[CCCĐ] 7X Du xuân Việt –Lào 2017

KhoiNguyen2711

Xe tải
Em kể tiếp cái đoạn trên viewpoint có tên là Phou Khoun này . Đây là một điểm dừng chân khá nổi tiếng , hầu hết các đoàn đi qua đây đều dừng lại nghỉ ngơi chụp ảnh lưu niệm . Từ đỉnh núi này có thể nhìn ra cả 1 vùng rộng lớn xung quanh núi non trùng điệp đồi dốc điệp trùng ..

Kể có thời gian ngồi đây làm tách cà phê cũng thú vị

Nói vậy chứ trời cũng bắt đầu tắt nắng đi đường đèo vào thời điểm tranh tối tranh sáng cũng không hợp lý lắm nên đoàn em nhanh chóng lên đường sau 15 phút dừng dân
Trên đường đèo thỉnh thoảng có những điểm dừng chân thế này cũng rất hay , tuy nhiên có 1 điểm dừng chân tiếp theo nó không hoành tráng đẹp đẽ như thế này nhưng cũng có những ân tượng rất tốt với đoàn ....

Ở điểm dừng nghỉ này có các vòi nước bên đường , các lái xe tự mở vòi rửa xe và có thể mua các sản vật địa phương do bà con người bản địa bán ( hái tại vườn luôn ) giá cả cũng khá dễ chịu
Chỗ này đẹp quá bác ạ !!! Định chỉ ngó thôi nhưng thấy đẹp quá nên em cứ mạo muội post lên cảm xúc của mình !!!

vanquantrang

Xe buýt

E gặp 1 đoàn phải hơn trăm nhà sư đi khất thực.

pickup111

Xe hơi
Cách đây 5 năm tôi đi cung này lần đầu tiên, đâu có nhiều thông tin như bây giờ. May sao mọi dự định đều thực hiện được. Lần ấy được CSGT Lào hỏi thăm 1 lần duy nhất ở Xiêng Khoảng, chỉ chào và chúc lên đường an toàn thôi (không lấy tiền)...
Em thì được hỏi thăm 2 lần. 1 lần ở Vientiane đi vườn Phật, lúc đó đủ giấy tờ, tốc độ chuẩn, xi nhan đầy đủ, không lấn làn, nên chủ động chào các chú và đi luôn, các chú chẳng ý kiến gì. Lần 2 ở Xiêng Khoảng, xuống xuất trình giấy tờ bảo hiểm và liên vận, các chú cảm ơn, cho đi liền. Khác biệt thế...

lykai

Xe tăng
Em thì bị vịn 2 lần, 1 lần thì quá tốc độ 100/30 nhưng cũng chỉ bị nhắc nhở bằng tiếng Việt" đi chậm lại". Lần 2 thì lớ ngớ sợ bị tách đoàn nên vượt đèn đỏ, bị xe bồ câu đuổi vào tận ks túm, phạt đâu tương đương 200k/ xe

hoangtuananh69

Xe tăng
Em thì bị vịn 2 lần, 1 lần thì quá tốc độ 100/30 nhưng cũng chỉ bị nhắc nhở bằng tiếng Việt" đi chậm lại". Lần 2 thì lớ ngớ sợ bị tách đoàn nên vượt đèn đỏ, bị xe bồ câu đuổi vào tận ks túm, phạt đâu tương đương 200k/ xe
Hi HI đoàn em xe nào cũng phải có đàm vướng đèn đỏ phát là báo ngay nên các xe đi trước phải đi chậm để chờ ( Em thỉnh thoảng đá gương mà thấy thiếu lão nào là em la toáng lên ngay cho nên có xe nào ...đi hái hoa thì cũng phải báo cáo :)):)):)):))

hoangtuananh69

Xe tăng
Em kể tiếp không lại quên già rồi hay lỗn lận ..:D:D:D
Có 1 điều các Cụ sang Luang nên chú ý là các ngõ nhỏ tuyệt đối không được đỗ xe , ngay cả phố chính xe cũng chỉ được phép đỗ ở 1 bên thôi ạ

Cho nên kiếm được 1 chỗ đỗ xe ở cái phố cổ này là gian nan phết khi mà lượng xe của các bạn China thường chiếm đa số xe ở đây ..Tuy nhiên nếu đỗ sai thì bạn nào cũng bị sử lý đấy ạ .

Em view lên chút nữa ..

hoangtuananh69

Xe tăng
Trong khi đi lang thang em bị lạc vào một ngôi chùa ..tĩnh lặng không một bóng người ..

Các mái nghiêng rất đặc trưng ..

Em vào gần hơn một chút phía trước chùa ..

Bên cạnh chùa nó như thế này ạ ..

Sau chùa có 1 cái tháp rất cổ kính --

Nói thật em là em rất mê chụp kiến trúc nhất là kiến trúc chùa cổ nên những nét văn hoa như thế này nó làm em ngắm nhìn mãi không chán mắt ...

hoangtuananh69

Xe tăng
Lang thang mãi cũng phải về chỗ nghỉ ăn sáng để chuẩn bị cho hành trình ngược sông Mekong mà em sẽ kể ngay sau đây , Về đến nơi thấy các nhà đã ăn gần xong hic ....may quá vẫn còn cái để mà ăn :)):)):))

Đúng là ăn tranh thủ ..khoán 8h00 phải lên đường nên nhà nào cũng triển khai rất nhanh ..

