[Funland] “Em bé napalm” ngày ấy, bây giờ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Việt Nam 2022_6_28 (3).jpg

28-6-2022 – Phan Thị Kim Phúc trải qua liệu trình điều trị bằng laser trên những vết sẹo do bỏng napalm để lại, do Bác sĩ Da liễu Jill S. Waibel MD với y tá Brianka Hinkle tại Viện Da liễu và Laser Miam, thành phố Miami, tiểu bang Florida. Bác sĩ Waibel cho biết các phương pháp điều trị sẽ làm mịn và làm mềm các mô sẹo dày, nhợt nhạt gợn sóng từ tay trái lên cánh tay, từ cổ đến chân tóc và gần như toàn bộ lưng nhưng quan trọng hơn là sẽ làm giảm các cơn đau nhức sâu hành hạ cô ấy. cho đến ngày nay. Ảnh: Nick Ut
Việt Nam 2022_6_28 (4).jpg

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Việt Nam 2022_6_28 (5).jpg

28-6-2022 – Phan Thị Kim Phúc trải qua liệu trình điều trị bằng laser trên những vết sẹo do bỏng napalm để lại, do Bác sĩ Da liễu Jill S. Waibel MD với y tá Brianka Hinkle tại Viện Da liễu và Laser Miam, thành phố Miami, tiểu bang Florida. Bác sĩ Waibel cho biết các phương pháp điều trị sẽ làm mịn và làm mềm các mô sẹo dày, nhợt nhạt gợn sóng từ tay trái lên cánh tay, từ cổ đến chân tóc và gần như toàn bộ lưng nhưng quan trọng hơn là sẽ làm giảm các cơn đau nhức sâu hành hạ cô ấy. cho đến ngày nay. Ảnh: Nick Ut
Việt Nam 2022_6_28 (6).jpg
Việt Nam 2022_6_28 (7).jpg

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Hiện nay Phan Thị Kim Phúc vẫn nằm trong bệnh viện

Em thấy có cái khác biệt là, phương tây mặc dù gây chiến tranh ở VN
nhưng họ cũng có tự do báo chí để public những tấm hình này
nhờ đó cổ vũ phong trào phản chiến và phần nào hỗ trợ chúng ta trong cuộc chiến.

Điểm này khác với việc kiểm soat và định hướng thông tin của chúng ta, thậm chí cho đến ngày nay.

Lucky

Xe tăng
Vâng, nếu chỉ có thế mà đã được tị nạn chính trị thì có phải là lãng xẹt không cụ?
Lãng xẹt gì, cô ấy và bức ảnh chụp cô ấy có sức ảnh hưởng chính trị cực kỳ lớn. Nói đâu xa trc khi xem thread này cách nhìn về sự kiện napan này của tôi rất khác nhưng giờ cũng vỡ ra dc nhiều điều.

traiHNcodon

Xe tăng
Em thấy có cái khác biệt là, phương tây mặc dù gây chiến tranh ở VN
nhưng họ cũng có tự do báo chí để public những tấm hình này
nhờ đó cổ vũ phong trào phản chiến và phần nào hỗ trợ chúng ta trong cuộc chiến.

Điểm này khác với việc kiểm soat và định hướng thông tin của chúng ta, thậm chí cho đến ngày nay.
Sau chiên tranh Vn họ rút kinh nghiệm rồi,Chỉ thấy nạn nhân của Phe đôi địch với cấm thấy Phe họ,Cụ thấy Em bé Àfga hay em bé Nam Tư hay em bé Sirya do quân đội mỹ ném bom chưa mà đưa lên thành biểu tượng chưa.tuyền là các em của các chế độ độc tài và khủng bố thôi.

Chỉnh sửa cuối:

CuTrongSay

Xe hơi
Song, thay vì rơi giữa làng thì bom trệch ra rìa làng nơi có thường dân đang ẩn náu. Có người nói viên phi công đã nhầm lẫn.
Bốn người chết, nhiều người bị bỏng vì quả bom này, trong đó có Phan Thị Kim Phúc
Bom napalm sử dụng hoá chất có thành phần crep (mủ cao su) bám chặt vào người và đốt cháy da thịt, nhưng có thể dập được bằng nước. Nhưng khi napalm trộn với phophos trắng thì gặp nước càng cháy mạnh và hầu như không thể dập tắt được nó. Chính vì thế mà Công ước thế giới về vũ khí cấm sử dụng bom napalm và phophos trắng
Công nghệ, kỹ thuật của US đúng là vô đối. ^:)^

traiHNcodon

Xe tăng
Em nghĩ đây là lý do:
Khi đang học năm 2 tại một trường đại học ở Sài Gòn, bà bị buộc phải thôi học vì sức ảnh hưởng từ bức ảnh "Em bé Napalm". Bà trở thành biểu tượng của sự sống sót trong mắt truyền thông và liên tục phải đi gặp gỡ quan chức và xuất hiện trong các đoạn phim tuyên truyền.

Ở tuổi 19, cô gái trẻ Kim Phúc cảm thấy vô cùng tuyệt vọng, đến mức muốn tự tử.

"Tôi mất hết mơ ước. Tôi mất cả tương lai", bà nói. "Tôi chẳng thể hoàn thành việc học chỉ vì những vết sẹo và đau đớn này. Tôi nghĩ mình sẽ chẳng thể kết hôn và có một cuộc sống bình thường".

