[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

LaziCat

Xe lăn
Bể trữ nước ạ.
Bếp nhà cụ để ở tầng trên cùng của nhà nhỉ. Bể như thế có đủ áp lực cho vòi rửa ở bếp không? Cái bể này nhìn cứ như đầu đạn tên lửa ấy :))

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Bếp nhà cụ để ở tầng trên cùng của nhà nhỉ. Bể như thế có đủ áp lực cho vòi rửa ở bếp không? Cái bể này nhìn cứ như đầu đạn tên lửa ấy :))
Không ạ. Mà mợ có chuyên môn về tên lửa ạ ? Kính mợ 1 ly. Tầng 1. Nước vào bể xong qua qua bơm áp lực cân đủ 3 tầng 1 lúc phè phè ạ.

LaziCat

Xe lăn
Kiểu này thì sướng, nhưng em không đảm bảo lâu lâu tòi ra thêm cái nhà nữa như nhà mợ L.C.D đâu ạ, tùy cccm "lựa cơm gắp mắm" nha ;))

P/s: nhà có mùi bếp chẳng liên quan gì đến cái máy hút mùi. Nói thế cũng hơi oan cho các nhà sx máy hút mùi bếp. Mà vấn đề là nhà không thoáng. Do đó, cần trích những vị trí có khả năng tụ khí (độc), rồi đặt thêm quạt thông gió ở đó mới được. Với nhà ống, 1 cách khá đơn giản để xác định, là chỗ này thường chéo góc với cửa chính, như 2 góc đối đỉnh của 1 hình chữ nhật. Tất nhiên, khi làm thì cũng nên xem qua fengshui 1 chút cho nó yên tâm là không phạm này phạm nọ, rồi tán lộc tán lá, không rồi lại vào thớt mắng em ;))
Cái vụ hút mùi chuẩn nè. Em vào nhiều nhà có máy hút mùi hịn hẳn hoi mà vẫn thoang thoảng mùi thức ăn cụ ạ. Trong khi đó nhà em không máy hút mùi nhưng do thông thoáng, gió lùa tứ tán nên chả có tẹo mùi thức ăn nào. Em nấu xong một lát là bay hết sạch luôn.

LaziCat

Xe lăn
Không ạ. Mà mợ có chuyên môn về tên lửa ạ ? Kính mợ 1 ly. Tầng 1. Nước vào bể xong qua qua bơm áp lực cân đủ 3 tầng 1 lúc phè phè ạ.
Em không có chuyên môn mà em nhìn thấy nó trên tàu chiến Hải quân 🤣🤣🤣. Màu và hình dáng hơi giống cái bồn nước nhà cụ :D.
Tầng 1 sao em nhìn thấy có cái mái bằng kính or nhựa bên trên để có ánh sáng tự nhiên nhỉ? Hay ô đó là giếng trời? Góc tủ lạnh nhỉn thẳng lên ấy cụ.

dheIa

Xe điện

LaziCat

Xe lăn
Em bẩm với cụ rồi mà.
Em có 1 bàn bếp kèm bồn rửa ngoài ban công. Tất cả những thứ có mùi như gà qué, cá mú em làm ở ngoài ban công. Tất cả những món chiên rán bắn dầu mỡ và nặng mùi, em nấu ngoài ban công. Nồi chiên và các máy móc gây ồn, sinh nhiệt cũng mời ra ban công toạ cho mát ạ :))
Đó là lý do em ko lắp cái hút mùi choán giữa bếp. Bếp của em là ngai vàng của em, nơi em tìm thấy cảm giác ấm cúng và yên bình, đương nhiên em phải đầu tư nơ ron để tính toán sắp đặt sao cho tối ưu CHO EM, và em giữ sạch sẽ ngăn nắp hết mức trong khả năng của em. Nên cụ ko phải lo giúp em về cái sự bẩn đâu ạ. Mà tới lúc bẩn quá ko xài nổi thì em thay hệ thống bếp mới. Mình nà người có tiền mà nị :P
Nhà em đc ưu điểm nữa là thoáng, có 3 ban công em đều để cửa to hết cỡ, em mở mỗi cửa ban công bếp mà nhà em đã lồng lộng gió. Giả sử có nấu nướng có mùi thì chỉ ít phút sau là nhà lại thơm thoáng.
À mà cái quạt hút gió ở bếp của em hơn 2 năm mới lau, vì nó ko bẩn cụ ạ.
Thế là nhà mợ có hai bếp và bếp chính tự dưng lại làm cảnh 😊

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em không có chuyên môn mà em nhìn thấy nó trên tàu chiến Hải quân 🤣🤣🤣. Màu và hình dáng hơi giống cái bồn nước nhà cụ :D.
Tầng 1 sao em nhìn thấy có cái mái bằng kính or nhựa bên trên để có ánh sáng tự nhiên nhỉ? Hay ô đó là giếng trời? Góc tủ lạnh nhỉn thẳng lên ấy cụ.
Vâng, để tấm lợp trong lấy sáng tự nhiên ạ. chứ

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Ran l
Em nhìn em biết chứ lị 😍
Em tuyền gọi là mũ Méc-ghi (Meggie trong phim có Cha Ralph í ^^)

Ôi.. thế thì em ôm nhầm rồi.
E xin lỗi. Cho em xin lại nhớ 😊
Ran L phờ ạ. Em cuộc là đọc đoạn này trong truyện hay hơn phim :))

LaziCat

Xe lăn
Em nhìn em biết chứ lị 😍
Em tuyền gọi là mũ Méc-ghi (Meggie trong phim có Cha Ralph í ^^)

