[Funland] Trào ngược dạ dày

Tuanlq

Xe buýt
Chán quá em vừa rồi ho khan, nóng trên cổ họng tưởng bị viêm họng uống thuốc vào không đỡ. Sau đó hỏi mọi người triệu chứng như vậy thì mới phát hiện mình đang có dấu hiệu trào ngược dạ dày. Bạn mình bị trào ngược dạ dày uống phát đỡ luôn. Có cụ nào kinh nghiệm bệnh trào ngược này không ạ. Tư vấn cho em với.

Mũi tên bạc

Xe container
Em thấy mẹ em bị trào ngược này ho mãi; uống cũng lâu khỏi. Có thể do tuổi cao nên lâu chút.

kaku223223

Xe tăng
Chán quá em vừa rồi ho khan, nóng trên cổ họng tưởng bị viêm họng uống thuốc vào không đỡ. Sau đó hỏi mọi người triệu chứng như vậy thì mới phát hiện mình đang có dấu hiệu trào ngược dạ dày. Bạn mình bị trào ngược dạ dày uống phát đỡ luôn. Có cụ nào kinh nghiệm bệnh trào ngược này không ạ. Tư vấn cho em với.

bệnh này khả phổ biến và khó khỏi hẳn, chỉ đỡ, không kiêng khem thì dễ bị lại.
Nên tránh stress, ăn quá no, ăn chua cay nóng, hút thuốc. Súc họng thường xuyên

bác nên đi khám, có thể đau họng do viêm xoang dị ứng thời tiết ( chảy mũi trong, dịch chảy xuống họng gây viêm họng) cũng nên.

Lưu ý: viêm họng nên chưa triệt để, tránh mắc lại nhiều lần, gây mãn tĩnh hoặc tệ hơn là ung thư thực quản, vòm họng.

Nov

Xe tăng
Cụ hỏi bạn cụ luôn ấy, lên đây làm gì cho xa xôi.

honda_cub79

Xe lăn
Tốt nhất cụ nên đi khám xem thế nào

kazumi

Xe tải
đi nội soi luôn và ngay

Opel Astra

Xe điện
đi nội soi luôn và ngay
Bác nên đi nội soi, như tư vấn của bác Japan kia kìa.
Trào ngược dạ dày gần như không chữa dứt điểm được, tất nhiên trừ phi bác từ bỏ tứ khoái và ăn uống kham khổ.

Còn sống chung với nó thì cũng không quá tệ, như tôi giờ đang sống chung với gout đây.

Cutit1809

Xe máy
bác nên đi khám, bệnh mà lên mạng hỏi là dở rồi.
trào ngược do nhiều nguyên nhân: dư acid, rối loạn vậnđộng dạ dày,...nên khámđể bác sĩ tư vấn cho chính xác

Lucas_lee

Xe tăng
E hay dùng thuốc khẩn cấp rất hiệu quả, tên nó là Gasvicon loại mầu hồng nhé cụ. Uống 30p trước khi ăn
Còn về lâu dài thì cần kiêng khem, giảm stress, uống 1 cốc nước đầy sau khi ngủ dậy ngay buổi sáng.

anolyte

Đi bộ
Với kinh nghiệm từng bị kho khan do trào ngược, thì e tư vấn bác như sau, bác tham khảo :
1 - Ra ngay hiệu thuốc, hỏi mua thuốc Omeprazol 20mg của Ấn Độ ( nó rẻ vãi - 50k 1 hộp đâu đó 5 hay 10 vỉ ấy ) - uống ngày 2 lần - sáng sớm và chiều trước bữa ăn 1 tiếng. -> uống trong tầm 3-4 tuần liên tục
2- Thay đổi thói quen sinh hoạt
+ Ăn ko quá no , ăn xong ngồi nghỉ ngơi đừng có nằm sớm, buổi tối cố gắng ăn sớm, sau 20h đừng có ăn gì nữa
+ Nằm ngủ kê phần lưng và đầu cao lên chút
+ Sáng dậy vận động thể dục thể thao tí cho khỏe người
Mấy năm trước em từng bị , tưởng viêm họng phang đủ loại kháng sinh ko hết (2 tháng) -> sau được người quen chỉ cho uống Omeprazol kia mà hết đấy.

anolyte

Đi bộ
Với kinh nghiệm từng bị kho khan do trào ngược, thì e tư vấn bác như sau, bác tham khảo :
1 - Ra ngay hiệu thuốc, hỏi mua thuốc Omeprazol 20mg của Ấn Độ ( nó rẻ vãi - 50k 1 hộp đâu đó 5 hay 10 vỉ ấy ) - uống ngày 2 lần - sáng sớm và chiều trước bữa ăn 1 tiếng. -> uống trong tầm 3-4 tuần liên tục
2- Thay đổi thói quen sinh hoạt
+ Ăn ko quá no , ăn xong ngồi nghỉ ngơi đừng có nằm sớm, buổi tối cố gắng ăn sớm, sau 20h đừng có ăn gì nữa
+ Nằm ngủ kê phần lưng và đầu cao lên chút
+ Sáng dậy vận động thể dục thể thao tí cho khỏe người
Mấy năm trước em từng bị , tưởng viêm họng phang đủ loại kháng sinh ko hết (2 tháng) -> sau được người quen chỉ cho uống Omeprazol kia mà hết đấy.
À bác nhớ hỏi mua loại của Ấn nhé, hiệu thuốc đôi khi bán của nước khác thì nó đắt gấp nhiều lần đấy.

anolyte

Đi bộ
E hay dùng thuốc khẩn cấp rất hiệu quả, tên nó là Gasvicon loại mầu hồng nhé cụ. Uống 30p trước khi ăn
Còn về lâu dài thì cần kiêng khem, giảm stress, uống 1 cốc nước đầy sau khi ngủ dậy ngay buổi sáng.
Nếu trào ngược tới mức đau rát thượng vị thì Gaviscon hồng này là chuẩn bài rồi này.