[Funland] Tài liệu tự học tiếng Anh cho người mất gốc

TrangBonBon

Xe tăng
Đầu tiên, các cụ mợ cần 1 cuốn từ điển Anh - Việt khoảng 50.000 từ - đủ gọn nhẹ để không bị cảm giác áp lực và chán nản khi phải tra từ trong 1 cuốn sách dày cộp. 50.000 từ - cũng tương đối đủ cho các nhu cầu thông thường như giao tiếp cơ bản, đọc sách báo, xem phim,... Khi nào cần bập vào chuyên ngành (ví dụ kỹ thuật, xây dựng, y,...thì các cụ mợ sắm cuốn khác sau ạ). Từ điển em sử dụng là từ điển Oxford Anh - Việt, có đầy đủ phần phiên âm và dịch nghĩa (cuốn này em được thừa kế, tuổi thọ cao nên băng bó hơi tội nghiệp tí nhưng 30 năm vẫn chạy tốt ạ :D)
Em rất hâm mộ những người cố gắng.
Xin phép hỏi mợ, cuốn từ điển Anh-Việt của mợ hơi cũ và ít từ, nhưng nếu mợ không chê có muốn đổi ngang với em 1 cuốn từ điển mới tinh Anh- Anh-Việt khác nhiều từ hơn không .

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em rất hâm mộ những người cố gắng.
Xin phép hỏi mợ, cuốn từ điển Anh-Việt của mợ hơi cũ và ít từ, nhưng nếu mợ không chê có muốn đổi ngang với em 1 cuốn từ điển mới tinh Anh- Anh-Việt khác nhiều từ hơn không .
Em cảm ơn mợ! Em không chê nhưng em không đổi đâu ạ :D. Ngoài cuốn này em còn có cuốn đại từ điển nhưng em thấy càng to càng nặng càng khiến người mới học ngại tra. Cứ nhỏ xinh như thế này vừa miếng em hơn ạ :D.

nowhereland

Xe điện
Tiếng Anh để giao tiếp đơn giản không khó, cái khó là sự tự tin ở bản thân. Học đến đâu nói đến đấy, sai thì sửa chứ ngại với ngượng là hỏng..
Và quan trọng là nói tiếng Anh phải rõ trọng âm của từ, âm kết thúc của từ và trọng âm của câu. Nắm được quy tắc này thì dẫu phát âm có hơi củ chuối người ta vẫn hiểu. Còn nhiều bạn luyến láy như gió nhưng người nghe lại chẳng hiểu nói cái mẹ gì.

Chĩm111

Xe điện
File mềm hi sinh theo ổ cứng thôi Nát ạ. Quá nhiều nên em không đẩy lên drive được. Em tuy già nhưng cẩn thận và chưa bị lẫn, ngoài sổ thù vặt thì em còn có sổ ghi lại những tài liệu gì em đã học >:).
Trong miền nhớ đầy hoa thơm, trái ngọt của em thì mợ Tờ rang trẻ trung, duyên dáng, xinh xắn, dễ yêu (à nhầm, đáng yêu) cơ mà nhỉ? :))

Hoàng Trang

Xe ngựa

tuha_vt2015

Xe tăng
Cảm ơn mợ Trang !
Nhà cháu cũng học theo App "The Coach" và kênh VOA Learning English mà cũng không kỷ luật, app nó cũng nhắc hàng ngày.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Sau khi đã có từ điển và một chút từ vựng cơ bản, các cụ mợ có thể bắt đầu học bộ :NEW ENGLISH FILE gồm các cấp độ từ Beginner đến Advanced. Mỗi cấp độ bao gồm 2 cuốn sách giáo trình và sách bài tập, được thiết kế lồng ghép cả Reading, Listening, Grammar, Vocabulary, Speaking,... Em đánh giá bộ sách này khá phù hợp cho người mới bắt đầu.
Với cấp độ Beginner, người học sẽ bắt đầu từ Hello, good morning, số đếm, bảng chữ cái, học phát âm, vân vân và mây mây. Sách kèm cả đĩa CD cho phần nghe. Các cụ mợ hoàn toàn có thể mua được bộ sách này tại các nhà sách ngoại văn hoặc mua online trên các nền tảng bán sách uy tín.

hoang.nguyen

Xe tải
Cụ (mợ) nghiên cứu bộ giáo trình streamline english nhé. Cụ mất gốc không biết gì qua bộ này là kèm đc f1 đấy ạ.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ (mợ) nghiên cứu bộ giáo trình streamline english nhé. Cụ mất gốc không biết gì qua bộ này là kèm đc f1 đấy ạ.
Streamline English là bộ cổ điển trẻ trâu 8x bọn em học, sau này em học Lifelines english.

