[CCCĐ] 935km Tây Bắc Một mình cùng em Dream (Hà Nội - Sapa - Y Tý - Lũng Pô - Lào Cai - Hà Nội)

ngotiteo

Xe điện
Hôm nay . Hà Nội mưa... Em xin phép Mod và các Cụ, Mợ tường thuật lại quá trình trải nghiệm của em. Nói ra thì xấu hổ, nhưng em xin phép viết bài bằng lời văn nghiệp dư, chụp ảnh nghiệp dư để cho các cụ mợ nào cần có thể xem cho vui ngày mưa gió.

Lần trước em có dịp đi công tác 1 Mình nên cũng đi Sơn La:
http://www.otofun.net/threads/di-son-la-1-minh-bang-dream-chien-3.927415/

Lần này một Công đôi 3 việc, nên tiện thể em làm luôn một chuyến Công du 1 mình đi Tây Bắc ạ.
Do lần này đi xa hơn lần trước, nhiều địa điểm vắng vẻ, thời tiết thất thường nên em xin nói qua về quá trình Chuẩn bị:
1. Mang xe đi bảo dưỡng tất tần tật, kiểm tra lại đèn, phanh, xích, nhớt đổ mới luôn 1 bình ;)). Trước em lắp đèn chỗ a Tun nên hay mang xe ra đấy bảo dưỡng luôn. Địa chỉ ngon, bổ, rẻ, uy tín,

ngon phần phương tiện rồi giờ đến phần đồ đạc mang theo. vì em đi mỗi mình nên mang cũng hơi nhiều đồ, khoảng 15, 20kg quần áo linh tinh các kiểu, tổng tiền mua các đồ lặt vặt hết gần 600k
2. mua thuốc becberrin, thuốc cảm, và một số đồ y tế tối thiểu.
3. mua 2 cái túi đựng chăn để bọc ba lô khỏi ướt: khoảng 10k/ cái
4. mua 1 đôi găng tay : 115k/ đôi
5. chuẩn bị giầy: Do đi xa nên em chọn đôi Converse cổ cao mua đợt trong tết,
- ưu điểm: có thể tránh được phần nào mưa nhỏ, bền, chắc, có thể bảo vệ chân khi có sự cố
- nhược : Em thấy đi dốc Sapa có rêu khá là trơn @@. chắc còn có loại khác đi hay hơn mà em chưa có cơ hội dùng qua ;)
6. mua 2 bộ ủng đi mưa gồm 4 đôi: 24k
7. mua một áo việt nam: 35k
8. mua một lọ xịt xích: chắc khoảng hơn 200ml : 75k xịt được 3 phát (em thấy đắt)
9. mua một mặt nạ trùm đầu : khoảng 40k thì phải ạ.
10. mua 2 chai lavie 1,5l :16k
11. mua lương khô Bay: Khoảng 85k 10 cái
12. Miếng dán phản quang cho việc đi đêm: khoảng 10k là thừa (có thể mua ở các chỗ bán đồ bảo hộ lao động, giá rẻ)
13. Sạc pin dự phòng Của em thì em dùng Sạc Xiaomi 10000mAh: 350k em dùng được 2 tuần. Sạc đầy pin thì sạc được khoảng 4,5 lần cho 5s như của em. các cụ có thể mua trên https://www.facebook.com/xiaomiviet
14. thêm một số đồ khác như: Quần áo mưa, Quần áo mặc đi đường, tất, bản chải đánh răng, băng dính, dao, kéo....
15. bộ vá xe có săm khoảng 110k em mua trên web

Sơ qua thì như thế. bầy giờ em xin tiếp tục.

1. Cung đầu tiền: Hà Nội - Sơn Tây - Thanh Sơn - Thu Cúc - Nghĩa Lộ

em bắt đầu đi từ Hà nội khoảng hơn 4h chiều, trời cũng nhiều mây muốn mưa, trước khi đi cũng ngầm lẩm bẩm xin các cụ phù hộ cho đi đường gặp may, đi đến nơi, về đến chốn. đi đến đại lộ Thăng Long thì mưa, nhưng mưa cũng vừa vưa..

Từ Hà Nội em phi một mạch đến Thanh Sơn rồi tiếp xăng ở đây. Xăng vẫn còn quá nửa bình nhưng phải đổ vì đi tối nên cũng không biết khi nào mới gặp được trạm xăng tiếp theo.
em tới đây khoảng hơn 19h. Loanh quanh nói dăm 3 câu chuyện thì được biết mấy ngày trước, và trước em 1h cũng có đoàn phượt đi qua.
Ngồi nghỉ tí chém gió vớ vẩn ra đủ thứ chuyện, với anh Bán xăng, dễ tính, có mỗi mình lên đây lập nghiệp. quê gốc gần khu giải tỏa Hòa Lạc... blah blah.
- em loanh quanh tìm chỗ mua cái nắp hộp xích cho xe Dream mà không mua được. lượn 15p ở đây rồi em táng một mạch đi Thu Cúc.

Qua Thu Cúc em cũng chỉ dừng lại mấy phút để chếck in rồi đi thẳng. trên đường cũng có gặp một team phượt gồm 3 đôi đi 3xe. có cả wave mà em thấy phóng tít lắm. ý em là xe wave khỏe thật.
Em thì đèn sáng hơn chút nên em rảo lốp (bước) cũng nhanh hơn :))

Từ Thu Cúc đi sang Nghĩa Lộ, đèo dốc cũng tương đối, nơi em đi qua thì có 2 điểm sạt lở lớn, nhưng oto vẫn qua lại được. em đang đứng ngang dốc nên phải vừa ga vừa Phanh để chụp ảnh :))
;)
Đường Tối và vắng vẻ, nên có thể đi tầm 60km/h tùy đoạn. nhưng hầu hết là đi dưới 50km/h

Đi khoảng gần tiếng nữa thì em tới Ngã 3 Nghĩa Lộ _ Suối Giàng. em nghỉ mấy phút rồi lại lên đường. đoạn này em gặp đội phượt gần chục xe, đủ các thể loại biển 29,30,20,21.... cũng cảm thấy đỡ buồn vì mình đi có mỗi 1 mình :3

Khoảng gần 22h thì em tới thị xã Nghĩa Lộ. lại xuống chụp choẹt phát...

Đang lơ ngơ không biết nghỉ ngơi thế nào. Em thấy quán ngô nướng vào làm bắp rồi hỏi thăm thông tin.

- Đang ngồi oánh chén thì có mấy em nam nữ đến nói chuyện rôm rả, em lại tưởng dân ở đây. vì sau thấy nói chuyện đến ngủ nghỉ thì mới biết các em là dân phượt, nói chuyện rất thoải mái, và được ngỏ ý là nếu anh không tìm được phòng thì quay lại đây về chỗ chúng em ngủ :3 ;)) ai chà...... em cũng tính nghĩ bậy tí :)) nhưng mà đi xa mệt bỏ mịa. h chưa nghĩ đến :v
- hỏi loanh quanh thì toàn hết phòng @@ em tự nhủ: "Thôi ăn lọ rồi " :)). ra khách sạn 7 tầng vs giá 250k 1 đêm hỏi thì cũng hết phòng, chắc hôm nay lại tăng giá rồi.
- Theo thông tin hóng được thì ngày mai có hội nhảy dù trên đèo Khau Phạ nên khách đến rất đông, ks nhà nghỉ nào cũng hết phòng. Có nn em hỏi được thì 400k. cmn. thôi em té..
- tìm mãi mới mò được 1 quả chỗ gần cổng chào Nghĩa Lộ em chụp bên trên. (Đứng đối diện với cổng chéo ra đắng sau về phía tay trái)

vào hóng hớt. rổ rá 200k. ok luôn. :3
phòng thì gọi là ngủ cho qua. có nóng lạnh nhưng em không dám tắm... kinh vồn. Thực ra nói các cụ mợ đừng bảo sĩ này sĩ nọ. em cũng dễ ăn ở thôi, nhưng tại không quen nên không dám :)).

Phòng có 2 cái ti vi nhưng em cũng chẳng thèm mò tới.
chăn chiếu khá sạch. phòng xung quanh tường ẩm, mốc nên phải dùng di đô (chỗ em gọi thế) đẻ che lại. :(

Goi là thuê cho có chỗ đặt lưng. chứ em cả đêm chẳng ngủ được vì lạ chỗ. Khổ thế @@
- Nửa đêm đang cố thiu thiu thì có 1 đoàn nó đi chơi về. ầm ầm. kính thì trong thế kia nó bật đèn sáng em không thế nào cố ngủ được. haizzz ==>> em thức trắng Hết Đêm. Sảng hôm sau 4h30 em dậy để chuồn.

xăng gần hết. Chắc không đủ để đi 40km tiếp theo nên dậy sớm em cứ loanh quanh đợi cây xăng nó mở. hỏi được khoảng 6h mới mở. Chết Thật

Loanh quanh hỏi người dân đi bộ xem còn cây xăng không thì họ nói đi về phía Mù Căng Chải khoảng 3km có cây xăng...

Hx. em đi ra đó tìm cũng không mở cửa luôn. lòng vòng mãi thế là thấy có trạm bơm xăng mini của dân quanh đấy.
Em: xăng bao nhiêu một lít chú?
Rân: 24k/lít
Em: (nghĩ bụng) Cmn sao đắt rứa. nhưng không quá 3s em kêu đổ cho em 40k rồi chờ đoạn tiếp có cây xăng thì đổ.
- vừa đổ xong thì có 2 ông đi tới>>>
Thanh niên: xăng bao nhiêu 1 lít anh?
Rân: 25k/lít em ạ. Mới tăng hôm qua :)) @@ vãi cả hôm qua :))
em đứng cạnh mà éo dám cười :))

Chỉnh sửa cuối:

ngotiteo

Xe điện
2. Chặng 2 Nghĩa Lộ - La Pán Tẩn - Mù Căng Chải - Than Uyên - Tân Uyên - SaPa.
Đổ xăng xong em phi một mạch lên Nậm Búng vào đổ xăng đầy bình rồi lại phi thẳng lên Khau Phạ.

đổ 40k xăng được từng này :3

Cung này bắt đầu từ Nghĩa Lộ đi lên thì cũng không có vẹo gì nhiêu. Có chăng thì các cụ chú ý một chút là : Chó nhiều vãi cả cờ hó. Chạy ra đường rất nhiều, Gà thì chạy nhan nhản, em cũng không dám tua nhanh. đi cầm chừng vì nhiều chó , gà quá :3 :))
Em đi sau một bác CRV . bác ây táng ngoẻo một con gà khoảng cân 8, 2 cân và không có dấu hiệu dừng lại :v :))

thi thoảng em dừng lại chệch choạc tí.

Cung này em thấy khá là nhiều suối, có chút hoang sơ và đẹp hơn hẳn QL6
nhưng do trình độ có hạn, chụp với 5s nên ảnh gọi là có để dẫn chứng ạ :3

Bên dưới là xe chở Xi măng của Xuân Thành. xe này chắc chở quá tải, xe dạng bồn 6 chân, dốc thì cao mà em ấy đang lùi xuống đấy các cụ ạ. không hiểu lùi kiểu gì luôn @@. Em đi lên trên vượt qua rồi mà em ấy vẫn đang lùi @@. :(( sợ quá.

Đi thêm được một đoạn thì trời mưa lay phay.

trungdv

Xe tải
đúng là dân chiến đi cùng dim chiến. chúc cụ đi vui vẻ và an toàn, em nể lắm lắm.

ngotiteo

Xe điện

Trên đường đi có thể gặp rất nhiều em nhỏ, có em nhút nhát, em nào mạnh dạn hơn thì chào chú rất to. Điều tuyệt vời là điệu cười rất tự nhiên :3 :)

Một áng mây lạc bước ;)) :))

Đi một hồi thì vào địa phận huyện Mù Căng Chải. dân tình chụp choẹt kinh quá nên em đứng xa chụp tạm một cái.

Một vài cảnh mây đẹp.

Xa xa thêm chút nữa.....

Xa thêm một chút nữa....

XA xa xa thêm nữa....

Em nhỏ đang chơi đùa./.

Nhìn ngang tầm mắt...

ngotiteo

Xe điện
Điểm tiếp em tới là Điểm nhảy dù Khau Phạ

Đây là lòng chảo. (em xin phép gọi thế vì cũng không chắc sử dụng đúng Danh từ :). ) nơi đội nhảy dù sẽ nhảy xuống từ độ cao khoảng 500m thì phải ạ.

Góc 7h có quả đồi trên đỉnh trống, hình như là đó là điểm đáp.

Nhưng quan sát được một anh nhảy dù thì điểm đáp là trung tâm Kim đồng hồ và trên Ngọn cây ;) :)) (hôm nay gió yếu nên chắc cũng khó lèo lái các cụ ạ)

Khá đông người đến xem nhảy dù, và dân phượt đi qua.. cũng dừng lại chụp ảnh..

Có thể là mới. nên em để xe gọn vào. không mất tiền gửi. Các chú công an làm nhiệm vụ an ninh, giao thông.
- @@ ô ô. cmn. h viết bài em mới để ý có thằng YAMAHA DT giống thằng em cưỡi hôm đi Sơn La @@

Chị tóc tím. người bé xíu mà khoác bộ dù to hơn người :3 :)

Địa điểm lấy đà và nhảy...

một góc khác của lòng chảo

có cô Người Thái (em đoán thế) môi son má phấn trông xinh xinh, bán hàng...