Nhưng sang Trời tây vẫn đi pv khắp nơi như thế nhưng chẳng bực bội gì.cười tười như hoa.

poiuy

Xe ba gác
Lãng xẹt gì, cô ấy và bức ảnh chụp cô ấy có sức ảnh hưởng chính trị cực kỳ lớn. Nói đâu xa trc khi xem thread này cách nhìn về sự kiện napan này của tôi rất khác nhưng giờ cũng vỡ ra dc nhiều điều.
Giật được 1 con người có ảnh hưởng lớn về phía mình thì quá lợi nên lý do để chấp nhận nó lãng xẹt chứ ko phải là vấn đề khác lãng xẹt cụ ạ. Chẳng thà là cô ấy bị giam cầm, bị ngăn ko cho chữa trị hay gì đó nó lại đi 1 nhẽ.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Đề nghị cụ mở 2 thớt mới về 2 tấm ảnh gây chấn động còn lại.
Em biết có rất nhiều ảnh liên quan 2 sự kiện đó.
chắc là được
Vụ cụ Bảy Lốp có vài hình ảnh đưa ra là em bị.... ra đảo luôn đấy, nặng thì chưa biết thế nào
Cụ Thích Quảng Đức thì em vô tư

Kurumasuki

Xe container
chắc là được
Vụ cụ Bảy Lốp có vài hình ảnh đưa ra là em bị.... ra đảo luôn đấy, nặng thì chưa biết thế nào
Cụ Thích Quảng Đức thì em vô tư
Mấy cái nhạy cảm thì cụ tả bằng chữ vậy

Sau chiên tranh Vn họ rút kinh nghiệm rồi,Chỉ thấy nạn nhân của Phe đôi địch với cấm thấy Phe họ,Cụ thấy Em bé Àfga hay em bé Nam Tư hay em bé Sirya do quân đội mỹ ném bom chưa mà đưa lên thành biểu tượng chưa.tuyền là các em của các chế độ độc tài và khủng bố thôi.
Nguyên tắc tự do báo chí là không đổi.
Cho nên có muốn họ cũng ko cản được cụ nhé.
Báo chí hoạt động độc lập, thậm chí phang nhau với cả tổng thống.

Còn việc có các em bé ở nơi nào đó hay không, nếu cụ quan tâm thì nên lên mạng tìm, hoặc quan tâm hơn nữa thì cụ sang tận nơi điều tra, em thì ko quan tâm.

Em chỉ chốt 1 câu là: tự do báo chí thì nhân loại có cái nhìn khách quan và đa chiều. Vậy thôi.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Mấy cái nhạy cảm thì cụ tả bằng chữ vậy
Cụ nói buồn cười nhỉ
Đưa hình và không chú thích đã chết rồi
Tả nữa (không cần hình).... em không dám nghĩ tiếp nữa... khiếp lắm
Cụ biết có tay người Việt làm tướng hoặc đô đốc... gì đó năm nay chừng 60 tuổi, bố mẹ bị giết trong vụ mậu thân năm 1968 đấy. Liên quan với nhau đấy

Vịt Béo

Xe đạp
Nhưng sang Trời tây vẫn đi pv khắp nơi như thế nhưng chẳng bực bội gì.cười tười như hoa.
Cô ấy trả lời phỏng vấn đấy là cảm xúc của cô ấy năm 19 tuổi.
Chả lẽ người ta cứ phải ôm mãi cái cảm xúc đau khổ ấy rồi chết thì mới vừa lòng cụ à???

Quỳnh hp

Xe tăng
Cụ nói buồn cười nhỉ
Đưa hình và không chú thích đã chết rồi
Tả nữa (không cần hình).... em không dám nghĩ tiếp nữa... khiếp lắm
Cụ biết có tay người Việt làm tướng hoặc đô đốc... gì đó năm nay chừng 60 tuổi, bố mẹ bị giết trong vụ mậu thân năm 1968 đấy. Liên quan với nhau đấy
Chuẩn đô đốc Huấn. Vụ này e có đọc hồi ký của những ng lính VNCH
Xin cảm ơn cụ

locphat86

Xe tải
ảnh nào cũng cười tươi thế thì cụ biết bà ấy sống ở đâu hạnh phúc hơn rồi.
trừ người cười nhiều kiểu điên :))

Chauthanh11

Xe điện
Giờ những chị này với cả bùi tín, bằng kiều, đơn dương, ái vân... chả ai thèm quan tâm nói gì ở hải ngoại đâu. Vì miếng cơm thôi chứ chả ct chính em gì sất🤣.
Cụ nói chuẩn nhất .
Thời trước 1990 các bố vượt biên thì chủ yếu vì cơm áo , chứ chính trị cái gì . Kể cả những ông từng là sỹ quan VNCH .

kienvinh

Xe lăn
Giờ những chị này với cả bùi tín, bằng kiều, đơn dương, ái vân... chả ai thèm quan tâm nói gì ở hải ngoại đâu. Vì miếng cơm thôi chứ chả ct chính em gì sất🤣.
Được CHXHCNVN ưu đãi, cho đi du học rồi vượt biên thì phải.

Trạng thái
Thớt đang đóng