[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

LaziCat

Xe lăn
Em nhìn thấy thích nhưng cũng chỉ nghĩ để diện cho con bé cháu thôi. Sang năm lên lớp 6. Dáng dong dỏng mong mỏng.. cực hợp :D

Chứ em thì ko dám dùng vì.. hết tuổi mất rùi.
Em hình dung em cố đội, thanh niên nó nhìn đằng sau lại nó tưởng này nọ, nó lao lên, xong thấy cái mẹt ko còn như nó nghĩ, nó tức nó chưởi cho thì chết. Xưa em bị mấy lần ùi nên là em cứ lo sẵn zư thế.. hehe :">:D
Haha... mợ tả giống thằng con em nó tả dì nó quá. Nó bảo như này:
- Dì ạ, nhìn dì đằng sau dáng y như sinh viên, rất chứa chan nhưng đến khi nhìn mặt thì lại... chán chưa =))

Dancingwiththewind

Xe điện
Em thấy hiệu quả nhất là ít đồ thì sẽ gọn. Cả quần áo trong tủ, đồ ăn trong tủ lạnh. Em ko thích gấp quần áo vì tìm lai phải bới ra. Quần áo mặc ra ngoài thì treo, quần áo ở nhà thì để một chỗ, cùng lắm chia ngăn để cái này, cái kia là xong. Chăn màn em thấy h cũng ko cần gập, đắp thì lai phải lôi ra, lúc gấp vào chỉ để ngắm có vài phút mà lại mất time. Đã vào phòng ngủ là nằm rồi, mà đã nằm thì phải đắp chăn, gấp làm j cho mất công:)
Xoong nồi thì em chỉ có đúng 3 cai nồi và 3 cái chảo cộng với nồi nấu chậm và nồi chiên ko dầu. Em ko mua thêm, chỉ thay nếu nó ko đạt yc. Đồ ăn thì em hầu như chỉ ăn trong ngày nên em ko thích lưu cữu đồ ăn, trừ trường hợp món đó em đang sơ chế. Em hay đi chợ nen cũng ko tích trữ đồ ăn lắm, trừ vài Lúc chót mua nhiều nhưng ko thường xuyên.
Em ko bị bệnh OCD j đấy, bừa bộn em cũng ở được Và gọn gàng em cũng thích nhưng tất cả em phải kiểm soát được, kiểu như tìm vật j là phải tìm được.
Mà em thấy ở nhà dùng khăn trải bàn ko tiện, nó bẩn lại mất công giặt và thấy nó rườm rà vướng víu. Khăn trải bàn thì nên mầu trắng để thấy sự sạch sẽ, sang trọng và có khăn ăn cho đồng bộ, nếu ko set up được thế thì thôi, lau bàn cho nhanh, chứ cai khăn để mấy ngày mới giặt thì chắc mùi thức ăn ngấm ra đó còn bẩn hơn. Lúc trải bàn thì phải căn chỉnh này nọ thì mới tạm được. Tự dưng quá tốn time. :)
Ối giời đồng minh của em đây rồi. Đang thấy mình kém quá giữa các chị em khéo léo gọn gàng ngăn nắp may quá có mợ cùng quan điểm và hành động =))

LaziCat

Xe lăn

charon666

Xe buýt

Binhyennoiay

Xe điện
Dạ vâng mợ ,đồ đạc sắp xếp tiện với nhu cầu sử dụng của mình là hợp lý nhất ạ ,tùy vào không gian mỗi nhà mợ nhỉ
Vâng đúng rồi cụ. Em thấy ko vấn đề gì với việc rửa bát xong úp cất gọn vào kệ ngăn. Nhưng người nhà em thì cứ kêu phải mua thêm giá úp bát dù các cụ ko nấu, ko rửa. Em nghe thôi nhưng ko mua gì hết vì ngay bên vòi nước đã có 1 giá inox để úp cho ráo nước rồi. Em cũng có tật là nấu xong phải lau bếp sạch sẽ ngay, ko để nguội. Và bàn bếp bàn ăn ko để bày bừa trên mặt.