Rời Khau Phạ.. Em đi về phía Trung tâm huyện Mù Cang Chải
Khổ thân. cái cờ của em mua có 4k. gió thổi mạnh nó rơi hết cả chỉ ms vải ra các cụ ạ :( haizzz . nhưng vẫn bay phần phật hoành tráng lắm. hihi

Có thể nói các em bé người bản địa rất dễ mến, trông đáng yêu lắm các cụ ạ :)

Có 2 lối rẽ thì em nghe La Pán Tẩn quen hơn nên Quyết định đi La Pán Tẩn :))
- Đường cũng không đến nỗi (có một số đoạn ngắn khá bẩn) nhưng dốc cao , em đi 1 mình một xe mà đi số 1 còn ì ạch. :/

Chị này cầm đồ chơi truyền thống của dân bản địa. em xin phép không gọi dân tộc này nọ vì cá nhân em thấy nghe nó có khoảng cách.. hì hì.
Em: Cho em xin chụp một kiểu ảnh nhé?
Chị: Không đâu, ngại lắm :)) thế là chị đi thẳng các cụ ạ ;)

Du khách đến La Pán Tẩn khá đông to nhất thì ford tránsit. Everet, Santafe.. cũng hy vọng là không mất đi cảnh quan, và thêm một vài quan cảnh (rác)

Đến với La Pán Tẩn có khá nhiều cảnh đẹp. Em nhìn rất đẹp. nhưng rất xin lỗi các cụ là khổng thể diễn tả hết được cảnh đẹp qua ảnh ạ.

Em thấy Các cô bé đứng ở đây chơi, nhìn lạ lắm nhé. trời thì đang mưa mà các em chỉ đứng đây chơi, hihi
Trông cô bé khá xinh nhưng em không chụp được hết dung nhan :3 :))

Điệu cười hồn nhiên quen thuộc..

Có một chút ngại ngùng.... thế nào ấy :))

Có lẽ. đối với du khách là niềm vui khi chụp được những bức ảnh đẹp, được thỏa tâm hồn cùng trời đất và người, còn với các em, có khi là nụ cười , niềm vui nho nhỏ khi được tiếp xúc đối với những vị khách lữ hành như em...

Thêm một vài píc về ruộng bậc thang.
ảnh em chụp cứ bị dây điện chăng ngang :) :3

Trụ sở xã

rfs

Xe điện
bái phục cụ chủ

ngotiteo

Xe điện
Do thời gian cũng có hạn nên em chỉ lưu lại một vài khoảnh khắc rồi lại tiếp tục lên trung tâm Huyện Mù Căng Chải

Chợ phiên vùng cao.
Do em không hiểu nhiều về ẩm thực và hàng hóa của chợ phiên nên em thấy không có gì hot ạ :3

Mấy cái túi này có giá từ 50 đến 100k hoặc hơn nữa.

Em vào cây xăng ở huyện đổ xăng để chuẩn bị rời Mù Căng Chải đi Lai Châu => Than Uyên
Em nghe phong phanh trên này có cao nguyên đá mà thời gian không cho phép nên không tìm hiểu kỹ... thôi để lần khác vậy :)

Khi đến vùng trên này. em thấy rất nhiều chú lợn chạy lon ton ngoài đường.. mà còn không thấy nhà dân ở đâu nữa ^^

Tới đây trời hơi hửng nắng. đường thoải nên em dừng chân oánh chén Lương khô.. Lúc này tầm hơn 12h

BẠn đồng hành của em. !! :) Đợt này về lại đi đại tu một số chỗ cho ngon nghẻ :) :))

Đi qua Than Uyên - Tân Uyên có nhiều cảnh đẹp. nhưng em chụp lên hình nhìn nó chẳng ra sao cả. nên đăng một cái đại diện.

Tiếp bước là em tiến về là gì nhỉ??? à 1 trong Tứ Đại Đỉnh Đèo Đèo Ô Quy Hồ
Có thể nói rằng. Để được xếp vào danh sách ngoài độ dài, và phong cảnh đẹp ra chắc nó còn có một vài điều kiện nữa :))
Em chém thế. các cụ lớn tuổi đừng chê em nhé :).

Lang thang trong Sương mù.. bao phủ..

Á chà chà....

