Siem reap – Phnom penh – Sihanouk Ville (7 ngày – 6 đêm) giờ em mới kể đây!

Evitcotravel

Xe đạp
Các cụ đi CPC rồi làm ơn cho em hỏi cái. Sao em cứ thấy bj lẫn lộn giữa Angkor Wat và Angkor Thom ấy ạ. Hai cái này cùng nằm trong 1 quần thể hay là 2 quần thể riêng biệt. Từ Angkor wat mà sang angkor thom là bao xa. Đỉnh Phnom Bakheng nằm ở giữa 2 cái này đúng ko ạ.
Hic, em trẻ người non dạ ko biết điểm đặc trung của 2 khu này như thế nào. Mong các cụ ném đá chỉ giáo giúp em. Chả là tháng sau em có cái presentation về khu này mà chưa được tận mắt ngó nghiêng.

buffalo car

Xe điện
Mời các bác xem tiếp đây!

Ngày thứ 4: Siem Riep – Phnom Penh

Sau một đêm ăn chơi nhảy múa chúng em uể oải thức dậy, ăn sáng qua loa rồi tạm biệt Siem Riep lên đường đi Phnom Penh, quãng đường hôm nay sẽ đi khoảng hơn 300km đây!|-)

Nghỉ mấy phút ở một điểm nghỉ ven đường, nghe nói nhiều đến các món côn trùng nhưng giờ mới tận mắt chứng kiến các bác ạ. Ở điểm này thấy mấy người bán mấy cái món rất nổi tiếng của CPC: nào nhện nhảy, dế mèn, cà cuống, ong bắp cày rồi rắn …. Nếu chưa từng thưởng thức các món côn trùng bao giờ, các bác có thể sẽ cảm thấy "ghê ghê" khi nhìn thấy chúngX_X^:)^ . Nhưng ngược lại, có những người thì rất hợp với món này và thậm chí còn "nghiện nặng" món nhện chiên giòn tại một số quán ăn, nhà hàng. Các món này rất giàu giá trị dinh dưỡng (Em nghe nói vậy ạ chứ em cũng không thử đâu!):102:

Bác này “làm hàng’’ để em chụp thôi chứ cũng sợ phát khiếp đấy ạ :-s

Chúng em đến TP PhnomPenh nhộn nhịp cũng đã chiều, Phnom Penh là thành phố lớn nhất, là TP đông dân nhất và cũng là thủ đô, trung tâm chính trị thương mại của CPC . Từ Phnompenh sang đến Tp HCM đi xe buyt hien nay chi mất 4-5 tiếng thôi các bác ạ, nên các bác ở sài gòn qua PnomPenh chơi vô cùng thuận lợi và đơn giản.:)

Bữa nhậu ngoài vỉa hè thật tuyệt vời do những người bạn đang công tác ở CPC mời với những món đồ nướng đặc trưng của người Khơme :x. Và kết thúc đêm đầu tiên ở Phnompenh với một buổi chơi Bowling giao lưu VN - CPC rất hấp dẫn (Có mỗi đoàn em chơi cả tầng luôn)

Em trở lại ngay với những hình ảnh tại Cung điện Hoàng gia, Chùa bạc….Mời các bác xem tiếp

buffalo car

Xe điện
Các cụ đi CPC rồi làm ơn cho em hỏi cái. Sao em cứ thấy bj lẫn lộn giữa Angkor Wat và Angkor Thom ấy ạ. Hai cái này cùng nằm trong 1 quần thể hay là 2 quần thể riêng biệt. Từ Angkor wat mà sang angkor thom là bao xa. Đỉnh Phnom Bakheng nằm ở giữa 2 cái này đúng ko ạ.
Hic, em trẻ người non dạ ko biết điểm đặc trung của 2 khu này như thế nào. Mong các cụ ném đá chỉ giáo giúp em. Chả là tháng sau em có cái presentation về khu này mà chưa được tận mắt ngó nghiêng.
Thưa bác Evitco, Ang kor Thom thì được xây dựng từ thế kỷ thứ 12 - 13 dưới thời vua Jayavarman VII còn Angkor Wat được xây từ đầu thế kỷ thứ 12 dưới thời vua Suryavarman II. 2 quần thể này cách nhau hơn 2km thôi ạ. Đỉnh Phnom Bakheng nằm ngay tại cổng phía Nam của Angkor Thom và là điểm giữa của AW và AT đấy ạ.

