[Funland] Theo các cụ tiền mừng cưới 500k còn tồn tại bao lâu nữa?

Pumzen

Xe ba gác
Năm ngoái cháu e cứoi ở long vĩ. Choáng cụ ạ. Dù đã chọn tới 2/3 món rẻ nhất nhưng vẫn tới 9,4 tr/mâm10. Chưa tính đồ uống. Toàn đồ phổ thông như tôm, bò, gà, nem.. thôi ạ. Đơn giá x3 so với nhà hàng luôn. Bát bò hầm hơn 800k, gà rang muối hơn củ, salat nga gần 5 lít. Và hãi nhất là đĩa bửoi da xanh tráng miệng có mừoi múi giá 360, 370 j đó. Đồ nấu quá bt ko có j đặc sắc.
Đúng là chỉ béo đội nhà thầu, tổ chức sự kiện.
Cuối năm ngoái, con bạn g tổ chức cho F1 ở KS Daewoo, 12 củ mâm 10 nhưng ăn cũng rất dở.
Giờ tổ chức đám cưới ít ai nghĩ đến khoản tiền mừng thu về - hay +, cứ trên 90% khách mời đến dự là mừng rồi. Hôm đám cô bạn đó đặt 40 mâm, phải bưng về 6-7 mâm mới là điều đáng buồn.

hiepchiken82

Xe tăng
Cuối năm ngoái, con bạn g tổ chức cho F1 ở KS Daewoo, 12 củ mâm 10 nhưng ăn cũng rất dở.
Giờ tổ chức đám cưới ít ai nghĩ đến khoản tiền mừng thu về - hay +, cứ trên 90% khách mời đến dự là mừng rồi. Hôm đám cô bạn đó đặt 40 mâm, phải bưng về 6-7 mâm mới là điều đáng buồn.
đi ăn bữa cỗ dở mà mất toi 1-2 củ như cụ kể cũng ko vui, đi ăn cỗ mừng cho đôi trẻ vậy mà âm thì các cháu nó cũng ko vui, chỉ có nhà hàng ks là vỗ tay hoan hô, lại còn có gói mang về.

Em nói chuyện với F1 rồi, nó cưới nó tự bỏ tiền tổ chức, bố mej sẽ mừng (căn cc hay vài triệu tuỳ thuộc điều kiện thực tế lúc đó). Họ hàng nội ngoại 2 bên + bạn thân bố mẹ (chắc chỉ 10 người) tổng cộng bao mâm em chịu kinh phí.
Cơ quan đoàn thể báo hỷ hết.

TUCSON9389

Xe điện
Năm ngoái cháu e cứoi ở long vĩ. Choáng cụ ạ. Dù đã chọn tới 2/3 món rẻ nhất nhưng vẫn tới 9,4 tr/mâm10. Chưa tính đồ uống. Toàn đồ phổ thông như tôm, bò, gà, nem.. thôi ạ. Đơn giá x3 so với nhà hàng luôn. Bát bò hầm hơn 800k, gà rang muối hơn củ, salat nga gần 5 lít. Và hãi nhất là đĩa bửoi da xanh tráng miệng có mừoi múi giá 360, 370 j đó. Đồ nấu quá bt ko có j đặc sắc.
Đúng là chỉ béo đội nhà thầu, tổ chức sự kiện.
ối giời, thế cơ à. em cũng mới đi đám cưới ở cái nhà hàng này. giá ntn thì vãi thật

duongtver

Xe tăng
Em nói chuyện với F1 rồi, nó cưới nó tự bỏ tiền tổ chức, bố mej sẽ mừng (căn cc hay vài triệu tuỳ thuộc điều kiện thực tế lúc đó). Họ hàng nội ngoại 2 bên + bạn thân bố mẹ (chắc chỉ 10 người) tổng cộng bao mâm em chịu kinh phí.
Cơ quan đoàn thể báo hỷ hết.
Báo hỷ là như nào cụ nhỉ? Em chưa rõ lắm. Em thì chắc sau mời ít thôi, cưới F1 bạn bè nó thì nó tự mời, bạn bè em chắc không quá 10 người. Họ hàng ai đi thì đi. làm 10-20 mâm là cùng cả nhà trai nhà gái. Tây bạn em bảo cưới chúng nó mời 40 người hết, mỗi người đi thì mừng tiền bằng giá trị bữa ăn hôm đó. Khá văn minh.

Báo hỷ là như nào cụ nhỉ? Em chưa rõ lắm. Em thì chắc sau mời ít thôi, cưới F1 bạn bè nó thì nó tự mời, bạn bè em chắc không quá 10 người. Họ hàng ai đi thì đi. làm 10-20 mâm là cùng cả nhà trai nhà gái. Tây bạn em bảo cưới chúng nó mời 40 người hết, mỗi người đi thì mừng tiền bằng giá trị bữa ăn hôm đó. Khá văn minh.
Ví dụ em mời đồng nghiệp cùng phòng ban đi ăn trưa và thông báo “Hnay tôi lên chức bố mẹ/ chồng hoặc vợ, xin mời mọi người bữa ăn vui vẻ, mọi người mừng cho tôi và gia đình”.

duongtver

Xe tăng
Ví dụ em mời đồng nghiệp cùng phòng ban đi ăn trưa và thông báo “Hnay tôi lên chức bố mẹ/ chồng hoặc vợ, xin mời mọi người bữa ăn vui vẻ, mọi người mừng cho tôi và gia đình”.
Thế thì lại hay quá cụ ạ, văn minh. Coi như tốn tiền 1 bữa ăn thôi. còn lại nhẹ nhằng ko phải tổ chức dềnh dang.

Thế thì lại hay quá cụ ạ, văn minh. Coi như tốn tiền 1 bữa ăn thôi. còn lại nhẹ nhằng ko phải tổ chức dềnh dang.
Và cũng không phải nhận tiền mừng nữa cụ.
Vấn đề là cụ dũng cảm bước ra khỏi vòng xoáy “trả nợ miệng “ hay không thôi.

duongtver

Xe tăng
Và cũng không phải nhận tiền mừng nữa cụ.
Vấn đề là cụ dũng cảm bước ra khỏi vòng xoáy “trả nợ miệng “ hay không thôi.
Trước em cũng ngai nhất món này, có tháng 3-4 cái đám cưới hết mẹo nó tiền tiêu luôn mà vẫn phải đi. Có nhiều chỗ họ còn mời cưới theo danh sách nhân viên trong công ty của phòng nhân sự cơ. Chả quen biết méo gì cũng mời. Không đi cũng phải gửi.

Trước em cũng ngai nhất món này, có tháng 3-4 cái đám cưới hết mẹo nó tiền tiêu luôn mà vẫn phải đi. Có nhiều chỗ họ còn mời cưới theo danh sách nhân viên trong công ty của phòng nhân sự cơ. Chả quen biết méo gì cũng mời. Không đi cũng phải gửi.
Không, việc đi đám cưới em vẫn không thay đổi, đi những đám cần đi, mừng theo túi tiền và quan hệ chứ không phải theo địa điểm tổ chức.
Em chỉ không “đòi nợ miệng “ thôi.
Quan điểm em việc riêng tư thì nó phải riêng tư, vậy thôi.

duongtver

Xe tăng
Không, việc đi đám cưới em vẫn không thay đổi, đi những đám cần đi, mừng theo túi tiền và quan hệ chứ không phải theo địa điểm tổ chức.
Em chỉ không “đòi nợ miệng “ thôi.
Quan điểm em việc riêng tư thì nó phải riêng tư, vậy thôi.
Quan trọng là nhiều đám ko thân cũng bị mời cụ ạ, Cụ ko đi nhưng người ta mời thì vẫn phải gửi thế mới cay.

doque

Xe máy
Ý cụ là chỗ xã giao còn bạn bè, gđ, ng thân thì khác. Có thể vật chất, cái này tùy tình hình kinh tế

haiyen1012

Xe điện
Tổ chức ở chỗ sang trọng thì phải tính được lượng khách đến dự, mời rộng quá thì nhiều người không quá thân tình hay có quan hệ đặc biệt sẽ ngại mừng không tương xứng nên chọn cách an toàn là gửi thôi không đi. Cũng chả trách họ được

Quan trọng là nhiều đám ko thân cũng bị mời cụ ạ, Cụ ko đi nhưng người ta mời thì vẫn phải gửi thế mới cay.
Sao phải gửi ạ?
Mình có quan hệ gì thì mới đi/ gửi chứ ạ?
Chứ cả năm cả đời chẳng nói chuyện câu nào (dù cùng chỗ làm) mà vác thiệp mời thì em cũng chẳng ngại gì “ chúc các bạn/cháu hạnh phúc, ngày đó tôi có việc gia đình, xin phép không đến dự “.

haiyen1012

Xe điện
Ai cũng làm được như cụ thì nhiều người mừng lắm ;))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kiểu mời ăn uống khi đám cưới là cực kỳ vô duyên, ko còn phù hợp với cuộc sống hiện tại. Ngoài Bắc rất phổ biến kiểu này.

