Taiwanese 2010 Mazda 3: Secrec finally revealed >:D<

oto.hanoi

Xe hơi
Giải thích về đèn hậu 1 bên đỏ 1 bên trắng của Mazda 2010 TW

Cái đèn này

mà các cụ Mát xa nhà mình vẫn thắc mắc nó chính là cái Đèn sương mù phía sau (rear fog light) ạ. Chức năng của nó giống như cái đèn sương mù phía trước (fog light - mà nhiều người vẫn gọi là đèn gầm).

Chỉnh sửa cuối:

hieu78

Xe tăng
bác có thể nói rõ được ko, e chưa hiểu gì ??? nó là đèn lùi chứ ạ, mà nếu là rear fog có nghĩa là đang đi cũng bật lên được ạ ?

longbob

Xe buýt
Theo cách lý giải của bác chủ thì nó là đèn sương mù nhưng lắp ở đằng sau. Vậy thì mấy cái đèn kia vô tác dụng chắc, vì khi trời sương mù e vẫn có thê bật đèn hậu sáng mà

quyluong_3bánh

Xe điện
Thì chắc là để xe sau nhìn thấy xe các cụ khi có sương mù,không thì vợ các cụ bị "hôn mông" ngay!hehe

quyluong_3bánh

Xe điện
Thì chắc là để xe sau nhìn thấy xe các cụ khi có sương mù,không thì vợ các cụ bị "hôn mông" ngay!hehe

oto.hanoi

Xe hơi
bác có thể nói rõ được ko, e chưa hiểu gì ??? nó là đèn lùi chứ ạ, mà nếu là rear fog có nghĩa là đang đi cũng bật lên được ạ ?
Em cũng không biết cách bật nó lên như thế nào, vì xe em không có cái đèn này. Cụ thử hỏi anh em nào có xe có đèn này xem.

oto.hanoi

Xe hơi
Để trả lời câu hỏi của các cụ em xin dịch 1 đoạn sau (trích từ http://en.wikipedia.org/wiki/Automotive_lighting)

Đèn sương mù phía sau

Ở châu Âu và những nước tuân thủ theo luật ECE 48, xe lưu thông phải được trang bị 1 hoặc 2 đèn sương mù phía sau màu đỏ, cường độ lớn, có thể được bật bởi tài xế trong tình huống tầm nhìn bị hạn chế, nhằm tăng cường khả năng nhận diện xe từ phía sau. Cường độ sáng cho phép của đèn sương mù phía sau là từ 150cd đến 300cd, tức là trong khoảng cho phép của đèn phanh ở Mỹ. Vì lý do này, một vài mẫu xe châu Âu nhập khẩu đến Mỹ có đèn sương mù phía sau nối với đèn phanh, vì đèn phanh kiểu châu Âu không đủ cường độ sáng theo như quy định ở Mỹ, và vì ở Bắc Mỹ không quy định xe phải có đèn sướng mù phía sau. Mặc dù vậy, ở Mỹ ta có thể thấy rất nhiều xe mang nhãn hiệu châu Âu mang đèn sương mù phía sau: Audi, Jaguar, Mercedes, MINI, Land Rover, Saab, Volvo. Đời cuối của mẫu xe Oldsmobile Aurora có trang bị tiêu chuẩn gồm cả một cặp đèn sương mù phía sau lắp ở cản sau của xe.

Hầu hết các bộ luật cho phép đèn sương mù phía sau có thể được lắp đặt theo cặp, hoặc chỉ 1 bên. Nếu đèn sương mù phía sau chỉ có 1 bên, luật quy định rằng phải lắp đặt ở phía bên lái. Điều này nhằm đảm bảo tầm nhìn tối đa cho tài xế của các xe phía sau. Trong nhiều trường hợp, đèn lùi được lắp ở phía bên phụ, đối xứng với đèn sương mù phía sau (được lắp phía bên lái). Nếu đèn sương mù phía sau được lắp theo cặp, thì các đèn phải được lắp đối xứng nhau qua trục giữa xe.

Những người đề xuất lắp đèn sương mù phía sau theo cặp giải thích rằng 2 đèn sẽ cung cấp thông tin về khoảng cách xe, điều mà nếu chỉ có 1 đèn sẽ không làm được. Còn những người đề xuất chỉ lắp 1 đèn lại nói rằng nếu lắp theo cặp, đèn sương mù phía sau sẽ dễ bị nhầm với đèn phanh (luôn luôn được lắp theo cặp), và làm giảm hiệu quả của đèn phanh khi đèn sương mù được bật. Nhằm tránh sự nhầm lẫn này, ECE R48 quy định khoảng cách giữa đèn sương mù phía sau và đèn phanh phải đảm bảo tối thiểu 10cm.

