[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

trasuanong

Xe tải
Đơn giản thôi mợ. Hạt đỗ ngâm nước ấm tầm 6 tiếng. Xong cho vào nồi lót tải dứa như hình. Gấp tải dứa lại, chèn lên trên tải cái đĩa hoặc vật nặng tương đương, rồi đậy nắp nồi, để chỗ ít ánh sáng (giá gặp ánh sáng sẽ bị tím). Ngày 1-2 lần vẩy nước dưỡng ẩm cho giá. Tầm 3-5 ngày sẽ có giá măm.
Hạt đỗ chọn loại hạt nhỏ, đanh (đỗ ta), giá mới mập. Hạt to to kiểu đỗ lai giống giá ko ngon bằng đâu.
mợ làm thế nào để nó ko úng nước, cho giá uống nước xong rồi lại đổ đi ạ?

LaziCat

Xe lăn
Trc em cũng dùng kha khá hộp tup vì e trữ đồ ăn nhiều, hộp Tup cũng đẹp nữa. Nhưng thực tế thì mấy dòng trữ thức ăn của Tup rất chán, nhất là mấy dòng đông dẻo rồi gen ii gì đó, nắp khó đóng mở, dùng 1 thời gian cảm giác rất khó chịu chưa kể giá cao em lại càng ghéc, phục vụ màu mè là chính thui :D. Em đặc biệt thích mỗi bình nước của bọn Tup thôi.
Chỗ này là nửa số bình nước của em vì em ăn ít nhưng tốn nước, mùa đông em cũng hay uống nc ngăn mát tủ lạnh ạ :D. Bình to 0.5-1l đựng nước detox hoặc trà tía tô, bình bé 350ml đựng nước ép cho trẻ con uống trong ngày ☺☺

Tup em chỉ canh giảm giá mới mua, còn lâu mí móc tiền đc full giá từ em vì em thấy nó đắt vô lý :)).
Màu sắc nắp bình đa dạng quá, chắc mợ chia theo ngày hoặc theo loại nước 😊

DHa2015

Xe container
mợ làm thế nào để nó ko úng nước, cho giá uống nước xong rồi lại đổ đi ạ?
Thật ra thì vẩy nước chút xíu thôi ạ. Em để nguyên ko xả nước đọng trên tải. Nếu giá làm bằng vỏ hộp sữa 1 lít thì em xả thẳng vòi rửa bát vào cho giá uống nước vì vỏ hộp sữa đục lỗ sẵn rồi.

cỏ và mây

Xe điện
Tup em chỉ canh giảm giá mới mua, còn lâu mí móc tiền đc full giá từ em vì em thấy nó đắt vô lý :)).
Màu sắc nắp bình đa dạng quá, chắc mợ chia theo ngày hoặc theo loại nước 😊
Em toàn mua giảm giá đó mợ ạ. Em bị đúng bộ đông nắp xanh đầu tiên mua nguyên giá vì k có kinh nghiệm thôi ạ, còn những lần sau thì toàn mua giảm giá thôi. Hihi. Nhưng em thấy bọn Tup đc thổi quá đà so với chất lượng thật. Em thích bộ Rub nắp đen nhưng thôi em k mua sắm thêm gì nữa ạ :D.
Bình nước thì em nhầm đó ạ. 350-1l-2l, em chia theo loại ạ. Hôm trc đọc bài của mợ tối nay em lại dọn tủ quần áo tiếp đây ạ. Quyết tâm dọn bằng sạch cho nhẹ người ạ ^^
Còn góc bếp em cũng chưa biết xử lý sao, tính sau vậy ạ ☺☺