Na140512

Xe tải
Em vào hóng để trau dồi ạ. Vừa dốt vừa lười quá.

datinh

Xe container
Học tiếng Anh phải thực chiến, phải dám nói bất kể đúng sai, còn ko thì học trước quên sau phí thời gian.
hi hi. đúng là phải có tí thực chiến.
mà tai em làm sao. nghe bà người úc nói nó cứ nặng trịch. trong khi anh gv hội đồng anh nói rất du dương.

Lucky.Cat

Xe buýt
Cách đơn giản nhất là các cụ/ mợ học thuộc từ mới là những câu giao tiếp, đồ vật trong nhà, đồ cá nhân của mình sử dụng hàng ngày, rau củ thịt cá. Sau đó các cụ/ mợ ghép lại và tự bật ra nói.
Hôm nay muốn làm gì, muốn ăn món gì, rủ mọi người đi cafe, đánh thức mọi người dậy, giục mọi người đi ngủ, vân vân và mây mây thì nói thế nào thì bật ra luôn, chưa cần phải đúng ngữ pháp, trọng âm, tập có phản xạ bật ra trước đã. Cứ áp vào thực tế cuộc sống hàng ngày, khi mình nói có những người biết họ sửa cho mình dần dần sẽ có phản xạ học sẽ vào và tiến bộ lên
Ban đầu mọi người thấy mình nói thì thấy hâm hâm, nhưng hâm mà đạt được mục đích của mình em thấy cũng chẳng sao :D

Cách đơn giản nhất là các cụ/ mợ học thuộc từ mới là những câu giao tiếp, đồ vật trong nhà, đồ cá nhân của mình sử dụng hàng ngày, rau củ thịt cá. Sau đó các cụ/ mợ ghép lại và tự bật ra nói.
Hôm nay muốn làm gì, muốn ăn món gì, rủ mọi người đi cafe, đánh thức mọi người dậy, giục mọi người đi ngủ, vân vân và mây mây thì nói thế nào thì bật ra luôn, chưa cần phải đúng ngữ pháp, trọng âm, tập có phản xạ bật ra trước đã. Cứ áp vào thực tế cuộc sống hàng ngày, khi mình nói có những người biết họ sửa cho mình dần dần sẽ có phản xạ học sẽ vào và tiến bộ lên
Ban đầu mọi người thấy mình nói thì thấy hâm hâm, nhưng hâm mà đạt được mục đích của mình em thấy cũng chẳng sao :D
Có cái từ điển nào phục vụ riêng cho mục đích giao tiếp đơn giản ko bác?
Kiểu chắt lọc những từ mới thông dụng nhất thôi (để ưu tiên học trước). Em đang học từ mới mà cứ lan man có nhiều những từ ít dùng đến.

consokhong

Xe tải
Có cái từ điển nào phục vụ riêng cho mục đích giao tiếp đơn giản ko bác?
Kiểu chắt lọc những từ mới thông dụng nhất thôi (để ưu tiên học trước). Em đang học từ mới mà cứ lan man có nhiều những từ ít dùng đến.
Cụ tìm quyển sách nào của bọn trẻ con í. Em nói thật đấy ạ. Bọn trẻ con nó sẽ học từ những cái gần gũi nhất. Ngày xưa thầy cô giáo dạy tiếng Anh rất sách vở nên làm khó người học quá đáng. Em nghĩ thời xưa mà em đc bắt đầu bằng những cái đơn giản, gần gũi như bọn trẻ con học bây giờ thì sẽ thấy thích hơn nhiều, hiệu quả hơn nhiều. Em xem mấy cuốn truyện song ngữ của bọn bé tí thấy ngôn ngữ giao tiếp, ngôn ngữ mô tả hay lắm. Cụ có thể xem cả hoạt hình í ^^

Cụ tìm quyển sách nào của bọn trẻ con í. Em nói thật đấy ạ. Bọn trẻ con nó sẽ học từ những cái gần gũi nhất. Ngày xưa thầy cô giáo dạy tiếng Anh rất sách vở nên làm khó người học quá đáng. Em nghĩ thời xưa mà em đc bắt đầu bằng những cái đơn giản, gần gũi như bọn trẻ con học bây giờ thì sẽ thấy thích hơn nhiều, hiệu quả hơn nhiều. Em xem mấy cuốn truyện song ngữ của bọn bé tí thấy ngôn ngữ giao tiếp, ngôn ngữ mô tả hay lắm. Cụ có thể xem cả hoạt hình í ^^
Em sẽ học theo cụ chỉ bảo. Em cảm ơn cụ nhiều