[Funland] 2500m2 đất bị cỏ lau mọc cao ngang hông ạ

P.H.T

Xe buýt
mấy chỗ
em trồng chiều
tím và cỏ
lạc nhưng còn 2.5 hec này rộng quá.

dongphuong031

Xe tăng
Cỏ lau mà các cụ tư vấn đốt nó ko hết đâu, cháy phần trên thôi, sau nó lên mạnh. Dùng máy xúc cào tận gốc mới hết.

TuyPhong03

Xe tải
cụ mua cân vàng thỏi xong lựa lúc đông người làm dấm dúi kiểu chôn vàng, xong xách về. Đảm bảo đất nhà cụ sạch cỏ mà lại tơi xốp. lúc đấy cụ gieo cây j chả dc.

Dontask

Xe máy
đất cụ mới được 1/4 ha thôi, làm cháu giật mềnh rộng quá

của em
là 25000m2 các cụ ạ. Mai e chụp hình em đốt chiều nay xong nó lại cháy kinh quá lại phải lao vào dập
Cỏ gianh thì chủ có ủi hoặc xúc hết lên, đổ đi chỗ khác thì hết cụ ạ. Loại này lúc nó mọc mầm mà đi dép mỏng nó đâm cho chả khác gì chông.

bmv màu cờ

Xe tăng
Chào các cụ, em có 2.5 hec bị cỏ lau mọc ngang hông. Em cứ cắt nó lại mọc, các cụ cho em hỏi nên làm thế nào hay trồng cây gì ngoài khoai lang, chiều tím, cỏ lá lạc để xanh sạch đẹp ạ. em đội ơn cả nhà ạ.
em ở Đồng Văn, cụ nào cần đất làm gì ko
em giao luôn. em vừa đốt chiều nay

Cụ cho e thuê e làm nông nghiệp, đảm bảo ko có cây cỏ nào mọc

dpl

Xe lăn
Cụ thả vào đó mấy thằng tham những. Bọn nó quen mồm ăn sạch trong phút mốt. Nhưng cất sổ đỏ kỹ vào không bọn nó ăn luôn mất.
Bọn nó ăn hết đất xung quanh nhà cụ chủ thớt lun :))

coolpix8700

Xe ngựa
Tại lúc đầu cụ ấy nói 2500m2 em mới tính cỡ 200m chu vi nếu 50x50 mà cụ, cỡ đấy thì đào được, chứ 2.5ha thì khiếp lắm, thuê cái máy cày về băm cho lành thằng người :))
Cỏ gianh thì chủ có ủi hoặc xúc hết lên, đổ đi chỗ khác thì hết cụ ạ. Loại này lúc nó mọc mầm mà đi dép mỏng nó đâm cho chả khác gì chông.
Cỏ gianh là giống cỏ thân ngầm như em đã mô tả.
Cái phần thấy được trên mặt đất chủ là bẹ lá và lá, chúng chỉ tồn tại trong đúng 1 năm, chẳng cần cắt, tỉa hay đốt thì đến mùa này chúng cũng tự khô héo và chết.
Nhưng phần thân lại sống và luồn rất sâu, tuỳ độ dầy của lớp đất trồng được. Nếu định xúc thì phải hớt sạch lớp đất trồng được, chỉ còn lớp đất hay đá bên dưới, chỗ không cây gì sống được mới hết được thân cỏ gianh để mùa xuân năm tới chúng không thể vươn lên và bò ra xung quanh.
Cách diệt là dùng biện pháp sinh học, vì chúng chỉ vươn lên ở nơi có ánh nắng, không sống lâu được trong bóng che (thân ngầm cũng tự chết nếu lá không vươn lên khỏi mặt đất để quang hợp, tiếp tục cung cấp dịnh dưỡng nuôi chúng). Trồng các loại cây khác hay dùng lưới che phủ mặt đất là cách hữu hiệu nhất. Còn đốt (làm mặt đất quang đãng) là cách để kích thích loài cỏ này mọc tốt nhất!

Xichlo0banh

Xe tăng

Cụ thả đôi lợn, rộng thì 4 con. Chỗ em tầm 1 k m2, cho nó ngày ăn 1 bữa cơm nguội, nó tự ủi đất kiếm ăn. Chả cỏ ji mọc nổi.

Cỏ gianh là giống cỏ thân ngầm như em đã mô tả.
Cái phần thấy được trên mặt đất chủ là bẹ lá và lá, chúng chỉ tồn tại trong đúng 1 năm, chẳng cần cắt, tỉa hay đốt thì đến mùa này chúng cũng tự khô héo và chết.
Nhưng phần thân lại sống và luồn rất sâu, tuỳ độ dầy của lớp đất trồng được. Nếu định xúc thì phải hớt sạch lớp đất trồng được, chỉ còn lớp đất hay đá bên dưới, chỗ không cây gì sống được mới hết được thân cỏ gianh để mùa xuân năm tới chúng không thể vươn lên và bò ra xung quanh.
Cách diệt là dùng biện pháp sinh học, vì chúng chỉ vươn lên ở nơi có ánh nắng, không sống lâu được trong bóng che (thân ngầm cũng tự chết nếu lá không vươn lên khỏi mặt đất để quang hợp, tiếp tục cung cấp dịnh dưỡng nuôi chúng). Trồng các loại cây khác hay dùng lưới che phủ mặt đất là cách hữu hiệu nhất. Còn đốt (làm mặt đất quang đãng) là cách để kích thích loài cỏ này mọc tốt nhất!
Vậy là trồng cây lâu năm à cụ :))