[CCCĐ] 935km Tây Bắc Một mình cùng em Dream (Hà Nội - Sapa - Y Tý - Lũng Pô - Lào Cai - Hà Nội)

mênh mang lầu

Xe đạp
Thích mấy chú nhong nhong này thui thì ...; L-)

emtaplai oto

Xe tăng
Gần tới Y Tý thì các cụ sẽ cảm thấy không khí có sự thay đổi rõ rệt. Nhiệt độ đã giảm hơn so với Mường Hum. Em xem qua trên mạng thì thấy có nhắc đến khi đi Y Tý sẽ qua khu rừng nguyên sinh. Công nhận cây ở đấy to hơn đám cỏ bụi mọc ven đường một chút.

Em xin phép nói thẳng: Cmn Cái đám gọi là " rừng nguyên sinh" ấy có lẽ là toàn đám cây ít giá trị, thậm chỉ chẳng có giá trị gì ngoài làm củi đun bánh trưng thì nó mới còn. Nhìn cái đám cây mà phát bực. Cây gì mà như kiểu sắp đi ma cao cả lũ. trông ốm yếu, ngọn thì chẳng thấy đâu. Giống hệt cây Trò nghìn năm ở Ninh Bình :)) =))) ;))

Em xem thông tin trên mạng thì đi vào cung này có thể gặp các trạm kiểm soát của Bộ đội nên cần phải mang chứng minh thư đi.
Nhưng do em một phần không biết đường nên em không đi vào A Lù mà chạy thẳng A Mú Sung nên không được tận mắt trông thấy.
Đi đường thi thoảng gặp một chú bộ đội, nhìn em cười cười, em thì dơ tay chào lại vì còn đang đội mũ kín mặt. Một lúc nào đấy có thể sẽ gặp các đội phượt khác các cụ ạ. Mọi người đều dơ tay chào nhau. Nó có điều gì đó mà em cảm nhận được, khác xa với cái không khí xô bồ nơi phố thị. :)

Trên đoạn dừng chân tại Y Tý đổ xăng. trên này người ta bán có 22k/lit các cụ ạ. rẻ hơn cả Nghĩa Lộ :))
Bán xăng là một cô bé chừng 6 7 tuổi, phải có người phiên dịch thì cô bé mới hiểu em muốn mua bao nhiêu xăng.
Nếu mua thì mua cả lít, vì cô bé cũng không biết bán lẻ như thế nào cho đúng, thật là đáng yêu ^^.!

Em đang đinh đi tiếp thì thấy có đôi bạn tách đoàn ra đi lên hỏi đường và mua xăng, bạn trai thì có vẻ là dân phượt có nghề. cũng đang đi Lũng Pô như em. Có điều, cậu ta còn biết đi theo đường biên giới để về Lào Cai, chẳng bù cho em đang tính quay lại đường cũ về lối Mường Hum @@, đó cũng coi như là một sự may mắn giúp mình tiết kiệm được thời gian các cụ ạ.

Câu ta đang quay video và nói về độ Phê Khi đứng trong đám mây bay qua ;))

Đội khi đứng mấy phút là mình có thể cảm nhận được đám mây bay ngang qua tầm mắt các cụ ạ. đến và đi cũng khá mau.

bọn em vào trong quán ngồi nghỉ một chút. em thì ăn bánh mợ cho từ sáng. Cậu bạn kia thì gọi 2 xuất cơm. Giá cả cũng rất xứng tầm với cảnh vật xung quanh. Hừm... gọi là gì nhỉ?? À Sánh cùng trời đất :)) giá rất trên mây cho 2 xuất cơm..... 200k @@
chà cũng khoai đây. :/. cuối cùng cậu bạn kia đành gọi 2 bát mỳ tôm vs giá 100k :)).

Em chếch thêm một vài kiểu trước khi lại đi một mình.
Bà chị em từng nói rằng: "Người đi nhanh nhất là người đi một mình" Nó cũng đúng trong một điều kiện không gian và thời gian cụ thể các cụ nhỉ :)

Bên dưới là đường đi A Lù, là cung mà em đã bỏ qua , ở đây có cột mốc 82 và 86 thì phải ạ. có cầu Thiên Sinh nữa.

Do chụp bằng điện thoại nên cái hồn của sông suối, trời đất nó đã không được thể hiện trong bức ảnh. em chụp xong nhìn mà chẳng giống bên ngoài tí tẹo nào :3 ;))

Đây là biển báo gần ngay đồn biên phòng Y Tý

em đi thêm một đoạn nữa thì gặp biển này. Hình như nó là đường đi xuống A lù và cũng quay về được SaPa.. lúc đầu em không biết nên phắn thẳng :)) ai ngờ bỏ lỡ mất đường về A Lù

Đi khoảng hơn chục km nữa thì tới xã A Mú Sung

Ở đây cũng có nhiều thứ đang thịnh hành ở dưới xuôi như C2, 0 độ, Sữa...vv. do các thương lái mang từ dưới xuôi lên.