Em đang đi thì thấy đồng chí này đang ngơ ngác không biết đi về phía nào :))
Em đành theo đúng tinh thần otofun xuống hỏi xem có gì để giúp đỡ. Đáp lại thiện chí của em là Bộ càng sẵn sàng chiến đấu :))

Chắc là cua núi các cụ nhỉ :) Trên đỉnh đèo mà cũng có cua :3

Có lẽ để nói và diễn tả bằng lời thì chẳng thể nào tả hết được vẻ đẹp của con đèo. em chỉ xin dẫn chứng và có dịp các cụ hãy tự cảm nhận theo cách riêng của mình

Mây lấp núi, Núi ẩn trong mây..

Do đi có mỗi mình nên em không chụp được ảnh cho mình nhiều.

Nhìn từ xa...

Và .... lại gần.

Chỉnh sửa cuối:
Đọc hết bài viết cảm giác như chính em đi phượt ý. Cảm ơn cụ chủ lối văn hết sức chân thực.

ngotiteo

Xe điện
Do nhà em có Người nhà ở SaPa. cộng thêm buổi tối mưa to quá nên chẳng có vẹo gì mà chụp choẹt hầu các cụ. nhưng em cũng chụp mấy pic góp mặt.
Ảnh Toàn cảnh nhìn về dãy Hoàng Liên

Khách Sạn này em nghe nói là của Khựa. Ở Việt Nam mình có khá nhiều thứ của Khựa. cũng màu mỡ đấy chứ các cụ nhỉ :D thế mà các đại gia không làm...

Ở Sapa Các cụ sẽ dễ dàng ngắm được mây tràn vào thành phố như thế này.

Tối vừa mưa xong nên vắng ngắt các cụ ạ. Chỗ đèn xanh đỏ phía bên phải ảnh là mấy cây thông. Chắc cũng tương đối lâu năm rồi. ở SaPa cũng còn một số Cây khá to. Hy vọng là đừng vì lý do chết dẫm nào mà các thánh chặt hết đi rồi trồng cây vàng tâm nào như ở Hà Lội :))

Nhà thờ đá quen thuộc.

buonnon

Xe buýt
Chuyến đi của cụ và giọng văn đúng chất "phượt": hay cụ ạ

Lancercui

Xe tải
Tôi mà biết trước ông đi như thế này thì cũng xin được làm bạn đồng hành mỗi người 1 xe với ông đấy. Tiếc thế cơ chứ lị..

ngotiteo

Xe điện
Chặng Cuối : SaPa - Ô Quy Hồ - Bản Xèo - Y Tý - A Mú Sung - Lũng Pô - Bát Xát - Lào Cai - Yên Bái - Phú Thọ - Vĩnh Yên - Hà Nội
Chặng này em đi thông gần 18 Tiếng, có nghỉ ăn trưa, ăn tối.
Xuất Phát lúc 8h Sáng đi Y Tí >>> 5h25 về đến Lào Cai 7h30 tối từ Lào Cai về Hà Nội là 3h30 phút sáng.

Em pót thêm mấy cái ảnh phía trên thiếu.

Từng tầng tầng, lớp lớp mây đang ùa về...

không nhanh, không chậm. mà đủ để cho mắt con người có thể thấy một cách rõ ràng.

Mọi người thì bảo sương mù. Nhưng theo đánh giá chủ quan của em thì nó chính là đám mây bay gần mặt đất :3

thoắt ẩn thoắt hiện

Như các cụ đã biết. Lên SaPa không chỉ để ngắm cảnh, thưởng ngoạn (hay ngạn ý các cụ nhỉ :)) ) mà còn sống trong môi trường tương đối khác biệt đối với phần nhiều du khách mà còn ngắm một vài thứ ;) :))

:P

Trước khi đi thì em được Cậu dẫn ra đây ăn phở. (Đi ra khỏi bến xe thì rẽ trái mấy bước là đến) Em thì chẳng hiểu về ẩm thực hết trơn, nhưng em thấy ngon hơn, nhiều phở, nhiều thịt hơn Phở ở chỗ Ngã tư Nguyễn Chí Thanh - Láng (chỗ mà mấy bác biển xanh đỏ tím vàng hay đỗ lúc buổi sáng ấy ạ )

Ăn xong oánh chén no say em bắt đầu lên đường.
Đoạn cách thác Bạc 5km
Bên dưới là hoa hồng các cụ nhỉ, ngay tầm mắt là su su. chẳng biết có phun thuốc ( 1 đêm dài 20cm) như tam đảo không :))

tiếp theo là em rẽ phải vào lối đi Bản Xèo.

sương mù khá dày, đường khá nhỏ, vận dưới 40km/h em xuống dốc số 2 - 3 (Hạn chế dùng phanh quá nhiều)

đi qua đoạn này toàn sương mù nên em chẳng thấy gì bên dưới. Có lẽ, trong vai một người lữ khách vội vã. Em không có quá nhiều thời gian để nán lại...

nhìn về hường ngược lại..

