80km chiều dài biên giới

xecobonbanh

Xe buýt
Tiếp đi cụ chủ ới. Năm ngoái em có dịp chạy đường 4B từ Tiên yên sang Lạng sơn, qua đoạn Lộc bình đường xấu, đang sửa từng khúc, không biết năm nay đã khá hơn chưa

Cảnh sát G.T

Xe điện
Có 1 việc em thấy hơi buồn! Đang lang thang tìm đường vào 1 cột mốc khác gần đó (theo sự chỉ dẫn của 1 bác biên phòng mặc quân phục) thì xuất hiện 1 cụ trông có vẻ bặm trợn, quần soóc, áo ba lỗ nhưng đầu lại đội mũ cối có gắn sao vàng 5 cánh cản em lại! Lúc đầu cụ í bẩu ra đó mất hàng giờ đồng hồ đi bộ, nhưng em bảo vẫn đi, cụ í chơi bài cùn nhất định không cho em đi đồng thời bảo em quay về! Không hiểu có phải bộ đội biên phòng hay không nhưng thấy dáng cụ í có vẻ "bộ đội" nên em không đôi co nữa, các đại ca vùng biên có thương hiệu cả rồi mà! Ngại va chạm, em quay ra và lên xe tiếp tục khám phá cung đường tuần tra biên giới.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Tiếp đi cụ chủ ới. Năm ngoái em có dịp chạy đường 4B từ Tiên yên sang Lạng sơn, qua đoạn Lộc bình đường xấu, đang sửa từng khúc, không biết năm nay đã khá hơn chưa
Năm nay thì đỡ hơn rồi cụ ợ! Đoạn xấu là qua TT Đình Lập chứ không phải là Lộc Bình.
Đình Lập cũng có con đường xương cá đâm vào mạng sườn nhà thằng hàng xóm đó chính là QL31. Hôm nào về HN, em lại mua đường tiếp để khám phá.

Thái Phượt

Xe tăng
Ui trùi ui thế lày thì ko được rùi ! E có căn cột mốc vừa xem ti vi thấy thông xe QL18c đã lên kế hoạch lên thắp huơng NT LS Pò Hèn thế mà Cụ đã đi trước mất rùi hu hu.Lói vui vậy chứ E rất thích chủ đề BG cột mốc nhất là với thằng bạn Lang Sói .cám ơn Cụ về bài phóng sự này ,mà chưa thấy cái ảnh cột mốc BG nào thế cụ CSGT ,E đợi ảnh nghĩa trang LS Pò Hèn ,khúc tráng ca BG cả đồn chụp ảnh hôm trước thì hôm sau bọn chó dại tấn công .Bọn chúng chơi chiến thuật biển người lại bất ngờ nên bên ta chiến đấu hy sinh đến người cuối cùng ,ở khu tưởng niệm còn giữ được tấm ảnh chụp cả đồn ngay trước cuộc chiến .hy vọng Cụ post lên cho a e ta thêm căm thù quân lang sói

Cảnh sát G.T

Xe điện
Từ cửa khẩu ra, đến 1 cái ngã 3 (vị trí Km 0 QL18C) đi thẳng là theo QL18C ra QL18A để về HN, rẽ trái là tuyến đường tuần tra biên giới: Con đường đang được cải tạo, nâng cấp:

Từ con đường TTBG nhìn sang, bên kia là trung quốc:

1 bà cụ dân tộc Dao thì phải:

cardreamer

Xe điện
Em cũng vì công việc nên được đi tuần đường biên cung này mấy lần. Cảm xúc thật khác thường, khi ta ở biên giới, nhìn bên đây là đồi núi cây cối của mình, nhìn sang bên kia suối có trăm mét đã là xứ khác! Sông Bắc Luân mùa này êm đềm vô cùng, nước xanh biếc thấu đáy, đang đắm mình trong cảm giác êm ả vô thường thì uỵch một cái đến đoạn Pò Hèn, hai bên xây hai cái kè sông vĩ đại không thằng nào chịu thua thằng nào, nhìn mực nước lũ năm ngoái còn lưu trên đỉnh ngọn cây mà suýt ngất hehe.