Để tham khảo thêm mời bác xem cái này sẽ rõ hơn! hôm nào bác làm presentation thì ới em, em làm giúp bác rồi bác cho em xin mấy cốc bia bên Hiếu béo thôi (b):21:

Evitcotravel

Xe đạp
Đã vote bác ạ, hehe, có cái bản đồ này thì nhất rồi bác. Tháng 10 chắc em cũng làm 1 chuyến sang đó, tất nhiên là với điều kiện được nghỉ. hé hé. Em là phận lữ nhi nên để em ngồi tiếp bia bác thôi chứ bảo nhậu thì em chắc chỉ được 3 vại là quay quay rồi, kính bác.

buffalo car

Xe điện
Ngày thứ 5: Phnompenh rồi đi Shihanuk Ville

Phnom Penh thật nhộn nhịp với một ngày mới, xe cộ tấp nập toàn xe sịn các bác ạ. :)
Điểm đầu tiên chúng em đến là Cung điện Hoàng Gia và Chùa Bạc. Thật hay, cũng giống một số nước thì nơi làm việc, đón tiếp nghỉ ngơi của chính phủ nếu không có sự kiện gì vẫn bán vé cho khách tham quan vào tham quan, tất nhiên chỉ là khu vực cho phép. Cung điện Hoàng Gia CPC cũng vậy các bác ạ, chúng em mua vé vào tham quan và đi theo sự hướng dẫn của bảo vệ và HDV của đoàn, anh hdv bảo giờ này Hoàng thân vẫn đang ngủ nên mọi người tránh làm ồn…một sự nhắc nhở rất fun.:D

Hinh ảnh bên ngoài của Cung đây ạ.

Bên trong

Em chụp ngay được đôi này ngay tại sân của Cung điện Hoàng Gia, lãng mạn và đẹp quá các Bác ạ!:)

Thêm một số hình ảnh tại khu vực này

Đây là mô hình thu nhỏ của Angkor Wat được làm tại sân của Cung điện Hoàng gia

buffalo car

Xe điện
Đã vote bác ạ, hehe, có cái bản đồ này thì nhất rồi bác. Tháng 10 chắc em cũng làm 1 chuyến sang đó, tất nhiên là với điều kiện được nghỉ. hé hé. Em là phận lữ nhi nên để em ngồi tiếp bia bác thôi chứ bảo nhậu thì em chắc chỉ được 3 vại là quay quay rồi, kính bác.
Ui chà bác uống giỏi nhờ! ~X(chắc sẽ sớm gặp bác tại quán bia nhé!
Để thêm thông tin thập cẩm liên quan đến CPC bác vào website này nhé! http://www.canbypublications.com cái bản đồ em cũng lấy từ đây ra ạ.

buffalo car

Xe điện
Điểm tiếp theo chúng em sang Bảo tàng quốc gia.
Bảo tàng quốc gia ở Phnom Penh, thủ đô của CPC, là bảo tàng khảo cổ và văn lịch sử hàng đầu của CPC. Ở đây có các hiện vật là bộ sưu tập nghệ thuật Khmer lớn nhất thế giới dù cho trung tâm lịch sử của Khmer có xu hướng bị che khuất bởi quần thể Angkor và các bảo tàng liên quan ở Siem Riep. Bảo tàng được xây năm 1917-1920 bởi chính quyền thực dân Pháp theo phong cách kiến trúc Kmer với ảnh hưởng của kiến trúc Pháp. Bảo tàng quốc gia Campuchia được George Groslier và Ecole des Arts Cambodgiens thiết kế, xây dựng vào năm 1917 theo phong cách truyền thống Khmer và được nhà vua Sisowat khánh thành vào năm 1920.Bảo tàng này là nơi trưng bày những bộ sưu tập, những đồ khảo cố học, tôn giáo và nghệ thuật lớn nhất thế giới của Khmer cổ từ thế kỷ 4 đến thế kỷ 13. Bảo tàng quốc gia Campuchia là một những kiến trúc lịch sử xuất hiện trên bộ tem phát hành chung tại 10 quốc gia thuộc khối ASEAN, có chủ đề “Kiến trúc cổ kính và hiện đại” để kỷ niệm 40 năm ngày thành lập Hiệp hội các nước Đông Nam Á (ASEAN) (1967 – 2007).
(Nguồn từ Vikipedia)

Hoa hoét tí ạ. Sen trong Bảo tàng đấy các bác ạ

Một điểm ấn tượng trong chuyến đi này mà em cũng muốn biết là Bảo Tàng diệt chủng Tungsleng. X_XĐến đây với tâm trạng bàng hoàng và ghê rợn :-o nên không có bức ảnh nào được chụp nơi đây các bác ạ.^:)^
“S21 có diện tích 600x400m và đã từng giam hơn 17000 người, chỉ có 14 người còn sống sót. Nhà tù bao gồm 4 dãy nhà chính và một số ngôi nhà xung quanh, vốn là trụ sở, phòng tra hỏi và tra tấn tù nhân của chính quyền Khmer đỏ. Năm 1962, S21 vốn là trường trung học Ponhea Yat. Đến thời kỳ chế độ Lon Nol, một chế độ cộng hoà được chính phủ Mỹ hậu thuẫn vào những năm 1970, trường được đổi tên thành Trường trung học Toul Svay Prey. Đến tháng 5.1976, trường được chính quyền Khmer đỏ cải hoán thành nhà tù với tên gọi Nhà tù an ninh S21.
Theo các tài liệu mà Trung tâm Tư liệu Campuchia tìm được, S21 được thiết kế đặc biệt để dành cho việc tra hỏi và tiêu diệt các phần tử "phản bội".Trong suốt 4 năm cầm quyền của mình , nơi đây giam giữ tổng cộng 10.499 nghìn người (chưa tính khoảng 2.000 trẻ em bị giết) gồm nhiều quốc tịch như Việt Nam, Lào,Thái, Ấn Độ, Pakistan, Anh, Mỹ, Canada, New Zealand, Australia, nhưng phần lớn là người Campuchia…….”
“Với giá trị bằng hình ảnh, hiện vật cùng với các tư liệu,.v...v bảo tàng hiện nay thu hút đông đảo du khách đến từ khắp nơi trên thế giới .Tuy nhiên, xét về góc độ , du khách vẫn còn e dè với bảo tàng do quá ghê rợn và chính những điều mà du khách nhìn thấy, khiến họ ghê sợ.”
(Trích từ Vikipedia)

Điểm tiếp đến là cánh đồng chết (Choeung Ek)
Choeung Ek vốn là những vườn cây ăn quả thuộc xã Choeung Ek, quận Dang Kor, tỉnh Kandal, Campuchia. Sau cuộc lật đổ Chính phủ Cộng hòa Khmer, trong những năm 1975-1979, chính quyền Khmer Đỏ đã biến xã Choeung Ek thành cánh đồng giết chóc tàn bạo và dã man nhất. Có lẽ em không muốn viết thêm một lời nào ở khu vực này nữa ^:)^. Thật khủng khiếp và căm giận.8o|

Chúng tôi lặng lẽ thắp nén hương tại tháp tưởng niệm nơi đang luu giữ hơn 8000 xương sọ của những nạn nhân. Mong những linh hồn siêu thoát.

Lên đường đi thành phố biển Shihanuk Ville mà cả đoàn em với tâm trạng buồn buồn u uất, khó tả sau khi thăm 2 điểm trên.:(

Sau 230km thì chúng em cũng đến TP Shihanuk ville lúc 8h00 tối, - Khách sạn Golden Sand

Xin trở lại với các bác với bài viết về Shihanuck Ville và Công viên QG Ream vào bài tiếp theo! Cảm ơn bác đã Vodka động viên em nhá!

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Em cho rằng bác póte nhầm ảnh về Angkor Thom (AT)rồi, hoặc là người hướng dẫn nói sai ..., Ảnh về Angkor Thom có điều rất đặc biệt là có những tượng 4 mặt người rất lớn. Xung quanh AT là rừng ...thưa ạ bác xem lại đi nhé

Được các bác âm thầm động viên, em phê quá! em cảm ơn các bác! cuối tuần rảnh rỗi em phọt tiếp ná! tiếp nào.

