[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

Namuda

Xe máy
Điều em suy nghĩ sau khi xem là đạo diễn và đoàn phim này có trong tâm thế làm một phim nghiêm túc hay không, hay họ chỉ muốn giải ngân tiền tài trợ cho xong.
Hy vọng là họ muốn nghiêm túc nhưng lực bất tòng tâm, nhưng nói thật ở đời đâu phải cái gì cũng như ta nghĩ. :)
Nếu bác có tâm đối với điện ảnh nước nhà thì nên góp ý thẳng thắn với đạo diễn và nghe những phản hồi của đạo diễn về những điều bác còn thấy thắc mắc, lấn cấn chứ ko phải đi chê dạo ở diễn đàn này. Ở đây mọi người đang trao đổi về tinh thần, tấm lóng của mọi người khi xem phim chứ ko phải là về những hạt sạn hay thủ pháp làm nghề của đạo diễn. Bác cũng không cần cố gắng chê bai làm gì nữa. Những điều bác nói quá nhiều rồi. Hãy để những người khác nói.

thunder

Xe tải
Nếu bác có tâm đối với điện ảnh nước nhà thì nên góp ý thẳng thắn với đạo diễn và nghe những phản hồi của đạo diễn về những điều bác còn thấy thắc mắc, lấn cấn chứ ko phải đi chê dạo ở diễn đàn này. Ở đây mọi người đang trao đổi về tinh thần, tấm lóng của mọi người khi xem phim chứ ko phải là về những hạt sạn hay thủ pháp làm nghề của đạo diễn. Bác cũng không cần cố gắng chê bai làm gì nữa. Những điều bác nói quá nhiều rồi. Hãy để những người khác nói.
Bác chắc cũng ít tiếp xúc với văn nghệ sĩ nhỉ? Văn mình vợ người, đạo diễn và tác giả kịch bản còn cãi nhau chan chát, huống hồ gì người ngoài nói thì có... dở hơi mới nghĩ sẽ thay đổi được.

Vào diễn đàn, ai cũng bình đẳng phát ngôn, có vi phạm thì đã có người xì lốp. Chả ai cấm được ai bác ạ. :)

Namuda

Xe máy
Bác chắc cũng ít tiếp xúc với văn nghệ sĩ nhỉ? Văn mình vợ người, đạo diễn và tác giả kịch bản còn cãi nhau chan chát, huống hồ gì người ngoài nói thì có... dở hơi mới nghĩ sẽ thay đổi được.

Vào diễn đàn, ai cũng bình đẳng phát ngôn, có vi phạm thì đã có người xì lốp. Chả ai cấm được ai bác ạ. :)
Ko ai cấm bác nói gì, nhưng có tuổi rồi mà cứ nhai đi nhai lại mãi thì cũng mỏi chứ bác. Hãy để mọi người có cái nhìn vui vẻ.

pdongxd

Đi bộ
Với cá nhân mình, Đào phở và Piano là film hay, rất đáng xem, đánh giá cao. Thị trường trả lời là chính xác rồi. Thành công thì tiếng nói phản biện nó bé tẹo đi thôi. Hi vọng sẽ còn nhiều film hay hơn nữa để nâng thu nhập cho ace nghệ sỹ.

HH1993

Xe điện
Tiêu chí gì đâu cụ, em giới thiệu phim và em mong muốn những người đi xem phim đánh giá ở góc độ người xem công tâm chứ không phải mấy thành phần nâng bi bộ phim KIA muốn dìm phim Đào nên chỉ tập trung vào bới móc, chọc ngoáy. Còn một điều nữa em muốn là mọi người đánh giá phim nhưng đừng tiết lộ nội dung phim vì ảnh hưởng đến cảm xúc của những người sắp ra rạp
Tôi hiểu mà. Tôi cũng biết nên viết gì,viết đến đâu đủ để mọi người có cái nhìn khách quan về bộ phim.
Cá nhân tôi thì luôn đánh giá bộ phim này cao và đáng để xem.
Nếu ( nếu) kinh phí như những phim tư nhân thì tôi tin chắc bộ phim này,đạo diễn này sẽ thành công hơn rất rất nhiều. Và sẽ có nhiều lựa chọn diễn viên hơn....

thunder

Xe tải
Ko ai cấm bác nói gì, nhưng có tuổi rồi mà cứ nhai đi nhai lại mãi thì cũng mỏi chứ bác. Hãy để mọi người có cái nhìn vui vẻ.
Bác nói đúng đấy, có tí tuổi rồi thì sẽ thấm câu thơ của Nguyễn Duy "Xin đừng hót những lời chim chóc mãi". :)
Vì vậy xem một phim thời nay, có vẻ cách tân nhưng thật ra vẫn cũ kỹ còn thua mấy chục năm trước thì buồn cười chết đi được, mà khổ cái là cười ra nước mắt. :)

HH1993

Xe điện
Với cá nhân mình, Đào phở và Piano là film hay, rất đáng xem, đánh giá cao. Thị trường trả lời là chính xác rồi. Thành công thì tiếng nói phản biện nó bé tẹo đi thôi. Hi vọng sẽ còn nhiều film hay hơn nữa để nâng thu nhập cho ace nghệ sỹ.
Nếu như kinh phí nhiều hơn thì tôi tin là bộ phim sẽ diễn tả chân thực hơn.