benq

Xe điện
Vào theard của cụ đặc sản toàn "đường" :D, mà vùng này thấy dan cư còn thưa thớt hơn cả Tây Bắc

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
E là E căm thù thằng bẹn lang sói lắm ,đã hứa trong lòng là sẽ lên thắp huơng cho Liệt Sĩ đồn Pò Hèn mà vẫn chưa thực hiện được.Lần lên Lũng Pô đầu nguồn sông Hồng E cũng thay mặt OF vào thắp huơng cho toàn bộ liệt sĩ đồn AMuSung

Cam thù chúng quá có khi trên OF mình chỉ mới có E bơi ra cột mốc trên sông Bắc Luân - Trà Cổ để " Sát Thát " vào mặt chúng nó

Cảnh sát G.T

Xe điện
Lói vui vậy chứ E rất thích chủ đề BG cột mốc nhất là với thằng bạn Lang Sói .cám ơn Cụ về bài phóng sự này ,mà chưa thấy cái ảnh cột mốc BG nào thế cụ CSGT ,E đợi ảnh nghĩa trang LS Pò Hèn ,khúc tráng ca BG cả đồn chụp ảnh hôm trước thì hôm sau bọn chó dại tấn công .Bọn chúng chơi chiến thuật biển người lại bất ngờ nên bên ta chiến đấu hy sinh đến người cuối cùng ,ở khu tưởng niệm còn giữ được tấm ảnh chụp cả đồn ngay trước cuộc chiến .hy vọng Cụ post lên cho a e ta thêm căm thù quân lang sói
Qua sách báo em cũng biết sơ qua vụ cắn trộm ở Pò Hèn, địa danh đài tưởng niệm chiến thắng Pò Hèn em cũng đã xác định được trên bản đồ. Nhưng như đã nói từ đầu, do thời gian hạn hẹp nên em chỉ đi được 1/2 tuyến đường tuần tra biên giới (từ Hoành Mô đến Móng Cái). Địa danh Pò Hèn lại nằm ở nửa em chưa đi qua được mới tiếc chứ (từ CK Bắc Phong Sinh đến Móng Cái)! Sắp tới em phải lần mò theo tuyến đấy mới được!

Còn cột mốc biên giới, em chỉ đến được các cột mốc gần đường, có những cột mốc ở xa (nghe các chú biên phòng nói phải đi bộ 5 tiếng mới đến nơi và ngày nào cũng phải ra đó để tuần tra) thì em không đến được! Em rất nể phục bộ "sưu tập" cột mốc biên giới của cụ! Nếu chưa đi cung này bao giờ thì cụ nên đi vì ở đây có rất nhiều cột mốc. Như thế thì bộ sưu tập của cụ sẽ trọn vẹn!

Ui trùi ui thế lày thì ko được rùi ! E có căn cột mốc vừa xem ti vi thấy thông xe QL18c đã lên kế hoạch lên thắp huơng NT LS Pò Hèn thế mà Cụ đã đi trước mất rùi hu hu.

He he! Cứ coi như em đi tiền trạm cho việc thông xe QL18C ngày hôm sau đi! Công việc không đừng được ợ! :D
Quang cảnh buổi lễ:

Anh bạn # đang cắt băng khánh thành:

Xe của em đây! Em in nick OF lên đó luôn cho các cụ dễ nhận ra: :D

Đoàn xe bắt đầu đi thông tuyến:

Cảnh sát G.T

Xe điện
E là E căm thù thằng bẹn lang sói lắm ,đã hứa trong lòng là sẽ lên thắp huơng cho Liệt Sĩ đồn Pò Hèn mà vẫn chưa thực hiện được.Lần lên Lũng Pô đầu nguồn sông Hồng E cũng thay mặt OF vào thắp huơng cho toàn bộ liệt sĩ đồn AMuSung

Cam thù chúng quá có khi trên OF mình chỉ mới có E bơi ra cột mốc trên sông Bắc Luân - Trà Cổ để " Sát Thát " vào mặt chúng nó
Hôm nào đi cung đường này cụ PM cho em nhé! Nếu thu xếp được thời gian em xin đồng hành cùng cụ 1 chuyến!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Vào theard của cụ đặc sản toàn "đường" :D, mà vùng này thấy dân cư còn thưa thớt hơn cả Tây Bắc
Không thưa thớt bằng Tây Bắc đâu cụ ơi! toàn ngồi trên xe thì cũng chỉ biết đãi các cụ món đó thôi! :D