Angkor Thom đã ở trước mắt em đây các bác ạ! Tuy không hoành tráng như Angkor Wat nhưng kì bí hoang vắng và đổ nát nằm giữa cánh rừng già âm u, phong cảnh thì tuyệt đẹp. Angkor Thom là thủ đô cuối cùng và lâu dài nhất của Đế chế Khmer.

buffalo car

Xe điện
Em cho rằng bác póte nhầm ảnh về Angkor Thom (AT)rồi, hoặc là người hướng dẫn nói sai ..., Ảnh về Angkor Thom có điều rất đặc biệt là có những tượng 4 mặt người rất lớn. Xung quanh AT là rừng ...thưa ạ bác xem lại đi nhé
Cảm ơn bác Xediahinh đã phát hiện ra! đúng là em bị nhầm lẫn với các địa danh đấy ạ :102:! Đã sửa lại ngay rồi, bác xem còn chỗ nào chưa đúng nhắc nhà em nhá!:D

buffalo car

Xe điện
Ngày thứ 6: Shihanouk Ville – Vườn Quốc gia Ream

Trước khi post hình ảnh của Shihanouk Ville mời các bác xem qua bài này để thấy Shihanouk Ville và Ream đẹp và hấp dẫn thế nào nhá!:bz

Xuống biển, lên rừng ở Sihanoukville

(TNTS) Không mang vẻ đẹp quá kỳ vĩ với những kiến trúc như Angkor Wat, Angkor Thom nổi tiếng Campuchia, nhưng Sihanoukville lại chinh phục du khách bởi vẻ đẹp thanh bình của biển xanh, cát trắng và khu công viên quốc gia Ream ngút ngàn.
Cách thủ đô Phnom Penh gần 230 km, thành phố trẻ mang tên của cựu Quốc vương Norodom Sihanouk không chỉ nổi tiếng với những bãi biển cát trắng trải dài như Victory, Ochheuteal, Sokha, Otres… mà còn được biết đến với khu bảo tồn thiên nhiên hoang sơ do chính cựu quốc vương này thiết lập vào năm 1993 - Công viên quốc gia Preah Sihanouk (thường được người dân địa phương gọi là Ream). Thế nên, nhiều du khách coi Sihanoukville như điểm đến “2 trong 1” - bởi có thể vừa xuống biển, vừa lên rừng để khám phá vẻ đẹp của vùng đất.

Nổi tiếng nhất và thu hút nhiều du khách thích lang bạt, khám phá vẻ đẹp lung linh về đêm của Sihanoukville có lẽ là bãi biển Victory - nằm gần tượng đài Việt Nam - Campuchia (còn gọi là Đài chiến thắng – Victory Monument). Bị chia đôi bởi một bãi đá và ngọn đồi nhỏ mang tên Weather Station Hill, phần phía nam bãi biển được gọi là “bãi Hawaii”, phần phía bắc gần Weather Station Hill gọi là “bãi Victory”.

Với các nhà hàng, quán bar chiếm gần hết sườn đồi trông ra biển, thường xuyên mở cửa về đêm, bãi Victory là nơi lý thú để du khách sau một ngày vùng vẫy trong làn nước trong xanh có thể thưởng thức vị ngon của hải sản, nhâm nhi vài ly cocktail trong không khí vui vẻ, tiếng nhạc xập xình. Trước đó, nếu thích thư thái, du khách có thể tản bộ dọc bãi cát trắng mịn lúc hoàng hôn, hay xa một chút là đi dạo trên chiếc cầu cảng bắc ra biển ở bãi Port, đón những chiếc thuyền câu từ khơi xa trở về hoặc tham gia thả câu cùng người dân địa phương.

Ochheuteal là một trong những bãi tắm đông nhất ở Sihanoukville, trước đây chủ yếu phục vụ khách du lịch cao cấp, nhưng giờ rộng cửa đón cả khách du lịch hạng trung và bình dân. Nằm về phía cực bắc của Occheuteal là Serendipity - bãi biển duy nhất tại Sihanoukville có các bungalow và nhà nghỉ ngay trên cát; trong khi xuôi về phía nam là bãi Otres với cát trắng trải dài, những ngôi làng cách biển chỉ 1 km...