Bữa sáng của em đây ạ ..may quá chưa hết suất ...

ATM

Xe buýt
Chả có cụ nào liên quan đến Du lịch cụ nhá
Ý cháu là thích làm du lịch để có điều kiện đi du lịch chùa Cụ ạ, chứ cháu chưa có điều kiện như xe cộ, tiền bạc để đi như thế ạ.

ducleminh

Xe điện
ở lào đi như ở VN. cụ ạ, không sợ phản xạ sai mà do tay chân không quen nên chạy chậm.
sang Thái đi bên trái em sợ phản xạ theo thói quen còn nguy hơn
Vì tay lái nghịch mà lái bên phải thì tầm nhìn có còn đâu :D
Thôi để tháng 5 cháu chuột bạch phát xem thế nào, đầu tiên cứ vào cao tốc chạy cho quen rồi mới chạy phố vậy.
Còn Lào thì cháu lượn rồi nên biết là đi bên phải mà.

hoangtuananh69

Xe tăng
Động Pak Ou:
Trên đàn em đọc qua rất nhiều đoàn đến Luang Prabang nhưng không phải đoàn nào cũng đến động Pak Ou , Trong hành trình của 1 buổi sáng thì đa số các đoàn đều chọn địa điểm đến Thác Kuang Si.. Đoàn em muốn thử cảm giác khác nên để dành Kuang Si cho 1 dịp khác khi quay trở lại với Luang Prabang ..
Muốn đến với động Pak Ou chỉ có cách duy nhất đó là đi thuyền ngược theo dòng sông Mekong khoảng 25 km tính từ thành phố Luang Prabang ..Cảm giác ngồi thuyền lênh đênh trên dòng sông huyền thoại thật sự đem đến cho mình những cảm giác rất khác lạ ..
Động Pak Ou là tên chỉ chung hai động Phật: Tam Ting (động dưới) và Tam Phum (động trên). Động này chứa hơn 4000 tượng Phật cổ có từ hơn 300 năm trước với đủ kích thước và hình dạng do người dân Lào ban đêm chèo thuyền trốn giặc để cất giấu tượng Phật khi kinh đô Luang Prabang bị ngoại xâm
Để có được chuyến đi 1 cách thoải mái nhất đoàn em đã nhờ chủ nhà nghỉ thuê riêng cho 1 thuyền với giá 750K kíp ( nếu mua vé riêng cũng gần đến giá tiền đó nhưng không được thoải mái và chủ động về mặt thời gian )
Đây là con thuyền đã chu du cùng đoàn em trên dòng Mekong huyền thoại ..

Bắt đầu xuống bến để lên thuyền

Đặc điểm của những con thuyền trên sông Mekong rất dài , lòng thuyền hẹp cảm giác như một con rắn ..

Luang Prabang lùi dần lại phía sau ...

hoangtuananh69

Xe tăng
Về ý thức trong tham gia giao thông thì nhiều người cho rằng VN là thua kém Lào quá nhiều.Cái này các cụ sâu sát hơn e, vì thực tế khác với anh ngồi nhà..........:))

Em cũng được biết qua nhiều kênh thông tin, việc sở hữu một chiếc oto bên ấy là khá dễ dàng. Chính phủ tạo điều kiện cho người dân có xe, thay vì bị gánh nhiều loại thuế phí như VN. :((
Một GĐ nhà lụp xụp thôi nhưng lấp ló chiếc bán tải bóng loáng trong sân là bình thường
Với họ chiếc xe nó là phương tiện hơn là tài sản. Khi tham gia giao thông họ biết nhường nhịn và rất tự giác...............Ngã tư không một bóng người, nhưng thấy đèn đỏ vẫn đứng lại chờ......(H/a minh họa).
Đúng vậy , việc gia đình người Lào có xe ô tô là rất bình thường thậm chí có nhà có vài chiếc ...Cái mà mình nên học tập chính là cái ý thức khi tham gia giao thông ạ . Sang Lào mà phóng nhanh vượt ẩu đích thị chỉ có xe nước ngoài ( trong đó có VN )

hoangtuananh69

Xe tăng
Cảm giác nhẹ nhàng trôi theo dòng sông hiền hòa , cảnh vật hai bên bờ sông cứ trôi dần trôi dần về phía sau .Hai bên bờ sông các làng mạc , chùa chiền nối tiếp nhau hiện ra , có một cái gì đó rất giống với các làng quê Việt nam ..

Cuộc sống đời thường của những người dân Lào vẫn diễn ra trên dòng sông này như từ bao đời nay ..dường như nơi đây không bị ảnh hưởng bởi cuộc sống tấp nập phía bên dưới kia thì phải ..

Những lũy tre làng sao mà giống ở VN là vậy ..

Hoàng_Phú Thọ

Xe container

Rượu này uống free cụ ạ, e làm vài chén mà say quá nhìn cô bé bán riệu mà hoa hết mắt, chụp không được nét các cụ xem tạm.
Cụ cứ bắt cháu phải tưởng tượng trong lúc xem.

hoangtuananh69

Xe tăng
Những con thuyền nhỏ chở đầy củi xuôi dòng nước mấp mé mạn thuyền ..trông hơi sợ

Núi non sương khói mờ nhân ảnh ..:)):)):))

Bình dị cuộc sống đời thường .

Có cụ nào thích 1 căn ở đây không ??:)):)):))