just for fun

Xe lăn
vào ngắm bếp mọi người thấy đẹp quá, bếp nhà cháu bé tẹo nên buộc phải ít đồ. rửa xong là lau khô cất luôn. Lúc thiết kế ko nghĩ đến chuyên mua MRB nên giờ cứ phải rửa bằng tay vì ko có chỗ để. May mà ăn uống đơn giản ít món nên cũng ko vất lắm.
Mà vào đây nhiều là bị mợ LaziCat thao túng tâm lý, tối nay lại lượn ra mua thêm mấy cái giỏ nhựa về để tiếp tục công cụ dọn nhà. Trước mấy cái đồ như dầu gội, nước súc miệng .. cháu để thẳng lên chỗ bàn rửa mặt, nhưng giờ thì cho vào giỏ và để gọn lên giá như này, nhìn bàn rửa mặt trống trơn thấy sạch sẽ và thích quá. Lúc sử dụng hơi mất thời gian tí vì phải với lên lấy ra và để vào nhưng nhìn lại cái nhà tắm thì ngăn nắp hơn hẳn, cảm ơn cccm trong thớt quá.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Ôi sao em thấy nhà ai cũng rộng rãi, bếp đẹp, nhà cửa gọn gàng làm em xí hổ quá.
Em lội thớt hóng để lấy tinh thần :D.
Nhà em là nhà đầu tiên nên ko có kinh nghiệm thiết kế.. thành ra hơi lôm côm. Giờ bảo renew mà ngại quá vì quá nhiều đồ đạc rồi.
Tặng hoa các cụ mợ

Bếp nhà em ko đẹp lắm nhưng cũng tạm chấp nhận đc vì tính tiện dụng. Mạnh dạn post lên góp tí không khí thớt :D

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Ôi sao em thấy nhà ai cũng rộng rãi, bếp đẹp, nhà cửa gọn gàng làm em xí hổ quá.
Nhà em là nhà đầu tiên nên ko có kinh nghiệm thiết kế.. thành ra hơi lôm côm. Giờ bảo renew mà ngại quá vì quá nhiều đồ đạc rồi.
Tặng hoa các cụ mợ
i

Bếp nhà em ko đẹp lắm nhưng cũng tạm chấp nhận đc vì tính tiện dụng. Mạnh dạn post lên góp tí không khí thớt :D
balcon nhà mợ đẹp quá. Nhà cháu là nhà cũ ngày xưa nên thay vì họ làm thanh sắt chắn như của nhà mợ, ở đây họ xây hẳn cái bức tường che khuất luôn tầm mắt, nhìn chán ko muốn làm gì luôn.

Smile1102

Xe container
balcon nhà mợ đẹp quá. Nhà cháu là nhà cũ ngày xưa nên thay vì họ làm thanh sắt chắn như của nhà mợ, ở đây họ xây hẳn cái bức tường che khuất luôn tầm mắt, nhìn chán ko muốn làm gì luôn.
Vâng nhà này ban công đẹp cụ ạ. Ban công phòng khách nhà em rộng 6m2.
Lô gia giặt phơi 3-4m2, gì đó nên ko bị kiểu phơi quần áo ngay phòng khách.
Em thích nhất ban công kiểu nhà em, hơn ban công kính luôn vì nó thoáng gió. Nhà em hướng Nam và Đông Nam nên vừa mát vừa dễ trồng cây.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Máy lọc nước RO nhà mợ để đâu thế nhỉ :-?

Em có hai cái chảo và 1 quánh là dùng thường xuyên. Em để nó trong 1 cái khay dưới bồn rửa như này:

Tất cả rổ nằm trong này bao gồm rổ quay rau. Ngăn này chứa đc kha khá đồ bao gồm: rổ, chảo, nước rửa bát, túi đựng rác, khăn lau bếp, viên rửa bát.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E đọc lại thì hóa ra mợ mua đũa Hàn, nó nhỏ nhỏ dẹt dẹt; loại đó tưởng nhỏ nhẹ dễ dùng, nhưng thật ra thì khó cầm - phải pro mới dùng được, trẻ con ko quen là phải.

Mợ có thể mua loại inox 304 thân vuông, đầu đũa có khía 5-6 vòng tròn để tạo ma sát gặp thức ăn, loại đấy dễ cầm & dễ gắp, trẻ con sẽ hết kêu ngay. Có 1 loại đũa inox nữa, sang xịn mịn hơn, thân bọc sứ họa tiết hoa hồng kiểu vintage, cũng khá dễ cầm, đầm tay mà không nặng, trẻ con cũng dùng ổn.