Ấn tượng hơn cả chính là khu bảo tồn thiên nhiên thanh bình bậc nhất ở Campuchia - Công viên quốc gia Ream. Nằm cách trung tâm Sihanoukville khoảng 18 km về phía bắc theo đường 4, công viên này trải rộng trên 21.000 ha gồm những bãi biển không dấu chân người nằm rải rác, những khu rừng ngập mặn và rừng rậm nhiệt đới, cửa sông Prek Tuk Sap, những rạn đá ngầm và san hô ở ngoài khơi… cùng với hai hòn đảo Koh Thmei, Koh Ses. Nơi đây có khoảng 155 loài chim khác nhau, các loại động vật hoang dã như khỉ, sóc, chồn, hoẵng… Đặc biệt từ tháng 11 đến tháng 3 hằng năm, Ream còn nổi tiếng với sự xuất hiện của những đàn cá heo ở khu vực cửa biển mang tên Dolphin Station.
(Nguồn từ baomoi.com)

Chờ bác up ảnh SH, e cũng mê vào SG sang Nom chơi rồi bắt bus đi biển này lắm !

Chờ bác up ảnh SH, e cũng mê vào SG sang Nom chơi rồi bắt bus đi biển này lắm !

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

buffalo car

Xe điện
Vâng em tiếp tục đây!:)

Đã 5 ngày trôi qua thật nhanh tróng trên đất nước CPC, mọi người đã nhiều cảm xúc với các điểm đã đến tại Siem Reap và Phnom Penh. Đêm qua, sau khi đánh chén một bữa hải sản ngon bổ rẻ ở một nhà hàng ngay trên bờ biển, chúng em lang thang trên bờ biển, chưa biết biển ban ngày đẹp hay không? nhưng đi trên bãi cát rất sạch và thấy sóng to ầm ầm. Cả bọn chui vào một quán Bar, bác chủ quán khoai Tây định đóng cửa thấy khách lại tươi cười chào đón. Ở đây các quán Bar đều có phong cách rất Tây vì toàn Tây kinh doanh mà các bác. Ngồi thoải mái, khi nào khách cuối cùng về thì quán mới đóng cửa. Công nhận Shihanouk Ville đi vào cuối hành trình là rất hay, rất thư giãn.(b)
Đúng là đến Shihanouk Ville mà không đi Công viên Quốc gia Ream thì thật là phí. Sau bữa sáng chúng em lên đường. Từ thành phố để đi ra bến thuyền sẽ mất khoảng 20km.

Du thuyền trên sông Prek Tuk dọc theo những khu rừng sú vẹt, khám phá cuộc mưu sinh của người bản địa, khám phá công viên quốc gia Ream, khu bảo tồn thiên nhiên bên bờ biển. Tiếng máy nổ của động cơ làm vỡ tan không khí tĩnh lặng nơi đây!~X(

Công viên quốc gia Ream bao gồm những bãi biển không dấu chân người nằm rải rác, những khu rừng ngập mặn và rừng rậm nhiệt đới, những rạn đá ngầm và san hô ở ngoài khơi cùng với hai hòn đảo nhỏ mang tên Koh Thmei và Koh Ses, những làng chài lênh đênh sóng nước.

Đến một chỗ nước cạn thì gặp những người đang khai thác Hàu. Ngỏ ý muốn mua, các bác biết họ bán bao nhiêu xiền không? 1kg tính ra là khoảng 9000vnd thôi ạ, :-otrời đất rẻ quá, chúng em mua luôn hơn10kg, tối nay sẽ có món ngon đây! Có bác không chịu được đã dùng dao tách vỏ xơi luôn trên thuyền.

Trước mắt thấy mênh mông nước, oh hóa ra đang ở cửa biển, thuyền tắt máy ở giữa lòng sông và thông báo cho chúng em là nước rất cạn không thể đi thuyền vào bờ được nên mọi người phải lội vào :-o. Woo chưa bao giờ lại có cảm giác hay như vậy các bác ạ. Cảm giác như mình đang đi trên mặt nước. Xung quanh toàn nước, ngôi nhà để vào thì nhỏ tí tít phía xa xa.

Phong cảnh thật hoang xơ, đẹp quá các bác ạ!:x

Đến một quán nhỏ bên bến Dolphin Station. Oh hóa ra chị chủ nhà là người Việt, quê chị ở Phú Quốc, và từ chỗ này nếu đi bằng thuyền thỉ chỉ mất 2 tiếng là đến Phú Quốc rồi, ha ha đi một vòng hóa ra đã đến sát đât nước mình bằng đường biển rồi. Nhanh tróng đặt một bữa ăn trưa tại quán của chị, chúng em tìm đến một bãi biển hoang xơ trên hòn đảo này.

