[Funland] Tôi cảm thấy cuộc sống của mình quá vô nghĩa và tẻ nhạt dù mọi người đánh giá rất tốt

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Tôi hơn 36 tuổi, làm freelancer với thu nhập khá, đủ để trang trải mọi chi phí sinh hoạt và những sở thích khác của bản thân. Là người có học thức, kiến thức tổng quát về xã hội, biết vài ngoại ngữ và có nhiều tài lẻ như hát, chơi thể thao, nấu ăn. Được mọi người nhận xét là có khuôn mặt gây thiện cảm, vóc dáng nam tính và rất đàn ông.
Em cũng 36t, cũng freelancer, cũng thu nhập khá, biết vài ngoại ngữ và cũng nhiều tài lẻ, nữ tính và độc thân, cũng hay thấy đời thật vô nghĩa và tẻ nhạt.
Hay là chúng ta thử thích nhau xem nào.

DaoHoaDaoChu

Xe đạp
Khoảng một tháng nay tôi hầu như không tiếp xúc với ai, nhận thấy đời mình thực sự vô nghĩa, không thấy hạnh phúc.

Tôi hơn 36 tuổi, làm freelancer với thu nhập khá, đủ để trang trải mọi chi phí sinh hoạt và những sở thích khác của bản thân. Là người có học thức, kiến thức tổng quát về xã hội, biết vài ngoại ngữ và có nhiều tài lẻ như hát, chơi thể thao, nấu ăn. Được mọi người nhận xét là có khuôn mặt gây thiện cảm, vóc dáng nam tính và rất đàn ông.

Không có vấn đề trong giao tiếp, tôi có thể giao tiếp với bất cứ ai như doanh nhân, thợ xây, xe ôm, người tri thức... Vấn đề lớn nhất của tôi là khá độc lập. Tôi được nhận xét là nhiệt tình với bạn bè nhưng chỉ khi có việc, còn bình thường tôi sẽ không liên lạc, không trò chuyện hay tâm sự với ai, gần như không có bạn bè. Không phải họ không muốn chơi với tôi mà bản tính của tôi không muốn tâm sự với bất cứ ai. Tôi không khô khan trong tình cảm nhưng lại thiếu kiên nhẫn trong tình yêu. Có lẽ vì tôi rất đẹp trai nên phụ nữ thường dễ dãi với tôi. Hầu như hẹn gặp ai, họ cũng sẽ thích tôi nhưng tôi lại chẳng cảm thấy thích ai.

Gần đây, vì lý do công việc và cuộc sống, tôi hầu như không tiếp xúc với ai trong khoảng một tháng. Tôi nhận thấy đời mình thực sự vô nghĩa, không thấy hạnh phúc, cảm thấy khó ở, dễ bị ảnh hưởng tiêu cực bởi cảm xúc và từng nghĩ đến cái chết. Tôi đã nghĩ đến chuyện giải thích cho ba mẹ hiểu rằng tính cách của mình cô độc đến thế nào và thấy vô nghĩa ra sao khi tiếp tục sống như vậy. Chỉ mong gia đình và những người thương yêu tha thứ cho tôi vì quyết định rời khỏi thế giới này.

Tôi từng nghĩ rằng đến một thành phố khác, môi trường khác sẽ giúp được mình và đã làm thế, nhưng cơ bản đây là vấn đề của tính cách chứ không phải môi trường sống. Nghĩ đến chuyện thay đổi, cố gắng ra ngoài nhiều hơn, kết bạn nhiều hơn nhưng sự thật là "giang sơn dễ đổi, bản tính khó rời". Tôi đang suy nghĩ mình sẽ ra đi thế nào để tốt nhất cho mọi thứ xung quanh, cho những người yêu thương mình dễ chấp nhận nhất, một tai nạn hay còn cách nào khác tốt hơn? Tôi mong muốn được chia sẻ, được nhận sự tư vấn của các thành viên của diễn đàn.

Xin chân thành cảm ơn.
anh chưa tìm thấy ý nghĩa cuộc đời thôi, anh không thích danh, không thích lợi, không có đam mê, anh chưa tìm được mục đích sống
Vậy sao không quay vào tâm mình hỏi? ý nghĩa cuộc đời là gì? và đi tìm câu trả lời ấy
Chúc anh an vui!

