2200km-HN-Cầu Treo-Vientiane-Luang Phrabang-Phonsavan-Cánh đồng Chum-Nậm Cắn-HN

Rexes

Đi bộ
Cảm ơn cụ Joyride, và cụ Evikins, em download đc rồi :x

Matiz4c

Xe hơi
Đúng là chuyên đi quá thú vị, ước gì một lúc nào đó được như củ chủ,

chompi

Xe máy
thanks kụ chủ thớt, bài viết hay và ảnh đẹp

longbob

Xe buýt
E đang chuẩn bị đi Lào thì đọc đc bài này tốt quá

amazoncafe

Xe tăng
Chuyến đi của các cụ hay và rất thú vị
tiếc rằng cụ chưa tả chi tiết, căn kẽ cho ae hehe
Cụ thử tổng kết xem chi phí chung cho cả chuyến đi từ A...Z hết bao nhiêu để ae khác còn chuẩn bị

joyride

Xe điện
Chuyến đi của các cụ hay và rất thú vị
tiếc rằng cụ chưa tả chi tiết, căn kẽ cho ae hehe
Cụ thử tổng kết xem chi phí chung cho cả chuyến đi từ A...Z hết bao nhiêu để ae khác còn chuẩn bị
Tổng chi phí ăn, ngủ, nghỉ, xăng + thủ tục cho xe tại cửa khẩu khoảng 25 tr. cho 4 người.

Mua sắm thì không kể. Còn cụ nào máu vào KS Laongdao thì chuẩn bị thêm 100USD nữa nhé.$-)

longbob

Xe buýt
Bao giờ cụ đi thế? Em đang định Tết này quay lại Lào đi bằng Matiz cho nó challenging.
Em dự đi vào cuối tháng này cụ ạ. Nhưng e sẽ cắt bớt 1 vài chặng để rút ngắn thời gian lại. Khả năng bỏ cánh đồng Chum, bỏ Udon Thái Lan

joyride

Xe điện
Em dự đi vào cuối tháng này cụ ạ. Nhưng e sẽ cắt bớt 1 vài chặng để rút ngắn thời gian lại. Khả năng bỏ cánh đồng Chum, bỏ Udon Thái Lan
Luang Phrabang thì chắc chắn cụ không nên bả qua. Cánh đồng Chum thì nằm trên đường đi, tội gì mà không vào.

Cụ nên đi theo chặng như thế này:
Day 1: Đi thật sớm từ HN (nếu cụ ở Hà Nội) qua cửa khẩu Nậm cắn, cụ đến cánh đồng Chum vào buổi chiều. Tham quan xong nghỉ lại Phon sa vanh.

Day 2: Đi sớm từ Phon sa vanh lên Luang Pharabang, cụ sẽ đến vào buổi chiều. Chơi tối ở Luang.

Day 3: Chơi loanh quanh khu vực Luang. Nghỉ tối sáng hôm sau đi Vientiane.

Day 4: Đi sớm từ Luang, trên đường đi sẽ qua Vang Vieng ăn trưa. Chiều là đến Vientiane.

Day 5: Chơi ở Vientiane1 ngày là hết.

Day 6: Sáng sớm khởi hành đi theo đường về cửa khẩu Cầu Treo. Chạy tít thì tối đến HN.

Còn nếu các cụ chạy đêm được thì tiết kiệm được 1 ngày. Nhưng đường đèo ở Lào em không khuyến nghị chạy đêm đâu.

ngodong

Xe máy
Không rõ chi phí xin giấy Transit chạy xe của mình đi Lào hay Campuchia có đắt không các cụ nhể?

