[Funland] Vẫn là câu chuyện muôn thuở thành tích trong giáo dục

Vẫn là em con bé hay bán than!
Em không định đăng đàn mà thấy ức chế quá, nên phải tìm cách cho cái nền giáo dục nặng về thành tích này nó dậy sóng tí dù là sóng to hay sóng nhỏ.

Chuyện tóm tắt P1 như sau:

- Cháu N học lớp 3 năm nay lên lớp 4, chưa thi lên lớp đã được cô phát cho phiếu mua sách cho năm học sau với 4 đầu mục bao gồm: I - SÁCH HỌC SINH; II- SÁCH BÀI TẬP VÀ SÁCH BỔ TRỢ; III- SÁCH TIẾNG ANH; IV- BỘ ĐỒ DÙNG HỌC TẬP LỚP 4. Cháu hớn hở về đưa phiếu cho mẹ bonus thêm câu: Cần gì học hả mẹ, dốt vẫn được lên lớp mà, con chưa hết lớp đã mua sách thì auto là được lên lớp mẹ không phải lo.
- Chị M mẹ cháu N lại nhận được thông báo từ cô CN trên nhóm lớp với nội dung các cô giáo khối 4 đã thống nhất sử dụng những đầu sách này xyz cho năm học mới, bố mẹ điền thông tin vào phiếu và đóng đủ tiền cho các con trước ngày xyz.

=>>> CCCM nghĩ sao về P1 này???

Chuyện tóm tắt P2 như sau:

- Cháu chị M năm nay lên lớp 5 có bộ đồ dùng thực hành toán lớp 4, bộ lắp ghép mô hình kĩ thuật lớp 4-5 giống như mục IV trong tờ phiếu con chị M mới được phát và hoàn toàn chưa sử dụng cho cháu N.
~~~~~~~
- Chị M mẹ cháu N ngỏ lời với cô chủ nhiệm sau khi xem xét các yếu tố chủ quan và khách quan nguyên văn như sau:
Mẹ: Chị ơi mục IV BỘ ĐỒ DÙNG LỚP 4 không đăng ký mua có được không chị?
Cô CN: E ơi đây là danh mục sách các cô lớp 4 đã tích, Theo chị mục 4 còn 2 loại e mua cho con. K đến lúc học k có con lại bị nhắc.
Mẹ: Cháu em năm nay lên lớp 5, bạn ấy còn 2 bộ đồ dùng đó chưa dùng còn nguyên hộp, chị em vừa mang sang hôm nghỉ vừa rồi.
Nếu trường yêu cầu phải mua đủ cả bộ như tích ở phiếu thì năm nay em không đăng ký mua sách theo đăng ký tại trường nữa, em nhờ người quen làm ở công ty sách và thiết bị trường học lấy sách lớp 4 cho bạn N ạ
Cô CN:
Èo nói khó nghe quá cơ nếu theo danh mục cấp trên gửi về thì rất nhiều đầu sách
Các cô đã chọn và đánh dấu nhưng mục sách cần trong năm
Ai cũng như e thì k phải là trường học
Mẹ:
Sách thì em không nói tới ạ, vì các cô năm nay đã giảm tải 1 số cuốn như: Đánh giá năng lực toán, tiếng việt,...Ý em là cái bộ đồ dùng ấy chị, nó là bộ dụng cụ trực quan. Sách em vẫn đồng ý là sẽ mua theo đầu sách của trường, em có nói là không đồng ý đâu chị.

=>>> CCCM nghĩ sao về P2 này???

Mợ lắm chuyện bỏ bu.
Thời gian bức xúc thì để mà đọc sách, học hỏi để nâng cao hiểu biết dạy dỗ con cái cho tốt.
Sợ cô giáo kiếm được mấy đồng của mình thì đến mà trao đổi với cô giáo, thích thì mua ko thích ai kề dao vào cổ mợ bắt mua đc?
Mợ cứ lên đây càm ràm mấy chuyện vặt vãnh phát ngán.

Mzc

Xì hơi lốp
Mấy cái này là chuyện nhỏ thôi.

Cái lớn hơn là em thấy có quá nhiều hoạt động và những việc thuần hành chính, nhưng thực chất các cô ở trường công k thể đủ thời gian làm, thành ra rất hình thức hoặc do phụ huynh làm, cũng rất hình thức.

Như con em học lớp 1 được 2 tháng cô yêu cầu làm mô hình stem, đầu tiên mỗi đứa 1 cái xong sau cho theo nhóm. Vậy là các mẹ lên shopee order về tự làm rồi đem nộp :))

Em thì thấy giờ công cụ, dụng cụ rất sẵn, lại rẻ. Nếu bớt việc hành chính và thành tích chắc cô trò sẽ học đc nhiều hơn. Thôi thì chả có thời gian thì em đành tống đi tham gia các thể loại thể thao, hát ca mà nó thích. Còn stem sờ tủng em cho đi xem thực tế tại nhà máy, công trường, hay đi xe k thắt dây thì em cho xem về tác dụng của dây an toàn. Mà công nhận các clip làm trực quan nên xem dễ hiểu và tác dụng hơn vạn lời nói.

NguyenChum1219

Xe tăng
Cái này nó ko thuộc phạm trù liên quan thành tích, mà là vấn đề hoa mai hoa huệ của ai đó nên ép mua cho đủ, chứ đúng ra thì phát cho tờ danh mục bộ sách (tự mua nếu PH muốn) + phiếu đăng ký mua, mua gì thì tích vào.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bonus thêm đoạn nhét chữ vào mồm trẻ nữa cơ ạ !!

Mợ lắm chuyện bỏ bu.
Thời gian bức xúc thì để mà đọc sách, học hỏi để nâng cao hiểu biết dạy dỗ con cái cho tốt.
Sợ cô giáo kiếm được mấy đồng của mình thì đến mà trao đổi với cô giáo, thích thì mua ko thích ai kề dao vào cổ mợ bắt mua đc?
Mợ cứ lên đây càm ràm mấy chuyện vặt vãnh phát ngán.
Cụ phát ngán thì cụ có thể bỏ qua post này mà, cụ hay thật =))

Yaris_2009

Xe tăng
E có trình độ Kỹ sư, tốt nghiệp ĐH 2007 ra trường đi làm đến giờ là 16 năm, hiện là chuyên viên tích hợp hệ thống làm cho 1 cơ quan về viễn thông. Xưa đi học e cũng học ko dốt, e cũng có những thắc mắc này kia nhưng e nhìn thấy các quy trình giảng dạy giờ nó tiến bộ và con e đc phát triển khoa học hơn e ngày xưa nhiều lắm nên e cứ đặt hết niềm tin vào nhà trường và thày cô giáo:

Muốn sang thì bắc cầu Kiều
Muốn con hay chữ phải yêu lấy thày.

Ở đâu đó trên mạng hay có các bài báo bài viết chửi bới chê bai các thày các cô là thợ dạy, dốt mới đi vào sư phạm này nọ kia nhưng e tuyệt đối là ko tin, ít nhất là với con em, thày cô lúc nào cũng đúng. Con e học trường Kim Đồng, bố mẹ nó cô dì chú bác .. tóm lại gần như cả họ nhà e học Kim Đồng nên e rất tin tưởng nhà trường.

E xin hết.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Mấy cái này là chuyện nhỏ thôi.

Cái lớn hơn là em thấy có quá nhiều hoạt động và những việc thuần hành chính, nhưng thực chất các cô ở trường công k thể đủ thời gian làm, thành ra rất hình thức hoặc do phụ huynh làm, cũng rất hình thức.

Như con em học lớp 1 được 2 tháng cô yêu cầu làm mô hình stem, đầu tiên mỗi đứa 1 cái xong sau cho theo nhóm. Vậy là các mẹ lên shopee order về tự làm rồi đem nộp :))
Cái stem này toàn phụ huynh làm hoặc mua , riêng con bé nhà em cho tự làm . Kết quả là xấu nhất lớp nên không được đưa lên chụp ảnh . Nhưng không sao vì con em tự làm , hi hi

