[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

xukthal

Xe lăn
Thay = thanh inox nhỉ?

Muon_biet

Xe cút kít
Chào các cụ mợ! Hôm nay em mạo muội mở thớt mong được cùng các cụ các mợ chia sẻ việc sắp xếp nhà cửa sao cho luôn gọn gàng, ngăn nắp để nhà không phải chỉ là nơi để về mà còn là nơi ta gửi gắm bao nhiêu yêu thương và khát vọng một tổ luôn ấm bình yên, vui vẻ.

Thời con gái em từng đọc một câu chuyện trên báo Phụ nữ kể về cặp vợ chồng nọ ly hôn chỉ vì mỗi sáng người chồng đánh răng luôn nặn kem từ đầu tuýp còn người vợ thì nặn từ đáy tuýp (Thời đó tuýp kem đánh răng được làm vỏ nhôm hay chất liệu gì đó em không nhớ rõ nhưng loại này nếu bóp vào tuýp nó sẽ không đàn hồi như tuýp kem đánh răng bằng nhựa bây giờ). Em cứ thắc mắc mãi: tại sao chỉ có chuyện cỏn con thế mà cũng ly hôn. Sau này em tự chiêm nghiệm thấy mâu thuẫn vợ chồng nhiều khi xuất phát từ cái nếp ăn, nếp ở hàng ngày chứ không phải từ những vấn đề lớn lao. Nếu người vợ gọn gàng, sạch sẽ mà ở với người chồng lười biếng, nhếch nhác hoặc ngược lại người chồng ngăn nắp, chỉn chu nhưng lại gặp người vợ lôi thôi, luộm thuộm thì mâu thuẫn sẽ sớm phát sinh.

Việc chăm sóc, dọn dẹp nhà cửa không phải của riêng ai trong tất cả các trường hợp: hai vợ chồng đều đi làm, vợ ở nhà làm nội trợ - chồng đi làm, chồng ở nhà - vợ đi làm... Tất nhiên có thể trừ những trường hợp 1 trong hai bên mắc chứng OCD nhìn đâu cũng thấy ngứa ngáy chân tay muốn dọn cái này, dẹp cái kia và cảm thấy không an tâm khi người khác làm :(( hoặc những trường hợp các cụ mợ đơn thân thì phải làm tất ăn cả. Cho nên em hy vọng ở thớt này chúng ta sẽ cùng nhau lan toả những kinh nghiệm hay, những chia sẻ hữu ích để cuộc sống tích cực hơn đặc biệt là các cụ - những người xưa nay luôn nghĩ việc chăm sóc dọn dẹp nhà cửa là của phụ nữ!
"Có một nơi để về, đó là nhà. Có những người để yêu thương, đó là gia đình. Có được cả hai, đó là hạnh phúc."
Mỗi người mỗi tính, thằng con trai em và vợ nó đều không gọn gàng. Nói mãi cũng chả sửa được.

tự_lực

Xe buýt
Tủ nhà cụ dự là thợ chưa có tâm lắm nên nó vậy đó. Hoặc là đặt đóng thời gian quá lâu rồi nên chưa cập nhập kiểu mới.
PS: sau khi ngắm lại lần nữa e đoán tủ này đóng cách đây tầm 7-8 năm trước hoặc có thể lâu hơn. Vậy nên thanh ngang bị tình trạng như vậy là hoàn toàn bình thường.
PS:

em góp vui cùng mợ chủ thớt cái tủ lạnh nhà hàng xóm em (ảnh đã được xin phép truơcs khi chụp)

Chỉnh sửa cuối:

trasuanong

Xe tải
Sở thích dọn dẹp của e là vứt bớt đồ, thật sự giờ cũng khá ít đồ rồi mà thỉnh thoảng e lại lên cơn đi dạo quanh nhà xem còn cái gì để vứt, từ quần áo sách vở đồ dùng bếp núc,, cứ dư dư ko dùng tới là e vứt/hoặc cho, e sợ nhất tích trữ ngồn ngộn, e sợ nhìn những cái giá sách hay tủ kệ la liệt đồ. Có lẽ xuất phát từ việc e ở với 3 người "đờn ông" tính tình bừa bộn bẩn thỉu, thế là e cứ thẳng tay vứt cho đỡ phải dọn, để mỗi lần dọn dẹp là làm sao nhanh và dễ nhất có thể, hehe.

phuongmit

Xe cút kít
Để đẹp thì mợ có thể dùng móc nhung của Jysk, ko dày quá lại rất lịch sự.

Nhìn nó không “nhôm nhựa” mà không tốn diện tích quá. Móc gỗ chỉ đẹp nếu khoảng cách giữa các mắc áo cách nhau khoảng 1-2cm và phải đều. Nói mợ ko tin trước em đã treo đúng như thế :). H đỡ hơn rồi.
E k thích nhôm nhựa mắc áo nên tủ của e toàn bộ là mắc gỗ. Đồ của lion bank thì nhiều quá nên k gỗ hoá dc nên đánh phải chơi mắc nhựa :D 1 phần tủ quần áo tự quản của em, k khay giỏ gì, tầng trên e treo áo polo trong, sơ mi ngoài, tầng dưới gấp gọn như này là thấy ổn rồi, tất, đồ lặt vặt bỏ ngăn kéo cũng gọn mắt rồi, tạm chấm 7 điểm :))

trasuanong

Xe tải
Giường tủ bàn ghế nhà e yêu cầu tất cả phải đủ độ cao cho robot hút bụi chui vào đc, chỉ có 1-2 thứ cũ ko dc vậy đành chịu. E lại ko thích ý tưởng để đồ dưới gầm giường, mà các cụ để đồ trong ngăn kéo dưới gầm giường lưu ý đừng để đồ sắc nhọn như dao kéo kim.. nó ko tốt về mặt phong thủy.