Các cụ có thể đối chiếu với nguyên văn:

Wikipedia nói:
Rear fog lamps

In Europe and other countries adhering to ECE Regulation 48, vehicles must be equipped with one or two bright red "rear fog lamps" (or "fog taillamps"), which serve as high-intensity rear position lamps to be energised by the driver in conditions of poor visibility to enhance vehicle conspicuity from the rear. The allowable range of intensity for a rear fog lamp is 150 to 300 candelas, which is within the range of a U.S. stop lamp. For this reason, some European vehicles imported to the United States have their rear fog lamps wired as stop lamps, since their European-specification stop lamps may not be sufficiently intense to comply with U.S. regulations, and in North America rear fog lamps are not required equipment. However, they are permitted, and are found almost exclusively on European-brand vehicles in North America — Audi, Jaguar, Mercedes, MINI, Land Rover, Saab and Volvo provide functional rear fog lights on their North American models. The final generation Oldsmobile Aurora also had dual rear fog lights installed in the rear bumper as standard equipment.

Most jurisdictions permit rear fog lamps to be installed either singly or in pairs. If a single rear fog is fitted, most jurisdictions require it to be located at or to the driver's side of the vehicle's centreline — whichever side is the prevailing driver's side in the country in which the vehicle is registered. This is to maximise the sight line of following drivers to the rear fog lamp. In many cases, a single reversing lamp is mounted on the passenger side of the vehicle, positionally symmetrical with the rear fog. If two rear fog lamps are fitted, they must be symmetrical with respect to the vehicle's centreline. Proponents of twin rear fog lamps say two lamps provide vehicle distance information not available from a single lamp. Proponents of the single rear fog lamp say dual rear fog lamps closely mimic the appearance of illuminated stop lamps (which are mandatorily installed in pairs), reducing the conspicuity of the stop lamps' message when the rear fogs are activated. To provide some safeguard against rear fog lamps being confused with stop lamps, ECE R48 requires a separation of at least 10 cm between the closest illuminated edges of any stop lamp and any rear fog lamp.

Ở bên mình em thấy rất nhiều lái xe bật cả đèn pha/cốt cùng với đèn sương mù. Thực ra, đèn sương mù (fog light, mà nhiều người vẫn quen gọi là đèn gầm) chỉ có chức năng khi đi trong sương mù - đúng như tên gọi của nó - thôi. Bật đèn này trong điều kiện thời tiết bình thường thì chỉ tốn pin hơn mà cũng không sáng hơn được tí nào (theo http://www.garageboy.com/fahrt/fog.html).

Nhân tiện đây nhờ Mod đổi tiêu đề của thread này thành "Giải thích về đèn hậu 1 bên đỏ 1 bên trắng của Mazda 2010 TW" cho mọi người dễ hiểu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hieu78

Xe tăng
Em cũng không biết cách bật nó lên như thế nào, vì xe em không có cái đèn này. Cụ thử hỏi anh em nào có xe có đèn này xem.
em cũng có 1 cái mazda3 2010, nhung bản của e là HB ko biết sedan có khác ko #-o cái màu trắng bên phải (theo ảnh) là đèn lùi, cái bên trái là đèn phanh, đèn này bật được khi đỗ, xe nào cũng có, Suzuki GN 125 cũng có :)>-

còn cái xe kylin nhập về là TW xuất VN:)), chắc nó ko áp dụng tiêu chuẩn EU đâu ạ

hieu78

Xe tăng
ô bác cũng đang ở đây à hihi, cái đèn sươg mù phía trước hay là đèn gầm ý, sáng đấy bác ạ, có những xe còn có thêm cả đền góc cua, nó giúp nhìn 2 bên tốt hơn, mà cụ thể tí nữa tối bác bật và tắt 2 cái đèn gầm là thấy hiệu quả ngay thôi

oto.hanoi

Xe hơi
ô bác cũng đang ở đây à hihi, cái đèn sươg mù phía trước hay là đèn gầm ý, sáng đấy bác ạ, có những xe còn có thêm cả đền góc cua, nó giúp nhìn 2 bên tốt hơn, mà cụ thể tí nữa tối bác bật và tắt 2 cái đèn gầm là thấy hiệu quả ngay thôi
Em đã thử bật đèn sương mù phía trước, thấy vẫn vậy (kể cả những lúc trời tối không có đèn đường) nên toàn tắt nó đi, chỉ dùng khi trời mưa thôi.
Còn cái đèn góc cua, hay đèn "liếc" thì ngay cả con Mazda 3 2010 này nếu là full option thì cũng có đấy ạ :-bd

Chỉnh sửa cuối:

quyluong_3bánh

Xe điện
Mắt em hơi kém nên đi xe nào mà có đèn gầm buổi tối là em bật hết và tùy từng đoạn đường mà dương pha lên.còn nếu là M3 nhập nhật full là có đèn liếc theo góc lái đấy ợ,nhưng em thấy giá chát lắm!

newlife

Xe hơi
Gửi tặng các cụ cái ảnh của hộp cầu chì bên tay sườn cạnh vô lăng ạ. Cụ nào đọc lại User manual giúp em xem cái này là đồ dự phòng hay là đang dùng đấy ạ
em dự đây là dự phòng.

oto.hanoi

Xe hơi
Gửi tặng các cụ cái ảnh của hộp cầu chì bên tay sườn cạnh vô lăng ạ. Cụ nào đọc lại User manual giúp em xem cái này là đồ dự phòng hay là đang dùng đấy ạ
em dự đây là dự phòng.
Cả hộp cầu chì này và hộp cầu chì trong khoang máy đều là đồ đang dùng cụ ạ.

Theo thứ tự từ trái sang phải và từ trên xuống dưới, thì hộp cầu chì trong ảnh gồm:
- Mô tơ chốt cửa - Đèn hazard - Gạt mưa phía sau - Mô tơ máy thổi
- Túi khí - Bảo vệ một vài mạch điện - Bật lửa - Gương điện - Hệ thống âm thanh
- Kính điện - Ổ điện trong hộp tì tay - Đề nổ - Sấy gương
- Hệ thống quản lý động cơ - Kính điện - Bộ phận cọ rửa kính phía trước

belancer

Xe buýt
CHính xác là rear fog light đấy các cụ, rear fog light thường chỉ có 1 bên thôi (trái hay phải tùy thuộc vào xe cho thị trường nào), chắc phải có nút riêng cho nó chứ. Không rõ mazda thế nào chứ Mer thì thì bật rear fog light trên bảng đồng hồ nó sẽ có biêủ tượng trên đó.

uaz_vn

Xe tải
các cụ cho em hỏi nhờ chút . chả hiểu sao xe mazda 3 1.6 2010 hàng TƯỞNG , mỗi lần ngồi lên nổ máy thì gạt mưa tự động gạt mấy nhát ( mưa hay ko thì nó cũng cứ gạt ) em thấy khó chịu quá . có cách nào tắt hoặc khắc phục tình trạng đó ko ah ?
cảm ơn các cụ nhiều nhiều

khoikhoi

Xe buýt
các cụ cho em hỏi nhờ chút . chả hiểu sao xe mazda 3 1.6 2010 hàng TƯỞNG , mỗi lần ngồi lên nổ máy thì gạt mưa tự động gạt mấy nhát ( mưa hay ko thì nó cũng cứ gạt ) em thấy khó chịu quá . có cách nào tắt hoặc khắc phục tình trạng đó ko ah ?
Cụ làm em giật hết cả nảy! Chạy ra thử! Xe em đâu có đâu?
Có cụ nào biết chắn bùn M3 mua ở đâu ko? Đi xe trắng bắn bỉn quá!

Chỉnh sửa cuối:

uaz_vn

Xe tải
Cụ làm em giật hết cả nảy! Chạy ra thử! Xe em đâu có đâu?
xe em vẫn tự gạt mưa khi khởi động xe , còn cụ nào bị như em ko ah ?
cụ nào có cách khắc phục ko ah ?

bromine32

Xe tải
xe em vẫn tự gạt mưa khi khởi động xe , còn cụ nào bị như em ko ah ?
cụ nào có cách khắc phục ko ah ?
Cái chắc là ko có 1 hãng sản xuất nào mà lại đi set up cái gạt mưa như xe của bác. Khởi động mà trời ko mưa cũng gạt mưa có khác gì câu "trời không mưa sao lại mặc áo mưa" hehehehhe. em nghĩ cụ nên mang em no đi bảo hành là vừa

leprowind

Xe buýt
Xe em cũng không tự gạt khi khởi động nhưng trước khi đi em vẫn gạt một phát cho hết bụi. Để như bác có khi hay.

tanthanglong

Xe tải
Xe của cụ thiết kế riêng cho đi mưa rồi, cụ ợ :-D