[Funland] Vẫn là câu chuyện muôn thuở thành tích trong giáo dục

Vinhdq164

Xe buýt
Tôi nói chân thành là chưa bao giờ mua sách vở,quần áo của nhà trường mà rẻ hơn mua ngoài nhé!
Hết đời tôi đi học,con tôi đi học và giờ là cháu tôi. Đều đắt hơn bên ngoài nhé!
sách nó có giá niêm yết đằng sau thì đắt hơn kiểu gì? Chém gió thì cũng phải có cơ sở. Còn giờ mỗi trg nó học 1 bộ thì trg nó mua cho là tốt lắm r. Lại còn thích chạy mỗi hiệu sách lấy vài quyển ah?

my.eb

Xe điện
Mua sách thì cứ đúng già bìa là hài lòng rồi, các vị phụ huynh còn muốn gì hơn nữa ạ. Có thể nhà trường ký hợp đồng với Cty sách mua với số lượng lớn, thì có thể có % chiết khẩu, cái đó cũng là lẽ thường tình, có gì phải băn khoăn. Các vị ngồi quạt mát, sách của con về tận chân công trình, đúng số lượng, chủng loại, giá tiền... còn muốn gì hơn nữa ạ. Còn các vị muốn tự đi mua thì cứ việc, ko tích vào đơn đăng ký, tự đi tìm các nhà sách mà nhặt từng quyển, xem giữa cái nắng 40 độ ngoài trời và tắc đường, chưa kể nhà sách làm gì có chỗ đỗ xe, lớ ngớ mất cái bánh mỳ bằng 2 bộ sách, chẳng biết thiệt hay hơn ;))

my.eb

Xe điện
Nhà trường người ta ôm việc "mua hộ sách" cho học sinh vào, cũng có lý do. Ngoài cái % chiết khấu gì đó (cứ cho là thế đI) thì việc học sinh có đủ sách vở (đúng loại, đúng số lượng, đúng thời gian...) là hết sức cần thiết. Chứ bây giờ nhà trường đưa ra cái danh mục sách cần mua, phụ huynh đi tìm mua quyển được quyển ko, chưa kế có bố mẹ "bận" quá nhẽ quên ;)), đến lúc vào năm học, cháu có sách cháu ko có sách, thầy cô dạy kiểu gì.
Nói đi thì phải nói lại, nói lại thì phải nói đi, chứ cái gì cũng chê, nhìn đâu cũng méo mó, đến mệt :D

Gió_123

Xe tải
Mua sách thì cứ đúng già bìa là hài lòng rồi, các vị phụ huynh còn muốn gì hơn nữa ạ. Có thể nhà trường ký hợp đồng với Cty sách mua với số lượng lớn, thì có thể có % chiết khẩu, cái đó cũng là lẽ thường tình, có gì phải băn khoăn. Các vị ngồi quạt mát, sách của con về tận chân công trình, đúng số lượng, chủng loại, giá tiền... còn muốn gì hơn nữa ạ. Còn các vị muốn tự đi mua thì cứ việc, ko tích vào đơn đăng ký, tự đi tìm các nhà sách mà nhặt từng quyển, xem giữa cái nắng 40 độ ngoài trời và tắc đường, chưa kể nhà sách làm gì có chỗ đỗ xe, lớ ngớ mất cái bánh mỳ bằng 2 bộ sách, chẳng biết thiệt hay hơn ;))
Chuẩn chị ạ. Năm ngoái con em vào trường mới, lớ ngớ thế nào lỡ mất vụ mua sách qua trường. Ôi tự đi tìm hết cả hơi, cứ long sòng sọc lên, xong chỗ gần nhà lại còn thiếu 1-2 cuốn gì đó. Em còn chả biết có tiết kiêm đc đồng nào ko mà thấy cũng oải quá vì nhà em cũng hơi kiểu đồng không mông quạnh.