E nhớ hồi bao cấp thiếp mời còn mời rõ ràng 2 kiểu: 1 là chỉ đến dự tiệc ngọt, 2 là có mời ăn cơm thì có thêm 1 mẩu giấy pơ-luya in rõ là mời cơm. Thậm chí là còn 1 cấp nữa là giấy báo hỷ, chỉ báo mà ko mời tới dự gì, và người nhận ko phải lo chuẩn bị quà hay phong bì. Khi mời ăn cũng sẽ hỏi khách trước xem họ có sẵn sàng đi thì mới mời.

Thời xưa như vậy mà hóa ra lại văn minh. Ai đc mời kiểu nào cũng đều hài lòng. Đặc biệt ai khó khăn mà được tấm giấy báo hỷ thì cũng vui, ko thấy tủi thân, vì đi ăn thì tiền mừng cũng bằng tiền ăn gia đình cả tuần.

Giờ thì auto là mời ăn, chất lượng thì hơn cơm bụi chút, gọi là "cơm bụi giá cao" cấm có sai. Đến thì chẳng gặp gỡ nói chuyện được câu nào với họ hàng 2 bên. Đúng kiểu đi điểm danh. Không đi thì mất lòng, có khi mất bạn.

Sau này F1 nhà e cưới có khi e sẽ tư vấn nó chỉ mời cơm họ hàng gia đình. Bạn bè thì tổ chức thành buổi tiệc ngọt, ca hát, nhảy nhót là chính. Khách đến dự là free, chỉ tặng quà là cùng, ko đưa/nhận phong bì. Trong Nam giờ hay làm kiểu này, e đi dự thấy vui, ko đau đầu.
Trong Nam văn minh thế à cơ kụ

Pumzen

Xe ba gác
Tổ chức ở chỗ sang trọng thì phải tính được lượng khách đến dự, mời rộng quá thì nhiều người không quá thân tình hay có quan hệ đặc biệt sẽ ngại mừng không tương xứng nên chọn cách an toàn là gửi thôi không đi. Cũng chả trách họ được
Nhiều khi xong việc rồi cứ tự an ủi câu "ma chê cưới trách", nhưng quả thực cách tổ chức, dàn xếp của từng gđ thể hiện năng lực điều hành khác nhau. Ngược lại với sự " ế cỗ " là thiếu mâm. Dù sao thừa hơn thiếu vẫn là quan niệm của dân ta, nên khi đi dự đám cỗ nào mà bị thiếu mâm mới là điều đáng trách. Thậm chí nhà cháu còn nghi ngờ phía gđ tổ chức cố tình làm bớt đi số lượng, nếu có thiếu thì mong quan khách thông cảm. :))
Nhà cháu tin là ở đây nhiều cụ mợ đã trải nghiệm việc đi dự đám cưới bị ốc nhồi quá mâm hoặc đợi chờ xơi thiếu đồ trong menu.

hd-vt

Xe container
Người Việt có tính sỹ diện hão, háo danh. Đám cưới cứ phải đông mới oai, biết đâu rằng khi người ta nhận thiếp mời lầu bầu: ịtpẹ lại...đám.
Trừ...đám :P của đày tớ, người được mời lại oai như cóc, sướng âm ỉ. :D
Theo em nên mời ít, có khi chỉ cần họ hàng cũng được.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nhà cháu thì không đánh giá cao việc tổ chức đám cưới ở TTHNQG lắm! Nơi đây không phải là nơi tổ chức đám cưới chuyên nghiệp, nên khoản trang trí nội thất không được bắt mắt, theo đúng nghĩa của sự kiện 1 buổi lễ cho đôi uyên ương trẻ. Ngay cả khoản ẩm thực cũng khá dở, nhà cháu đi mấy lần ở đây nhưng chưa bao giờ chấm điểm 8 cho bất cứ món ẩm thực nào. Có lẽ ở đây không có đội nấu ăn chuyên nghiệp mà gọi cho đội khác vào, kiểu hợp đồng B'.
Tuy nhiên ở TTHNQG lại có 1 ưu điểm mà nhiều TT tổ chức sự kiện không đáp ứng được, đó là khoản diện tích rộng có thể chứa được từ 100-150 mâm 10.
Chính vì thế mà chỗ này vẫn hay được các quan chức đặt tổ chức ở đây.
Công nhận là ăn ở TTHNQG khá tệ, chủ yếu là gặp mặt bắt tay hỏi han nhau mờ bác.
Và được cái chỗ đỗ xe rộng mênh mông ạ.