[Funland] Theo các cụ tiền mừng cưới 500k còn tồn tại bao lâu nữa?

Dr Thanh Bùi

Xe container
Nếu tổ chức tiệc trà thì thường người ta tổ chức ở đâu nhỉ? giờ nhà chung cư thì vẫn phải thuê hội trường, rồi trang trí, rồi Mc, rồi loa đài.. Nghĩ ngại thật ấy ạ.
Chị ban cùng văn phòng cháu năm rồi mới cưới con gái bảo chi phí hết 120M
Hồi xưa e tổ chức tiệc trà ở trung tâm tiệc cưới .. Hết gần 3 triệu tiền địa điểm

alceste

Xe điện
Nếu tổ chức tiệc trà thì thường người ta tổ chức ở đâu nhỉ? giờ nhà chung cư thì vẫn phải thuê hội trường, rồi trang trí, rồi Mc, rồi loa đài.. Nghĩ ngại thật ấy ạ.
Chị ban cùng văn phòng cháu năm rồi mới cưới con gái bảo chi phí hết 120M
Sao tự nhiên mợ lại hỏi chuyện tổ chức tiệc trà, đây là lo trước cho F1 hay ... hihii, em đùa thôi.
Em nghĩ đã tiệc trà thì đơn giản vì thường quy mô nhỏ, chứ chắc ko ai mời 500 khách để làm tiệc trà cả, mượn nhà sinh hoạt cộng đồng (nhưng em thấy thường là hơi bí), quán, trung tâm tổ chức sự kiện, khách sạn nào cũng có option (kể cả 5 sao đi nữa, như giá tổ chức hội thảo, nếu làm nửa buổi ở ks 5* cũng chỉ có 300k- 500/đầu khách thôi, khách sạn 3-4* giá mềm hơn, vào KS Công Đoàn còn mềm nữa, khéo chỉ 20M là đủ hết (họ phục vụ như tea break và mình có thể đặt thêm).

Dr Thanh Bùi

Xe container
3 tr hồi xưa thì chắc phải 30 tr bây giờ đoá
Cách đây chục năm rồi mợ ạ, 3/4 tháng lương của em .Tổ chức xong tiệc trà em phải vay tiền để đặt mấy nồi lẩu mời các em sv ra phụ tiếp khách hôm đó 😭 nghĩ lại hồi cưới vợ e nghèo rớt mồng tơi

just for fun

Xe lăn
Sao tự nhiên mợ lại hỏi chuyện tổ chức tiệc trà, đây là lo trước cho F1 hay ... hihii, em đùa thôi.
Em nghĩ đã tiệc trà thì đơn giản vì thường quy mô nhỏ, chứ chắc ko ai mời 500 khách để làm tiệc trà cả, mượn nhà sinh hoạt cộng đồng (nhưng em thấy thường là hơi bí), quán, trung tâm tổ chức sự kiện, khách sạn nào cũng có option (kể cả 5 sao đi nữa, như giá tổ chức hội thảo, nếu làm nửa buổi ở ks 5* cũng chỉ có 300k- 500/đầu khách thôi, khách sạn 3-4* giá mềm hơn, vào KS Công Đoàn còn mềm nữa, khéo chỉ 20M là đủ hết (họ phục vụ như tea break và mình có thể đặt thêm).
Thì tại cccm bảo làm tiệc trà đơn giản thôi nên cháu tính thử xem nếu làm tiệc trà một cách trang trọng thì hết khoảng bao tiền/suất ấy mà.

just for fun

Xe lăn
Cách đây chục năm rồi mợ ạ, 3/4 tháng lương của em .Tổ chức xong tiệc trà em phải vay tiền để đặt mấy nồi lẩu mời các em sv ra phụ tiếp khách hôm đó 😭 nghĩ lại hồi cưới vợ e nghèo rớt mồng tơi
Cách đây chục năm đám rất thân thiết cháu đi 1tr, đám thân thân thì đi 500k, bt chắc khoảng 300k, gửi 200k.
Bây giờ gửi thì 500k, đi ăn 1 tr, giờ ko còn đám bạn thân thiết cưới hỏi nữa nên ko biết đi bao nhiêu nhưng về quê thì cưới cháu họ hàng là 1tr, cháu ruột chắc tầm 1k usd là vừa.