Cái này nó ko thuộc phạm trù liên quan thành tích, mà là vấn đề hoa mai hoa huệ của ai đó nên ép mua cho đủ, chứ đúng ra thì phát cho tờ danh mục bộ sách (tự mua nếu PH muốn) + phiếu đăng ký mua, mua gì thì tích vào.
Bọn nhóc bây giờ nó ghê lắm cụ, chưa thi hết kỳ 2 mà tụi nó đã truyền tai nhau nói là cứ mua sách auto được lên lớp kìa cụ.

Bọn nhóc bây giờ nó ghê lắm cụ, chưa thi hết kỳ 2 mà tụi nó đã truyền tai nhau nói là cứ mua sách auto được lên lớp kìa cụ.
Em thấy các cháu nó hiểu đúng tinh thần của Bộ GD rồi đấy. Chỉ có mợ là đang lơ mơ thôi.
Giờ GV chỉ đc khen, ko đc chê, ko khen mặt này thì khen mặt khác. Phê bình HS còn chả dám chứ lại đòi doạ cho đúp.
GV nói cho các cháu đúp thử xem? Phụ huynh nhảy bổ lên, GV ăn kỷ luật vì doạ dẫm làm ảnh hưởng tâm lý học sinh ngay.

Giờ GV người ta cứ ve vuốt cho ĐÚNG vai trò được Luật GD quy định. Việc gì phải rèn rũa rồi lại bị ăn đòn.
Mợ muốn con hay chữ thì yêu lấy thầy cô. Chứ đi lên mạng phê phán, đả kích thầy cô từng quyển sách, rồi mong con mình tốt là ko có đâu.

demax

Xe tăng
Sách vở thì bắt buộc phải mua rồi. Còn mua của nhà trường thì chỉ bằng giá mua ngoài hoặc thấp hơn chứ không có cao hơn vì nhà trường lấy thẳng từ nhà cung cấp lớn. Nhà trường cũng được nhà sách chiết khấu nên khuyến khích phụ huynh mua sách đăng ký ở trường. Chủ thớt không mua của nhà trường thì ra ngoài mua chẳng sao hết, giá thì cũng thế thôi.

Mũi tên bạc

Xe container
E có trình độ Kỹ sư, tốt nghiệp ĐH 2007 ra trường đi làm đến giờ là 16 năm, hiện là chuyên viên tích hợp hệ thống làm cho 1 cơ quan về viễn thông. Xưa đi học e cũng học ko dốt, e cũng có những thắc mắc này kia nhưng e nhìn thấy các quy trình giảng dạy giờ nó tiến bộ và con e đc phát triển khoa học hơn e ngày xưa nhiều lắm nên e cứ đặt hết niềm tin vào nhà trường và thày cô giáo:

Muốn sang thì bắc cầu Kiều
Muốn con hay chữ phải yêu lấy thày.

Ở đâu đó trên mạng hay có các bài báo bài viết chửi bới chê bai các thày các cô là thợ dạy, dốt mới đi vào sư phạm này nọ kia nhưng e tuyệt đối là ko tin, ít nhất là với con em, thày cô lúc nào cũng đúng. Con e học trường Kim Đồng, bố mẹ nó cô dì chú bác .. tóm lại gần như cả họ nhà e học Kim Đồng nên e rất tin tưởng nhà trường.

E xin hết.
Làm việc với con người đã khó rồi mà giáo viên thì đối tượng là trẻ em; cực nhạy cảm. Các vị phụ huynh mà biết được đến hai câu thơ cụ đăng thì còn ổn chứ không rất mệt. Không thích mua thì thôi; đừng tích vào; lại còn hỏi kiểu hỏi đểu giáo viên kiểu như "cô ơi, em không mua quyển này được không?" để lấy chứng cớ đăng lên mạng xã hội.

Opel Astra

Xe điện
Nầu nầu bác.
+ Đăng ký thì bác được chiết khấu cao, do mua sỉ số lượng lớn; các thầy cô từ hiệu chưởng trở xuống, có được gì đâu mà mai với huệ.
Hết lòng vì học sinh thân yêu mà.
+ PH tự mua thì không được chiết khấu, do mua lẻ.
+ Hay là ngược lại nhỉ???

Con tôi đi học, lớp 10 rồi, trường phát đồng phục Mùa đông thì mát - Mùa hè thì ấm, tuyệt văn vời ạ.

Nov

Xe tăng
Em không định đăng đàn mà thấy ức chế quá, nên phải tìm cách cho cái nền giáo dục nặng về thành tích này nó dậy sóng tí dù là sóng to hay sóng nhỏ.

- Cháu N học lớp 3 năm nay lên lớp 4, chưa thi lên lớp đã được cô phát cho phiếu mua sách cho năm học sau với 4 đầu mục bao gồm: I - SÁCH HỌC SINH; II- SÁCH BÀI TẬP VÀ SÁCH BỔ TRỢ; III- SÁCH TIẾNG ANH; IV- BỘ ĐỒ DÙNG HỌC TẬP LỚP 4. Cháu hớn hở về đưa phiếu cho mẹ bonus thêm câu: Cần gì học hả mẹ, dốt vẫn được lên lớp mà, con chưa hết lớp đã mua sách thì auto là được lên lớp mẹ không phải lo.
- Chị M mẹ cháu N lại nhận được thông báo từ cô CN trên nhóm lớp với nội dung các cô giáo khối 4 đã thống nhất sử dụng những đầu sách này xyz cho năm học mới, bố mẹ điền thông tin vào phiếu và đóng đủ tiền cho các con trước ngày xyz.

- Cháu chị M năm nay lên lớp 5 có bộ đồ dùng thực hành toán lớp 4, bộ lắp ghép mô hình kĩ thuật lớp 4-5 giống như mục IV trong tờ phiếu con chị M mới được phát và hoàn toàn chưa sử dụng cho cháu N.
~~~~~~~
- Chị M mẹ cháu N ngỏ lời với cô chủ nhiệm sau khi xem xét các yếu tố chủ quan và khách quan nguyên văn như sau:
Cô CN: E ơi đây là danh mục sách các cô lớp 4 đã tích, Theo chị mục 4 còn 2 loại e mua cho con. K đến lúc học k có con lại bị nhắc.
Mẹ: Cháu em năm nay lên lớp 5, bạn ấy còn 2 bộ đồ dùng đó chưa dùng còn nguyên hộp, chị em vừa mang sang hôm nghỉ vừa rồi.
Nếu trường yêu cầu phải mua đủ cả bộ như tích ở phiếu thì năm nay em không đăng ký mua sách theo đăng ký tại trường nữa, em nhờ người quen làm ở công ty sách và thiết bị trường học lấy sách lớp 4 cho bạn N ạ
Cô CN:
Mẹ:
Sách thì em không nói tới ạ, vì các cô năm nay đã giảm tải 1 số cuốn như: Đánh giá năng lực toán, tiếng việt,...Ý em là cái bộ đồ dùng ấy chị, nó là bộ dụng cụ trực quan. Sách em vẫn đồng ý là sẽ mua theo đầu sách của trường, em có nói là không đồng ý đâu chị.

P1: có một thực tế là hiện nay việc học sinh ở lại lớp là rất hãn hữu, nhưng ko phải ko có. Giờ đã gần cuối năm học, bạn nào có thể lên lớp, bạn nào phải ở lại lớp về cơ bản là xác định được rồi, và việc nhà trường phát phiếu là để có cơ sở lên kế hoạch chuẩn bị cho năm học mới. Chẳng lẽ mợ ko tự đánh giá được là bé nhà có lên lớp được hay ko.

P2: Phụ huynh hoàn toàn có thể tự mua sách và đồ dùng cho con theo danh mục của nhà trường. Về phía nhà trường, (có thể) sẽ muốn học sinh đăng ký mua tập trung để đảm bảo việc đồng bộ đồ dùng cho các con (tạm bỏ qua vấn đề hoa hồng, %,...). Và quay lại P1, nếu phụ huynh cảm thấy con ko thể lên lớp thì càng ko cần phải mua sách cho lớp trên.

Cho nên vấn đề mợ đưa lên hoàn toàn bình thường, ko liên quan đến bệnh thành tích.

Mytv

Xe điện
Trường 2 đứa nhà e chưa bao h "ép" học sinh mua sách theo thông báo của trường. Ai thích đăng ký thì mua ko thì thôi. Con e cả 2 đứa đều ko đăng ký suốt từ lớp 1 đến bh. Cô giáo vui vẻ chả có ý kiến gì. À mà ko những sách mà cả đồng phục e cũng chả thèm mua ở trường.

suzu37

Xe container
1. Hơi ... liên quan tí: Mợ thớt không đăng ký mua cũng chẳng sao. Cơ mờ đến khi vào đầu năm học mới mà đi tìm mua xem có mua dễ dàng được không nhé.

2. Chính xác là chả liên quan gì đến thành tích cả.

present

Xe điện

~~~~~~~
Cô CN:
Mẹ:

Cụ tích thiếu rồi kìa, giờ nhà trường gửi gì phải tích full mua hết chớ =))

pooka

Xe container
Em thấy là phụ huynh nên mua. Đừng biến con mình thành trường hợp đặc biệt.

DurexMsize

Xe hơi
Vớ vẩn thật. Ko mua thì báo cô ko mua, bày đặt giải thích và đưa mạng XH. Có quan hệ thì tự đi mà mua ai ép đâu, báo 1 câu là nhà tự mua là xong.
Mà cái này liên quan gì đến thành tích mà lu loa lên, nâng cao quan điểm. Mợ này ngoài đời chắc cũng ít người chịu được.