Đi từ trên cao xuống, nhìn từ xa em lẩm bẩm: Chà cầu đẹp thế, Chắc mẩm cầu đi ra Lào cai đây :3. lát phải xuống chệch in mới phải :3 :))

Cơ mà khi xuống tới nơi.. @@ cmn. sao toàn chữ tàu thế kia .
Nhìn gần hơn thì em bảo: Lại là hàng của khựa rồi. nhìn con oto nó chạy thì cũng phải tầm trăm 2 trăm 3 km/h. Bên trên là cao tốc, dưới gầm cầu là đường cho xe máy

Em chạy loanh quanh thì thấy cái biển. May quá sắp được nhìn thấy cột mốc rồi :3

Tiếp tục lại nhìn thấy cái biển này.

Đây là điểm trường Lũng Pô xã A Mú Sung các cụ ạ.

Chú em này tên Tân, đoàn bạn này đi Mù Cang Chải xong bạn ấy và 1 bạn nữa bẻ cung đi Sapa-Y Tý chơi.
Em gặp chú em này ở MCC, cũng rủ em bẻ cung nhưng do công việc nên em phải về.
Kể mà đi được thì gặp cụ chủ thớt rồi :))

ngotiteo

Xe điện
Chú em này tên Tân, đoàn bạn này đi Mù Cang Chải xong bạn ấy và 1 bạn nữa bẻ cung đi Sapa-Y Tý chơi.
Em gặp chú em này ở MCC, cũng rủ em bẻ cung nhưng do công việc nên em phải về.
Kể mà đi được thì gặp cụ chủ thớt rồi :))
vâng hehe. các bạn ấy chuyên nghiệp hơn em. Nghe nói cũng đã đi khắp nơi rồi. Nguyên có Y tý là chưa đi. Em đi cùng nhưng do thời gian k cho phép nên đi cùng 1 đoạn em tách ra bắn thẳng :P =))

Bein

Xe hơi
Hôm nay . Hà Nội mưa... Em xin phép Mod và các Cụ, Mợ tường thuật lại quá trình trải nghiệm của em. Nói ra thì xấu hổ, nhưng em xin phép viết bài bằng lời văn nghiệp dư, chụp ảnh nghiệp dư để cho các cụ mợ nào cần có thể xem cho vui ngày mưa gió.

Lần trước em có dịp đi công tác 1 Mình nên cũng đi Sơn La:
http://www.otofun.net/threads/di-son-la-1-minh-bang-dream-chien-3.927415/

Lần này một Công đôi 3 việc, nên tiện thể em làm luôn một chuyến Công du 1 mình đi Tây Bắc ạ.
Do lần này đi xa hơn lần trước, nhiều địa điểm vắng vẻ, thời tiết thất thường nên em xin nói qua về quá trình Chuẩn bị:
1. Mang xe đi bảo dưỡng tất tần tật, kiểm tra lại đèn, phanh, xích, nhớt đổ mới luôn 1 bình ;)). Trước em lắp đèn chỗ a Tun nên hay mang xe ra đấy bảo dưỡng luôn. Địa chỉ ngon, bổ, rẻ, uy tín,

ngon phần phương tiện rồi giờ đến phần đồ đạc mang theo. vì em đi mỗi mình nên mang cũng hơi nhiều đồ, khoảng 15, 20kg quần áo linh tinh các kiểu, tổng tiền mua các đồ lặt vặt hết gần 600k
2. mua thuốc becberrin, thuốc cảm, và một số đồ y tế tối thiểu.
3. mua 2 cái túi đựng chăn để bọc ba lô khỏi ướt: khoảng 10k/ cái
4. mua 1 đôi găng tay : 115k/ đôi
5. chuẩn bị giầy: Do đi xa nên em chọn đôi Converse cổ cao mua đợt trong tết,
- ưu điểm: có thể tránh được phần nào mưa nhỏ, bền, chắc, có thể bảo vệ chân khi có sự cố
- nhược : Em thấy đi dốc Sapa có rêu khá là trơn @@. chắc còn có loại khác đi hay hơn mà em chưa có cơ hội dùng qua ;)
6. mua 2 bộ ủng đi mưa gồm 4 đôi: 24k
7. mua một áo việt nam: 35k
8. mua một lọ xịt xích: chắc khoảng hơn 200ml : 75k xịt được 3 phát (em thấy đắt)
9. mua một mặt nạ trùm đầu : khoảng 40k thì phải ạ.
10. mua 2 chai lavie 1,5l :16k
11. mua lương khô Bay: Khoảng 85k 10 cái
12. Miếng dán phản quang cho việc đi đêm: khoảng 10k là thừa (có thể mua ở các chỗ bán đồ bảo hộ lao động, giá rẻ)
13. Sạc pin dự phòng Của em thì em dùng Sạc Xiaomi 10000mAh: 350k em dùng được 2 tuần. Sạc đầy pin thì sạc được khoảng 4,5 lần cho 5s như của em. các cụ có thể mua trên https://www.facebook.com/xiaomiviet
14. thêm một số đồ khác như: Quần áo mưa, Quần áo mặc đi đường, tất, bản chải đánh răng, băng dính, dao, kéo....
15. bộ vá xe có săm khoảng 110k em mua trên web