Em cũng vì công việc nên được đi tuần đường biên cung này mấy lần. Cảm xúc thật khác thường, khi ta ở biên giới, nhìn bên đây là đồi núi cây cối của mình, nhìn sang bên kia suối có trăm mét đã là xứ khác! Sông Bắc Luân mùa này êm đềm vô cùng, nước xanh biếc thấu đáy, đang đắm mình trong cảm giác êm ả vô thường thì uỵch một cái đến đoạn Pò Hèn, hai bên xây hai cái kè sông vĩ đại không thằng nào chịu thua thằng nào, nhìn mực nước lũ năm ngoái còn lưu trên đỉnh ngọn cây mà suýt ngất hehe.
Cung đường Bắc Phong Sinh đến Móng Cái em chưa đi được! Nhưng cung đường Hoành Mô-Bắc Phong Sinh mùa mưa lũ em nghĩ cũng không nên đi! Vì thấy lòng sông toàn sỏi cuội to như cái ô tô! @-)
Em nghe các chú biên phòng nói cung Bắc Phong Sinh đến Móng Cái đường xấu và khó đi hơn cung Hoành Mô-Bắc Phong Sinh phải không cụ?

Cảnh sát G.T

Xe điện
Em xin tiếp mạch cung đường tuần biên:

Cột mốc thứ 2 em gặp trên cung đường này: Mốc 1318 (2), cột mốc 1318 (1) em không thấy.

Đây vẫn là đồng ruộng của bà con ta. Bên kia cái kè (màu trắng) là đất trung quốc:

Bên kia cột mốc là đất tq:

Nhìn về phía Việt Nam:

Con đường ra-vào cột mốc:

Con sông làm đường biên giới tự nhiên:

Matiz 1.0

Xe điện
Bài của cụ hay quá...tiếp đi cụ (hình như 1 thấy 1 xe xxx là camry.. xxx quảng ninh hịn thế)

Cảnh sát G.T

Xe điện
Tiếp tục "đãi" các cụ món đường: :D

Đi 1 đoạn gặp cột mốc tiếp theo: 1319

Đường vào cột mốc to, rộng hơn nhưng đang thi công nên em bỏ qua! Đường này làm xong, phi xe vào tận nơi được:

Túc tiệp: Đường đang được cải tạo, nâng cấp:

Nam thanh, nữ tú đèo nhau đi chơi! Chẳng mũ mão gì! Mà cũng chẳng có ai để bắt! Chả nhẽ em lại xuống tóm mấy cô kia lại! :D

Đường sắp xong rồi, đợt tới các cụ đi chắc sẽ ngon hơn:

Thái Phượt

Xe tăng
Những đoạn lấy sông làm BG thì mỗi nước cắm ở bờ sông ( suối) nước mình đối diện nhau ,số hiệu mốc chính giống nhau khác cái số phụ trong ngoặc đơn thì VN mình số chẵn ,Lang Sói số lẻ nên cột mốc 1318(1) nằm bên bờ thằng Lang Sói Cụ CSGT ợ

kimithanh

Xe tăng
nhà cụ Cảnh sát tuổi ngựa mà đóng cung thiên di. em thấy cụ đi liên tọi ạ hehehe

Cảnh sát G.T

Xe điện
Những đoạn lấy sông làm BG thì mỗi nước cắm ở bờ sông ( suối) nước mình đối diện nhau ,số hiệu mốc chính giống nhau khác cái số phụ trong ngoặc đơn thì VN mình số chẵn ,Lang Sói số lẻ nên cột mốc 1318(1) nằm bên bờ thằng Lang Sói Cụ CSGT ợ
À! Giờ thì em đã hiểu! Em cũng đang thắc mắc tại sao có cột mốc cả 2 mặt đều ghi là Việt Nam, nhưng cũng có cột mốc một mặt ghi tiếng Việt, một mặt tiếng hảo xu cù!