[Funland] Những mảnh sử ký OF, chuyện thâm cung bí sử ai cũng biết

gld

Xe điện
Đọc thiên tình sử các cụ cũng lâm ly bi đát phết nhỉ.
Nhân có các ban bệ, Ag, Ad, Ts cho em hỏi bao giờ chỉnh sửa ngoài nút vodka, vang thì có thêm biểu tượng ha ha và angry nữa thế

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đọc thiên tình sử các cụ cũng lâm ly bi đát phết nhỉ.
Nhân có các ban bệ, Ag, Ad, Ts cho em hỏi bao giờ chỉnh sửa ngoài nút vodka, vang thì có thêm biểu tượng ha ha và angry nữa thế
Đang có kế hoạch thay đổi giao diện đấy cụ. Cụ sang thớt góp ý về giao diện để trao đổi nhé

Sứa.

Xe buýt
Đang có kế hoạch thay đổi giao diện đấy cụ. Cụ sang thớt góp ý về giao diện để trao đổi nhé
Thay đổi giao diện cc phải cân nhắc ko lại dẫm vào vết xe đổ của WTT năm xưa đấy :-s

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Xưa mình có thắc mắc bên Os vè tên gọi Chã, được giải thích rằng nhiều thành viên admin từ hội thanh niên xa mẹ nên quen dùng Chã. :)

vihali

Xe container
Xem hình thì phát hiện ông Ad đã từng bem mình là phụ huynh hs. Giờ sổ học bạ điện tử mà phệt vào là khỏi sửa.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Xem hình thì phát hiện ông Ad đã từng bem mình là phụ huynh hs. Giờ sổ học bạ điện tử mà phệt vào là khỏi sửa.
Thầy nói trước thế này là dở rồi, bố nó lại phệt nick OF trước khi thầy kịp trở tay ấy chứ

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Xưa mình có thắc mắc bên Os vè tên gọi Chã, được giải thích rằng nhiều thành viên admin từ hội thanh niên xa mẹ nên quen dùng Chã. :)
Vụ danh hiệu và cách xưng hô trên OF

Hồi đầu thì trên OF vẫn hay gọi bác, xưng em. Kiểu này thì không phân biệt giới tính, bác gái bác trai cũng được. Anh em trên diễn đàn biết nhau hay không biết nhau cũng vẫn bác, em. Gặp mặt rồi mà biết tuổi tác của nhau hay thân thiết nhau thì mới gọi là anh, em theo phép tắc xã giao.

Cách gọi cụ, mợ thì xuất phát từ anh Quang già CaptivaLTZ hội Củ Sâm mà ra.

Ngày xưa tất cả anh em đi xe Hàn Quốc chơi với nhau trong Chi hội Củ Sâm. Anh Quang già nhất hội mới nghĩ ra cách gọi mới là cụ, mợ phân biệt theo giới tính và vẫn xưng em.

Những năm 2009 - 2012 thì phong trào offline ăn nhậu lên đỉnh cao. Cái quán baba, gà đen, rắn ở 34 Nguyễn Chí Thanh, đối diện VTV trở thành tụ điểm của anh em ở Hà Nội. Ngày nào cũng có hội ngồi nhậu tại đó, có khi từ trưa đến chiều tối luôn.

Lâu dần thì cách xưng hô mới thâm nhập dần vào OF và mọi người gọi nhau là cụ, mợ - em, song song với bác - em.

Dấu ấn lớn nhất về cách xưng hô cụ - em là đợt có bác OFER là BS (tự nhiên em lại quên nick) chơi Ai là triệu phú trên VTV. Anh Lại Văn Sâm mới hỏi anh muốn ai tư vấn cho anh trả lời câu hỏi thì bác này mới bảo em nhờ "cụ XYZ đang ngồi trên kia". Anh Sâm ngạc nhiên mới hỏi sao lại gọi là cụ, thì BS mới bảo anh em chơi cùng nhau trên OTOFUN và hay gọi nhau là cụ, xưng em. "Mặc dù cụ ấy kém em nhiều tuổi".

Về sau này group FB phát triển, các chi hội đều có group riêng. OF cũng có vài group lớn nên cách gọi cụ mợ này càng lan nhanh hơn và nó trở thành 1 phần của văn hóa OF. Đi các group hay diễn đàn nghe thấy gọi cụ, mợ là biết ngay từ OF.

Chã! và Title riêng

Hồi đầu trên OF, anh em BĐH không dám dùng nick chính làm nick quản trị mà toàn chơi xe công. Tức là đặt 1 nick mới xong set nick đấy thành nick BĐH. Nick chính thì vẫn như thành viên bình thường.

Các nick công hồi đấy anh em hay dùng có tiền tố OF-, vd OF-DEPS là nick admin mà Giang Trọc với em hay dùng, vì mỗi nhà có 2 cái dép. Rất nhiều nick công như OF-141, OF-Patrol tới giờ vẫn đang sử dụng. Tuy nhiên anh em BĐH không nhất thiết phải dùng tiền tố OF- (cái tiền tố này giờ chỉ BĐH mới dùng được) nên hồi mới thành lập OF em sử dụng nick công là Vi Tiểu Bảo. Lâu lâu rồi em lấy biển số nick VTB để đem đấu giá Sưởi ấm Bản cao. Nick thì vẫn giữ làm kỷ niệm trong kho nick của OF.

Hồi đầu thì chỉ có G21 và BĐH được set title (dòng chữ dưới tên nick).

G21 được set chung là "Thành viên sáng lập" nhưng cho phép các ông tự đổi, ông nào thích đổi thế nào thì tùy. Ví dụ như em đặt là "Em vẫn hành quân..."

BĐH thì anh em đưa ra nhiều phương án. Xong Hải Kar hồi đấy cũng là mod mới gợi ý là đặt là Chã! với ý tưởng từ "em chã" trong Số đỏ.

Về sau khi tổ chức giải đua Vô Lăng Vàng thì anh em dùng tên Giống gọi lái chính và Chã gọi lái phụ. Cững từ đó Giống, Chã trở thành tên gọi quen thuộc của các tay đua trong các giải tổ chức tại Việt Nam, không phân biệt vùng miền, giới tính.

Có Chã! cho mod thì SuperMod được gọi là Siêu Chã!

Còn title của mem thì được tính theo số bài viết. Hồi đầu từ lúc CVN thì đặt các mức "Đi bộ", "Xe đạp", "Xe máy".... Sau này khi số lượng bài viết nhiều dần thì em mới đặt cho thêm 1 loạt title nữa kiểu "Xe lăn", Xe tăng", "Vũ trụ", "Xe đạp điện"... mà mấy lão chém nhiều như Túng giờ hình như lên mức cao nhất rồi thì phải.

Title của một số nhóm mem đặc biệt cũng được set riêng. Ví dụ khi em triển khai Gian hàng KDCN thì các nick KDCN cũng được đặt thành màu tím và có title riêng là KDCN.

Từ khi em chọn các biển số đẹp của OF để đem đấu giá gây quỹ Vì cộng đồng như Sưởi ấm Bản cao hay Góp đá xây Trường Sa thì các nick đấu giá biển số OF cũng được set với title đặc biệt là "Người OF" với ngày tháng đăng ký được đặt lại thành "06/06/2006" là ngày thành lập OF.

À, còn một số tilte riêng nữa như "Xì hơi lốp", "Tháo bánh", "Treo bằng" nhưng chắc chả ai muốn tìm hiểu nhỉ.

minhmo

Xe cút kít
2 cụ bên trái nhìn bướng phết =P~
Cụ Dừa thả được cái ảnh mà không lỡ comment vài chữ kiểu như: "sờ ti", thế là lại thủng lốp. Thật là quan ngại cho tính cách kiệm nhời của người thích việc leo trèo. :))

Wakeup

Xe điện
Em theo dõi OF từ 2007 nhưng mọi thứ vẫn mông lung lắm, sợ bị các lão min/mod lừa =)) , nên đến 2009 mới đăng ký OF vào tìm hiểu th.tin để mua 4B đầu tiên. Tròn 15 năm rồi, nhanh quá.

Em theo dõi OF từ 2007 nhưng mọi thứ vẫn mông lung lắm, sợ bị các lão min/mod lừa =)) , nên đến 2009 mới đăng ký OF vào tìm hiểu th.tin để mua 4B đầu tiên. Tròn 15 năm rồi, nhanh quá.
Thế bác đã lừa ngược được nhát nào Min/ Mod chưa ;))

mrQuick8x

Xe điện
Oh, từ khi lò dò tìm hiểu về OTO em mò được diễn đàn này nhưng sau 12 năm là mem em mới được đọc lịch sử cụ thể. Em chân thành cảm ơn diễn đàn cùng toàn thể các cụ, mợ thành viên vì rất nhiều điều bổ ích và đậm chất FUN em đã được biết và học hỏi từ diễn đàn.

Nhớ hồi 2012-2013 thi nhau dán logo otofun
Giờ chả thấy mấy xe dán nữa 😞
Hehe, mông xe em vẫn có logo bắn đinh rút cho chắc + biển số phone handmade, để sáng mai em chụp ảnh các cụ nghía ;;)