Trước khi đi Cậu em dặn là nếu gặp mưa to thì tránh xa mấy cái chỗ sông, suối hoặc những chỗ kiểu như thế này mà chẳng cần phải có Biến báo.

hieu_lexus

Xe tải
liệu Morning cỏ của e có đi Mù Cang Chải đc k nhỉ

ngotiteo

Xe điện
Đi đường lên Y Tý các cụ sẽ gặp rất nhiều cảnh vật như thế này.. Trông mấy chú lợn này hay lắm ạ. cứ nhong nhong thế này suốt...

3 đồng chí này đi với nhau.

Sau khi gặp gỡ mấy đồng chí khác thì hỏi thăm ân cần ;))

Đi đoạn này các cụ sẽ gặp một dãy núi sừng sững, thêm chút bí ẩn với những dòng thác thoắt ẩn, thoắt hiện sau những đám mây lữ khách.

Rất đẹp. nếu được nhìn bằng mắt thường. Hoặc dưới ống kính của nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp.

Thôi xong. mải ngắm nghía em quên mất chụp toàn cảnh đoạn này :((

Ở đoạn này có một số ảnh không liên tiếp các cụ thông cảm nhé. nhiều ảnh quá đâm ra loạn cụ ạ. hì hì

Sánh cùng đất trời....

ơ đây ít bạn này hơn cung Nghĩa Lộ - Mù Căng Chải. nhưng các cụ có thời gian trải nghiệm thì cũng nên chú ý nhé. Vừa thiệt mình mà mệt phết với người dân . À nhắc đến chuyện này em mới nhớ. Hôm em đi qua Tân Uyên có một Bạn này đã được trải nghiệm Sức nặng và tốc độ của em Container :( :(( em đi sau một đoạn mà nhìn sợ lắm. :/

Trên này, lúa nhân dân đã bắt đầu gặt, tuy vậy vẫn còn những cảnh rất đẹp. Tiếc là ống kính 5s của em không thể chụp được.

Em thì không phải dân phượt chuyên nghiệp nên để đi được những lần như thế này cần rất nhiều yếu tố:
Thiên thời: thời tiết ủng hộ.
Địa lợi: đường đi khá dễ..
Nhân hòa: gọi là có sức khỏe, chưa vướng bận nhiều việc.

Để đi được không chỉ cần máu lửa, nhiệt huyết tuổi trẻ mà còn cần rất nhiều rất nhiều yếu tố MAY MẮN. có lẽ tuổi em chưa thể hiểu được nhiều như các bạn, các anh, các cụ, các mợ. Nhưng em cũng đã hiểu được chút gì đó về cuộc sống, con người. Đi chuyến này em học hỏi được rất nhiều, từ mọi người, từ thiên nhiên, từ hình cảnh. Mà.... có lẽ chỉ có ở khoảnh khắc như thế này mới có thể nhận ra những điều mà trước đó mình còn mù mờ...

thôi em xin phép không lan man nữa ạ. hihi

Một góc chợ Mường Hum

qua khe này thích lắm các cụ ạ. nhưng em đi giầy nên ngại thò chân xuống... và vì quãng đường phía trước còn rất dài..

đố các cụ thấy được anh không chân đang nằm. đâu. ?? em thấy mấy anh loằng ngoằng thế này là khiếp :3

Updating....

fun ô tồ

Xe tăng
Hôm nay . Hà Nội mưa... Em xin phép Mod và các Cụ, Mợ tường thuật lại quá trình trải nghiệm của em. Nói ra thì xấu hổ, nhưng em xin phép viết bài bằng lời văn nghiệp dư, chụp ảnh nghiệp dư để cho các cụ mợ nào cần có thể xem cho vui ngày mưa gió.