HH1993

Xe điện
Bác nói đúng đấy, có tí tuổi rồi thì sẽ thấm câu thơ của Nguyễn Duy "Xin đừng hót những lời chim chóc mãi". :)
Vì vậy xem một phim thời nay, có vẻ cách tân nhưng thật ra vẫn cũ kỹ còn thua mấy chục năm trước thì buồn cười chết đi được, mà khổ cái là cười ra nước mắt. :)
Bác nên nhẹ lời hơn! Mọi thứ nó phụ thuộc vào bối cảnh từng thời kỳ bác ạ. Thế nên không thể so sánh 2 hay vài thế hệ với nhau.

HH1993

Xe điện
Không cần đôi co ngoài lề bác ạ. Chúng ta cứ bình thản thôi,vấn đề nào đáng thì ta nói. Như tôi nói rồi. Đến bom tấn tỉ đô thì vẫn có người chê mà. Tuy nhiên chê nó phải đúng,phải hợp trong bối cảnh hiện tại.

con dơi 141

Xe điện
Vậy nhân vật đằng sau cuộc chiến được mô tả thế nào nhỉ, đơn cử như nam chính:
- Nhanh nhẹn, giỏi leo trèo nhảy nhót, giỏi sửa chữa vũ khí (nói miệng, chưa thấy làm)
- Vô kỉ luật, ngẫu hứng, thích làm gì thì làm
- Mê gái, thích xyz và khá giỏi khoản này
- Vô trách nhiệm: với công việc thì bỏ đơn vị, với vợ thì lấy xong cho chết chung luôn, với bản thân thì mai chết, nay nói và làm chuyện lãng mạn cho nó sướng thân, chả cần biết ngày mai sẽ thế nào.
- Chiến đấu: tệ đủ các kiểu.

Một nhân vật như thế thì có chết cũng đáng, gọi là hy sinh là theo đạo diễn thôi. Ví dụ như hồi em đi lính, gặp một tay như thế trong đơn vị thì chỉ mong nó biến sớm. Thế nên giờ đây thấy cụ ấy được thành nhân vật chính trong phim thì cười không nhặt được mồm. :)
Để đây và cười với nhận định vô trách nhiệm.

thunder

Xe tải
Bác nên nhẹ lời hơn! Mọi thứ nó phụ thuộc vào bối cảnh từng thời kỳ bác ạ. Thế nên không thể so sánh 2 hay vài thế hệ với nhau.
Thử so sánh tí nhé, ví dụ thủ pháp cơ bản nhất trong phim là ẩn dụ.

Một đạo diễn bậc thầy như Đặng Nhật Minh, trong phim gần như đầu tay của ông là Thị xã trong tầm tay ở thế kỷ trước. Nhân vật nữ nhặt một quả trứng chim nhỏ, trao cho người yêu nhưng anh lóng ngóng đánh rơi. Chỉ 1 hành động thôi nhưng người xem ngẫm nghĩ về tình yêu, ước mơ, hạnh phúc nó cũng mong manh, trân quý như thế.
Nhưng một đạo diễn khác thâm niên làm phim mấy chục năm, giữa thế kỷ 21, đưa hẳn chữ phở to đùng lên tên phim. Trong phim 3-4 lần chiếu tô phở vật vã giống hệt không khác gì nhau. Người xem chỉ thấy đó là một món ăn hấp dẫn và khối người xem xong tìm ngay quán nào gần đấy làm một bát. Ôi, biểu tượng của thủ đô đơn giản thế thôi sao?

Cũng may là khán giả cùng em ngồi trong rạp hôm ấy, đa số các bạn trẻ, thì lại bật cười. Họ thấy được cái ngây ngô, hài hước và chua xót hơn là họ nhận ra là khả năng của đạo diễn chỉ đến vậy mà thôi. :)

Mà những cái nho nhỏ như vậy có tiền cũng chả làm được, mà phải có đầu óc cơ ạ. :((

Chỉnh sửa cuối:

Jamebonds

Xe container
o phải là phim, kịch có biên tập lại thì đúng hơn

con dơi 141

Xe điện
o phải là phim, kịch có biên tập lại thì đúng hơn
Phim có nhiều loại, nhiều thủ pháp. Giờ phim ngắn, sitcom, phim ca nhạc, phim ca nhạc lịch sử...đều có giá trị và mục đích riêng.

Với bạn thì những sản phẩm như Evita hay Moulin Rouge thì là phim hay nhạc kịch?

poiuy

Xe cút kít
cuối cùng e cũng đã xem "phim" này. Phim vừa lãng mạn vừa bi tráng, nói về chiến tranh nhưng cách tiếp cận nhẹ nhàng, lãng mạn, diễn tả được đầy đủ sự hào hoa, tao nhã của người Hà Nội (như sách báo miêu tả, chứ e o biết chất HN xưa có thực sự được thế o). Tuy nhiên, nói đúng ra thì đây o phải là 1 bộ phim, mà là 1 vở kịch được biên tập, cắt cúp lại thành "phim" và được diễn ở 1 sân khấu tạp kỹ lớn, cái tính kịch nó thể hiện ở tất cả, từ bối cảnh, phim trường đến cách diễn thoại.

