[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

caisua

Xe lăn
Em Mỗi lần dọn nhà là lại lôi ông chồng dọn cùng,và em có nguyên tắc là đồ dùng ở đâu là đặt nguyên vị trí đó khi dùng xong,lệch cái là em nói luôn nên ông biết tính rồi cũng không dám lôi thôi
Ổng hay đặt mợ ở đâu đấy?

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

phuongmit

Xe cút kít
Tính em phù phiếm mà. Nên đầu tiên là phải nhìn nuột nà ;) hình thức bù lại cho nội dung.

Gu thời trang của giáo sư trẻ trung quá, đúng là y phục xứng kì đức.
Đây là của ông chủ em, nhưng em vẫn tận dụng thêm 2 ngăn kéo vì ổng ko để hết.

ủa em đây

Tủ còn lại là đồ đông của cả nhà.
Mấy cái giá treo, phụ kiện em tự đặt của Nuomi từ TQ về, giá khoảng 1/3 so với ở Vn và rất đẹp luôn.
E thì lúc lên cơn lười có thể đánh đống, nhưng đã bỏ ra dọn là dọn cả tủ, trên dưới đủ cả. Đồ nào ít mặc còn tốt thì mang cho người nhà, còn cũ hơn thì bỏ khi nào có tiền lại sắm mới. Trc e còn nghiện giày hơn quần áo, sau covid đói kém nên đang tạm cai rồi :D

Phammie

Xe hơi
Tủ giày nhà em đây. Nó vốn dĩ là một cái kệ em mua chống cháy khi bếp của nhà thuê nhỏ và không có pantry (đại loại như chạn đừng đồ khô, gia vị, đồ ăn vặt,...). Sau này chuyển sang nhà "mới" thì em tận dụng thành cái tủ giày. Giày dép ít dùng hoặc qua mùa đông thì em cho vào túi bóng bỏ hộp, hoặc để ra phía sau. Đôi hay đi thì để các ô bên cạnh. Ô rộng nên cực kỳ vừa với giày bốt siêu to siêu khủng của chồng em, còn lại thì em có các kệ mini, chia mỗi ô làm hai ngăn để để thêm được giày dép (hiện tại vẫn nằm trong kho, chưa lôi ra :D). Giày dép nhà em cũng ít, loanh quanh chục đôi à.

L.C.D

Xe container
Cụ cho xin cái hình đi ạ, nhà cháu đang tính làm lại phòng ngủ, đồ đạc trước cứ mua mỗi lần 1 thứ nên giờ nhìn cứ cọc cạch.
Mợ lên printerest search Minimalist bedroom hoặc small bedroom sẽ có nhiều mẫu bố trí nội thất cho phòng nhỏ hợp lý. Em sửa nhà là cày nát các mẫu trên đó, em làm theo từ giường tủ tới các ngăn để chứa đồ (chăn ga gối, vali…) và thật sự là ưng ý. Ưng nhất là phòng nhỏ nhưng giường tủ bàn học to rộng, lại gọn về 1 góc phòng, thuận tiện cho dọn dẹp.
Ví dụ mẫu là như này:

Áp vào nhà em thì như này. Dưới cuối giường con em là dãy tủ chạy dài từ chỗ nằm đọc sách cạnh cửa sổ cho tới hết giường. Bên dưới là các ngăn tủ để vali và các đồ chăn ga gối dự phòng. Em tận dụng gầm giường làm các loại ngăn kéo để đồ chơi và đồ linh tinh.
Tóm lại bao nhiêu các bừa bộn em giấu hết khuất mắt nên nhìn nhà cửa gọn gàng hẳn, nom em cũng ra dáng con người ngăn nắp (sự thực thì ngược lại) :D

phuongmit

Xe cút kít
Tủ giày nhà em đây. Nó vốn dĩ là một cái kệ em mua chống cháy khi bếp của nhà thuê nhỏ và không có pantry (đại loại như chạn đừng đồ khô, gia vị, đồ ăn vặt,...). Sau này chuyển sang nhà "mới" thì em tận dụng thành cái tủ giày. Giày dép ít dùng hoặc qua mùa đông thì em cho vào túi bóng bỏ hộp, hoặc để ra phía sau. Đôi hay đi thì để các ô bên cạnh. Ô rộng nên cực kỳ vừa với giày bốt siêu to siêu khủng của chồng em, còn lại thì em có các kệ mini, chia mỗi ô làm hai ngăn để để thêm được giày dép (hiện tại vẫn nằm trong kho, chưa lôi ra :D). Giày dép nhà em cũng ít, loanh quanh chục đôi à.

Đồ nhà cụ có gout quá, nhìn rất Tây và khác biệt. Riêng bậc cầu thang trải thảm, gấm như kia là e rất ngưỡng mộ về độ cầu kì và chăm chút

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Nói về gọn gàng cứ phải đề cập 1 kía cạnh là có trẻ con hay chưa. 1 mình nó khác, nhiều mạng nó khác ngắn cho vuông. Phòng ngủ em 60m bơi trong đồ luôn.

Cocuavt

Xe hơi
Nhà ai có trẻ con đang tuổi chơi đồ chơi thì e mạnh dạn tư vấn quả tủ ngũ sắc này, nhà e khởi động 1 cái và giờ có tổng 3 cái sau rất nhiều lần quy hoạch. Lưu trữ tốt, giá mềm, k cố định nặng nề như gỗ, có bánh xe ủn ra ủn vào lau dọn dc, màu mè k nhàm chán
Cụ cho em hỏi mua cái tủ này ở đâu thế ạ

Binhyennoiay

Xe điện
Màu sắc phong phú quá mợ. Em nhìn váy áo hoa thì rất thích, vài lần cũng cố mua để mặc thử nhưng cuối cùng ngậm ngùi bỏ qua một bên. Em chỉ thấy tự tin khi diện đồ đơn sắc 😂
Đồ ở Huế của em phong phú màu, hoa vì MC em thích mua cho em đấy. Tủ đồ ở HN thì sẽ giống mợ ở mảng màu đen :D và đơn sắc.

Binhyennoiay

Xe điện
Em mua 1 set Rubber maid cũng của mẽo có nắp màu đỏ như mấy hình em để trong phần tủ lạnh trên. Set này 40 chiếc hộp từ to đến nhỏ, nông sâu khác nhau. Nắp có lỗ thở cho thực phẩm nên em để chanh, ớt trong hộp này có khi cả tháng không bị hư hao gì luôn. Thực phẩm đông lạnh trên ngăn đông cũng xài loại này xong ném vào máy rửa bát ầm ầm mà 5 năm rồi chỉ có bị thất thoát khi mang đồ ăn đi cho chứ chưa bị hư hỏng cái nào cả.
Cụ mợ nào cần mua hộp chứa thực phẩm có thể tìm hiểu dòng này hoặc hộp nhựa Tefal. Trước e cũng a dua Tupper nhưng sau khi xài hộp này thì e gói gém hết mớ tupper gửi về cho mẹ em 😂.
Em mua set này mà bác gv cứ kêu đóng nắp khó nên ít dùng. Không bị hở mùi, đựng rất thích.

Rau vs trái cây em dùng mấy cái này để hàng tuần ko sao.

just for fun

Xe lăn
Em mua set này mà bác gv cứ kêu đóng nắp khó nên ít dùng. Không bị hở mùi, đựng rất thích.

Rau vs trái cây em dùng mấy cái này để hàng tuần ko sao.
Đây là bàn ăn phải ko mợ? Mợ có thể chụp lại cái bàn ăn giúp cháu xem tổng thể với được ko? Nhà cháu đang muốn đổi cái bàn ăn 6 ghế thành bàn ăn nhỏ hơn và màu sắc phù hợp với tủ bếp và sơn tường. Cái màu mặt bàn này cháu thấy hợp với cái màu tủ bếp nhà cháu quá ạ.
Màu sắc tủ bếp nhà cháu như này, làm nhà ko đồng bộ 1 lần nên đồ đạc cứ cọc cạch nhìn rất khó chịu.

Cháu đang ngâm cứu bàn ăn nhỏ kết hợp quầy bar để nhét các thứ như gia vị các loại vào ngăn kéo.
Bàn ăn như này thì ghế ko xếp được xuống dưới, cũng ko gọn lắm nhỉ? Có cụ mợ nào đã dùng bàn ăn kiểu này chưa ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Phammie

Xe hơi
Đồ nhà cụ có gout quá, nhìn rất Tây và khác biệt. Riêng bậc cầu thang trải thảm, gấm như kia là e rất ngưỡng mộ về độ cầu kì và chăm chút
Cụ khen tới tấp quá, ngại thế 😅. Nhưng em cảm ơn nhiều!☕

NguyenAnhPhan

Xe container
Đây là bàn ăn phải ko mợ? Mợ có thể chụp lại cái bàn ăn giúp cháu xem tổng thể với được ko? Nhà cháu đang muốn đổi cái bàn ăn 6 ghế thành bàn ăn nhỏ hơn và màu sắc phù hợp với tủ bếp và sơn tường. Cái màu mặt bàn này cháu thấy hợp với cái màu tủ bếp nhà cháu quá ạ.
Màu sắc tủ bếp nhà cháu như này, làm nhà ko đồng bộ 1 lần nên đồ đạc cứ cọc cạch nhìn rất khó chịu.

Cháu đang ngâm cứu bàn ăn nhỏ kết hợp quầy bar để nhét các thứ như gia vị các loại vào ngăn kéo.
Bàn ăn như này thì ghế ko xếp được xuống dưới, cũng ko gọn lắm nhỉ? Có cụ mợ nào đã dùng bàn ăn kiểu này chưa ạ?
Cụ đi mú giấy dán về - Đồng mầu rồi dán vào là ok. Chờ nó hỏng cũng còn khướt (nếu giấy tốt và dán cẩn thận).