở stackoverflow với stackexchage ý ạ. Lý thuyết sâu xa dài dòng, dây cà ra dây muống, loạn luôn. Code thì không chuẩn paste vào data cơ bản, lỗi tùm lum tà la. Như Bing, nó cứ trả lời ngắn gọn này là em ưng. Em cứ khen nó đã. Chọc nó, nhỡ nó thù, sau nó trả lời lung tung, em lại tốn xiền subscribe chatGPT :D , lại đang nghe quảng cáo bản Pro nữa à cụ :D

langtoilangtoi

Xe điện
Cụ làm doanh nghiệp từ bao lâu rồi? khai online ? DN cụ được > 5 năm chưa ? em tạm đoán chắc dưới vì cụ không hề biết cái phần mềm khai báo thuế chạy viết bằng java chạy qua JNLP của bọn thuế trước đây.
Cụ dùng MISA và có kế toán riêng thì khỏi bàn, còn bản thân cụ tự làm thì nói chuyện tiếp.

EM là ai khôgn quan trọng ở đây, em làm nghề gì thì cũng không phải khai báo với mọi người :D
còn hiểu về bộ máy và cách nó vận hành ư? em nghĩ mình hiểu và đã từng có hơn 10 năm làm việc cho một công ty thuộc tập đoàn BCVT ở ta, từ những năm 1995 khi mạng thông tin di động mặt đất (GSM) vào VN và chính thức hạot động thông qua cái BCC với thằng Comvik, em đã cống hiến hơn 10 năm cho nó trước khi từ bỏ và tìm hướng đi mới :D, và em chọn xuất ngoại, làm kỹ sư cho một hãng viễn thông khá lớn ở Mỹ, cung cấp hơn 40% thị phần của Mỹ và bắc Mỹ, trong đó cơ quan chính phủ của mỹ chiếm hơn 60%, nó lớn đến đến nỗi mà khi phá sản vào năm 2009 thì chính phủ Mỹ phải đứng ra bảo hộ phá sản , riêng mảng core của nó chính phủ Mỹ phải chỉ đinh một hãng khác đứng ra mua lại (bọn Genband) chứ không cho phép bán cho TQ , cụ tự Google thi biết cái hãng đấy là gì, về chuyên môn thì em cũng có một vài draft RFC em viết (mảng voip - sip 2.0) và được peer review bởi ITU-T và cũng đã được published trên rfc.org cụ ạ. ( em hy vọng cụ hiểu cái điều em đang nói, mà không hiểu thì cũng không sao) nên em tự thấy chuyên môn của em cũng không đến nỗi nào khi đánh giá về một thực trạng công nghệ.

Cụ đem mấy cái làm hộ chiếu online ra mà khoe với em như đó là một thành tự phi thường của nền công nghệ 4.0 như các lãnh đạo đang tuyên truyền thì em cũng tạm hiểu cụ ở mức nào, tính chất công việc của cụ ra sao ( cá nhân nghĩ thì có thể sai. có thể đúng) nên em cũng không tranh luận với cụ làm gì.

Còn trình độ chuyên môn của các vị công bộc hoạt động trong khối QLNN ? riêng trong lĩnh vực của mình thì em đánh giá kiến thức và tầm hiểu biết thực tế của họ ở mức trung bình trung bình ngay trong lĩnh vực quản lý của họ, và cả qua hợp tác thực tế với họ.

( Nói cho cụ biết riêng các chuyên viên thuế chuyên quản ở địa bàn DN em hạot động, cái chuyện đi xin tiền DN , xin tài trợ này nọ nó diễn ra thường xuyên, DN chẳng làm gì sai hay trốn thuế cả, nên gần như em nói không với nhưng dạng này, tuy nhiên cho ít tiền ăn trưa thì xởi lởi và xum xoe hẳn lên, cụ nhìn hình ảnh công bộc nước nhà đi)

Nói về công nghệ và mức độ áp dụng vào đời sống ?

Cụ thử làm hộ chiếu online lần đầu full -cycle đi hay phải chạy đến chạy lui vài lần ? tiện lợi và 4.0 cái gì ? cụ cố tình cắt bỏ nhiều sự thật phũ phàng của cái 4.0 ở ta chỉ để nằm chỉ trích những người có cái nhìn rõ ràng và trải nghiệm thực của chính bản thân họ ư? trải nghiệm bản thân của cụ còn chưa đầy đủ mà đã hời hợt khen lấy khen để là sao ?