just for fun

Xe lăn
E k thích nhôm nhựa mắc áo nên tủ của e toàn bộ là mắc gỗ. Đồ của lion bank thì nhiều quá nên k gỗ hoá dc nên đánh phải chơi mắc nhựa :D 1 phần tủ quần áo tự quản của em, k khay giỏ gì, tầng trên e treo áo polo trong, sơ mi ngoài, tầng dưới gấp gọn như này là thấy ổn rồi, tất, đồ lặt vặt bỏ ngăn kéo cũng gọn mắt rồi, tạm chấm 7 điểm :))
Chỗ quần kia được 1 thời gian là lộn văn xộn ngay nếu ko có hộp. hoặc là chỉ mặc những thử để ngay ở trên chứ ít khi bới ra để mặc.

hong.viwaco

Xe container
GS chơi toàn chym cò dư lày thì Ái theo cả đoàn :))

phuongmit

Xe cút kít
Chỗ quần kia được 1 thời gian là lộn văn xộn ngay nếu ko có hộp. hoặc là chỉ mặc những thử để ngay ở trên chứ ít khi bới ra để mặc.
Hộp hay k hộp cũng là do người mặc lựa chọn mặc cái gì và cất đi cái gì, e mặc từ áo đến quần mix match đảo 1 vòng, giặt rồi treo gấp lại nên chả có gì lộn xộn ở đây khi k có hộp cả :))

just for fun

Xe lăn
Hộp hay k hộp cũng là do người mặc lựa chọn mặc cái gì và cất đi cái gì, e mặc từ áo đến quần mix match đảo 1 vòng, giặt rồi treo gấp lại nên chả có gì lộn xộn ở đây khi k có hộp cả :))
Thế gs Mít khéo tay đấy, trước nhà cháu vẫn gấp thế nhưng cứ rút cái dưới là cái trên nó đổ lung tung cả. Cứ vài hôm là thành 1 đống, cũng có thể đồ nữ nó mềm nhũn hơn nên ko làm thế được

xukthal

Xe lăn
60 cái v&qd ^:)^^:)^^:)^

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Khi em bằng tuổi mợ em mới bắt đầu bước chân vào con đường nồi niêu dù trước đó vẫn thích nấu nướng. Rồi thì cũng chịu khó mua sắm lỉnh kỉnh đủ thứ máy móc nhưng càng ngày em càng đơn giản hoá vụ bếp núc, nhà cửa nên thấy nó nhàn tênh, nhẹ nhàng. Cái gì không dùng đến thì dũng cảm dẹp bỏ kể cả máy móc đắt tiền. Còn có những thứ đáng vứt rác thì lại tận dụng được, ví dụ nhưng hộp thuỷ tinh đựng cafe, kẹo bánh... Mỗi giai đoạn sẽ có nhu cầu khác nhau nhưng có những việc cần phải duy trì liên tục đó là: một bữa cơm ngon mỗi ngày cùng gia đình. Hôm nay em làm món cánh gà chiên nước mắm cho bọn trẻ con đây:
Hihi đúng là chuyên gia bếp núc đây rồi. Giờ các con cần ăn ngon còn mình cần healthy nên phải cặm cụi ra phết. Em lâu lắm rồi ko nấu ăn ạ, em ngáo lắm

phuongmit

Xe cút kít
Thế gs Mít khéo tay đấy, trước nhà cháu vẫn gấp thế nhưng cứ rút cái dưới là cái trên nó đổ lung tung cả. Cứ vài hôm là thành 1 đống, cũng có thể đồ nữ nó mềm nhũn hơn nên ko làm thế được
Tủ quần áo nhà e k có cái khay rổ nào hết, cứ gấp gọn và xếp lên nhau cẩn thận thì k thể đổ dc, đồ nữ và đồ trẻ con nhà e cũng đều như thế cả. Tủ của e để theo loại rồi: jean, kaki, âu, lửng, đùi nên k có chuyện chồng lên nhau và đổ dc :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Uầy, em không nghĩ cụ Mít cũng hoa lá cành thế :D

L.C.D

Xe container
Kinh nghiệm của bản thân em khi bài trí đồ đạc trong phòng là diện tích không gian trống liền mạch càng nhiều càng tốt, như vậy cái phòng cho dù bé nhìn nó vẫn sẽ rộng.
Nôm na là các mợ các cụ phải làm sao cho đồ đạc ( bàn ghế, giường, máy tính, tủ quần áo,kệ sách các kiểu ) nó dồn vào 1 góc trong phòng. :D
Chuẩn nè cụ.
Nhà em các phòng đều nhỏ nhưng em làm dồn đồ gỗ về 1 góc và ko để hở gầm giường gầm tủ để tránh rác rến kẹt vào trong gầm. Dù phòng nhỏ nhưng khoảng trống vẫn thoải mái để kê thêm đệm ngủ nếu cần. Vệ sinh phòng cũng nhanh, khua chổi mấy nhát là xong vì ko có ngóc ngách oằn tà là vằn. Các phòng e đều làm như thế nên dọn dẹp rất nhanh.
Ví dụ minh hoạ là phòng con em

phuongmit

Xe cút kít
Nhà ai có trẻ con đang tuổi chơi đồ chơi thì e mạnh dạn tư vấn quả tủ ngũ sắc này, nhà e khởi động 1 cái và giờ có tổng 3 cái sau rất nhiều lần quy hoạch. Lưu trữ tốt, giá mềm, k cố định nặng nề như gỗ, có bánh xe ủn ra ủn vào lau dọn dc, màu mè k nhàm chán