danleduc

Xe điện
Em nghĩ các đám cưới mà tổ chức tiệc ăn ở nhà, ở vỉa hè, ở lòng đường ( quây rạp, tự nấu hoặc thuê nấu cỗ mang đến) thì mừng 500k là OK mà. Đó là khách có mối quan hệ thường, không phải thân thiết hay ruột thịt. Còn quan hệ và ruột thịt thì có khi mừng cả cái ô tô, hay mừng 1 cây vàng là bình thường.

Các đám cưới mà tổ chức tiệc ở các Nhà Hàng, Khách sạn sang trọng thì sẽ phải cân đối lại tiền mừng chút, căn cứ một số yếu tố : mối quan hệ, độ sang trọng của Nhà Hàng, KS ...

duongtver

Xe tăng
Tiền mất giá quá ccáccuj nhỉ. Em lâu rồi chưa đi ăn cưới, cứ tưởng vẫn trung bình 500K. Nếu thế thì giờ tăng lên 1tr/lần ăn cưới và 500K là gửi mừng cưới thôi ạ. Vừa rồi nhà em làm mấy mâm trong quê thì vẫn 800K/ mâm 6 người ăn cả tôm to đùng luôn. Tất nhiên nước ngọt, rượu tự túc tính riêng.

Mytv

Xe điện
HN các cụ đúng là cái gì cũng đắt . E ở Nam Định cỗ bt thì đi 500k , chỗ sang trọng hẳn thì 1 củ .
Cỗ ở NĐ cũng khá rẻ , cỗ xịn xò chỉ tầm 7 triệu/ mâm 10 ( rượu ngoại, tôm hùm , bò dát vàng ....)
Menu như trên nếu áp vào chỗ nhà e đặt thì chắc lên 15-17tr/mâm 10 mất. E ko nghĩ một trung tâm trung bình khá ở HN h nó đắt đỏ ntn. Vậy ko hiểu ks 5* thì còn kinh tới mức nào nữa? Thực sự lãng phí ko đáng. Bảo cơ sở hoàng tráng, khâu tổ chức long lanh, cỗ món đặc sắc tí, nấu ngon đã đành. Toàn món bình dân, chất lượng ngang với đội nấu cỗ xóm e.

hiepchiken82

Xe tăng
À vâng, chả biết nó gọi là gì nhưng nó ở trên phố đó cụ. Vậy chắc là quốc tế rồi, xin lỗi vì cháu bị mù đường.
ô thế thì cỗ chát nhỉ vì chỗ này cỗ cũng bình thường, e tưởng trên mỹ đình thì giá thế

Mytv

Xe điện
Em thấy giờ cũng nên nhẹ nhàng vụ tiệc cưới thôi, cuối cùng chỉ béo nhà hàng, bên mời và bên được mời đều mệt nếu không chọn lọc nhỉ. Làm tiệc nhỏ vài ba chục người thân, ai quan hệ rộng thì tính kiểu khác.
Đúng chị ạ. Với những nhà qh bt, ko nhiều quan hệ tốt nhất hạn chế bớt vụ ăn uống này đi. Tốn kém mệt mỏi chả đc cái j.
Đi ăn cưới h nhạt toẹt. Ào ào oánh chén 15-30p nhấc đít đi về. H cứ làm cái báo hỉ có mã qr. GĐ thì tổ chức tiệc nhỏ nhỏ dăm mâm hoặc tiệc trà ngọt thôi. Tổ chức ăn uống bầy ra cuối cùng béo nhà hàng, đơn vị tỏ chức.