Để đến được bãi biển này phải đi treck khoảng 2,5km xuyên qua rừng rậm. Thú vị thật!.Trên đường chúng em cũng thỉnh thoảng gặp 1,2 khách nước ngoài, họ cũng vừa từ bãi biển về.

Đây rồi! òa trước mắt là một bãi biển tuyệt đẹp và vô cùng hoang dã các bác ạ, tắm thôi…….=D>

Cậu bé áo xanh trong ảnh là con của bác lái xe đoàn của em. Lần đầu tiên trong đời cậu mới được thấy biển!:)

Chỉnh sửa cuối:
Đi từ Hà Tiên qua cửa khẩu Xà Xía sang đây có 160km thôi bác ợ !

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

buffalo car

Xe điện
Sau bữa trưa rất ngon, nhiều ‘’đạm’’, chúng em chia tay chị chủ nhà tốt bụng, lúc này thủy triều đã lên do vậy chúng em không phải lội ra thuyền nữa mà đi ngay từ bên Dolphin Station. Như bài báo trên đã nói thì được đặt tên là Dolphin station là do từ tháng 11 đến tháng 3 hàng năm ở khu vực này xuất hiện những đàn cá heo vào từ cửa biển.

Trên đường về qua chợ chúng em mua mấy mớ seafood để tối nay chúng em liên hoan tổng kết. Đồ hải sản ở Shihanouk Ville rất ngon bổ rẻ các bác nhé!:bz

Hoành tráng kinh! Bữa cuối tại bờ biển được chuẩn bị chu đáo, loa đài, âm ly lỉnh kỉnh như có đoàn ca múa nhạc của địa phương biểu diễn :)), có cả Karaoke mới oách chứ các bác. Rồi ăn, uống nhậu nhẹt quần quật,^:)^

Mấy bác CPC thì hát tiếng CPC còn chúng em không có tiếng Việt thì tiếng gì cũng hát. Rồi thì hát cũng chán, cậu HDV người CPC hướng dẫn chúng em nhảy truyền thống theo kiểu Khơ me. =D> Hú hú phê phê rồi giờ nhảy mới máu đây X_X! Rất vui làm náo động cả một khu vực.

Bữa chia tay thật vui và ấn tượng, em ngật ngưỡng trở về khách sạn lúc 2h00 sáng. Vậy là đã kết thúc ngày thứ 6. ~X(Oh mang tiếng đến biển Shihanuk Ville mà em toàn thấy biển vào buổi tối các bác ạ, chả có kiểu ảnh nào ngoài biển ban ngày cả :">

Sáng hôm sau chúng em rời Shihanouk Ville trở về TP Phnom Pênh. Ghé qua Russian Market để shopping nốt rồi ra thẳng sân bay Pochentong để về Hà Nội. Hô hô thế mà chúng em vẫn mang được hơn chục quả Sầu riêng Campot bằng máy bay mà không bị từ chối các bác ạ. ;))

Một chuyến đi thật tuyệt vời: hồn nhiên, vui vẻ, hoang dại, huyền bí và yên bình. Nhất định em sẽ quay trở lại CPC để thỏa ước muốn của mình trong một ngày gần nhất. Câu chuyện về chuyến đi này của em cách đây một năm đã kết thúc rồi. Cảm ơn các bác đã chia sẻ và mong nhận được nhiều nhiều điều thú vị nữa của đất nước Cambodia từ các Bác!:)@};-

NTD-Matiz

Xe đạp
Em cũng có một chuyến đi đáng nhớ 4 ngày tới Siem Reap , đọc bài của bác nhớ quá. Bác cho phép em ké vào mạch này để khoe chuyến đi đến Angkor nhé.

Chỉnh sửa cuối:

buffalo car

Xe điện
Em cũng có một chuyến đi đáng nhớ 4 ngày tới Siem Reap , đọc bài của bác nhớ quá. Bác cho phép em ké vào mạch này để khoe chuyến đi đến Angkor nhé.
Véo cằm bác Matiz vào đây ạ!=D> bác có chuỵện gì hay hay ở Cam kể cho anh em nghe đi:6:

NTD-Matiz

Xe đạp
Em cám ơn bác chủ

Bình minh Angkor

Sau biết bao nhiều lần trì hoãn và lên kế hoạch rồi lại thôi, cuối cùng tôi cũng đặt chân đến sân bay Siemreap bắt đầu một chuyến du lịch Angkor 4 ngày. Mọi thứ bắt đầu hoàn hảo với người tài xế ra đón chúng tôi, đường vắng nhưng chiếc xe camry chạy rất chậm và tiếng anh của người tài xế rất tốt. Nhanh chóng thỏa thuận giá cả cho việc di chuyển trong những ngày tới với tuk tuk và xe hơi chúng tôi có cả một chương trình chi tiết cho việc khám phá Angkor. Ở SiemReap giá trung bình cho 3 giờ tuk tuk là 5 USD. Nếu bạn thuê từ khi mặt trời mọc tới khi mặt trời lặn thì khoảng 20 USD ( 12 tiếng) hầu như tài xế tuk tuk nào cũng nói được tiếng anh đủ để giao tiếp. Đi xa hơn với xe hơi thì 30 USD-40 USD/ ngày. Nhận phòng khách sạn và còn khá sớm đủ cho một mini tour khám phá SiemReap và ngắm sunset free ở Angkor. Vé thăm quan Angkor khá mắc : 20 USD/ ngày, 40 USD/3 ngày hay 60 USD/ tuần. Chúng tôi sẽ mua vé cho 3 ngày kế tiếp nhưng ngày đầu tiên vẫn có thể ngắm mặt trời lặn ở Angkor mà không tốn tiến mua vé. 4:45 trạm soát vé bắt đầu bán vé cho ngày kế tiếp và với vé đó bạn có thể qua trạm soát vé vào quần thể Angkor thăm quan.
Angkor là một quần thể các đền đài được xây dựng trong nhiều thế kỷ ( từ thế kỷ 9 tới 13) do các vị vua có tên dài loằng ngoằng của đế chế Khmer xây dựng thờ các vị thần Hindu và giai đoạn cuối là Phật giáo. Nhìn ngắm những gì còn lại của một thời huy hoàng xa xưa người ta không khỏi ngậm ngùi. Đế chế Khmer đã từng là đế chế hùng mạnh nhất đông nam á bắc giáp với Miến điện, nam tới Malay, tây chiếm trọn Thái lan và đông bao trùm Laos Chân lạp Phù nam. Việt nam mình vẫn còn là Đại Ngu nhỏ nhoi ở châu thổ sông Hồng. Angkor đã từng là một trong những thành phố lớn nhất thế giới cổ đại như tầm cỡ New York ngày nay. Sự ngông cuồng của những người muốn mình là một phần của thế giới thần tiên, của sự bất diệt đã xây dựng lên những công trình kỳ vĩ mà ngày hôm nay chúng ta có dịp chiên ngưỡng với một chút xót xa. Với tài năng đó, công sức và của cải đó đầu tư vào phát triển mở mang đường xá, thủy lợi, nông nghiệp có thể đế chế Khmer vẫn còn trường tồn đến ngày nay. Sau khi đạt tới đỉnh cao với Angkor Wat vào thế kỷ 13 đế chế Khmer dần dần lụi tàn với sự trỗi dậy của Thailand. Một điều thú vị cái tên SiemReap có nghĩa là “chiến thắng quân Xiêm”.

Cổng Nam Angkor Thom
Trước khi đến với Angkor thì điều cần thiết nhất là đọc và tìm hiểu lịch sử, kiến trúc và các lời khuyên từ các nguồn khác nhau để thiết kế cho mình một tour du lịch phong phú và bổ ích nhất, không dễ gì đến được Angkor như đi Nha trang mặc dù quãng đường là như nhau. Lịch trình của chúng tôi như sau:
Ngày 1: Mini tour SiemReap – 5 giờ chiều mua vé 3 ngày và tới Banteay Kdei, Srah Srang ngắm mặt trời lặn. Phương tiện tuk tuk
Ngày 2: Khởi hành 5 giờ sáng ngắm mặt trời mọc ở Angkor Wat, sau đó leo đồi thăm quan Bakheng ngắm toàn cảnh Angkor. Đi tiếp tới Angkor Thom qua cổng nam tới Bayon, tiếp tới Baphuon, Elephant terrace. Qua cổng chiến thắng tới Ta Prohm, ngôi đền trong film bí mật ngôi mộ cổ với Angelina Jolie rồi cuối cùng quay lại Angkor Wat ở tới khi mặt trời lặn. Lộ trình này có ưu điểm là Bayon hướng đông và Angkor Wat hướng tây được chiếu sáng tốt thuận tiện cho việc có những bức hình đẹp nhưng tiếc là những ngày tôi đi chẳng có ngày nào trời đẹp. Phương tiện đi lại là tuk tuk, cảm giác gió thổi mát rượi khi xe chạy và được duỗi đôi chân mỏi nhừ sau khi leo trèo thật tuyệt và chắc không có phương tiện nào thú vị hơn.
Ngày 3: Đi xa hơn thăm những ngôi đền biệt lập ở Roluos như Lo Lei, Preah Ko, BaKong rồi lên hướng bắc thăm ngôi đền đẹp nhất Angkor là Banteay Srei , buổi chiều qua Banteay Samré MeBon và ngắm mặt trời lặn ở Pre Rup. Quãng đường rất xa nên phương tiện lý tưởng là xe hơi.
Ngày 4. Ngày cuối cùng nên hãy để mọi việc thư thả. Buổi sáng ra chợ mua đồ lưu niệm, uống café rồi lấy xe tuk tuk đi Thomanon, Preah Kahn, Ta Keo và quay lại những nơi mà bạn thích thú nhất.
SiemReap và một thành phố rất nhỏ và tất cả hướng tới phục vụ du lịch. Cảm nhận chung nhất là con người hiền hòa, hiếu khách, ở bất cứ đâu bạn cũng có cảm giác an toàn thoải mái. Tất cả các giao dịch đều tính bằng tiền USD và tiền rien chỉ để thối lại những gì nhỏ hơn 1 USD. Đồ ăn thì lạ với món Cambodia BBQ nhưng ăn cũng được. Đội quân hàng rong ở các di tích được kiểm soát rất tốt và bạn sẽ hoàn toàn không bị làm phiền khi đã ở trong các đền.
Biết là ích kỷ nhưng tôi luôn muốn chỉ có một mình trong khung cảnh đổ nát hoang tàn của các đền đài Angkor. Mùa này là mùa thấp điểm nên Angkor tương đối vắng. Đừng bao giờ leo bakheng ngắm mặt trời lặn vì sẽ có hàng trăm thậm chí là nghìn người theo hướng dẫn của các đoàn du lịch lên đó. Srah Srang hay Pre Rup là những lựa chọn tốt hơn nhiều nếu bạn có may mắn nhìn mặt trời lặn trên những ngọn tháp của Angkor.

Ven đường tới Angkor Wat
Angkor, một ngày nào đó tôi sẽ quay lại và lần này sẽ đi xe đạp dọc theo tường thành, qua những con đường tuyệt đẹp của khu di tích. Đến Ta Prohm vào sáng sớm và khi chiều xuống ngồi trên đỉnh Pre Rup ngắm mặt trời lặn. Angkor luôn là một điểm đến kỳ vĩ và còn biết bao điều chưa khám phá.

NTD-Matiz

Xe đạp
Angkor Wat

Angkor Wat hiển nhiên là công trình kiến trúc nổi tiếng nhất và kỳ vĩ nhất trong quần thể di tích. Chiếm một diện tích gần 2 km vuông được bao bọc bởi tường thành 1500 m x 1300m , những gì còn lại ngày nay là một ngôi đền dạng kim tự tháp với năm ngọn tháp, ngọn tháp chính cao 65 m. Thật đáng khâm phục tài hoa và trí tuệ của người Khmer khi xây dựng Angkor Wat từ khoảng năm 1113 tới 1150 dưới triều vua Suryavarman II. Điều đặc biệt của Angkor Wat đó là ngôi đền duy nhất chính diện hướng tây thờ thần Vishnu, chính vì thế thời gian thuận tiện nhất trong ngày để thăm quan là buổi chiều. Thật khó dùng từ ngữ để mô tả Angkor Wat nên phải dùng những bức ảnh chụp để thay thế vậy. Khi đôi chân mỏi như do leo trèo hay đi hết các hành lang dài hun hút , bạn dừng chân và ghi lại những gì xung quanh.