Ti tach

Xe buýt
50k VND sau 3-5 ngày trả kết quả, ko mất gì thêm. ở sở GT Hà nội, chỗ đầu cầu Hà đông ý. THẬT BẤT NGỜ VỀ THỦ TỤC QUÁ NHANH, GỌN

Duonganh2004

Xe tăng
Hội Civic Club nhà chúng em cũng đi như cụ nhưng hành trình ngược lại, đi cửa khẩu nậm cắn, đường 7 về cửa khẩu cầu treo đường 8. Nhưng bọn em đi có 3,5 ngày mới máu ợ. Đi chiều thứ 5 về đêm Chủ nhật. Bọn em đi đúng dịp kỹ niệm 450 năm thành phố Viên Chăn, đông vãi nhưng vui

Chiều thứ 5 chạy 1 mạch từ HN vào Nghệ An, lên Tương Dương vào gần Mường chén thì nghỉ đêm, sáng sớm 5h lên mường chén ăn sáng lên cửa khẩu Nậm Cắn và làm thủ tục xuất cảnh...

Mời cụ xem thêm về chuyến đi của Civic Club ở đây

http://otofun.net/showthread.php/197508-Rủ-rê-đi-Lào-một-trải-nghiệm-mới./page46

joyride

Xe điện
Bận rộn nhiều, thèm đi quá. Lôi lại lên cho đỡ nhớ!

FE09

Xe buýt
Bận rộn nhiều, thèm đi quá. Lôi lại lên cho đỡ nhớ!
Mấy gia đình bọn em định tết âm lịch này cũng đi qua bên đó và cũng định đi theo lộ trình giống của cụ, chỉ khác là không sang Thái. Đoàn có nhiều trẻ em, nhỏ nhất là 4 tuổi. Cụ cho em hỏi mấy thông tin:

• Thời tiết bên đó vào dịp tết VN thế nào? có cần mang theo nhiều áo rét không? Nếu giống HN đợt này thì chắc phải chờ tới hè đi cho ấm, chứ không sang đó có mà chết cóng.
  • Tổng thời gian chuyến đi của cụ hết bao lâu? Nếu cụ có lộ trình rõ ràng từng ngày thì chia sẻ cho em với.
  • Quãng đường từ Viêng đi Luông nghe nói rất khó đi. Em đọc trên mạng thì thấy nó mô tả thể này: "Để tới được Luangpabang có thể đi bằng xe khách từ Vientian hoặc bằng máy bay. Tuy nhiên nếu không chịu được say xe thì không nên đi xe khách vì quãng đường dài 400km từ Vientian đến Luangpabang thì có đến hơn 200km chỉ là đường đồi núi và cua liên tục. Những đoạn đường ở Việt Nam như Hải Vân hay Tam Đảo chỉ bằng 1/10 ở đây, thậm chí tới đoạn gần Luangpabang sẽ bị đau tai do áp suất không khí ở núi cao". Cụ xem họ có cường điệu quá không?
[FONT=&quot]Cảm ơn cụ.
[/FONT]

joyride

Xe điện
Tết này em cũng đi lại cụ ạ. Cụ đi lịch trình và thời gian nào? Em dự kiến mồng 1 hoặc 2 Tết. Em cũng đi cùng 1 số cụ trên OF (bên mục câu chuyện các chuyến đi). Một số ý cụ hỏi em trả lời bên dưới.

Mấy gia đình bọn em định tết âm lịch này cũng đi qua bên đó và cũng định đi theo lộ trình giống của cụ, chỉ khác là không sang Thái. Đoàn có nhiều trẻ em, nhỏ nhất là 4 tuổi. Cụ cho em hỏi mấy thông tin:

• Thời tiết bên đó vào dịp tết VN thế nào? có cần mang theo nhiều áo rét không? Nếu giống HN đợt này thì chắc phải chờ tới hè đi cho ấm, chứ không sang đó có mà chết cóng.

Cụ đem đi dự phòng áo phao, áo len mỏng thôi. Lạnh ở vùng Bắc Lào, Luang.
  • Tổng thời gian chuyến đi của cụ hết bao lâu? Nếu cụ có lộ trình rõ ràng từng ngày thì chia sẻ cho em với.

9 ngày cụ ạ. Ngày đầu đi HN - Cầu Treo, ngủ tại cửa khẩu. Sáng hôm sau check in, đi thẳng đến Vientiane. (đi lúc 8h00 từ Cầu Treo, 3h00 chiều đến Vien). Chơi ở Vien 1 ngày. 1 ngày đi Thái. Ngày sau nữa đi Luong, sáng đi, chiều 5h00 đến. Chơi ở Luang 1 ngày. Ngày sau đi về VN. Đi sớm và đến cánh đồng Chum lúc 2h00 chiều. Chơi ở Cánh đồngChum và ngủ lại Xiên khoảng. Hôm sau đến cửa khẩu, check out và về đến HN là 17h00.
  • Quãng đường từ Viêng đi Luông nghe nói rất khó đi. Em đọc trên mạng thì thấy nó mô tả thể này: "Để tới được Luangpabang có thể đi bằng xe khách từ Vientian hoặc bằng máy bay. Tuy nhiên nếu không chịu được say xe thì không nên đi xe khách vì quãng đường dài 400km từ Vientian đến Luangpabang thì có đến hơn 200km chỉ là đường đồi núi và cua liên tục. Những đoạn đường ở Việt Nam như Hải Vân hay Tam Đảo chỉ bằng 1/10 ở đây, thậm chí tới đoạn gần Luangpabang sẽ bị đau tai do áp suất không khí ở núi cao". Cụ xem họ có cường điệu quá không?
    Đúng đấy cụ ạ!
[FONT=&quot]Cảm ơn cụ.
[/FONT]

xengheo

[Tịch thu bằng lái]

[FONT=&quot]Cảm ơn cụ.
[/FONT]
Đường từ Vientiane đi Luông dễ không mà cụ. Có tí đèo dốc nhưng ăn thua gì so với Hà giang hay Lai châu nhà mình. Luông ở trên cao về phía bắc nên khí hậu man mát hơn Vientiane. Kiểu như Đà lạt so với Saigon thôi. Làm gì có chuyện đau tai, đau túi thì có. Chợ đêm Luông cũng hay phết, nhẹ nhàng thanh bình. Luông thì đi chơi cái thác gì đó hay vào xem cung điện vua Lào (thường thôi), ngắm hoàng hôn trên núi Fu-xi, sáng uống cafe bên dòng Mekong yên ả. Nếu là phụ nữ thì đi xem mấy đồ thủ công bằng bạc của Lào hoặc nếu máu làm cái thuyền đi dọc sông.

tamqsn2

Xe hơi
Bác Joyride cho hỏi chút(hoặc bác nào đã biết): Gia đình em Tết AL 2012 cũng định đi Lào đúng với tuyến của bác, nhưng em xem trên Google Map đoạn từ Phonsavan về Nậm Cắn có 2 đường (Một đi qua Ban Dong, một đi qua Ban Napha), vậy bác đã đi đường nào? Đoạn đó có dễ đi không? (Em chạy Civic 1.8MT).
To bác FE09: Nếu bác xuất phát vào ngày 2 Tết, bác cho em bám theo với.

FE09

Xe buýt

Double cobras

Xe hơi
Bác Joyride cho hỏi chút(hoặc bác nào đã biết): Gia đình em Tết AL 2012 cũng định đi Lào đúng với tuyến của bác, nhưng em xem trên Google Map đoạn từ Phonsavan về Nậm Cắn có 2 đường (Một đi qua Ban Dong, một đi qua Ban Napha), vậy bác đã đi đường nào? Đoạn đó có dễ đi không? (Em chạy Civic 1.8MT).
To bác FE09: Nếu bác xuất phát vào ngày 2 Tết, bác cho em bám theo với.
Hi bác. Từ Phôn về Nậm Cắn khoảng 130 km và chỉ có một đường duy nhất. Từ trung tâm Phôn bác chạy thẳng, đến ngã 3 rẽ trái, rồi chạy một mạch tới Nậm Cắn. Đường đẹp, xe bác chạy thoải mái (đi nhanh mất khoảng 2 tiếng rưỡi, chậm thì 3 tiêng). Lưu ý với bác là Hải quan Lào nghỉ rất sớm. Bác nên đến cửa khẩu Lào trước 10 giờ 30 sáng hoặc 3 giờ 30 (chậm nhất là 4 giờ) chiều cho chắc, không nhỡ phải nằm lại chờ thì khổ lắm.