just for fun

Xe lăn
ô thế thì cỗ chát nhỉ vì chỗ này cỗ cũng bình thường, e tưởng trên mỹ đình thì giá thế
vâng, có đi đặt cùng thif mới biết giá cả ạ. Theo tục lệ cưới thì cứ phải mời người nọ người kia, ko mời thì sợ họ trách sao lại ko mời thôi chứ cháu nghĩ gần như ko có lãi. Chị bạn cháu thậm chí còn lỗ nhẹ nhưng xác định là chị ấy tổ chức cưới cho con, tiền cỗ tự lo hết, nhà trai lo phần loa đài, hội trường, phong bì được bao nhiêu thì coi như khách đến mừng cho con nên cho con gái cầm hết, chỉ hỏi tổng tiền được bao nhiêu chứ cũng ko quan tâm xem ai đi bao nhiêu ạ.

Mytv

Xe điện
vâng, có đi đặt cùng thif mới biết giá cả ạ. Theo tục lệ cưới thì cứ phải mời người nọ người kia, ko mời thì sợ họ trách sao lại ko mời thôi chứ cháu nghĩ gần như ko có lãi. Chị bạn cháu thậm chí còn lỗ nhẹ nhưng xác định là chị ấy tổ chức cưới cho con, tiền cỗ tự lo hết, nhà trai lo phần loa đài, hội trường, phong bì được bao nhiêu thì coi như khách đến mừng cho con nên cho con gái cầm hết, chỉ hỏi tổng tiền được bao nhiêu chứ cũng ko quan tâm xem ai đi bao nhiêu ạ.
E nghĩ với những gđ bt tổ chức cưới khó lãi đc lắm. Mọi người đi ăn cưới tiền mừng cũng nhìn theo chỗ tổ chức.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Menu như trên nếu áp vào chỗ nhà e đặt thì chắc lên 15-17tr/mâm 10 mất. E ko nghĩ một trung tâm trung bình khá ở HN h nó đắt đỏ ntn. Vậy ko hiểu ks 5* thì còn kinh tới mức nào nữa? Thực sự lãng phí ko đáng. Bảo cơ sở hoàng tráng, khâu tổ chức long lanh, cỗ món đặc sắc tí, nấu ngon đã đành. Toàn món bình dân, chất lượng ngang với đội nấu cỗ xóm e.
HN đắt gấp 3 lần , khiếp thật cụ ạ .
Trước cưới em , e mời cả cơ quan tiệc trà do nhà e cách cơ quan gần 30km . Nhẹ nhàng cho cả khách lẫn chủ

just for fun

Xe lăn
E nghĩ với những gđ bt tổ chức cưới khó lãi đc lắm. Mọi người đi ăn cưới tiền mừng cũng nhìn theo chỗ tổ chức.
Thế nhưng vì 1 lý do kỳ diệu nào đó họ vẫn tổ chức mấy chục mâm, mời mấy trăm khách. Cháu ít thấy đám cưới nhỏ lắm

Bang lang

Xe điện
Nói thật, cỗ cưới mà làm sang trọng quá thì gia chủ họ cũng ko xác định thu để bù chi đâu vì vào nhà hàng mới biết thực đơn ra sao, lúc đấy đút phong bì vào thùng rồi:). Làm cỗ là để chung vui, vui cả gia chủ và khách mời mới chuẩn, chứ để khách ăn trong áy náy thì cũng ko hay. Nên cỗ sang trọng thì đừng mong thu về. Mà sao cỗ cưới ko làm buffet cho rẻ nhỉ các cụ, em ghét nhất đi ăn cưới vì chả ăn được mấy món đấy, đi ăn toàn bị đói.