Ôi.. thế thì em ôm nhầm rồi.
E xin lỗi. Cho em xin lại nhớ 😊
Lúc còn nhẹ cân, mặt chưa tròn như cái thớt dày dùng để băm chặt trong bếp nhà em thì em hay đội nó. Còn giờ thì chịu mợ ạ, đội vào không khác gì cây nấm đùi gà 🤣🤣🤣

charon666

Xe buýt
Nhà cụ có hay phải nấu cỗ ko mà nhiều bát đĩa thế. Hết cả 1 tủ ^^
Em đang hình dung, nếu phải dọn em sẽ dọn đc đến mức nào. Mà có vẻ khó quá 😂
nhà em cũng nhiều bát đĩa gần bằng nhà cụ trong ảnh và nhà em ít phải nấu cỗ
sắm nhiều mục đích chính là để những lúc nóc nhà nó cáu thì nó táng bát đĩa chứ nó k táng em.
kể ra tốn phết, nhưng em sợ bị táng nên ... kệ :D

LaziCat

Xe lăn
sắm nhiều mục đích chính là để những lúc nóc nhà nó cáu thì nó táng bát đĩa chứ nó k táng em.
Thế là bát đĩa mua để cho mợ nhà trút giận à cụ :))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Mợ có biết máy giặt nào hay thì phím giúp cho e đuê.

Vụ bếp phong thủy thì mợ cần gì thì post lên đây, e sẽ tư véo xoay thêm cho vài phát nữa đảm bảo thầy Bát Trạch cũng gật Ok mà thầy Huyền Không cũng say Yes nhá ;))

Cái vụ hút mùi chuẩn nè. Em vào nhiều nhà có máy hút mùi hịn hẳn hoi mà vẫn thoang thoảng mùi thức ăn cụ ạ. Trong khi đó nhà em không máy hút mùi nhưng do thông thoáng, gió lùa tứ tán nên chả có tẹo mùi thức ăn nào. Em nấu xong một lát là bay hết sạch luôn.
Haiz... em mới phải xoay cái bếp qua hướng khác theo ý kiến thầy đây. Bếp cũ của em y như hình mẫu của mợ nhưng nó lại nghịch tuổi gia chủ. Thầy đề nghị xoay hướng khác. Xoay xong thì bồn rửa và bếp không liền dãy nên cũng hơi bất tiện hơn thật nhưng thôi, biết làm sao đc. Đã nghe thì nghe cho trót, làm cho lọt kẻo lại áy náy không yên 😅
Bếp nhà em k dùng hút mùi mà 8 năm rồi không hề ố hay vào nhà là đầy mùi thức ăn. Cơ bản vì nó thoáng, cửa thông gió em đục luôn thành ô cửa thông ra giếng trời của chung cư. Nhà em cũng thoáng nữa nên nấu ăn xong là mùi nó bay đâu mất tiêu còn hơi dầu mỡ thì lau dọn ngay sau khi nấu nên tường vẫn trắng toát như thuở ban đầu.
Máy hút mùi vô thiên lủng mợ ạ, từ các hãng của Ý, Đức, Trung Quốc... giá thì tuỳ theo thương hiệu, kiểu dáng. Máy hút mùi đảo như hình của mợ ví dụ bao giờ cũng đắt nhất.

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
Lúc còn nhẹ cân, mặt chưa tròn như cái thớt dày dùng để băm chặt trong bếp nhà em thì em hay đội nó. Còn giờ thì chịu mợ ạ, đội vào không khác gì cây nấm đùi gà 🤣🤣🤣
Em nhìn thấy thích nhưng cũng chỉ nghĩ để diện cho con bé cháu thôi. Sang năm lên lớp 6. Dáng dong dỏng mong mỏng.. cực hợp :D

Chứ em thì ko dám dùng vì.. hết tuổi mất rùi.
Em hình dung em cố đội, thanh niên nó nhìn đằng sau lại nó tưởng này nọ, nó lao lên, xong thấy cái mẹt ko còn như nó nghĩ, nó tức nó chưởi cho thì chết. Xưa em bị mấy lần ùi nên là em cứ lo sẵn zư thế.. hehe :">:D

charon666

Xe buýt
Thế là bát đĩa mua để cho mợ nhà trút giận à cụ :))
thì giải pháp này chắc cũng chưa hẳn tối ưu, nhưng lúc hắn cáu thường em cuống quá, k nghĩ ra kế nào hay hơn =))

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, mỗi món 1 kiểu đĩa. Còn khoản táng thì nóc nhà cụ găng tơ kinh em ạ luôn :D

LaziCat

Xe lăn
Mợ có biết máy giặt nào hay thì phím cho e vào chỗ kín giúp e đuê.

Vụ bếp phong thủy thì mợ cần gì thì post lên đây, e sẽ tư véo xoay thêm cho vài phát nữa đảm bảo thầy Bát Trạch cũng say Ok mà thầy Huyền Không cũng bảo Yes nhá ;))
Để em nhắn cụ nhé, vừa hay mụ bạn em chuyên bán Bosch - đại lý cấp 1 của HMH, để em hỏi mụ ấy xem mã máy giặt nào ngon lành :))

dheIa

Xe điện
Nhà cụ cũng vui và ấm áp quá :))

LaziCat

Xe lăn
thì giải pháp này chắc cũng chưa hẳn tối ưu, nhưng lúc hắn cáu thường em cuống quá, k nghĩ ra kế nào hay hơn =))
Em tưởng các cụ chuyên có chiêu lấy thịt đè người :))

Binhyennoiay

Xe điện
Mợ mua cây trưởng thành về trồng hử? Hôm qua trồng hôm nay đã nở thì quá nhanh quá nguy hiểm 😂. E thích hoa súng lắm mà hoa này khó cắm kinh. Phải ngâm cho nó ngập nước thì may ra nó mới nở 😂.
Em mua cả chậu về thả hồ mợ ạ. Thế cho cơ động :D