[Funland] Nhờ CCCM tư vấn cách đòi tiền

Anh túc đen

Xe tải
Đúng là thả gà ra đuổi cccm ạ, bình thường em cho anh em bạn bè vay tiền thì chỉ tối đa vài chục, và nếu họ ko hẹn ngày trả thì em cũng xác định trước khi nào họ trả thì trả chứ không đòi. Nhưng có 2 trường hợp này thì số lớn nên em cần đòi tiền về, em cũng dại do nể nang và thấy khả quan trả nợ được:
TH1: vay tử 2019 gần 300tr, sau đó trả lắt nhắt được vài lần thì giờ còn hơn 200 nữa mà mấy năm rồi không trả thêm tẹo nào, hỏi thì lờ đi. TH này chỉ có giấy vay nợ viết tay (cho vay lãi nhưng người ta làm ăn bể luôn nên em chưa cầm đồng lãi nào và nói chỉ cần trả gốc)
TH2: vay từ 2019, có giấy vay nợ viết tay và em cầm 1 bìa đất (không phải đất ở, tên trên giấy CN là người vay). Cho vay lãi, em cầm lãi được 2 tháng thì kinh tế khó khăn nên từ đó em cũng không cầm thêm đồng nào cả gốc lẫn lãi). Hỏi nhiều lần cũng không ừ hử gì.

Cccm Off trên thông thiên văn, dưới tường địa lý có kinh nghiệm nào dạy em với, TH1 thì chắc khó rồi, nhưng TH2 có cách nào xử lý không ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Phuha18

Xe tăng
Đúng là thả gà ra đuổi cccm ạ, bình thường em cho anh em bạn bè vay tiền thì chỉ tối đa vài chục, và nếu họ ko hẹn ngày trả thì em cũng xác định trước khi nào họ trả thì trả chứ không đòi. Nhưng có 2 trường hợp này thì số lớn nên em cần đòi tiền về, em cũng dại do nể nang và thấy khả quan trả nợ được:
TH1: vay tử 2019 gần 300tr, sau đó trả lắt nhắt được vài lần thì giờ còn hơn 200 nữa mà mấy năm rồi không trả thêm tẹo nào, hỏi thì lờ đi. TH này chỉ có giấy vay nợ viết tay.
TH2: vay từ 2019, có giấy vay nợ viết tay và em cầm 1 bìa đất (không phải đất ở, tên trên giấy CN là người vay). Cũng không ừ hử gì.

Cccm Off trên thông thiên văn, dưới tường địa lý có kinh nghiệm nào dạy em với, TH1 thì chắc khó rồi, nhưng TH2 có cách nào xử lý không ạ.
TH2, cụ cầm sổ chẳng có ý nghĩa gì. Giờ chủ sổ báo mất làm lại là xong. Theo em biết đội cầm đồ giờ cũng chả dám cầm sổ không chính chủ đâu ạ.
Giờ cụ dỗ ngon, dỗ ngọt, bảo đất đang lên đấy, tranh thủ bán đi không nó lại xuống :D

TXM3b

Xe tải
em hóng , em thì lại đang đứng tên hộ mấy tỉ cho mấy bạn sale, chả thân thiết, thậm chí kết bạn zalo còn không hix

Anh túc đen

Xe tải
TH2, cụ cầm sổ chẳng có ý nghĩa gì. Giờ chủ sổ báo mất làm lại là xong. Theo em biết đội cầm đồ giờ cũng chả dám cầm sổ không chính chủ đâu ạ.
Giờ cụ dỗ ngon, dỗ ngọt, bảo đất đang lên đấy, tranh thủ bán đi không nó lại xuống :D
Hix, có khi nào người ta làm lại sổ rồi mà em không biết không hả cụ? Chứ lần nào hỏi cũng bảo là có người xem rồi đang thương lượng giá 🥲

BMW X11

Xe tăng
Hix, có khi nào người ta làm lại sổ rồi mà em không biết không hả cụ? Chứ lần nào hỏi cũng bảo là có người xem rồi đang thương lượng giá 🥲
Hoá ra là bác à?
Êm bán mảnh đất còi ấy lâu dồi, vụ " có người xem rồi đang thương lượng giá" là êm chém thế để kéo dài thời gian thôi.

Phuha18

Xe tăng
Cụ check lại xem.
Hỏi đăng bán ở đâu, web nào?
Nhờ người quen gọi hỏi mua.
Treo biển rao bán đất trên mảnh đất đó, để luôn SĐT cụ.
...

Anh túc đen

Xe tải
Cụ check lại xem.
Hỏi đăng bán ở đâu, web nào?
Nhờ người quen gọi hỏi mua.
Treo biển rao bán đất trên mảnh đất đó, để luôn SĐT cụ.
...
Lâu rồi em có bảo họ là để em tự rao bán, thì kêu rao rẻ không chịu bán cụ ạ. Giờ họ vẫn là chủ đất mà không chịu bán thì chẳng có cách nào

langriser

Xe tải
Bác thử học ngân hàng bán lại nợ xấu cho các công ty mua bán nợ đi bác, nợ 200tr thì bán lại 150tr. Trước khi bán nếu bác không sợ gì thì cứ nói thẳng với con nợ là bác kẹt tiền nên giờ chuyển lại món nợ cho anh em xã hội, ông kia ko sợ mà thách thức thì bác bán nợ đi là vừa.

Anh túc đen

Xe tải
Bác thử học ngân hàng bán lại nợ xấu cho các công ty mua bán nợ đi bác, nợ 200tr thì bán lại 150tr. Trước khi bán nếu bác không sợ gì thì cứ nói thẳng với con nợ là bác kẹt tiền nên giờ chuyển lại món nợ cho anh em xã hội, ông kia ko sợ mà thách thức thì bác bán nợ đi là vừa.
Cảm ơn cụ, em cũng nói vậy 1 lần rồi, chắc hẳn ông kia cũng là offer rồi nên không thách thức đâu mà cứ kéo dài thời gian “anh đang tính, anh đang bán”...

HH1993

Xe điện
TH1: vay tử 2019 gần 300tr, sau đó trả lắt nhắt được vài lần thì giờ còn hơn 200 nữa mà mấy năm rồi không trả thêm tẹo nào, hỏi thì lờ đi. TH này chỉ có giấy vay nợ viết tay.
TH2: vay từ 2019, có giấy vay nợ viết tay và em cầm 1 bìa đất (không phải đất ở, tên trên giấy CN là người vay). Cũng không ừ hử gì.

Bác quan hệ tới đâu? Có dám đánh người,có time thong dong k?
Trường hợp này quên cmn đỏ đi. Chỉ nhờ vào bản lĩnh, sự hiểu biết để tránh va vào pháp luật còn đòi đc hết nhé.
Vỏ quýt dày có mong tay nhọn.
Và xác định đếch đòi ngay cả cục đc đâu.

cap3hk

Xe tăng
Em còn khoản 600tr viết tay mong muốn cầm về 250 (con nợ ở thái bình). Và 1 khoản 1 tỉ 7 viết tay (con nợ còn 1 biệt thự 1 đất đứng tên 1 mình) ở Hạ Long mong muốn cầm về 1.1 tỉ. Cụ có đầu mối nào giới thiệu cho em với.

httinh

Xe máy
Cụ cho vay có ăn có chịu còn đỡ chứ em cho mượn mà tới nay 7 8 năm rồi chưa trả.

Anh túc đen

Xe tải
Bác quan hệ tới đâu? Có dám đánh người,có time thong dong k?
Trường hợp này quên cmn đỏ đi. Chỉ nhờ vào bản lĩnh, sự hiểu biết để tránh va vào pháp luật còn đòi đc hết nhé.
Vỏ quýt dày có mong tay nhọn.
Và xác định đếch đòi ngay cả cục đc đâu.
Em phải tránh va chạm nên cũng không dám làm liều bác ạ, em cũng chỉ mong là đòi được từng nào hay từng đó thôi, chứ 5 năm nay rồi có đòi được đồng nào đâu bác

HH1993

Xe điện
Em phải tránh va chạm nên cũng không dám làm liều bác ạ, em cũng chỉ mong là đòi được từng nào hay từng đó thôi, chứ 5 năm nay rồi có đòi được đồng nào đâu bác
1 tuần bỏ ra 1 ngày với chục cú đt nhắc nợ,1 ngày đến nhà con nợ ngồi, thậm chí mang theo đồ ăn tới ngồi thôi. Tự khác phải trả.

HH1993

Xe điện
Làm gì có ai mua giá cao thế? 40-50soos nợ thôi.

AMATAX

Xe điện
Cho vay lãi cũng rủi ro nhể, nên bảo sao lãi phải cao bù vào phần nợ xấu khó đồi