haiyen1012

Xe điện
Với những đám cưới mà gia chủ ở quê hay ngoại thành HN tổ chức bắc rạp tại gia hay mượn nhà văn hóa thôn, xã rồi thuê nấu cỗ với các món cơ bản truyền thống thì tất tật chi phí chỉ rơi vào khoảng 1,2-1,5tr cho 1 mâm 6 người. Khách thành phố đi ăn các đám này mừng 500k là tối thiểu như vậy gia chủ đã có lãi chính vì thế họ thường mời đại trà tận dụng các mối quan hệ xã hội, công việc để tận thu bù lại cho các chi phí khác khi tổ chức đám cưới.
Còn với các đám thuê nhà hàng, khách sạn trọn gói thì chi phí cho 1 mâm 10 có thêm 1 số món nghe sang sang như cá hồi, bò mỹ... có thể lên đến 6-7tr, như vậy khách mừng 500k thì gia chủ lỗ, phải 1tr mới có lãi trong khi hiện nay mặt bằng mừng cưới vẫn đang chơi vơi giữa 500k - 1tr, lên thẳng 1tr ngay thì nhiều người chưa chấp nhận. Trong trường hợp này gia chủ cần tính toán đối tượng khách mời sao cho phù hợp tránh kiểu phát thiệp đại trà.
Nói chung cái kiểu cưới xin ở Việt Nam vẫn rất rối rắm và đau đầu. Tôi đi cưới anh rồi tôi cưới tôi mời lại anh, Tôi đi cưới con anh thì con tôi cưới tôi cũng mời lại anh... nó trở thành món nợ miệng lòng vòng mà chỉ có đội tổ chức đám cưới đứng ở giữa là thích vì kiếm ăn tốt

DONALD TRAMP

Xe buýt
Bà ý có 3 đứa, đứa đầu cũng làm trong CQ đã cưới, mọi người (trong đó có em) đến dự và mừng đầy đủ, giờ đến đứa thứ 2, còn 1 đứa nữa có lẽ cũng sắp.
Em thì không nợ miệng gì ở CQ này vì lúc em vào đã yên bề gia thất, con em thì ít nhất hơn chục năm nữa mới đến tuổi mà con em có cưới thì em cũng xác định ko mời đồng nghiệp vì như thế là làm phiền người ta. Tính em những việc gì trọng đại của gia đình mình thì chỉ muốn có mặt những người thân thiết nhất còn quan hệ xã hội công việc thì thôi
Với hoàn cảnh này của bác "mẹ vợ" thì chuẩn là bác đó "tận thu" quá . Thực ra có mừng 500k, mà có vẻ "ban tổ chức" vẫn lỗ thì cũng đã là gần 2 tuần ăn trưa (30-35k/ suất cơm canteen tại cơ quan em) nên không muốn so thì cũng phải tính bài cáo lui thôi ah.

Pumzen

Xe ba gác
Thi thoảng e có đi ăn cưới ở Trung tâm kiểu TTHNQG... phong bì mừng 2 củ còn ngại í.
Ở TTHN thì cơ bản mâm 10, có rượu Tây và vang xịn, mâm 6 củ k ở đâu bác. Mừng 1 củ thì bình dân, cũng ngại bác nhỉ.
Nhà cháu thì không đánh giá cao việc tổ chức đám cưới ở TTHNQG lắm! Nơi đây không phải là nơi tổ chức đám cưới chuyên nghiệp, nên khoản trang trí nội thất không được bắt mắt, theo đúng nghĩa của sự kiện 1 buổi lễ cho đôi uyên ương trẻ. Ngay cả khoản ẩm thực cũng khá dở, nhà cháu đi mấy lần ở đây nhưng chưa bao giờ chấm điểm 8 cho bất cứ món ẩm thực nào. Có lẽ ở đây không có đội nấu ăn chuyên nghiệp mà gọi cho đội khác vào, kiểu hợp đồng B'.
Tuy nhiên ở TTHNQG lại có 1 ưu điểm mà nhiều TT tổ chức sự kiện không đáp ứng được, đó là khoản diện tích rộng có thể chứa được từ 100-150 mâm 10.
Chính vì thế mà chỗ này vẫn hay được các quan chức đặt tổ chức ở đây.