Nhìn chung là phim xem cũng được, đạo diễn o làm theo lối mòn của các phim đặt hàng hiện nay. Nhưng nếu bảo là phim thì điện ảnh TG nó cười cho

p/s. Hôm e đi xem e hơi say nên ngủ mất 3-40p:D
Tất nhiên điện ảnh TG cười cho là đúng rồi. Nhưng điện ảnh TG nó không nói tiếng Việt nên dân mình không cảm nhận được mấy.

Jamebonds

Xe container
Phim có nhiều loại, nhiều thủ pháp. Giờ phim ngắn, sitcom, phim ca nhạc, phim ca nhạc lịch sử...đều có giá trị và mục đích riêng.

Với bạn thì những sản phẩm như Evita hay Moulin Rouge thì là phim hay nhạc kịch?
evita hay moulin bọn tây xếp là musical/historical musical film, vì vậy việc nó chỉ xoay quanh sân khấu ca nhạc là rất bình thường và mọi ng sẵn sàng đón nhận với tâm thế đó. Còn Đ&P được quảng bá là phim lịch sử nhưng khi đến xem thì khán giả mới phát hiện ra nó chỉ là 1 vở kịch diễn ra trên 1 sân khấu ngoài trời, bối cảnh quá sơ sài thiếu đầu tư

haiyen1012

Xe điện
evita hay moulin bọn tây xếp là musical/historical musical film, vì vậy việc nó chỉ xoay quanh sân khấu ca nhạc là rất bình thường và mọi ng sẵn sàng đón nhận với tâm thế đó. Còn Đ&P được quảng bá là phim lịch sử nhưng khi đến xem thì khán giả mới phát hiện ra nó chỉ là 1 vở kịch diễn ra trên 1 sân khấu ngoài trời, bối cảnh quá sơ sài thiếu đầu tư
[/QUOTE]
Ngân sách cấp để làm phim chỉ có thế, bối cảnh thì không thể lấy ở ngoài do bây giờ đào đâu ra những hình ảnh của Hà Nội năm 46-47. Chỉ còn cách dựng lại trường quay thôi, cụ còn muốn gì hơn nữa :))
Điều quan trọng nhất là truyền tải được ý nghĩa lịch sử, văn hóa và khơi gợi cảm xúc cho khán giả thì bộ phim đã làm được

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Nếu như fan MU luôn mong ước nhuộm đỏ trời Âu thì. Đào, Phở và Piano hôm nay vẫn nhuộm đỏ phòng chiếu

con dơi 141

Xe điện
Bối cảnh chính là chiến lũy cụ muốn cái gì. Muốn phim lịch sử kiểu TQ chắc. Cụ xem phim 300 chắc nhiều bối cảnh lịch sử đẹp lắm. Mà làm phim lịch sử thì kinh phí khiếp lắm. Chưa kể thực hiện may trang phục, mô hình nhà cửa đồ đạc vật dụng.... Ngay chi phí khảo cứu và tư vấn cũng khủng rồi. Đây chắc đc free vì tình yêu với HN thôi.

Chỉnh sửa cuối:

phuongan

Xe điện
Em xin ké thớt cụ haiyen1012 nhé?
Các cụ mợ biết nhiều về phim cho em hỏi, có ai biết nguồn nào để xem hay down phim "Children of the century" năm 1999 không ạ? Phim Pháp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra thì trong chiến tranh, đằng sau những trận chiến khốc liệt thì cuộc sống vẫn diễn ra như nó vốn vẫn thế. Kể cả quân đội chính quy và lực lượng thanh niên xung phong. Những người trẻ thời nào họ cũng sẽ làm những trò con bò thế thôi.
Cụ quên mất 1 điều là những người lính trong phim là tập hợp những người dân thủ đô, họ ko phải là lính chính quy cho nên họ sẽ ko/chưa có được kỷ luật quân đội.
E rằng không chỉ là ko/chưa có được kỷ luật quân đội, mà e còn nguy hiểm hơn là nghĩ rằng chỉ có vũ khí thô sơ với tinh thần tuổi trẻ là thắng giặc?

Đó là kiểu suy nghĩ phi thực tế, phong trào, thiếu chín chắn, kiểu đoàn đội, lãng mạn Xuân Diệu:

Tôi cùng xương thịt với nhân dân của tôi
Cùng đổ mồ hôi, cùng sôi giọt máu;
Tôi sống với cuộc đời chiến đấu
Của triệu người yêu dấu gian lao.

Người trẻ thường hay ảo giác như vậy. Quên mất căn bản muốn nước mạnh thì phải dân giàu, muốn đánh thắng phải mạnh vũ khí, logistics, không chỉ tinh thần (dù tinh thần cũng rất quan trọng).

Chỉnh sửa cuối: