[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

LaziCat

Xe lăn
Đồ ở Huế của em phong phú màu, hoa vì MC em thích mua cho em đấy. Tủ đồ ở HN thì sẽ giống mợ ở mảng màu đen :D và đơn sắc.
Ui! Mẹ chồng cưng thế là sướng nhất mợ rồi nha. Hôm nào mình offline hội black and black nhé mợ 😊

LaziCat

Xe lăn
Em mua set này mà bác gv cứ kêu đóng nắp khó nên ít dùng. Không bị hở mùi, đựng rất thích.

Rau vs trái cây em dùng mấy cái này để hàng tuần ko sao.
Nắp hơi khó đóng hơn Tupper và L&L thật mợ ạ nhưng dùng quen rồi thì rất thích, em bỏ mít trong tủ mà không có mùi gì luôn 😊

just for fun

Xe lăn
Em chưa dùng nhưng nhìn bàn em thấy không chắc chắn (thanh gỗ mỏng và chân bàn bằng bánh xe). Ngồi chắc cũng không thoải mái ví không có chỗ duỗi chân.

Mợ đừng khó chịu vì đồ không đồ bộ. Quan trọng là giải pháp. Mà em tin là luôn có giải pháp cho mọi vấn đề. :D
Trước mắt thì cháu sử dụng khăn trải bàn các kiểu, mỗi màu khăn trải bàn cũng phụ thuộc vào tâm trạng. Nhưng mấy cái ghế nó cứ lù lù màu sắc rất khó hiểu nếu so với đồ đạc khác trong nhà.

LaziCat

Xe lăn
Bàn ăn đấy mợ ạ. Nó là bàn xoay mà em chán xoay nên bỏ phần mặt đá xoay ở trên đi đó ạ.
Hiện nhà cháu đang dùng loại giống như thế này, 6 ghế ạ, cho nên dán lại sợ cũng ko đẹp
Nói một chút về bàn ăn:
- Bàn tròn như của mợ Yên hợp với không gian rộng, sau này chuyển ổ em sẽ làm bàn ăn tròn, em thích cảm giác cả nhà ngồi quây tròn quanh mâm giống ngày xưa 😅
- Bàn vuông, bàn chữ nhật: hợp với không gian hẹp và dễ sắp xếp hơn. Em có cái bàn đặt đóng, khi có khách sẽ kéo dài ra và ngồi được 12-14 người. Còn bình thường nó thu gọn lại còn có 1,4m, đủ cho 4 người sử dụng. Nếu nhà cụ mợ nào cũng ở chung cư, diện tích nhà nhỏ như nhà em và hay có khách thì có thể ngâm cứu cái bàn này. Em ghét ngồi ăn dưới đất nên cứ phải bàn ghế cho nó thoải mái 😊.

just for fun

Xe lăn
Nói một chút về bàn ăn:
- Bàn tròn như của mợ Yên hợp với không gian rộng, sau này chuyển ổ em sẽ làm bàn ăn tròn, em thích cảm giác cả nhà ngồi quây tròn quanh mâm giống ngày xưa 😅
- Bàn vuông, bàn chữ nhật: hợp với không gian hẹp và dễ sắp xếp hơn. Em có cái bàn đặt đóng, khi có khách sẽ kéo dài ra và ngồi được 12-14 người. Còn bình thường nó thu gọn lại còn có 1,4m, đủ cho 4 người sử dụng. Nếu nhà cụ mợ nào cũng ở chung cư, diện tích nhà nhỏ như nhà em và hay có khách thì có thể ngâm cứu cái bàn này. Em ghét ngồi ăn dưới đất nên cứ phải bàn ghế cho nó thoải mái 😊.
Xin cái ảnh mợ ơi, nhà cháu có khách đông thì ra quán ạ.

Binhyennoiay

Xe điện
Nắp hơi khó đóng hơn Tupper và L&L thật mợ ạ nhưng dùng quen rồi thì rất thích, em bỏ mít trong tủ mà không có mùi gì luôn 😊
Em vẫn dùng đều, công nhận thích. Nhưng mình ở trong bếp ít hơn bác í nên cũng đành chịu đấy mợ.

LaziCat

Xe lăn
Móc áo e mua set 50 cái ở shop hàng Đức dùng ok mợ ạ. Gửi mợ tham khảo:
Để em ngâm cứu ạ! Thích thật, bỗng dưng lại có nhiều lựa chọn thay thế cho móc nhôm. Em tính móc nhựa này dùng cho phơi phóng còn móc nhung kia dùng cho quần áo treo trong tủ.

phuongmit

Xe cút kít
Trước mắt thì cháu sử dụng khăn trải bàn các kiểu, mỗi màu khăn trải bàn cũng phụ thuộc vào tâm trạng. Nhưng mấy cái ghế nó cứ lù lù màu sắc rất khó hiểu nếu so với đồ đạc khác trong nhà.
E ngó thấy phần mép đá bếp có vẻ hơi nhô ra quá, với cả cái ổ cắm bên góc trái trong cùng chỗ hút mùi và bếp từ có vẻ thiết kế sai, khi nấu ăn thì ổ đó k còn tác dụng

Binhyennoiay

Xe điện
Em nhớ mấy chỗ đồ gỗ có nhận sơn lại màu. Mợ thử hỏi xem sao ạ.

just for fun

Xe lăn
E ngó thấy phần mép đá bếp có vẻ hơi nhô ra quá, với cả cái ổ cắm bên góc trái trong cùng chỗ hút mùi và bếp từ có vẻ thiết kế sai, khi nấu ăn thì ổ đó k còn tác dụng
công nhận cái mép đá nhìn xấu quá, hôm trước định làm 1 cái giá mỏng treo tường để treo cốc uống rượu và để mấy chai vang nhưng sau nghĩ lại chỗ ấy gió to nên sợ vỡ ly nên sau ko làm nữa. Ổ điện thì chôa ấy thỉnh thoảng cắm nồi hầm và máy nướng bánh mỳ nên cũng dùng suốt ấy ạ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mợ sơn lại bàn ghế xem sao.

alceste

Xe điện
Đây là bàn ăn phải ko mợ? Mợ có thể chụp lại cái bàn ăn giúp cháu xem tổng thể với được ko? Nhà cháu đang muốn đổi cái bàn ăn 6 ghế thành bàn ăn nhỏ hơn và màu sắc phù hợp với tủ bếp và sơn tường. Cái màu mặt bàn này cháu thấy hợp với cái màu tủ bếp nhà cháu quá ạ.
Màu sắc tủ bếp nhà cháu như này, làm nhà ko đồng bộ 1 lần nên đồ đạc cứ cọc cạch nhìn rất khó chịu.

Cháu đang ngâm cứu bàn ăn nhỏ kết hợp quầy bar để nhét các thứ như gia vị các loại vào ngăn kéo.
Bàn ăn như này thì ghế ko xếp được xuống dưới, cũng ko gọn lắm nhỉ? Có cụ mợ nào đã dùng bàn ăn kiểu này chưa ạ?
View attachment 7909756
Bàn kiểu này ngồi chân kô duỗi ra đc sẽ ko thoải mái nên ko thích đâu mợ a. Chưa kể em cứ có cảm giác nó kô chắc chắn. Em nghĩ cứ làm bàn bình thường, ít người thì size nhỏ hơn gọn hơn, các đồ kia thì tìm chỗ trong tủ bếp để sẽ hợp lý hơn.
Nếu trên Trần khoét tròn thì dưới bàn ăn nên làm tròn. Bàn tròn trong tknt luôn khuyến nghị cho nhà nhỏ vì nó ko có góc cạnh và làm cảm giác rộng hơn.
Em rất thích bàn ăn tròn vì ko góc cạnh và nhìn không gian rộng hơn nhiều, kể cả size 120cm cũng vẫn ngồi tốt dù 3 hay 6 người.
Bàn hiện tại của mợ là gỗ thịt, thì nếu kô thay thì nên sơn trắng cho đồng tông, còn ko thì … VIP lên 12 làm bộ mới cho nó sướng mợ ạ.

Nhà cũ của em chỗ để bàn ăn nhỏ, em dùng bàn Nấm tròn, nhìn rộng hẳn so với các nhà cùng trục.
Khi cần vẫn ngồiđc 6 người, đông hơn thì hạ thổ nhưng bàn nấm nên để chân ko duỗi ra hết được nên chồng em vẫn hơi khó chịu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Hiện nhà cháu đang dùng loại giống như thế này, 6 ghế ạ, cho nên dán lại sợ cũng ko đẹp
Này mà dán thì rất tốn công. Mà ghế bàn mà dán thì mau bong.
- Nãy là bàn bếp, không tác động lực vào, hay xê dịch...thì dán lâu bền được.

LaziCat

Xe lăn
Em ủn mông mợ thay cái ghế bàn ăn đi hoặc thay nguyên cả bộ. Ghế lưng cao này nhìn nó vướng mắt quá 😂
Xin cái ảnh mợ ơi, nhà cháu có khách đông thì ra quán ạ.
Đây ạ, bình thường nó nhỏ xinh như này:

và khi biến hình thì như này:

12 người ngồi ăn thoải mái với hai nồi lẩu luôn :D

L.C.D

Xe container
Để em ngâm cứu ạ! Thích thật, bỗng dưng lại có nhiều lựa chọn thay thế cho móc nhôm. Em tính móc nhựa này dùng cho phơi phóng còn móc nhung kia dùng cho quần áo treo trong tủ.
Em chỉ treo móc trong tủ, còn đồ nhà em giặt và sấy chứ ko phơi. Em lười nên vô cùng sợ hãi việc phơi và gom quần áo từ dây phơi. Mười mấy năm nay e giặt và cho sấy luôn, đỡ hẳn cái đoạn cáu bẳn vì chồng con ko giúp việc nhà 😝

LaziCat

Xe lăn
Em chỉ treo móc trong tủ, còn đồ nhà em giặt và sấy chứ ko phơi. Em lười nên vô cùng sợ hãi việc phơi và gom quần áo từ dây phơi. Mười mấy năm nay e giặt và cho sấy luôn, đỡ hẳn cái đoạn cáu bẳn vì chồng con ko giúp việc nhà 😝
SG nắng quanh năm nên phơi đồ thích lắm mợ ạ! Giặt + phơi + gấp + ủi quần áo là của bác giúp việc nên e thấy mình nhàn tênh 🤣🤣🤣
U em ngoài HN thì e sắm cho cả cặp giặt + sấy vì thời tiết ngoài đó thất thường, nhất là mùa đông k có nắng và mùa xuân mưa phùn, trời nồm.