my.eb

Xe điện
Chuẩn chị ạ. Năm ngoái con em vào trường mới, lớ ngớ thế nào lỡ mất vụ mua sách qua trường. Ôi tự đi tìm hết cả hơi, cứ long sòng sọc lên, xong chỗ gần nhà lại còn thiếu 1-2 cuốn gì đó. Em còn chả biết có tiết kiêm đc đồng nào ko mà thấy cũng oải quá vì nhà em cũng hơi kiểu đồng không mông quạnh.
Vầng :D,
Nói đến mua sách, có cụ nào lãnh đạo Cty sách và thiết bị Trường học ở 45 Lý Thường Kiệt qua đây em góp ý này. Các cụ có thể cho gửi xe miễn phí khi đến mua sách được ko, hoặc như các siêu thị, xòe hóa đơn mua hàng ra là gửi xe free, ko có hóa đơn thì mời bác trả tiền, ok fine, chứ em nói thật, có lần em mua đến cả mấy triệu tiền sách vở... xong ra móc túi trong túi ngoài ra tìm 5k trả tiền cái xe máy mà chán hết cả cái con người :D
À em cũng hiểu có thể là cái vỉa hè đó là của bên giao thông hay phường gì đó trông chứ ko phải các cụ, nhưng chuyện gì cũng có thể giải quyết được ạ, miễn là mình muốn làm, cái này theo em là nhỏ xíu ạ,
Ko là em sắp bỏ 45LTK đấy, mặc dù em mua ở đó có đến hàng chục năm nay rồi,

agrimeco

Xe lăn
Em vẫn ko hiểu tại sao ko sử dựng chung 1 bộ sgk cho tất cả các trường như trước kia nhỉ? Trong khi đề thi cuối cấp là chung hết cơ mà ạ :D

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Thời xưa, những năm 1990, mẹ em cũng căn ke từng xu như thế này, thành ra làm con khổ, thiếu trước hụt sau. Tất nhiên hồi đó nhà không được dư giả, nhưng cũng không đến nỗi phải quá khắt khe tính toán.
Bây giờ thì dễ rồi, mua qua trường hết từ sách vở văn phòng phẩm, quần áo đồng phục... Cũng chẳng đáng mấy tiền. Mình tiết kiệm được cả buổi đi mua mấy thứ đó, kiếm được hàng trăm lần tiền mua mấy cái linh tinh đó.

Hieumos

Xe container
Trường đã cho đăng ký mua hộ thế này là quá nhàn.

Cho các ông bà hay thắc mắc tự đi mua SGK mà xem, chả há mồm ra.

Nhất là các quyển sách tiếng anh nhá.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em vẫn ko hiểu tại sao ko sử dựng chung 1 bộ sgk cho tất cả các trường như trước kia nhỉ? Trong khi đề thi cuối cấp là chung hết cơ mà ạ :D
Ôi thế dân lại kêu độc quyền à cụ ! :))

Tv1912

Xe tải
Lướt còm thấy cccm ở phố mua SGK vất vả quá, có vẻ không chăm sóc khách hàng tốt lắm! :D Quê em đội buôn sách nó soạn sẵn thành từng bộ đầy đủ theo "chủ đề" của BGD luôn, vài phút là mua xong với giá rẻ hơn bìa là chắc rồi. Chỉ mất công nếu nhà trường sáng tác thêm( văn hoa gọi là liên kết) mấy quyển lạc loài thì phải tìm, hoặc là mua các bộ sách cũ, nhưng loại này lại rẻ chỉ khoảng 40~50% so với sách mới nên mất tý công cũng đáng! :))

nhatthang

Xe tăng
Nhà trường người ta ôm việc "mua hộ sách" cho học sinh vào, cũng có lý do. Ngoài cái % chiết khấu gì đó (cứ cho là thế đI) thì việc học sinh có đủ sách vở (đúng loại, đúng số lượng, đúng thời gian...) là hết sức cần thiết. Chứ bây giờ nhà trường đưa ra cái danh mục sách cần mua, phụ huynh đi tìm mua quyển được quyển ko, chưa kế có bố mẹ "bận" quá nhẽ quên ;)), đến lúc vào năm học, cháu có sách cháu ko có sách, thầy cô dạy kiểu gì.
Nói đi thì phải nói lại, nói lại thì phải nói đi, chứ cái gì cũng chê, nhìn đâu cũng méo mó, đến mệt :D
Đồng ý với cụ. Như trường con em (trường tư),năm lớp 6 nhà trường đứng ra nhận thầu việc mua sách cho học sinh. Mình chỉ đóng tiền rồi sách ship tận nhà, nhanh gọn lẹ. Nhưng bắt đầu từ năm lớp 7 không hiểu vì lý do gì trường để PH tự mua thế là mất thời gian 2-3 lần qua nhà sách mới mua đủ bộ. Cuối cùng thì chi phí vẫn vậy, chẳng bớt được xu nào mà lại mất công.

