[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ có hay phải nấu cỗ ko mà nhiều bát đĩa thế. Hết cả 1 tủ ^^
Em đang hình dung, nếu phải dọn em sẽ dọn đc đến mức nào. Mà có vẻ khó quá 😂
Ít mà cụ.

dheIa

Xe điện
Em nhìn 2 cái hình đầu (hình có mấy cái chổi lau nhà dựng cạnh cái thùng hay cái tủ to đùng trong góc í) mà cảm giác muốn ủn đổ cái tường ngăn phía sau lưng cái tủ bát cho dễ thở. Chứ tức ngực quá 😅

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em nhìn 2 cái hình đầu (hình có mấy cái chổi lau nhà dựng cạnh cái thùng hay cái tủ to đùng trong góc í) mà cảm giác muốn ủn đổ cái tường ngăn phía sau lưng cái tủ bát cho dễ thở. Chứ tức ngực quá 😅
Compact cụ ạ. Chứ bếp nhà em cực ấm áp với gì có đấy. Em chiều về thích nhất là vào bếp.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Bếp nhà mợ ko lắp hút mùi, phòng sẽ bị ám mùi (trừ khi có cửa thoáng), và gần tường + ốp trần sẽ ố vàng vì bám hơi nấu nướng. Hình chụp vẫn còn trắng trẻo chắc nhà mới dùng tầm 2 năm đổ lại, chứ lâu hơn thì có chăm chỉ lau chùi mấy cũng sẽ không thấy sạch được đâu nha. Thế nha ;))
Em bẩm với cụ rồi mà.
Em có 1 bàn bếp kèm bồn rửa ngoài ban công. Tất cả những thứ có mùi như gà qué, cá mú em làm ở ngoài ban công. Tất cả những món chiên rán bắn dầu mỡ và nặng mùi, em nấu ngoài ban công. Nồi chiên và các máy móc gây ồn, sinh nhiệt cũng mời ra ban công toạ cho mát ạ :))
Đó là lý do em ko lắp cái hút mùi choán giữa bếp. Bếp của em là ngai vàng của em, nơi em tìm thấy cảm giác ấm cúng và yên bình, đương nhiên em phải đầu tư nơ ron để tính toán sắp đặt sao cho tối ưu CHO EM, và em giữ sạch sẽ ngăn nắp hết mức trong khả năng của em. Nên cụ ko phải lo giúp em về cái sự bẩn đâu ạ. Mà tới lúc bẩn quá ko xài nổi thì em thay hệ thống bếp mới. Mình nà người có tiền mà nị :P
Nhà em đc ưu điểm nữa là thoáng, có 3 ban công em đều để cửa to hết cỡ, em mở mỗi cửa ban công bếp mà nhà em đã lồng lộng gió. Giả sử có nấu nướng có mùi thì chỉ ít phút sau là nhà lại thơm thoáng.
À mà cái quạt hút gió ở bếp của em hơn 2 năm mới lau, vì nó ko bẩn cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Ko hiểu ý mợ lắm, tự dưng kéo cái ngăn giữa chậu rửa và bếp nấu ra cười, e thấy mợ vui quá :P
Vì như cụ thích.là cái gì cũng phải bày lên bàn nếu em không hiểu nhầm.

anhtung

Xe hơi
Nhà em ở đảo nên bếp cũng rất thoáng

Được gửi từ iPhone 6s Plus - Otofun

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Loại này ổn ko mợ, gấu đang giao đi tìm 1 cái có sấy gì đó, mà mấy bà ở cq thì bảo loại có sấy thì quần áo nó bị nhăn ?

Mợ mua cái tủ giặt đứng của LG ấy, treo quần áo vào xong rồi chỉ việc lấy ra móc vào tủ là xong :))

LaziCat

Xe lăn
Ngoài mấy cái nồi gang thì mợ có dùng nồi inox không ạ? Nếu có thì mợ sắp xếp nó thế nào? Nhà em có 6 cái nồi và chảo mà em chưa xếp gọn được. Cũng vì tủ bếp bé. :))
Em có hai cái chảo và 1 quánh là dùng thường xuyên. Em để nó trong 1 cái khay dưới bồn rửa như này:

Tất cả rổ nằm trong này bao gồm rổ quay rau. Ngăn này chứa đc kha khá đồ bao gồm: rổ, chảo, nước rửa bát, túi đựng rác, khăn lau bếp, viên rửa bát.

LaziCat

Xe lăn
Hơ, mợ Zi cẩn thận thế mà dùng đũa gỗ nhỉ (đũa dừa?); chuyển sang dùng đũa inox cho nó yên tâm vệ sinh.

Chắc ở trỏng khô ráo không có nấm mốc, chứ ngoài Bắc mùa Đông-Xuân mà đũa ko dùng tầm 2 tuần thì có khi nó có mốc bám rồi. Nhiều nhà (hàng) cố đem rửa bằng nước sôi vv, nhưng nói chung là khuất mắt trông coi - vẫn bẩn lắm, nên vứt luôn cho nhanh ^:)^
K phải nó mốc đâu cụ ạ, do em rửa bằng máy rửa bát nên màu gỗ nó bị như vậy đấy và cứ hai tháng e phải thay đũa 1 lần vừa lục tốn vừa hại môi trường 😩. Em dùng thử đũa inox rồi mà con em nó chê gắp khó. Để e mua đũa tre như các cụ mợ ở đây mách nước xem sao.

LaziCat

Xe lăn
Em xoay mãi ra được thế này
Bếp nhà cụ nhìn ấm cúng và vui mắt đấy. Tuy không ngăn nắp nhưng lại rất sạch. Cơ mà em thắc mắc cái trụ tròn to có móc cái hót rác xanh lên ấy nó là cái gì thế ạ?

LaziCat

Xe lăn
Màu mới mợ ạ, mới trồng hôm qua sáng nay đã nở.
Mợ mua cây trưởng thành về trồng hử? Hôm qua trồng hôm nay đã nở thì quá nhanh quá nguy hiểm 😂. E thích hoa súng lắm mà hoa này khó cắm kinh. Phải ngâm cho nó ngập nước thì may ra nó mới nở 😂.

LaziCat

Xe lăn

dheIa

Xe điện
Compact cụ ạ. Chứ bếp nhà em cực ấm áp với gì có đấy. Em chiều về thích nhất là vào bếp.
Em cảm nhận được niềm vui sống hạnh phúc tràn đầy của mợ rùi 😍
Nhà là Tổ ấm, đơn giản chỉ cần như thế >:D<:D

LaziCat

Xe lăn
Cụ nói em mới để ý. Đúng là bộ tủ bếp của các nhà sx tên tuổi đều đúng như cụ nói :)

Với đì zai bếp-chậu ly thân thì phải có chậu rửa phụ :D

Nhà mình chưa có bán hệ thống bếp như này cccm nhờ. Em khoái nhất cái máy hút mùi của nó.
Ở nhà mình, với thiết kế đặt bếp tầng 1, cho ống hút mùi chạy quanh trong tường lên tít 4-5 tầng nhà để lên sân thượng, thức ăn thì phần nhiều là món toả hương.. e cứ cảm giác dùng một thời gian, trong phòng sẽ có mùi luộm thuộm. Ý em là mùi thức ăn bám tường :)

Như nhà em gái em, cũng bếp như của các mẹ trên này nhưng em ko thấy nó dám kho gà kho cá. Đến rán mấy miếng chả xương sông lá lốt cũng hạn chế... Nó bảo sợ ám mùi :)
Haiz... em mới phải xoay cái bếp qua hướng khác theo ý kiến thầy đây. Bếp cũ của em y như hình mẫu của mợ nhưng nó lại nghịch tuổi gia chủ. Thầy đề nghị xoay hướng khác. Xoay xong thì bồn rửa và bếp không liền dãy nên cũng hơi bất tiện hơn thật nhưng thôi, biết làm sao đc. Đã nghe thì nghe cho trót, làm cho lọt kẻo lại áy náy không yên 😅
Bếp nhà em k dùng hút mùi mà 8 năm rồi không hề ố hay vào nhà là đầy mùi thức ăn. Cơ bản vì nó thoáng, cửa thông gió em đục luôn thành ô cửa thông ra giếng trời của chung cư. Nhà em cũng thoáng nữa nên nấu ăn xong là mùi nó bay đâu mất tiêu còn hơi dầu mỡ thì lau dọn ngay sau khi nấu nên tường vẫn trắng toát như thuở ban đầu.
Máy hút mùi vô thiên lủng mợ ạ, từ các hãng của Ý, Đức, Trung Quốc... giá thì tuỳ theo thương hiệu, kiểu dáng. Máy hút mùi đảo như hình của mợ ví dụ bao giờ cũng đắt nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Bếp nhà cụ nhìn ấm cúng và vui mắt đấy. Tuy không ngăn nắp nhưng lại rất sạch. Cơ mà em thắc mắc cái trụ tròn to có móc cái hót rác xanh lên ấy nó là cái gì thế ạ?
Bể trữ nước ạ.

dheIa

Xe điện
Haiz... em mới phải xoay cái bếp qua hướng khác theo ý kiến thầy đây. Bếp cũ của em y như hình mẫu của mợ nhưng nó lại nghịch tuổi gia chủ. Thầy đề nghị xoay hướng khác. Xoay xong thì bồn rửa và bếp không liền dãy nên cũng hơi bất tiện hơn thật nhưng thôi, biết làm sao đc. Đã nghe thì nghe cho trót, làm cho lọt kẻo lại áy náy không yên 😅
Bên nhà vì chữ Phong Thuỷ nên cũng nhiều cái phải loay hoay. Thôi thì có thờ có thiêng cho lành ạ :D
Mà em thổ lộ với mợ là em thích cái mũ nan trong góc tủ nhà mợ chưa nhờ. Em hình dung ra người đội rùi đấy :D

LaziCat

Xe lăn
Bên nhà vì chữ Phong Thuỷ nên cũng nhiều cái phải loay hoay. Thôi thì có thờ có thiêng cho lành ạ :D
Mà em thổ lộ với mợ là em thích cái mũ nan trong góc tủ nhà mợ chưa nhờ. Em hình dung ra người đội rùi đấy :D
Haha... mũ ấy của em đấy nhưng F1 nó thửa lại lâu rồi mợ ạ! Mẫu ấy bán nhiều mà, đội cũng ra gì phết :))