Sơ qua thì như thế. bầy giờ em xin tiếp tục.

1. Cung đầu tiền: Hà Nội - Sơn Tây - Thanh Sơn - Thu Cúc - Nghĩa Lộ

em bắt đầu đi từ Hà nội khoảng hơn 4h chiều, trời cũng nhiều mây muốn mưa, trước khi đi cũng ngầm lẩm bẩm xin các cụ phù hộ cho đi đường gặp may, đi đến nơi, về đến chốn. đi đến đại lộ Thăng Long thì mưa, nhưng mưa cũng vừa vưa..

Từ Hà Nội em phi một mạch đến Thanh Sơn rồi tiếp xăng ở đây. Xăng vẫn còn quá nửa bình nhưng phải đổ vì đi tối nên cũng không biết khi nào mới gặp được trạm xăng tiếp theo.
em tới đây khoảng hơn 19h. Loanh quanh nói dăm 3 câu chuyện thì được biết mấy ngày trước, và trước em 1h cũng có đoàn phượt đi qua.
Ngồi nghỉ tí chém gió vớ vẩn ra đủ thứ chuyện, với anh Bán xăng, dễ tính, có mỗi mình lên đây lập nghiệp. quê gốc gần khu giải tỏa Hòa Lạc... blah blah.
- em loanh quanh tìm chỗ mua cái nắp hộp xích cho xe Dream mà không mua được. lượn 15p ở đây rồi em táng một mạch đi Thu Cúc.

Qua Thu Cúc em cũng chỉ dừng lại mấy phút để chếck in rồi đi thẳng. trên đường cũng có gặp một team phượt gồm 3 đôi đi 3xe. có cả wave mà em thấy phóng tít lắm. ý em là xe wave khỏe thật.
Em thì đèn sáng hơn chút nên em rảo lốp (bước) cũng nhanh hơn :))

Từ Thu Cúc đi sang Nghĩa Lộ, đèo dốc cũng tương đối, nơi em đi qua thì có 2 điểm sạt lở lớn, nhưng oto vẫn qua lại được. em đang đứng ngang dốc nên phải vừa ga vừa Phanh để chụp ảnh :))
;)
Đường Tối và vắng vẻ, nên có thể đi tầm 60km/h tùy đoạn. nhưng hầu hết là đi dưới 50km/h

Đi khoảng gần tiếng nữa thì em tới Ngã 3 Nghĩa Lộ _ Suối Giàng. em nghỉ mấy phút rồi lại lên đường. đoạn này em gặp đội phượt gần chục xe, đủ các thể loại biển 29,30,20,21.... cũng cảm thấy đỡ buồn vì mình đi có mỗi 1 mình :3

Khoảng gần 22h thì em tới thị xã Nghĩa Lộ. lại xuống chụp choẹt phát...

Đang lơ ngơ không biết nghỉ ngơi thế nào. Em thấy quán ngô nướng vào làm bắp rồi hỏi thăm thông tin.

- Đang ngồi oánh chén thì có mấy em nam nữ đến nói chuyện rôm rả, em lại tưởng dân ở đây. vì sau thấy nói chuyện đến ngủ nghỉ thì mới biết các em là dân phượt, nói chuyện rất thoải mái, và được ngỏ ý là nếu anh không tìm được phòng thì quay lại đây về chỗ chúng em ngủ :3 ;)) ai chà...... em cũng tính nghĩ bậy tí :)) nhưng mà đi xa mệt bỏ mịa. h chưa nghĩ đến :v
- hỏi loanh quanh thì toàn hết phòng @@ em tự nhủ: "Thôi ăn lọ rồi " :)). ra khách sạn 7 tầng vs giá 250k 1 đêm hỏi thì cũng hết phòng, chắc hôm nay lại tăng giá rồi.
- Theo thông tin hóng được thì ngày mai có hội nhảy dù trên đèo Khau Phạ nên khách đến rất đông, ks nhà nghỉ nào cũng hết phòng. Có nn em hỏi được thì 400k. cmn. thôi em té..
- tìm mãi mới mò được 1 quả chỗ gần cổng chào Nghĩa Lộ em chụp bên trên. (Đứng đối diện với cổng chéo ra đắng sau về phía tay trái)

vào hóng hớt. rổ rá 200k. ok luôn. :3
phòng thì gọi là ngủ cho qua. có nóng lạnh nhưng em không dám tắm... kinh vồn. Thực ra nói các cụ mợ đừng bảo sĩ này sĩ nọ. em cũng dễ ăn ở thôi, nhưng tại không quen nên không dám :)).

Phòng có 2 cái ti vi nhưng em cũng chẳng thèm mò tới.
chăn chiếu khá sạch. phòng xung quanh tường ẩm, mốc nên phải dùng di đô (chỗ em gọi thế) đẻ che lại. :(

Goi là thuê cho có chỗ đặt lưng. chứ em cả đêm chẳng ngủ được vì lạ chỗ. Khổ thế @@
- Nửa đêm đang cố thiu thiu thì có 1 đoàn nó đi chơi về. ầm ầm. kính thì trong thế kia nó bật đèn sáng em không thế nào cố ngủ được. haizzz ==>> em thức trắng Hết Đêm. Sảng hôm sau 4h30 em dậy để chuồn.

xăng gần hết. Chắc không đủ để đi 40km tiếp theo nên dậy sớm em cứ loanh quanh đợi cây xăng nó mở. hỏi được khoảng 6h mới mở. Chết Thật

Loanh quanh hỏi người dân đi bộ xem còn cây xăng không thì họ nói đi về phía Mù Căng Chải khoảng 3km có cây xăng...

Hx. em đi ra đó tìm cũng không mở cửa luôn. lòng vòng mãi thế là thấy có trạm bơm xăng mini của dân quanh đấy.
Em: xăng bao nhiêu một lít chú?
Rân: 24k/lít
Em: (nghĩ bụng) Cmn sao đắt rứa. nhưng không quá 3s em kêu đổ cho em 40k rồi chờ đoạn tiếp có cây xăng thì đổ.
- vừa đổ xong thì có 2 ông đi tới>>>
Thanh niên: xăng bao nhiêu 1 lít anh?
Rân: 25k/lít em ạ. Mới tăng hôm qua :)) @@ vãi cả hôm qua :))
em đứng cạnh mà éo dám cười :))
Cụ đi 1 mình máu nhể

Bein

Xe hơi

DML

Xe tăng
Cảm ơn cụ mời rượu, em hết mất rượu rồi nên không kính cụ lại được.

Ngoc1912

Xe tải
hóng chủ thớt

Quan-Khanh

Xe hơi
Pha con đờ rim của cụ sáng thế nhỉ, mà sao cụ ko rủ ai đi cho vui, mà lại độc hành thế?

Quan-Khanh

Xe hơi
Gần tới Y Tý thì các cụ sẽ cảm thấy không khí có sự thay đổi rõ rệt. Nhiệt độ đã giảm hơn so với Mường Hum. Em xem qua trên mạng thì thấy có nhắc đến khi đi Y Tý sẽ qua khu rừng nguyên sinh. Công nhận cây ở đấy to hơn đám cỏ bụi mọc ven đường một chút.

Em xin phép nói thẳng: Cmn Cái đám gọi là " rừng nguyên sinh" ấy có lẽ là toàn đám cây ít giá trị, thậm chỉ chẳng có giá trị gì ngoài làm củi đun bánh trưng thì nó mới còn. Nhìn cái đám cây mà phát bực. Cây gì mà như kiểu sắp đi ma cao cả lũ. trông ốm yếu, ngọn thì chẳng thấy đâu. Giống hệt cây Trò nghìn năm ở Ninh Bình :)) =))) ;))

Em xem thông tin trên mạng thì đi vào cung này có thể gặp các trạm kiểm soát của Bộ đội nên cần phải mang chứng minh thư đi.
Nhưng do em một phần không biết đường nên em không đi vào A Lù mà chạy thẳng A Mú Sung nên không được tận mắt trông thấy.
Đi đường thi thoảng gặp một chú bộ đội, nhìn em cười cười, em thì dơ tay chào lại vì còn đang đội mũ kín mặt. Một lúc nào đấy có thể sẽ gặp các đội phượt khác các cụ ạ. Mọi người đều dơ tay chào nhau. Nó có điều gì đó mà em cảm nhận được, khác xa với cái không khí xô bồ nơi phố thị. :)