sakai_yo

Xe lăn
Bây giờ có 5 bộ SGK và mỗi bộ lại có quyển thế mạnh cụ ạ. Nên 1 bộ sgk giờ trường mix mấy bộ lại đấy. Em vd như quyển mĩ thuật thì chọn bộ Chân trời sáng tạo, quyển toán thì bộ Kết nối. Vì vậy cccm đừng dại mà tự mua, khéo đi chục nhà sách không mua được đủ bộ cho con đâu.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Lướt còm thấy cccm ở phố mua SGK vất vả quá, có vẻ không chăm sóc khách hàng tốt lắm! :D Quê em đội buôn sách nó soạn sẵn thành từng bộ đầy đủ theo "chủ đề" của BGD luôn, vài phút là mua xong với giá rẻ hơn bìa là chắc rồi. Chỉ mất công nếu nhà trường sáng tác thêm( văn hoa gọi là liên kết) mấy quyển lạc loài thì phải tìm, hoặc là mua các bộ sách cũ, nhưng loại này lại rẻ chỉ khoảng 40~50% so với sách mới nên mất tý công cũng đáng! :))
Làm gì vất vả đâu , cực nhàn là khác . Chỉ số ít cá nhân tự chọn vất vả thôi cụ !

my.eb

Xe điện
Đồng ý với cụ. Như trường con em (trường tư),năm lớp 6 nhà trường đứng ra nhận thầu việc mua sách cho học sinh. Mình chỉ đóng tiền rồi sách ship tận nhà, nhanh gọn lẹ. Nhưng bắt đầu từ năm lớp 7 không hiểu vì lý do gì trường để PH tự mua thế là mất thời gian 2-3 lần qua nhà sách mới mua đủ bộ. Cuối cùng thì chi phí vẫn vậy, chẳng bớt được xu nào mà lại mất công.
Vâng cụ ạ. Em vẫn mua sách cho con theo trường, và em cũng lọ mọ đi nhà sách để mua thêm những quyển nâng cao hay bổ trợ, etc... là vì em thích thôi, chứ ko ai bắt. Cơ mà cũng mất cả buổi chiều mới được mấy quyển sách. Còn SGK của các con, giờ nói thật như ma trận, PH có hiểu biết về sách vở cũng còn toát mồ hôi chứ đừng nói nhiều người ko biết thế nào là Cánh diều hay Kết nối tri thức hay bla blo... đơn giản vì công việc của người ta ko liên quan nên cũng ko tìm hiểu làm gì. Mất công mất việc mà tiền cũng đâu có tiết kiệm được đồng nào đâu, cứ tính với chả toán. Người ta bảo đấy là sướng ko biết mình đang sướng :D

vneseman

Xe lăn
Mục 1 em nghĩ bình thường do mua sách thì cần lên số lượng sớm để đặt về, ai phải đi mua sách lẻ rồi mới biết không dễ mua khi vào năm học (bị hết hàng). Mợ chủ lo lắng hơi quá, dành phần nơ-ron lo lắng đấy kiếm tiền còn ra hơn gấp mấy chỗ 2 mục không tích :D

sakai_yo

Xe lăn
Nói có khi nhiều cccm không tin chứ nhiều nhà sách họ chẳng mặn mà với việc bán sgk đâu. Chiết khấu thì thấp, quá nhiều bộ sách, mỗi trường chọn 1 kiểu nên cũng không biết phải ôm như nào, ôm nhiều thì vốn đâu ra. Thế nên mới xảy ra tình trạng đi khắp nơi không mua đc đủ bộ. Chưa kể tình trạng hết hàng từ chính công ty phát hành sách.

Hieumos

Xe container
Quê cụ các trường chọn luôn SGK theo bộ thì nhàn, quê em phức tạp lắm.

Mỗi trường lại có một danh mục sách khác nhau. Có trường còn chọn lẫn lộn giữa các bộ sách, ví dụ như Toán thì Cánh diều nhưng Tiếng Việt thì lại Kết nối tri thức chẳng hạn. Thế nên là sẽ có tình trạng sách Toán của một bộ nào đó thì cháy hàng, trong khi sách Tiếng Việt cũng của bộ đó thì ế đầy trên kệ, tự đi mua (nhất là sát ngày khai giảng) sẽ dễ gặp tình trạng thiếu sách như này. Rồi bố mẹ không đọc kỹ danh mục của trường lại mua nhầm bộ nọ sang bộ kia...

Chỉnh sửa cuối: