[Funland] Nhờ CCCM tư vấn cách đòi tiền

duongqua

Xe container
Theo quan điểm và kinh nghiệm từ nhà e mà ra, thì quan hệ trong bạn bè, họ hàng thì không bao giờ lôi chuyện làm ăn, tài sản, buôn bán, tiền nong... ra nói chuyện hoặc tán chuyện hoặc bàn chuyện. Vì kiểu gì trước sau họ cũng sẽ hỏi vay/mượn mình tiền. Chơi bời quan hệ bạn bè họ hàng chỉ nói chuyện vui vẻ cuộc sống, ăn chơi, con cái, tán láo lếu chuyện chính trị/thể thao... còn lại liên quan đến làm ăn thì thôi, miễn. Nếu sẵn lòng/sẵn tiền cho vay và ko xác định thời hạn trả thì hãy cho vay/mượn, còn không thì từ chối thẳng thừng ngay từ đầu (thiếu gì lý do để từ chối: con cái học hành, mua/bán hoặc xây sửa nhà còn đang thiếu định đi mượn, làm ăn thua lỗ, chứng coin gồng lỗ...) Cứ ngay từ đầu thẳng thừng.

Còn như của cụ thì có lẽ khó rồi, chỉ mỗi cách 1/2 tháng gọi điện, nhắn tin giục, hoặc cứ đến nhà chơi bất chợt rồi hỏi thẳng chuyện trả tiền, chả việc gì phải ngại cả vì họ còn ko ngại thì mình ngại làm gì, nhắn hết cho người thân quen mối quan hệ của cả 2 bên vay/cho vay để mọi người cùng biết. Tầm này thì ý tứ hay thể diện gì nữa. Đấy là trường hợp cụ quyết tâm đòi, còn ko quyết tâm thì thôi, hàng tháng 2 lần nhớ cầu các cụ nhà mình phù hộ cho họ làm ăn tốt để có tiền trả mình thôi.

Nhà e trước cũng dính rồi, từ năm 89 đến tận năm 98 mới được trả hết số tiền mua nhà từ ông bác anh của bố em. Mà đấy là còn nhờ trung gian là bác gái chị ruột của bố em với ông bác thúc lên xuống thì mới đòi được. Mà khi được trả hết vào năm 98 thì số tiền còn lại (2/3 số tiền mua/bán lúc đầu) chỉ đủ mua cái ti vi màn hình phẳng 21 inch Panasonic thôi đấy. Trong khi vào năm 89 mà được thanh toán hết thì có lẽ lúc đó mua được đất với nhà nữa rồi.

khong phanh

Xe buýt
TRường hợp của em là nó phải bồi thường em sau án hình sự. Nhưng nó cứ ỳ ra không trả. Có hơn 100 trịu thôi thì làm thế nào? 50/50 cho đội thi hành án liệu có lấy dc ko?

Theriver

Xe máy
Nhà em cách đây chục năm cho vay 200tr viết tay , cô chị vay nhưng hôm ý đi vắng nên cô e cầm và viết tay cô e đứng tên và ký .Sau nhà e đưa đơn lên Toà , phải dùng sức ép Toà ( ng quen nhà em ) gọi vài cú điện thoại cô e , cô e chồng làm công an nhưng mới vào nghề thôi nên bị sức ép và sợ nên trả 100tr luôn . Còn hành trình tiếp theo 100tr còn lại chỉ đòi được 50 tr thôi, Toà xử khắc phục dần nhưng còn 50tr nhà e cũng lay lắt mãi và tg đó cũng vướng nhiều việc nên thôi
Vậy chỉ đòi đc 150tr mà mất 50tr