Trên đoạn dừng chân tại Y Tý đổ xăng. trên này người ta bán có 22k/lit các cụ ạ. rẻ hơn cả Nghĩa Lộ :))
Bán xăng là một cô bé chừng 6 7 tuổi, phải có người phiên dịch thì cô bé mới hiểu em muốn mua bao nhiêu xăng.
Nếu mua thì mua cả lít, vì cô bé cũng không biết bán lẻ như thế nào cho đúng, thật là đáng yêu ^^.!

Em đang đinh đi tiếp thì thấy có đôi bạn tách đoàn ra đi lên hỏi đường và mua xăng, bạn trai thì có vẻ là dân phượt có nghề. cũng đang đi Lũng Pô như em. Có điều, cậu ta còn biết đi theo đường biên giới để về Lào Cai, chẳng bù cho em đang tính quay lại đường cũ về lối Mường Hum @@, đó cũng coi như là một sự may mắn giúp mình tiết kiệm được thời gian các cụ ạ.

Câu ta đang quay video và nói về độ Phê Khi đứng trong đám mây bay qua ;))

Đội khi đứng mấy phút là mình có thể cảm nhận được đám mây bay ngang qua tầm mắt các cụ ạ. đến và đi cũng khá mau.

bọn em vào trong quán ngồi nghỉ một chút. em thì ăn bánh mợ cho từ sáng. Cậu bạn kia thì gọi 2 xuất cơm. Giá cả cũng rất xứng tầm với cảnh vật xung quanh. Hừm... gọi là gì nhỉ?? À Sánh cùng trời đất :)) giá rất trên mây cho 2 xuất cơm..... 200k @@
chà cũng khoai đây. :/. cuối cùng cậu bạn kia đành gọi 2 bát mỳ tôm vs giá 100k :)).

Em chếch thêm một vài kiểu trước khi lại đi một mình.
Bà chị em từng nói rằng: "Người đi nhanh nhất là người đi một mình" Nó cũng đúng trong một điều kiện không gian và thời gian cụ thể các cụ nhỉ :)

Bên dưới là đường đi A Lù, là cung mà em đã bỏ qua , ở đây có cột mốc 82 và 86 thì phải ạ. có cầu Thiên Sinh nữa.

Do chụp bằng điện thoại nên cái hồn của sông suối, trời đất nó đã không được thể hiện trong bức ảnh. em chụp xong nhìn mà chẳng giống bên ngoài tí tẹo nào :3 ;))

Đây là biển báo gần ngay đồn biên phòng Y Tý

em đi thêm một đoạn nữa thì gặp biển này. Hình như nó là đường đi xuống A lù và cũng quay về được SaPa.. lúc đầu em không biết nên phắn thẳng :)) ai ngờ bỏ lỡ mất đường về A Lù

Đi khoảng hơn chục km nữa thì tới xã A Mú Sung

Ở đây cũng có nhiều thứ đang thịnh hành ở dưới xuôi như C2, 0 độ, Sữa...vv. do các thương lái mang từ dưới xuôi lên.

Đi từ trên cao xuống, nhìn từ xa em lẩm bẩm: Chà cầu đẹp thế, Chắc mẩm cầu đi ra Lào cai đây :3. lát phải xuống chệch in mới phải :3 :))

Cơ mà khi xuống tới nơi.. @@ cmn. sao toàn chữ tàu thế kia .
Nhìn gần hơn thì em bảo: Lại là hàng của khựa rồi. nhìn con oto nó chạy thì cũng phải tầm trăm 2 trăm 3 km/h. Bên trên là cao tốc, dưới gầm cầu là đường cho xe máy

Em chạy loanh quanh thì thấy cái biển. May quá sắp được nhìn thấy cột mốc rồi :3

Tiếp tục lại nhìn thấy cái biển này.

Đây là điểm trường Lũng Pô xã A Mú Sung các cụ ạ.

Cụ chụp đt gì mà đẹp thế, em cứ tưởng cụ chụp máy pro

xicloo

Xe hơi
"Câu ta đang quay video và nói về độ Phê Khi đứng trong đám mây bay qua ;))"

Đang muốn độc hành một chuyến như cụ. Lên học hỏi kinh nghiệm lại thấy ảnh ku em gần nhà. Kiểu này chắc chắn em phải đi một chuyến rồi :)

artmedia5881

Xe container
Em nể cụ rồi đấy