Chỉnh sửa cuối:

vandatAT

Xe container
Trong cuộc đời ai cũng trải qua lúc chán nản, tuyệt vọng. Vượt qua được thì thấy cuộc đời rất đáng sống. Sống sao cho thật ý nghĩa (phù hợp với hoàn cảnh và điều kiện của mình là ok). Quan điểm của em là vậy :)

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Cô bé nhân viên phục vụ chổ e có cô e gái nhỏ suy thận giai đoạn 5, giờ chạy cả 5 ngày tuần ở BVNĐ2. Nhà ở vùng núi Đaklak hộ nghèo, tiện việc chữa trị, hai chị em sống cùng nhau ở nhà trọ nhỏ SG. Em ấy nhỏ bé tẹo, bàn tay gầy tong đầy vết kim, nhìn xót xa lắm. Hay vào BV ung bướu, nhìn những mảnh đời như vậy mới biết cuộc sống khỏe mạnh quý như thế nào.
Cụ ơi mạnh mẽ lên, bước ra ngoài mỉm cười cùng mọi người. Có thất bại thì ta lại làm lại. Dù mùa dịch này chị cũng toang hết. Nhưng chúng ta có sức khỏe, có ý chí sẽ bắt đầu lại. Cố lên cụ nhé.
nhờ cụ trên hiến thận cho cô bé đi cụ!

Laixe80

Xe tăng
Bài thì sào từ VNexpress sang, chủ thớt cũng chả thèm tương tác gì thế mà lắm cụ/mợ vẫn thích làm quân sư quạt mo tư vấn thế nhỉ. Dẹp móa nó đi cho đỡ tốn tài nguyên diễn đàn.

xecub49

Xe điện
Khoảng một tháng nay tôi hầu như không tiếp xúc với ai, nhận thấy đời mình thực sự vô nghĩa, không thấy hạnh phúc.

Không có vấn đề trong giao tiếp, tôi có thể giao tiếp với bất cứ ai như doanh nhân, thợ xây, xe ôm, người tri thức... Vấn đề lớn nhất của tôi là khá độc lập. Tôi được nhận xét là nhiệt tình với bạn bè nhưng chỉ khi có việc, còn bình thường tôi sẽ không liên lạc, không trò chuyện hay tâm sự với ai, gần như không có bạn bè. Không phải họ không muốn chơi với tôi mà bản tính của tôi không muốn tâm sự với bất cứ ai. Tôi không khô khan trong tình cảm nhưng lại thiếu kiên nhẫn trong tình yêu. Có lẽ vì tôi rất đẹp trai nên phụ nữ thường dễ dãi với tôi. Hầu như hẹn gặp ai, họ cũng sẽ thích tôi nhưng tôi lại chẳng cảm thấy thích ai.

Gần đây, vì lý do công việc và cuộc sống, tôi hầu như không tiếp xúc với ai trong khoảng một tháng. Tôi nhận thấy đời mình thực sự vô nghĩa, không thấy hạnh phúc, cảm thấy khó ở, dễ bị ảnh hưởng tiêu cực bởi cảm xúc và từng nghĩ đến cái chết. Tôi đã nghĩ đến chuyện giải thích cho ba mẹ hiểu rằng tính cách của mình cô độc đến thế nào và thấy vô nghĩa ra sao khi tiếp tục sống như vậy. Chỉ mong gia đình và những người thương yêu tha thứ cho tôi vì quyết định rời khỏi thế giới này.

Tôi từng nghĩ rằng đến một thành phố khác, môi trường khác sẽ giúp được mình và đã làm thế, nhưng cơ bản đây là vấn đề của tính cách chứ không phải môi trường sống. Nghĩ đến chuyện thay đổi, cố gắng ra ngoài nhiều hơn, kết bạn nhiều hơn nhưng sự thật là "giang sơn dễ đổi, bản tính khó rời". Tôi đang suy nghĩ mình sẽ ra đi thế nào để tốt nhất cho mọi thứ xung quanh, cho những người yêu thương mình dễ chấp nhận nhất, một tai nạn hay còn cách nào khác tốt hơn? Tôi mong muốn được chia sẻ, được nhận sự tư vấn của các thành viên của diễn đàn.

Xin chân thành cảm ơn.
Bài này ở Tầu nhanh mà. Chủ thớt chính là tác giả à. Bên đó cũng nhiều còm rồi mà chủ thớt chưa ưng sao. Hãy đi đến cùng cao khó khăn hoặc vào bệnh viện làm từ thiện để thấy khát vọng sống như thế nào, hoặc ý nghĩa của mình đối với xã hội ở đâu.

Toilatoi242

Xe tăng
Em cũng 36t, cũng freelancer, cũng thu nhập khá, biết vài ngoại ngữ và cũng nhiều tài lẻ, nữ tính và độc thân, cũng hay thấy đời thật vô nghĩa và tẻ nhạt.
Hay là chúng ta thử thích nhau xem nào.
Vote mợ này này, rổ rá cạp lại đê.

kduc

Xe container
KHi nào chốt ới e nhé, e xin cặp thận, giờ cứ thấy đuôi đuối =))

MegaLNG

[Tịch thu bằng lái]
Đi chết thành công chưa chủ thớt ?

Copy Paste thôi nhưng cẩn thận nó vận vào số thật đấy vì cụ có vẻ tâm đắc bài Tàu nhanh này, chắc có nhiều điểm giống cụ

Tiền xu

Xe buýt
Theo em cụ nên tham gia 1 câu lạc bộ từ thiện. Dành time giúp đỡ cho những mảnh đời bất hạnh sẽ giúp cụ nhìn nhận lại những suy nghĩ tiêu cực.

DiamondLee

Xe hơi
Xin hỏi cụ nhiều like với comment có tác dụng gì ạ? Cháu chỉ biết có đủ 50-100 bài viết thì được mở thớt trong 1 số khu vực "người lớn". Còn like với comment thì chả hiểu để làm gì? Cháu không biết nên hỏi thật, cụ vui lòng chỉ cho.
Vậy ợ? Hóa ra em bị ofer nó lừa :) :) :)

Cụ thấy đúng chưa? Em thấy trên các diễn đàn bao giờ cũng có 1 số ông gọi là cò. Mục tiêu là để các cụ vào chém (câu like, câu comment là như thế). Nên nhiều khi cụ sẽ thấy có clone nâng bi, tay phải nâng tay trái đập. Em gặp nhiều vụ này rồi nên cũng chém kiểu thế thôi. Mình tưởng thật gửi mật thư inbox lời lẽ sướt mướt an ủi này nọ xong không 1 lời phản hồi. (Vì câu chuyện có phải của nó đâu cụ). Ngu mãi cũng khôn ra cụ ạ.

Chúc cụ tỉnh táo hơn :D

Glamous

Xe hơi
Vậy ợ? Hóa ra em bị ofer nó lừa :) :) :)

Cụ thấy đúng chưa? Em thấy trên các diễn đàn bao giờ cũng có 1 số ông gọi là cò. Mục tiêu là để các cụ vào chém (câu like, câu comment là như thế). Nên nhiều khi cụ sẽ thấy có clone nâng bi, tay phải nâng tay trái đập. Em gặp nhiều vụ này rồi nên cũng chém kiểu thế thôi. Mình tưởng thật gửi mật thư inbox lời lẽ sướt mướt an ủi này nọ xong không 1 lời phản hồi. (Vì câu chuyện có phải của nó đâu cụ). Ngu mãi cũng khôn ra cụ ạ.

Chúc cụ tỉnh táo hơn :D
Cảm ơn cụ thông não. Cháu hiểu ý cụ rồi. Bọn trẻ nó hay bảo "Cuộc sống mà", phỏng cụ :)

MS903

[Tịch thu bằng lái]

Ms.Bui

Xe buýt
Cụ đi bộ thì lên đây em đèo, nghe cụ tả thì cụ hợp với em đó vì cụ thích nấu ăn còn em thì thích ăn

Yan Ming

Xe tải
Tại vì cụ có suy nghĩ sống vì mình, cụ lại có nhu cầu ít nên khi lo đủ cho cuộc sống của cụ rồi thì tự dưng nhàm chán không còn cuộc sống cảm thấy ý nghĩa. Em nghĩ rằng cụ chưa lập gia đình!

clairsang

Xe tải
Đó là sự mâu thuẫn về lựa chọn cách sống và công việc. Nếu cụ làm cho một cơ quan, tổ chức đoàn thể nào đó, cụ sẽ chịu sự quản lý của một cơ quan, đại khái là cả một tập thể, phải lựa cách sống hoà đồng và quan hệ tốt với mọi người. Một mặt, lối sống đó gây khó chịu với nhiều người vì phải "bầy đàn". Mặt khác, nó lại giúp cuộc sống ta có những lúc vui vẻ. Tập thể đó sẽ có mặt lúc cụ cần chẳng hạn ma chay cưới xin, lúc ốm đau. Thậm chí tập thể đó không để cho cụ được "cô đơn", họ sẽ quấy rầy làm phiền cụ vì họ có nhu cầu buôn chuyện và nhu cầu có người nghe các cuộc buôn chuyện, bình luận lúc cần thiết. Họ gọi cụ làm chầu bia lúc cụ muốn tập trung cho công việc; họ gọi cụ khênh giúp cái bàn lúc cụ phải trả lời một email đúng hẹn. Nói chung đôi khi cụ phải sống cho người khác và vì người khác. Đổi lại, thỉnh thoảng cụ được cuộc vui. Nếu cụ làm freelance, cụ sẽ độc lập hoàn toàn, cụ sẽ chỉ làm việc khi được trả công theo đúng TOR. Tuy nhiên, cụ lại khó có các mối quan hệ lâu bền, không ai ràng buộc cụ. Cụ cũng không muốn ràng buộc ai. Vậy nên, cần có sự chuẩn bị lâu dài cho một cuộc sống độc lập. Nghe qua câu chuyện của cụ, em nghĩ cụ nên tìm một cơ quan đoàn thể nào mà làm việc. Ở đó cụ sẽ được các cô gái từ trẻ đến sồn sồn chăm sóc chu đáo, còn việc cụ là thỉnh thoảng giúp họ kê lại bàn ghế, mời họ cà phê; hoặc đơn giản ngồi nghe họ than thở. Cụ còn trẻ, cụ vẫn còn nhiều cơ hội để lựa chọn.
Cụ trả lời hay quá. Em cũng làm tự do nhưng giao tiếp với khách hàng nhiều nên đủ stress rồi. Đôi khi thấy cuộc đời thật đa dạng loại tính cách. Cũng vui

Joinho

Xe đạp
Hình như cụ bị nhầm lẫn chút giữa hai khái niệm bệnh "tâm thần" và bệnh "sức khỏe tâm thần" ạ. Bệnh lý trầm cảm được định nghĩa khái quát là trạng thái tâm lý/tâm trạng buồn chán, chán chường kéo dài trong một khoảng thời gian tối thiểu là 2 tuần trở lên. Người bị trầm cảm bệnh lý hoàn toàn đủ chức năng nhận thức và thực hiện các hành vi một cách bình thường. Khác với người bị "tâm thần" không kiểm soát được một phần hoặc toàn bộ nhận thức cũng như hành vi của họ (do khiếm khuyết vật lý của não bộ).
Trầm cảm là bệnh lý về tâm lý, chứ không phải bệnh điên ạ.
Đúng rồi ạ, nhưng trầm cảm cũng có thể di truyền ạ

KhuatNguyên

Xe tải
Đó là sự mâu thuẫn về lựa chọn cách sống và công việc. Nếu cụ làm cho một cơ quan, tổ chức đoàn thể nào đó, cụ sẽ chịu sự quản lý của một cơ quan, đại khái là cả một tập thể, phải lựa cách sống hoà đồng và quan hệ tốt với mọi người. Một mặt, lối sống đó gây khó chịu với nhiều người vì phải "bầy đàn". Mặt khác, nó lại giúp cuộc sống ta có những lúc vui vẻ. Tập thể đó sẽ có mặt lúc cụ cần chẳng hạn ma chay cưới xin, lúc ốm đau. Thậm chí tập thể đó không để cho cụ được "cô đơn", họ sẽ quấy rầy làm phiền cụ vì họ có nhu cầu buôn chuyện và nhu cầu có người nghe các cuộc buôn chuyện, bình luận lúc cần thiết. Họ gọi cụ làm chầu bia lúc cụ muốn tập trung cho công việc; họ gọi cụ khênh giúp cái bàn lúc cụ phải trả lời một email đúng hẹn. Nói chung đôi khi cụ phải sống cho người khác và vì người khác. Đổi lại, thỉnh thoảng cụ được cuộc vui. Nếu cụ làm freelance, cụ sẽ độc lập hoàn toàn, cụ sẽ chỉ làm việc khi được trả công theo đúng TOR. Tuy nhiên, cụ lại khó có các mối quan hệ lâu bền, không ai ràng buộc cụ. Cụ cũng không muốn ràng buộc ai. Vậy nên, cần có sự chuẩn bị lâu dài cho một cuộc sống độc lập. Nghe qua câu chuyện của cụ, em nghĩ cụ nên tìm một cơ quan đoàn thể nào mà làm việc. Ở đó cụ sẽ được các cô gái từ trẻ đến sồn sồn chăm sóc chu đáo, còn việc cụ là thỉnh thoảng giúp họ kê lại bàn ghế, mời họ cà phê; hoặc đơn giản ngồi nghe họ than thở. Cụ còn trẻ, cụ vẫn còn nhiều cơ hội để lựa chọn.
chữ ký của cụ đẹp quá

TaiNon1974

Xe buýt

Xin chân thành cảm ơn.
Nói thật cụ đừng giận, cụ bình tâm suy nghĩ thật cặn kẽ xem, tôi thì thấy đây là hiện tượng phổ biến đối với những người sống chỉ quen nhận lại mà không cho đi, trong tất cả mọi việc. Sống thì nên phải có điều gì đó để (được) hi sinh.