[CCCĐ] 7X Du xuân Việt –Lào 2017

hoangtuananh69

Xe tăng
Em kể tiếp cái đoạn trên viewpoint có tên là Phou Khoun này . Đây là một điểm dừng chân khá nổi tiếng , hầu hết các đoàn đi qua đây đều dừng lại nghỉ ngơi chụp ảnh lưu niệm . Từ đỉnh núi này có thể nhìn ra cả 1 vùng rộng lớn xung quanh núi non trùng điệp đồi dốc điệp trùng ..

Kể có thời gian ngồi đây làm tách cà phê cũng thú vị

Nói vậy chứ trời cũng bắt đầu tắt nắng đi đường đèo vào thời điểm tranh tối tranh sáng cũng không hợp lý lắm nên đoàn em nhanh chóng lên đường sau 15 phút dừng dân
Trên đường đèo thỉnh thoảng có những điểm dừng chân thế này cũng rất hay , tuy nhiên có 1 điểm dừng chân tiếp theo nó không hoành tráng đẹp đẽ như thế này nhưng cũng có những ân tượng rất tốt với đoàn ....

Ở điểm dừng nghỉ này có các vòi nước bên đường , các lái xe tự mở vòi rửa xe và có thể mua các sản vật địa phương do bà con người bản địa bán ( hái tại vườn luôn ) giá cả cũng khá dễ chịu

vuithoi.vuithoi

Xe buýt
Có cụ nào đã thuê xe chạy lang thang bên Thái chưa nhỉ? Cho nhà cháu ít kinh nghiệm, tháng 5 này cháu sang Thái định chạy lang thang xem tay lái nghịch và đi bên trái nó thế nào.
Cụ ơi Thái tay lái nghịch. khó phết. vì năm 1996 xe em vào xưởng, em thuê 1 xe ở vientian tay lái ghịch...sau phải thuê chủ xe lái.

DEAM

[Tịch thu bằng lái]

slaz8

Xe ba gác
C
He he chào Cụ Ơn giời mọi việc vẫn ổn Cụ ạ , Ăn trưa xong bọn em thong dong đến tầm 17h thì qua cửa khẩu . Tối đó ngủ luôn ở mường xén chứ không về Tân Kỳ theo như kế hoạch ...
Các Cụ cũng làm 1 bài cho vui đê ..
Cho em oánh dấu để khi đi học hỏi kinh ngiệm nhé

VTKT

Xe hơi
Thấy cái gì hay hay lại dừng xe chụp ...

Có lão này đứng chặn không cho vào trong ..

Đường lên đèo Kasi thỉnh thoảng vẫn tắc ..

Leo mãi cũng mỏi chân đoàn em quyết định nghỉ chân tại 1 view poit khá đẹp trên đỉnh núi

Trên này có của hàng bán đồ ăn , cà phê cũng như đồ lưu niệm , hơn nữa từ đây nhìn ra xung quanh rất đẹp
Sống lưng khủng long hi hi ..

Cửa hàng trên đỉnh núi
Em thấy những lúc đi như thế này mới là chính mình.
Trở về với cơm áo gạo tiền lại thành con người khác.:)
Các cụ mợ 7x còn mấu hơn 9x :)

DEAM

[Tịch thu bằng lái]
Em hoàn toàn đồng ý với cụ, trường hợp này phải đưa lên làm tấm gương điển hình cho các cụ ofers noi theo ạ hố hố :)) :)) :))
Em dự là ảnh hưởng tích cực của Lào thôi, bên VN mà thế khéo là bị cho là có vấn đề đấy :))
Chỉ khổ chị em bên phụ thôi, loay hoay không biết trèo đường nào xuống....................=))
Ngay ngắn kinh, khú khú khú..........

hoangtuananh69

Xe tăng
Sau cái điểm dừng nghỉ này đoàn em chạy một mạch đến Luang Prabang thế mà cũng tối mịt mới đến nơi đấy ạ . Theo kinh nghiệm của các bậc tiền bối đoàn em tìm một nhà nghỉ nằm trong khu phố cổ , cứ bám theo bản đồ mà đi cuối cùng cũng đến nơi ạ ..