LaziCat

Xe lăn
Ối giời đồng minh của em đây rồi. Đang thấy mình kém quá giữa các chị em khéo léo gọn gàng ngăn nắp may quá có mợ cùng quan điểm và hành động =))
Mợ bình tĩnh, ai cũng có sở đoản và sở trường. Như em chỉ nhìn nhà sạch, gọn em mới thấy vui :((. Sở đoản là đây chứ đâu :((

LaziCat

Xe lăn

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhìn là biết ngay cái thanh treo quần áo nhà cụ thợ họ mua đồ sẵn rồi ráp vào. Chỗ quần áo kia chắc chỉ bằng 1/3 cái ngăn này của em mà đã oằn tà vằn thì bảo sao cụ không tin 🤣🤣🤣.

Móc gỗ chiếm hơi nhiều diện tích nên em lại phải dùng móc nhôm. Có cái lồng cả mấy món đồ với nhau đấy. Và ngăn này em đếm sơ sơ tầm 60 cái váy dài với quần dài. Áo các loại e để ở ngăn tủ khác.
Mợ Mều mà mặc bộ màu xanh thì đẹp hết nước chấm nhỉ SIGNUS

thinhtd

Xe container
Một ngày của em kết thúc bằng việc rửa bình sữa cho con để pha sữa cho nó uống trước khi đi ngủ, trong lúc chờ thì dọn dẹp cái bếp. Xong mới đến lượt mình tắm giặt. =))

Nhà em không có tiền sơn nội thất trong nên chụp tạm 1 góc tí. 😁

LaziCat

Xe lăn
Một ngày của em kết thúc bằng việc rửa bình sữa cho con để pha sữa cho nó uống trước khi đi ngủ, trong lúc chờ thì dọn dẹp cái bếp. Xong mới đến lượt mình tắm giặt. =))

Nhà em không có tiền sơn nội thất trong nên chụp tạm 1 góc tí. 😁
Bếp đẹp như mẫu mà mợ dhela up ở trên cụ ạ.
Bố bỉm sữa xuất sắc 😇

lộc _ vừng

Xe buýt
Vâng đúng rồi cụ. Em thấy ko vấn đề gì với việc rửa bát xong úp cất gọn vào kệ ngăn. Nhưng người nhà em thì cứ kêu phải mua thêm giá úp bát dù các cụ ko nấu, ko rửa. Em nghe thôi nhưng ko mua gì hết vì ngay bên vòi nước đã có 1 giá inox để úp cho ráo nước rồi. Em cũng có tật là nấu xong phải lau bếp sạch sẽ ngay, ko để nguội. Và bàn bếp bàn ăn ko để bày bừa trên mặt.
Dạ nhà em thì em để gấu tự sắp xếp ạ , thi thoảng có thời gian em chỉ giúp nấu nướng thôi ạ

cỏ và mây

Xe điện
Nó làm giá đỗ rất ngon nhé :D
Giá ngon quá mợ ui, cho em xin cách làm giá đỗ bằng nồi gang với ạ :D. Em chưa làm giá đỗ bao giờ :P
Em k có bí ngô, k có cà chua, k có atiso nhưng có em la cocotte xinh xinh chỉ vì quá mê cái màu xanh kia ạ ☺☺.

Hắc Ín

Xe tăng
Nếu thực tế đang bừa bộn thì khi sắp xếp lần đầu đúng là vất vả thật đấy ạ nhưng sau đó cứ tới đâu ta ngăn nắp, gọn gàng tới đó thì mọi thứ rất đơn giản. Dọn nhà cũng như chạy deadline ở công ty thôi, nếu cứ nhẩn nha làm hàng ngày thì đâu sẽ vào đó còn để bề bộn xong lâu mới dọn 1 lần thì rất oải. Vậy cho nên mới cần kêu gọi "ý thức" ngăn nắp từ mọi thành viên trong nhà để tạo thành thói quen hàng ngày.
Kể mợ là vợ em thì tốt 😝, vợ e thì cũng thích sạch đẹp nhưng thường cuối tuần mới tổng dọn, còn e làm j cứ phải ngăn nắp hàng ngày như mợ cho nên đôi khi vẫn hay la gấu 😜

DHa2015

Xe container
Giá ngon quá mợ ui, cho em xin cách làm giá đỗ bằng nồi gang với ạ :D. Em chưa làm giá đỗ bao giờ :P
Em k có bí ngô, k có cà chua, k có atiso nhưng có em la cocotte xinh xinh chỉ vì quá mê cái màu xanh kia ạ ☺☺.
Đơn giản thôi mợ. Hạt đỗ ngâm nước ấm tầm 6 tiếng. Xong cho vào nồi lót tải dứa như hình. Gấp tải dứa lại, chèn lên trên tải cái đĩa hoặc vật nặng tương đương, rồi đậy nắp nồi, để chỗ ít ánh sáng (giá gặp ánh sáng sẽ bị tím). Ngày 1-2 lần vẩy nước dưỡng ẩm cho giá. Tầm 3-5 ngày sẽ có giá măm.
Hạt đỗ chọn loại hạt nhỏ, đanh (đỗ ta), giá mới mập. Hạt to to kiểu đỗ lai giống giá ko ngon bằng đâu.

L.C.D

Xe container
Thế là nhà mợ có hai bếp và bếp chính tự dưng lại làm cảnh 😊
Em vẫn nấu trong nhà là nhiều mợ ạ. Nhưng thực ra bây giờ cả nhà e đều ăn uống đơn giản đi nhiều do đều nặng cân và có các nguy cơ bệnh nếu ko ăn uống chế độ.
Nhưng có cái bàn bếp ngoài ban công tiện lắm í.

cỏ và mây

Xe điện
Tủ lạnh đơn giản mà cụ. Nhiều tiền thì hộp Tupp, ít hơn thì dưới hạng Tupp, có từ nhựa đến thuỷ tinh các size từ to đến nhỏ cụ cứ vác về trữ, tuỳ nhu cầu và thói quen sử dụng.
Em mua 1 set Rubber maid cũng của mẽo có nắp màu đỏ như mấy hình em để trong phần tủ lạnh trên. Set này 40 chiếc hộp từ to đến nhỏ, nông sâu khác nhau. Nắp có lỗ thở cho thực phẩm nên em để chanh, ớt trong hộp này có khi cả tháng không bị hư hao gì luôn. Thực phẩm đông lạnh trên ngăn đông cũng xài loại này xong ném vào máy rửa bát ầm ầm mà 5 năm rồi chỉ có bị thất thoát khi mang đồ ăn đi cho chứ chưa bị hư hỏng cái nào cả.
Cụ mợ nào cần mua hộp chứa thực phẩm có thể tìm hiểu dòng này hoặc hộp nhựa Tefal. Trước e cũng a dua Tupper nhưng sau khi xài hộp này thì e gói gém hết mớ tupper gửi về cho mẹ em 😂.
Trc em cũng dùng kha khá hộp tup vì e trữ đồ ăn nhiều, hộp Tup cũng đẹp nữa. Nhưng thực tế thì mấy dòng trữ thức ăn của Tup rất chán, nhất là mấy dòng đông dẻo rồi gen ii gì đó, nắp khó đóng mở, dùng 1 thời gian cảm giác rất khó chịu chưa kể giá cao em lại càng ghéc, phục vụ màu mè là chính thui :D. Em đặc biệt thích mỗi bình nước của bọn Tup thôi.
Chỗ này là nửa số bình nước của em vì em ăn ít nhưng tốn nước, mùa đông em cũng hay uống nc ngăn mát tủ lạnh ạ :D. Bình to 0.5-1l đựng nước detox hoặc trà tía tô, bình bé 350ml đựng nước ép cho trẻ con uống trong ngày ☺☺

LaziCat

Xe lăn
Kể mợ là vợ em thì tốt 😝, vợ e thì cũng thích sạch đẹp nhưng thường cuối tuần mới tổng dọn, còn e làm j cứ phải ngăn nắp hàng ngày như mợ cho nên đôi khi vẫn hay la gấu 😜
Thôi em xin cụ, hai đứa ẩm ở với nhau lại tan cửa nát nhà =)) . Như vợ cụ vậy là chuẩn rồi đấy, nhà chỉ cần 1 người ẩm ương thôi 🤣🤣🤣