Cụ đừng đem mấy cái 4.0 kia ra doạ em, em sợ lắm, không dám vào OF nữa
Qua chuyện của cụ thì e cũng hiểu thực sự cụ là người rất giỏi và nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực cụ đang làm.
E thấy cụ chê có cái đúng. Tuy nhiên, những anh em IT ở các cơ quan QLNN cũng có người khá, có người bình thường. Cái dở là ít va chạm chuyên môn và không được đào tạo nhiều như ở doanh nghiệp. Có ai giỏi về lĩnh vực này ko chỉ cơ quan quản lý nhà nước mà ngay cả các doanh nghiệp cũng khó giữ chân họ. Khi làm ở VN, em đoán chắc cụ cũng đc cơ quan đào tạo nhiều.

Còn các phần mềm thực phục vụ dịch vụ công hay các chuyên môn khác thì đúng là thiếu nhiều tiêu chuẩn, e thấy đa số là do ít người giỏi, đôi khi dùng số lượng để bù chất lượng, bị ép tiến độ nên trải nghiệm người dùng đôi khi rất tệ. Mặc dù e trình còi thôi, nhưng có lần xem qua 1 form của 1 phần mềm e hỏi : "Tại sao bọn em code chán đến vậy", bạn IT trả lời đại ý là do code cho nhiều loại khách hàng, giờ turning chán rồi mà load nó vẫn chậm.

Leean

Xe tăng
Qua chuyện của cụ thì e cũng hiểu thực sự cụ là người rất giỏi và nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực cụ đang làm.
E thấy cụ chê có cái đúng. Tuy nhiên, những anh em IT ở các cơ quan QLNN cũng có người khá, có người bình thường. Cái dở là ít va chạm chuyên môn và không được đào tạo nhiều như ở doanh nghiệp. Có ai giỏi về lĩnh vực này ko chỉ cơ quan quản lý nhà nước mà ngay cả các doanh nghiệp cũng khó giữ chân họ. Khi làm ở VN, em đoán chắc cụ cũng đc cơ quan đào tạo nhiều.

Còn các phần mềm thực phục vụ dịch vụ công hay các chuyên môn khác thì đúng là thiếu nhiều tiêu chuẩn, e thấy đa số là do ít người giỏi, đôi khi dùng số lượng để bù chất lượng, bị ép tiến độ nên trải nghiệm người dùng đôi khi rất tệ. Mặc dù e trình còi thôi, nhưng có lần xem qua 1 form của 1 phần mềm e hỏi : "Tại sao bọn em code chán đến vậy", bạn IT trả lời đại ý là do code cho nhiều loại khách hàng, giờ turning chán rồi mà load nó vẫn chậm.
Cai giỏi mà cụ nói với các anh em ở khối nhà nước thì với tiêu chuẩn của bọn em nó mới chỉ là cái tối thiểu và bắt buộc mà thôi, nếu bảo làm sản phẩm và đưa đi review code thì chắc nhiều cái phải cười bụm miệng ( cái này là thực tế) đặc biệt khi cụ làm software outsourcing cho mấy hãng lớn có liên quan đến payment ở Mỹ thì nó còn khó hơn nhiều, KH nó review chưa đủ mà bản thân bọn cấp phép cho PCI nó còn audit xem có compliance hay không, chưa nói là làm cho các contrator cung cấp dịch vụ cho chính phủ Mỹ nhé.

Cụ ạ, khi em còn làm cho một cái DN nhà nước, cái cty x kể trên, nó có kinh phí đào tạo ( bọn comvik phụ trách) em chưa từng có cơ hội được nếm trải, tất cả toàn tự học, từ hồi SV em đã tự làm mạch, viết chương trình ( C++ hay cũ hơn là C for win) theo yêu cầu của khách hàng, em làm "điện tử chợ" từ năm thứ 3 , đến khi đi làm rồi em vẫn còn làm thêm dạng đó.
khi mà các tổng đài MSC còn lấy cước qua cái terminal riêng, thì em đã tự viết riêng chương trình lấy qua đường X25 , sau này qua TCP/IP , cùng lúc với Nguyễn Anh Tuấn khi còn ở BĐ Nha Trang cũng làm cái này, sau Anh Tuấn bỏ nghề và chuyển sang làm báo .

Em tự nhận mình không đội ơn mưa móc gì lắm của cái công ty mình đã làm, thực trạng 10 thằng thì chỉ 3-4 thằng ( HĐ ngăn hạn, thậm chí là HĐ thời vụ gánh hết, em hơn 4 năm làm thời vụ sau đó mới được ký HĐ dài dạn và thi lên nghạch chuyên viên sau đó) làm chủ yếu, bọn còn lại thì suốt ngày đi học thôi :D

Khi em đi DH ( em bỏ việc từ năm 2003) em cũng đã đi intern bên bọn Sun, sau này thì chuyển sang bọn Nortel và làm cho nó đến khi nó phá sản, nói về networking và các hệ thống IMS của next-gen telcom thì em vẫn còn nhớ khá nhiều, rfcs và các reference của nó trong một topic nào đó thì nhớ kỹ vì phải code dựa trên rfc, chỉ là giờ thuần tuý business application thôi, các mảng hót ngày xưa giờ nó thoái trào hết rồi

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container

còn hiểu về bộ máy và cách nó vận hành ư? em nghĩ mình hiểu và đã từng có hơn 10 năm làm việc cho một công ty thuộc tập đoàn BCVT ở ta, từ những năm 1995 khi mạng thông tin di động mặt đất (GSM) vào VN và chính thức hạot động thông qua cái BCC với thằng Comvik, em đã cống hiến hơn 10 năm cho nó trước khi từ bỏ và tìm hướng đi mới :D, và em chọn xuất ngoại, làm kỹ sư cho một hãng viễn thông khá lớn ở Mỹ (đi DH và ở lại, sau checkout ra và apply H1B để có giấy phép lao động), cung cấp hơn 40% thị phần của Mỹ và bắc Mỹ, trong đó cơ quan chính phủ của mỹ chiếm hơn 60%, nó lớn đến đến nỗi mà khi phá sản vào năm 2009 thì chính phủ Mỹ phải đứng ra bảo hộ phá sản , riêng mảng core của nó chính phủ Mỹ phải chỉ đinh một hãng khác đứng ra mua lại (bọn Genband) chứ không cho phép bán cho TQ , cụ tự Google thi biết cái hãng đấy là gì, về chuyên môn thì em cũng có một vài draft RFC em viết (mảng voip - sip 2.0) và được peer review bởi ITU-T và cũng đã được published trên rfc.org cụ ạ. ( em hy vọng cụ hiểu cái điều em đang nói, mà không hiểu thì cũng không sao) nên em tự thấy chuyên môn của em cũng không đến nỗi nào khi đánh giá về một thực trạng công nghệ.

Cụ đem mấy cái làm hộ chiếu online ra mà khoe với em như đó là một thành tựu phi thường của nền công nghệ 4.0 ở nước nhà như các lãnh đạo đang tuyên truyền thì em cũng tạm hiểu cụ ở mức nào, tính chất công việc của cụ ra sao ( đây là sự giải định bản thân, có thể sai, có thể đúng) nên em cũng không tranh luận với cụ làm gì.

Còn trình độ chuyên môn của các vị công bộc hoạt động trong khối QLNN ? riêng trong lĩnh vực của mình thì em đánh giá kiến thức và tầm hiểu biết thực tế của họ ở mức trung bình trung bình ngay trong lĩnh vực quản lý của họ, và cả qua hợp tác thực tế với họ.

Cụ thử làm hộ chiếu online lần đầu full -cycle đi? tính tất cả chạy đến chạy lui mấy lần ? tiện lợi và 4.0 cái gì ? cụ cố tình cắt bỏ nhiều sự thật phũ phàng của cái 4.0 ở ta chỉ để nằm chỉ trích những người có cái nhìn rõ ràng và trải nghiệm thực sự của chính bản thân họ ? trải nghiệm bản thân của cụ còn chưa đầy đủ mà đã hời hợt khen lấy khen để là sao ?

QUa cái đợt dịch covid vừa rồi, em nói thằng là cái thực trạng áp dụng công nghệ thông tin ở sở ban ngành nó lạc hậu và trì trệ, ví dụ như việc quản lý và cập nhận bv covid từ tiếp nhận, phần loại, phân tuyến mà mấy thằng chuyên viên nó đơn giản vô cùng về giản pháp phần mềm, mà mấy thằng chuyên viên và cả mấy thằng xếp chúng nó ở cái sở YT ở SG naỳ nó còn không viết nổi lấy một cái ứng dụng nhỏ để cho các tuyến dưới cập nhận lên, đơn vị đầu mối là sở TTTT còn im như tờ và không có giải pháo chỉ đạo chuyện môn gì cho việc này, kết quả là chúng nó (bọn sở YT) lấy cái google sheet để cho tuyến dưới cập lên, vô tội vạ thì lấy gì không sai sót, ghi đèm râu ông này cắm cằm bà kia xảy ra hàng ngày, đã có tình trạng chuyển tuyến mất luôn thông tin, kết quả cuối cùng là cái hủ tro cốt ở dạng unknow ở Bình Hưng Hoà giừo vẫn còn chưa tìm được thân nhân. Chỉ cần chúng nó kêu gọi các doanh nghiệp công nghệ trên địa bàn hỗ trợ về mảng này không thì chuyện cũng khác nhiều và chủ động hơn trong việc dự đoán và thống kê.

Cụ đừng đem mấy cái 4.0 kia ra doạ em, em sợ lắm, không dám vào OF nữa

( còn về thái độ của công bộ nước nhà ư ? các chuyên viên thuế chuyên quản ở địa bàn DN em hạot động, hay có cái trò đi xin tiền DN , xin tài trợ này nọ nó diễn ra thường xuyên, DN em chẳng làm gì sai hay trốn thuế cả nên chẳng ngán thằng nào, gần như em nói không với nhưng dạng này, tuy nhiên cho ít tiền ăn trưa thì xởi lởi và xum xoe hẳn lên, nhìn tội nghiệp, ngoài ra mấy bọn phòng KT của mấy quận mới là lũ cà chiowsn và mất dạy, làm tiền, xin tièn trắng trợn, đó là thực tế đó cụ, cụ cứ nhìn hình ảnh công bộc nước nhà đi)
Cụ ấy là enduser mà cụ. Cụ nhìn từ bên trong ra, cụ ấy nhìn từ bên ngoài vào nên góc nhìn khác nhau.

TorienT

Xe container
Cai giỏi mà cụ nói với các anh em ở khối nhà nước thì với tiêu chuẩn của bọn em nó mới chỉ là cái tối thiểu và bắt buộc mà thôi, nếu bảo làm sản phẩm và đưa đi review code thì chắc nhiều cái phải cười bụm miệng ( cái này là thực tế) đặc biệt khi cụ làm software outsourcing cho mấy hãng lớn có liên quan đến payment ở Mỹ thì nó còn khó hơn nhiều, KH nó review chưa đủ mà bản thân bọn cấp phép cho PCI nó còn audit xem có compliance hay không, chưa nói là làm cho các contrator cung cấp dịch vụ cho chính phủ Mỹ nhé.

Cụ ạ, khi em còn làm cho một cái DN nhà nước, cái cty x kể trên, nó có kinh phí đào tạo ( bọn comvik phụ trách) em chưa từng có cơ hội được nếm trải, tất cả toàn tự học, từ hồi SV em đã tự làm mạch, viết chương trình ( C++ hay cũ hơn là C for win) theo yêu cầu của khách hàng, em làm "điện tử chợ" từ năm thứ 3 , đến khi đi làm rồi em vẫn còn làm thêm dạng đó.
khi mà các tổng đài MSC còn lấy cước qua cái terminal riêng, thì em đã tự viết riêng chương trình lấy qua đường X25 , sau này qua TCP/IP , cùng lúc với Nguyễn Anh Tuấn khi còn ở BĐ Nha Trang cũng làm cái này, sau Anh Tuân về làm báo .
Em tự nhận mình không đội ơn mưa móc gì lắm của cái công ty mình đã làm, thực trạng 10 thằng thì chỉ 3-4 thằng ( HĐ ngăn hạn, thậm chí là HĐ thời vụ gánh hết, em hơn 4 năm làm thời vụ sau đó mới được ký HĐ dài dạn và thi lên nghạch chuyên viên sau đó) làm chủ yếu, bọn còn lại thì suốt ngày đi học thôi :D
Khi em đi DH ( em bỏ việc từ năm 2003) em cũng đã đi intern bên bọn Sun, sau này thì chuyển sang bọn Nortel và làm cho nó đến khi nó phá sản, nói về networking và các hệ thống IMS của net-gen telcom thì em vẫn còn nhớ khá nhiều, chỉ là gio thuần tuý business application thôi, các mảng hót ngày xưa giờ nó thoái trào hết rồi
Bàn chơi với cụ tí. Vấn đề cụ nhìn ở góc độ công nghệ và kỹ thuật nhưng vấn đề lớn nhất của những cái cụ nói theo em nó nằm ở phần thiết kế ra quy trình mới, tái cấu trúc hệ thống, đào tạo con người và xây dựng triết lý hoạt động của tổ chức chứ áp dụng công nghệ giờ này đâu có khó đúng không cụ. Mắc không phải ở công nghệ mà là quy trình, triết lý, con người cùng với sự cam kết từ cấp cao nhất đúng không cụ. Vài dòng nhố nhăng.

Có ngành nghề, công việc sẽ bị thay thế hoàn toàn, 1 phần hoặc k thay dc. Em nghĩ là sẽ sống chung với nhau thôi chứ xã hội toàn robot với ây ai thì cũng k tồn tại dc :))
Em tưởng lúc đó ta tiến lên công sản chủ nghĩa rồi thì chỉ ngồi chơi thôi ?