K phải nó mốc đâu cụ ạ, do em rửa bằng máy rửa bát nên màu gỗ nó bị như vậy đấy và cứ hai tháng e phải thay đũa 1 lần vừa lục tốn vừa hại môi trường 😩. Em dùng thử đũa inox rồi mà con em nó chê gắp khó. Để e mua đũa tre như các cụ mợ ở đây mách nước xem sao.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn

Em mới đóng bộ bàn ghế ăn này, nom có hợp lý không cụ mợ
sao nhà của mọi người sạch đẹp và gọn gàng thế nhỉ? Bàn ăn đẹp mợ ạ nhưng cháu ko thích cái trang trí dưới bàn kính của mợ. Dùng cái bàn có mặt kính này 1 thời gian là nó bị xước và nếu nước đổ ra bàn lau ko kịp nó sẽ chảy vào chỗ giữa kính và mặt gỗ của bàn tạo thành vết, nhìn tức mắt ra phết. Chẹp chẹp, nhìn bộ bàn ăn của mợ, cháu lại muốn thay bộ cũ của cháu rùi.

Binhyennoiay

Xe điện
Em toàn mua giảm giá đó mợ ạ. Em bị đúng bộ đông nắp xanh đầu tiên mua nguyên giá vì k có kinh nghiệm thôi ạ, còn những lần sau thì toàn mua giảm giá thôi. Hihi. Nhưng em thấy bọn Tup đc thổi quá đà so với chất lượng thật. Em thích bộ Rub nắp đen nhưng thôi em k mua sắm thêm gì nữa ạ :D.
Bình nước thì em nhầm đó ạ. 350-1l-2l, em chia theo loại ạ. Hôm trc đọc bài của mợ tối nay em lại dọn tủ quần áo tiếp đây ạ. Quyết tâm dọn bằng sạch cho nhẹ người ạ ^^
Còn góc bếp em cũng chưa biết xử lý sao, tính sau vậy ạ ☺☺
Vượt lười cứ như vượt vũ môn ý hai mợ nhỉ. Em đầy lần mất ngủ đêm là lại lọ mọ gấp quần áo, dọn dẹp ngăn kéo, tủ kệ, lau nhà mà mãi trời ko sáng :D

Binhyennoiay

Xe điện
Tặng hoa các cụ mợ

Bếp nhà mợ gọn gàng xinh xắn quá, em thích cái gạch ốp kia ghê. Nấu nướng ngắm vui mắt lắm đấy.

coolpix8700

Xe ngựa
Bàn ăn đẹp mợ ạ nhưng cháu ko thích cái trang trí dưới bàn kính của mợ. Dùng cái bàn có mặt kính này 1 thời gian là nó bị xước và nếu nước đổ ra bàn lau ko kịp nó sẽ chảy vào chỗ giữa kính và mặt gỗ của bàn tạo thành vết, nhìn tức mắt ra phết...
Bàn ăn nhà em dùng mặt kính hơn 8 năm rồi, chưa lần nào nước thấm xuống được xuống phía dưới. Bàn bằng gỗ hương đá nên đọng nước là để lại dấu ngay.
Mặt kính chỉ phải chú ý không được để vật quá nóng lên trên vì kính sẽ bị nứt.
Kính cường lực khó xước hơn kính thường, tất nhiên là người đeo nhẫn mặt đá, kim cương,... khi làm vệ sinh cũng phải chú ý, vì mặt đá làm xước kính.
Mặt kính có ưu điểm sạch, rất dễ vệ sinh!

Binhyennoiay

Xe điện
Bàn ăn nhà em dùng mặt kính hơn 8 năm rồi, chưa lần nào nước thấm xuống được xuống phía dưới. Bàn bằng gỗ hương đá nên đọng nước là để lại dấu ngay.
Kính cường lực khó xước hơn kính thường, tất nhiên là người đeo nhẫn mặt đá, kim cương,... khi làm vệ sinh cũng phải chú ý, vì mặt đá làm xước kính.

Ơ, em thấy màu bình riệu của cụ tiệp vs màu bếp thế :D

Binhyennoiay

Xe điện
Tửu nhà em toàn mầu này cả, chỉ đậm, nhạt khác nhau thôi: táo mèo, mận, sim,...
Vừa rồi em có ngâm thêm 2 hũ mơ, chưa biết mầu thế nào!

Tửu nhà cụ nghe nhắc tới đã thấy thơm nức dồi ạ :D ..cụ thử ngâm ổi hay sen chưa? Riệu ổi em chưa thẩm nhưng sen uống cũng hay lắm ạ.

Smile1102

Xe container

Bàn nhà em cũng mặt kính mà có bị xước và thi thoảng nước nó tràn xuống lại phải nhấc kính lên lau. Chắc tại em hậu đậu :)