[Funland] Tôi cảm thấy cuộc sống của mình quá vô nghĩa và tẻ nhạt dù mọi người đánh giá rất tốt

Fire Man

Đi bộ
Khoảng một tháng nay tôi hầu như không tiếp xúc với ai, nhận thấy đời mình thực sự vô nghĩa, không thấy hạnh phúc.

Tôi hơn 36 tuổi, làm freelancer với thu nhập khá, đủ để trang trải mọi chi phí sinh hoạt và những sở thích khác của bản thân. Là người có học thức, kiến thức tổng quát về xã hội, biết vài ngoại ngữ và có nhiều tài lẻ như hát, chơi thể thao, nấu ăn. Được mọi người nhận xét là có khuôn mặt gây thiện cảm, vóc dáng nam tính và rất đàn ông.

Không có vấn đề trong giao tiếp, tôi có thể giao tiếp với bất cứ ai như doanh nhân, thợ xây, xe ôm, người tri thức... Vấn đề lớn nhất của tôi là khá độc lập. Tôi được nhận xét là nhiệt tình với bạn bè nhưng chỉ khi có việc, còn bình thường tôi sẽ không liên lạc, không trò chuyện hay tâm sự với ai, gần như không có bạn bè. Không phải họ không muốn chơi với tôi mà bản tính của tôi không muốn tâm sự với bất cứ ai. Tôi không khô khan trong tình cảm nhưng lại thiếu kiên nhẫn trong tình yêu. Có lẽ vì tôi rất đẹp trai nên phụ nữ thường dễ dãi với tôi. Hầu như hẹn gặp ai, họ cũng sẽ thích tôi nhưng tôi lại chẳng cảm thấy thích ai.

Gần đây, vì lý do công việc và cuộc sống, tôi hầu như không tiếp xúc với ai trong khoảng một tháng. Tôi nhận thấy đời mình thực sự vô nghĩa, không thấy hạnh phúc, cảm thấy khó ở, dễ bị ảnh hưởng tiêu cực bởi cảm xúc và từng nghĩ đến cái chết. Tôi đã nghĩ đến chuyện giải thích cho ba mẹ hiểu rằng tính cách của mình cô độc đến thế nào và thấy vô nghĩa ra sao khi tiếp tục sống như vậy. Chỉ mong gia đình và những người thương yêu tha thứ cho tôi vì quyết định rời khỏi thế giới này.

Tôi từng nghĩ rằng đến một thành phố khác, môi trường khác sẽ giúp được mình và đã làm thế, nhưng cơ bản đây là vấn đề của tính cách chứ không phải môi trường sống. Nghĩ đến chuyện thay đổi, cố gắng ra ngoài nhiều hơn, kết bạn nhiều hơn nhưng sự thật là "giang sơn dễ đổi, bản tính khó rời". Tôi đang suy nghĩ mình sẽ ra đi thế nào để tốt nhất cho mọi thứ xung quanh, cho những người yêu thương mình dễ chấp nhận nhất, một tai nạn hay còn cách nào khác tốt hơn? Tôi mong muốn được chia sẻ, được nhận sự tư vấn của các thành viên của diễn đàn.

Xin chân thành cảm ơn.

UFA

Xe điện
Tưởng chịch xoạc gì a em vào tư vấn cho cụ chứ tâm lí tiêu cực tới muốn tự tử tn thì chịu, Mod cũng nên đóng cái thớt này lại đi ah

Hà Mazda

Đi bộ
Nghe Bác kể , thấy có chút giống Bác, nhưng cuộc sống có lúc này lúc nọ mà Bác, hôm nay buồn chán biết đâu ngày mai vui sướng. Đời còn dài và đẹp. Đừng vì 1 chút tâm trạng ko tốt mà nghĩ quẩn. Ảnh hưởng đến những người yêu thương mình. Hãy tập thể dục, đọc sách hay xem phim tâm trạng sẽ tốt lên nhiều đó Bác ak

huonglu

Xe hơi
Cô bé nhân viên phục vụ chổ e có cô e gái nhỏ suy thận giai đoạn 5, giờ chạy cả 5 ngày tuần ở BVNĐ2. Nhà ở vùng núi Đaklak hộ nghèo, tiện việc chữa trị, hai chị em sống cùng nhau ở nhà trọ nhỏ SG. Em ấy nhỏ bé tẹo, bàn tay gầy tong đầy vết kim, nhìn xót xa lắm. Hay vào BV ung bướu, nhìn những mảnh đời như vậy mới biết cuộc sống khỏe mạnh quý như thế nào.
Cụ ơi mạnh mẽ lên, bước ra ngoài mỉm cười cùng mọi người. Có thất bại thì ta lại làm lại. Dù mùa dịch này chị cũng toang hết. Nhưng chúng ta có sức khỏe, có ý chí sẽ bắt đầu lại. Cố lên cụ nhé.

mèo lang thang

Xe buýt
Cụ có bao nhiêu tiền, có thể cho đi hết không, em khuyên cụ nên đến BV chẳng hạn, cụ chỉ gần ngỏ ý được hỗ trợ cho những trường hợp bệnh hiểm nghèo mà nhà nghèo thôi, hãy đi một chuyến vì người khác rồi nghĩ về cuộc sống của bản thân cũng chưa muộn.

Fire Man

Đi bộ
Cô bé nhân viên phục vụ chổ e có cô e gái nhỏ suy thận giai đoạn 5, giờ chạy cả 5 ngày tuần ở BVNĐ2. Nhà ở vùng núi Đaklak hộ nghèo, tiện việc chữa trị, hai chị em sống cùng nhau ở nhà trọ nhỏ SG. Em ấy nhỏ bé tẹo, bàn tay gầy tong đầy vết kim, nhìn xót xa lắm. Hay vào BV ung bướu, nhìn những mảnh đời như vậy mới biết cuộc sống khỏe mạnh quý như thế nào.
Cụ ơi mạnh mẽ lên, bước ra ngoài mỉm cười cùng mọi người. Có thất bại thì ta lại làm lại. Dù mùa dịch này chị cũng toang hết. Nhưng chúng ta có sức khỏe, có ý chí sẽ bắt đầu lại. Cố lên cụ nhé.
Cảm ơn bạn đã cho tôi lời khuyên, tôi cũng đang rất cố gắng để bỏ đi những suy nghĩ bấy nay

huonglu

Xe hơi
Cảm ơn bạn đã cho tôi lời khuyên, tôi cũng đang rất cố gắng để bỏ đi những suy nghĩ bấy nay
24h cũng phải có 10h là đêm mà cụ, mạnh mẽ lên chúc cụ thật nhiều sức khỏa và sớm tìm lại đc niềm vui

kubi82

Xe điện
Người ta bỏ tiền ra chạy chữa để được sống lâu hơn, đằng này cụ lại định reset. Như các cụ trên khuyên cụ nên vào các bệnh viện để thấy cuộc sống trân quý đến mức nào.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ca này chữa dễ bỏ bu ấy mà :D tưởng gì.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Sống mới khó, chứ chết thì quá dễ.
Cụ xác định là cụ chết là hết nợ, hết lo nghĩ nhưng người thân của cụ mới là những người đau buồn nhất.
Khi nào người thân của cụ khuất núi hết, lúc đó cụ ra đi cũng không muộn.

MINHKD

Xe điện
Em luôn nhớ câu trong thần thoại Hy Lạp, dù là thiên thần hay anh hùng đến dân thường ai cũng đều yêu thế giới ngập tràn màu sắc, âm thanh, ấm áp ánh nắng, không ai muốn xuống thế giới của thần Hades cả. Nhiều lúc trời hửng nắng mát mẻ, lòng phơi phới :D em đều thấy may mắn khi có mặt ở trên đời.
Không vui nổi thì hãy làm gì có ích cho đỡ lãng phí cụ chủ thớt ạ.

• Vodka
Reactions: XPQ

Khem

Xe buýt
Tôi cũng biết một người như chủ thớt, dù ko đến mức muốn tự giải thoát mình. Cho đến một ngày người đó gặp một cô gái xấu xí và lần đầu tiên biết thế nào là yêu. Ai cũng bảo cô gái đó may mắn, được anh chàng đẹp trai, khoẻ mạnh, nam tính, học thức, giàu có yêu thương. Nhưng người may mắn lại chính là chàng trai đó.

nhuataiche

Xe container
Tôi nghĩ bạn buồn chán vì thiếu mục tiêu trong cuộc sống. Bạn thử suy nghĩ chuyện lấy vợ sinh con đi. Nuôi và dạy con là cả một dự án lớn, đòi hỏi nhiều công sức và hy sinh. Nhưng thành quả thì tuyệt vời không có tiền bạc nào sánh bằng !

insomniac

Xe đạp
Như cụ nhiều khả năng bị trầm cảm cụ ạ. Bệnh này nó nguy hiểm ở chỗ phát triển thầm lặng, và khiến cho người bệnh thậm chí còn không muốn chữa bệnh luôn. Tin mừng là có những quãng ngắt giữa các đợt bùng phát trầm cảm, là lúc cụ có thể kéo lại tinh thần để trường kỳ kháng chiến với nó.
Cảm giác muốn kết thúc cuộc đời của cụ sẽ qua đi, cụ hãy kiên nhẫn thêm một chút.
Em edit thêm chút là khi cụ thấy ổn hơn, cụ có thể tìm đọc tài liệu về bệnh này hoặc tham gia các support group trên facebook hay reddit, có thể cụ sẽ tìm thấy cộng đồng của riêng mình. Cụ có thể đi khám ở các BV, nhưng em nói thật là em chưa đủ tin tưởng các bs chuyên khoa sức khỏe tinh thần ở đây lắm. Thường các bs sẽ kê thuốc hỗ trợ, sẽ tốt thời gian đầu, nhưng về lâu dài thì các liệu pháp tâm lý điều chỉnh hành vi cognitive behavioral theary sẽ tốt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

PHC

Xe buýt
Cụ chủ thớt nên đi gặp bác sĩ khám & điều trị trầm cảm càng nhanh càng tốt.

Mraaa

Xe tăng
Có thể do môi trường công việc cụ ạ. Trao đổi qua diễn đàn thì không hy vọng gì nhiều đâu.

Cụ thử làm cho game khó hơn xem sao. Bước đầu có thể quan sát giúp đỡ những người xung quanh. Nếu chưa đủ độ thì cụ bỏ công việc hiện tại đi tìm 1 công việc khác xem sao.

Tóm lại thế này, sống vì người khác mới khó, chứ chỉ có 1 thân mình, chỉ làm cho đủ cái lỗ mồm mình thì nó quá dễ và dễ dẫn đến tâm lý chán nản nếu không có đam mê gì. Cụ thử tìm 1 cái đam mê khác xem sao, gái gú không thích thì ô tô xe máy, đồng hồ bật lửa thắt lưng, ... Khó hơn thì mang sức mình ra (tiền bạc, thời gian) giúp đỡ những người xung quanh còn khó khăn và kém may mắn hơn.

TuDongVietPhat

Xe hơi
Cuộc sống có lúc dít lúc dát. Cụ nghỉ hết việc đi đâu 1 chuyến thật xa vào.
Đến con chó sói già còn ham sông nữa là con người - Love of Life - Jack London