Lần trước em có dịp đi công tác 1 Mình nên cũng đi Sơn La:
http://www.otofun.net/threads/di-son-la-1-minh-bang-dream-chien-3.927415/

Lần này một Công đôi 3 việc, nên tiện thể em làm luôn một chuyến Công du 1 mình đi Tây Bắc ạ.
Do lần này đi xa hơn lần trước, nhiều địa điểm vắng vẻ, thời tiết thất thường nên em xin nói qua về quá trình Chuẩn bị:
1. Mang xe đi bảo dưỡng tất tần tật, kiểm tra lại đèn, phanh, xích, nhớt đổ mới luôn 1 bình ;)). Trước em lắp đèn chỗ a Tun nên hay mang xe ra đấy bảo dưỡng luôn. Địa chỉ ngon, bổ, rẻ, uy tín,

ngon phần phương tiện rồi giờ đến phần đồ đạc mang theo. vì em đi mỗi mình nên mang cũng hơi nhiều đồ, khoảng 15, 20kg quần áo linh tinh các kiểu, tổng tiền mua các đồ lặt vặt hết gần 600k
2. mua 2 cái túi đựng chăn để bọc ba lô khỏi ướt: khoảng 10k/ cái
3. mua 1 đôi găng tay : 115k/ đôi
4. mua 2 bộ ủng đi mưa gồm 4 đôi: 24k
5. mua một áo việt nam: 35k
6. mua một lọ xịt xích: chắc khoảng hơn 200ml : 75k xịt được 3 phát (em thấy đắt)
7. mua một mặt nạ trùm đầu : khoảng 40k thì phải ạ.
8. mua 2 chai lavie 1,5l :16k
9. mua lương khô Bay: Khoảng 85k 10 cái
10. thêm một số đồ khác như: Quần áo mưa, Quần áo mặc đi đường, tất, bản chải đánh răng, băng dính, dao, kéo....
11. bộ vá xe có săm khoảng 110k em mua trên web

Sơ qua thì như thế. bầy giờ em xin tiếp tục.

1. Cung đầu tiền: Hà Nội - Sơn Tây - Thanh Sơn - Thu Cúc - Nghĩa Lộ

em bắt đầu đi từ Hà nội khoảng hơn 4h chiều, trời cũng nhiều mây muốn mưa, trước khi đi cũng ngầm lẩm bẩm xin các cụ phù hộ cho đi đường gặp may, đi đến nơi, về đến chốn. đi đến đại lộ Thăng Long thì mưa, nhưng mưa cũng vừa vưa..

Từ Hà Nội em phi một mạch đến Thanh Sơn rồi tiếp xăng ở đây. Xăng vẫn còn quá nửa bình nhưng phải đổ vì đi tối nên cũng không biết khi nào mới gặp được trạm xăng tiếp theo.
em tới đây khoảng hơn 19h. Loanh quanh nói dăm 3 câu chuyện thì được biết mấy ngày trước, và trước em 1h cũng có đoàn phượt đi qua.
Ngồi nghỉ tí chém gió vớ vẩn ra đủ thứ chuyện, với anh Bán xăng, dễ tính, có mỗi mình lên đây lập nghiệp. quê gốc gần khu giải tỏa Hòa Lạc... blah blah.
- em loanh quanh tìm chỗ mua cái nắp hộp xích cho xe Dream mà không mua được. lượn 15p ở đây rồi em táng một mạch đi Thu Cúc.

Qua Thu Cúc em cũng chỉ dừng lại mấy phút để chếck in rồi đi thẳng. trên đường cũng có gặp một team phượt gồm 3 đôi đi 3xe. có cả wave mà em thấy phóng tít lắm. ý em là xe wave khỏe thật.
Em thì đèn sáng hơn chút nên em rảo lốp (bước) cũng nhanh hơn :))

Từ Thu Cúc đi sang Nghĩa Lộ, đèo dốc cũng tương đối, nơi em đi qua thì có 2 điểm sạt lở lớn, nhưng oto vẫn qua lại được. em đang đứng ngang dốc nên phải vừa ga vừa Phanh để chụp ảnh :))
;)
Đường Tối và vắng vẻ, nên có thể đi tầm 60km/h tùy đoạn. nhưng hầu hết là đi dưới 50km/h

Đi khoảng gần tiếng nữa thì em tới Ngã 3 Nghĩa Lộ _ Suối Giàng. em nghỉ mấy phút rồi lại lên đường. đoạn này em gặp đội phượt gần chục xe, đủ các thể loại biển 29,30,20,21.... cũng cảm thấy đỡ buồn vì mình đi có mỗi 1 mình :3

Khoảng gần 22h thì em tới thị xã Nghĩa Lộ. lại xuống chụp choẹt phát...

Đang lơ ngơ không biết nghỉ ngơi thế nào. Em thấy quán ngô nướng vào làm bắp rồi hỏi thăm thông tin.

- Đang ngồi oánh chén thì có mấy em nam nữ đến nói chuyện rôm rả, em lại tưởng dân ở đây. vì sau thấy nói chuyện đến ngủ nghỉ thì mới biết các em là dân phượt, nói chuyện rất thoải mái, và được ngỏ ý là nếu anh không tìm được phòng thì quay lại đây về chỗ chúng em ngủ :3 ;)) ai chà...... em cũng tính nghĩ bậy tí :)) nhưng mà đi xa mệt bỏ mịa. h chưa nghĩ đến :v
- hỏi loanh quanh thì toàn hết phòng @@ em tự nhủ: "Thôi ăn lọ rồi " :)). ra khách sạn 7 tầng vs giá 250k 1 đêm hỏi thì cũng hết phòng, chắc hôm nay lại tăng giá rồi.
- Theo thông tin hóng được thì ngày mai có hội nhảy dù trên đèo Khau Phạ nên khách đến rất đông, ks nhà nghỉ nào cũng hết phòng. Có nn em hỏi được thì 400k. cmn. thôi em té..
- tìm mãi mới mò được 1 quả chỗ gần cổng chào Nghĩa Lộ em chụp bên trên. (Đứng đối diện với cổng chéo ra đắng sau về phía tay trái)

vào hóng hớt. rổ rá 200k. ok luôn. :3
phòng thì gọi là ngủ cho qua. có nóng lạnh nhưng em không dám tắm... kinh vồn. Thực ra nói các cụ mợ đừng bảo sĩ này sĩ nọ. em cũng dễ ăn ở thôi, nhưng tại không quen nên không dám :)).

Phòng có 2 cái ti vi nhưng em cũng chẳng thèm mò tới.
chăn chiếu khá sạch. phòng xung quanh tường ẩm, mốc nên phải dùng di đô (chỗ em gọi thế) đẻ che lại. :(

Goi là thuê cho có chỗ đặt lưng. chứ em cả đêm chẳng ngủ được vì lạ chỗ. Khổ thế @@
- Nửa đêm đang cố thiu thiu thì có 1 đoàn nó đi chơi về. ầm ầm. kính thì trong thế kia nó bật đèn sáng em không thế nào cố ngủ được. haizzz ==>> em thức trắng Hết Đêm. Sảng hôm sau 4h30 em dậy để chuồn.

xăng gần hết. Chắc không đủ để đi 40km tiếp theo nên dậy sớm em cứ loanh quanh đợi cây xăng nó mở. hỏi được khoảng 6h mới mở. Chết Thật

Loanh quanh hỏi người dân đi bộ xem còn cây xăng không thì họ nói đi về phía Mù Căng Chải khoảng 3km có cây xăng...

Hx. em đi ra đó tìm cũng không mở cửa luôn. lòng vòng mãi thế là thấy có trạm bơm xăng mini của dân quanh đấy.
Em: xăng bao nhiêu một lít chú?
Rân: 24k/lít
Em: (nghĩ bụng) Cmn sao đắt rứa. nhưng không quá 3s em kêu đổ cho em 40k rồi chờ đoạn tiếp có cây xăng thì đổ.
- vừa đổ xong thì có 2 ông đi tới>>>
Thanh niên: xăng bao nhiêu 1 lít anh?
Rân: 25k/lít em ạ. Mới tăng hôm qua :)) @@ vãi cả hôm qua :))
em đứng cạnh mà éo dám cười :))
nể bác luôn . mời bác chén rượu

quá nhanh.

Xe tải
cụ chủ cứng nhể , toàn đi ban đêm không.:-bd

tinhcuoi916

Xe tải
đọc bài của cụ chủ lại thấy tủi thân, em cũng tính độc hành HN- Hoàng Su Phì- Bắc Hà- XI ma cai- Y tý- Mù -HN
sáng thứ 6 vừa rồi, 4g sáng em dậy chạy,mà mưa to quá, với cả mấy việc sáng sớm dự cảm ko hay chạy đến Vĩnh Yên thì em quay đầu,
hôm sau làm vòng Mù Cang chải

gi0lanh

Xe hơi
Hay quá cụ ak, mà cụ đi lại k mang theo hàng xách tay đúng là buồn quá :D

Hóng mãi cuối cùng nhìn thấy nụ cười trẻ bản mà thấy bình yên quá. Mong sao các em cơm no áo mặc đầy đủ. Chúc cụ chủ thượng lộ bình tĩnh.