Em view gần chút ..

Ở Luang Prabang khách sạn nhà nghỉ cũng nhiều nên các Cụ không ngại hết phòng , tuy nhiên để yên tâm đoàn em đã chọn đặt trước qua Booking.com. Lúc đặt phòng cũng chả biết nhà nghỉ nó thế nào ngoài mấy bức ảnh , tuy nhiên lúc đến nơi mới thấy mình lựa chọn điểm nghỉ này là hợp lý và hợp ví hi hi .Chủ khách sạn cũng như nhân viên toàn là người Việt nên cả đoàn lại thở phào trước sự lo ngại của rào cản ngôn ngữ ..
Nhà nghỉ này nằm giữa khu phố cổ , cách bờ sông Mekong có vài bước chân rất tiện cho các tâm hồn ăn uống vì dọc bờ sông cơ man là các quán ăn nhà hàng ..

Cũng muộn nên sau khi nhận phòng đoàn em kéo nhau ra bờ sông làm 1 bữa tự chọn thoải mãi rồi về ngủ - kết thúc một ngày di chuyển vất vả dành sức cho hôm sau khám phá cố đô Luang Prabang

hoangtuananh69

Xe tăng
Em dự là ảnh hưởng tích cực của Lào thôi, bên VN mà thế khéo là bị cho là có vấn đề đấy :))
Chỉ khổ chị em bên phụ thôi, loay hoay không biết trèo đường nào xuống....................=))
Ngay ngắn kinh, khú khú khú..........
Em thề với cụ là đi Lào về cách đi xe của mình cũng bị ảnh hưởng đấy ạ , em thấy mình đi từ tốn hơn , nhường nhịn nhiều hơn he he . Em thề

vuithoi.vuithoi

Xe buýt
Tay lái nghịch nhưng cụ chạy ở Vientian là đi bên phải hay chạy bên Thái rồi?
ở lào đi như ở VN. cụ ạ, không sợ phản xạ sai mà do tay chân không quen nên chạy chậm.
sang Thái đi bên trái em sợ phản xạ theo thói quen còn nguy hơn

DEAM

[Tịch thu bằng lái]
Em thề với cụ là đi Lào về cách đi xe của mình cũng bị ảnh hưởng đấy ạ , em thấy mình đi từ tốn hơn , nhường nhịn nhiều hơn he he . Em thề
Về ý thức trong tham gia giao thông thì nhiều người cho rằng VN là thua kém Lào quá nhiều.Cái này các cụ sâu sát hơn e, vì thực tế khác với anh ngồi nhà..........:))

Em cũng được biết qua nhiều kênh thông tin, việc sở hữu một chiếc oto bên ấy là khá dễ dàng. Chính phủ tạo điều kiện cho người dân có xe, thay vì bị gánh nhiều loại thuế phí như VN. :((
Một GĐ nhà lụp xụp thôi nhưng lấp ló chiếc bán tải bóng loáng trong sân là bình thường
Với họ chiếc xe nó là phương tiện hơn là tài sản. Khi tham gia giao thông họ biết nhường nhịn và rất tự giác...............Ngã tư không một bóng người, nhưng thấy đèn đỏ vẫn đứng lại chờ......(H/a minh họa).

avn

Xe điện
phải nói xôi lào ngon các cụ ak, xôi trắng, dẻo bốc thì thôi rồi... làn đâu tiên được bốc mà em mê mẩn mãi.
Hóng các cụ. Mấy hôm rồi du lịch miễn phí Lào, Campuchia theo các cụ sướng quá.

Cụ mô tả xôi trắng, dẻo, bốc thích...làm cháu lại nghi ngờ là xôi ăn bằng mồm hay bằng tay :D

ATM

Xe buýt
Cháu lại vào hóng ảnh mí rón rén đặt chén bé tí ạ. :x

hoangtuananh69

Xe tăng
Em kể tiếp ngày thứ 2 của đoàn em trên đất Luang Prabang . Chả biết có cụ nào giống em không chứ đến Luang lần đầu em háo hức nhất cái vụ khất thực , chắc do ảnh hưởng quá nhiều từ các bài viết về Luang ..Đêm đầu tiên ở Luang chả ngủ được háo hức dậy sớm xem thực tế cảnh sư đi khất thực buổi sáng nó thế nào , liệu có giống như mình đã hình dung hay không . Theo hướng dẫn của chủ nhà nghỉ . Khất thực của các nhà sư tại Luang diễn ra rất sớm từ 5h30 cho đến 6h15 . Hành trình khất thực diễn ra ngay đầu ngõ nhà nghỉ nên chả phải đi lại nhiều ..Do đó em đặt đồng hồ báo thức 5h15 phút là dậy chuẩn bị máy móc rồi phi ngay ra đầu ngõ chờ đợi ..
Lúc em ra đường còn tối ánh sáng chỉ lờ mờ hắt ra từ các đèn đường chứ chưa thấy ánh sáng mặt trời ở đâu . Ngoài đường lúc này đã có rất đông các du khách ( chắc cũng cùng tâm trạng háo hức giống mình ) .. Trên hè có vài hàng bán đồ ăn sáng như xôi , bánh để ...bán cho du khách sử dụng ..

Các giỏ bánh được bầy sẵn , mỗi âu xôi trắng có giá 10k Kip tương đương với 28K VND ..Hầu hết các du khách đều mua để có thể tự tay mình làm lễ ..

5h30 phút mọi người đã ngồi chờ sẵn với các khay bánh và xôi ...ai cũng trong tâm trạng háo hức muốn được thực hiện nghi lễ khất thực lần đầu tiên trong đời tại Luang Prabang

Chờ mãi cuối cùng các nhà sư cũng bắt đầu xuất hiện ...Háo hức quá ....

Các du khách đến từ nhiều quốc gia trong đó nhiều nhất đến từ China , Vietnam , Thailand...

Lần đầu thực hiện nghi thức này do chưa có kinh nghiệm nên chỉ sau vài lần xúc âu xôi của mình đã cạn sạch hi hi ..Phải chạy sang bên kia đường làm thêm vài âu nữa vì đoàn khất thực còn khá dài ( sau khi ngó nghiêng thấy bạn Thái bên cạnh rất chuyên nghiệp , bạn ý viên xôi thành từng viên to bằng quả trứng chim cút và ...hết 1 đoàn dài mà bạn ý vẫn chưa hết âu xôi ..:)):)):)):))

trinhhunghb

Xe lăn
Em phục các cụ trung đoàn 7x này quá. Cụ chủ thớt sinh năm 69 nữa . Em 6X nhưng cũng chỉ đi cầu treo viên chăn và sang udon của thái nhưng sang thái phải đi xe của họ . Em đi một mình cùng gia đình nên ko vui mấy. Lần sau cc đi đâu ới cho em tham gia với nhé.

hoangtuananh69

Xe tăng
Du khách China này chắc cũng chả còn đồ để chia nên đang gọi điện cho người thân chờ tăng viện ...

Trong lúc chờ trời sáng em vác máy đi lang thang chụp choẹt linh tinh . Phải công nhận là khu phố này cực thanh bình , họ bảo tồn rất tốt các kiến trúc cổ .Việc xây 1 ngôi nhà mới ở khu này cực kỳ khó khăn có những ngôi nhà 5 năm nay chưa xây xong vì chưa được cấp phép

Các khu nhà ngăn cách nhau bằng những con ngõ nhỏ lát gạch rất sạch sẽ hoa lá rất nhiều . Trong khu này hầu như không có các kiến trúc cao tầng hiện đại mà hầu hết bằng gỗ ...

Các tường rào bằng gỗ luôn có hoa tươi ...

Chỉnh sửa cuối: