[Funland] Nhờ các cụ góp ý bản thiết kế bố cục nhà sắp xây

quanghuy1288

Xe tải
Cảm ơn góp ý của cụ. Về vấn đề phòng thờ, thực sự là nhà em chỉ cần 1 bàn thờ nhỏ thắp hương tháng 2 lần thôi. Việc thờ cúng cũng đã quy hoạch riêng một chỗ khác nên em cũng ko muốn làm riêng 1 phòng thờ mà để không gian kết hợp như vậy.
WC em nghĩ nếu thông với khí trời là tốt nhất nhưng do bố trí thứ tự, công năng vậy nên tạm thời dùng phương án hút mùi hoặc thông khí tự nhiên qua phòng kho (hoặc phòng giặt ).
Tivi thì nhà em bắt ở phòng khách thôi chứ cũng ko có nhu cầu xem nhiều.
Bồn tắm thì quả thực em thấy nó tốn diện tích và tốn nước. Việc tắm em thấy đúng là xả stress và rất sảng khoái sau khi tắm, nhưng em chọn tắm nhanh rồi ra thư giãn ngoài ghế hoặc giường thì thích hơn là ở lâu ngâm nước trong nhà tắm. Quan điểm cá nhân :)
cụ chủ bảo xe oto sau để bên ngoài đường chứng tỏ đất đường cũng lớn nên giá trị mảnh đất cũng ok nếu ở tp lớn, như vậy càng nên thiết kế nhà ổn chút sau này có bán lại cũng đỡ mất giá, và mình ở cũng thoải mái.
Về phòng thờ riêng e thấy k cần thiết, kế hợp để ở phòng khách là ok
Về cầu thang e thấy nên để kiểu giữa nhà song song với hướng đất thì phòng khách rộng và đỡ bị khó chịu vì lúc nào view sofa cũng về cầu thang bị chéo, ngoài ra tầng 2 phòng ngủ trước sẽ rộng mặt tiền hơn.
còn về số pn e nghĩ 3 là hợp lý, khách mấy khi đến, nếu dư phòng thì càng bị bặm âm u vì ít người ở

tuan2681

Xe điện
Giữa 1 con nhà 2 tầng mái bằng, và 1 con nhà 2 tầng 1 tum + thờ mái tôn, chênh chỉ cỡ 100tr. Nếu cố đc 100tr này thì sẽ có thêm cái sân thượng đồng thời tầng dưới đỡ hẳn cái hành lang ra phòng thờ + phòng ngủ vuông vắn diện tích rộng hơn nhiều.
chi phí và diện tích xây dựng sẽ tăng lên tính từ giữa nhà hắt về phía trước mặt tiền, áng chừng cỡ 30m2/so với 50m2 1 sàn cụ ạ.
100tr em sợ không đủ. chắc phải 200 (6tr-7tr/m2 sàn cho mức hoàn thiện cơ bản).
so với cả nhà thì 2 tầng là 100m2, tăng thêm 30m2 là 30% diện tích , chi phí thì k tương ứng là 30%.

Sparkling110

Xe đạp
Em vote bếp riêng khách riêng tách hẳn nhau cụ ạ
Nhà em đang bếp và khách vào 1, thấy ko tiện đâu
Ăn uống nấu nướng mùi lắm.

Nhân tiện khách đến mà muốnđi vệ sinh lại chui vào phòng ngủ t1 để đi thì em thấy sai sai

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

Xì hơi lốp
chi phí và diện tích xây dựng sẽ tăng lên tính từ giữa nhà hắt về phía trước mặt tiền, áng chừng cỡ 30m2/so với 50m2 1 sàn cụ ạ.
100tr em sợ không đủ. chắc phải 200 (6tr-7tr/m2 sàn cho mức hoàn thiện cơ bản).
so với cả nhà thì 2 tầng là 100m2, tăng thêm 30m2 là 30% diện tích , chi phí thì k tương ứng là 30%.
Vâng em tính 100tr là cho cái tum ụp ô thang tầm 10m2 và 1 phòng thờ nhỏ cỡ 7-9m2 thôi ạ. Hơn nữa phần tum này sẽ dùng mái tôn, ko dùng mái bằng nên giảm đc thêm chút.

Murphy_Law

Xe đạp
cụ chủ bảo xe oto sau để bên ngoài đường chứng tỏ đất đường cũng lớn nên giá trị mảnh đất cũng ok nếu ở tp lớn, như vậy càng nên thiết kế nhà ổn chút sau này có bán lại cũng đỡ mất giá, và mình ở cũng thoải mái.
Về phòng thờ riêng e thấy k cần thiết, kế hợp để ở phòng khách là ok
Về cầu thang e thấy nên để kiểu giữa nhà song song với hướng đất thì phòng khách rộng và đỡ bị khó chịu vì lúc nào view sofa cũng về cầu thang bị chéo, ngoài ra tầng 2 phòng ngủ trước sẽ rộng mặt tiền hơn.
còn về số pn e nghĩ 3 là hợp lý, khách mấy khi đến, nếu dư phòng thì càng bị bặm âm u vì ít người ở
Dạ cụ. Cầu thang có 2 phương án là dọc hoặc ngang nhà - ngăn phòng khách và bếp. Em sau khi cân nhắc thì chọn để dọc nhà, cho thông giữa khách và bếp, lấy không gian trống dài tối đa. Ban đầu em thích phòng ngủ có ban công, nếu xây 2 tầng thôi thì phải đặt bàn thờ ở phòng khách hoặc phòng sinh hoạt chung. Nhưng địa phương chỗ em ở đa số nhà đều trừ một không gian thờ riêng, nên em cũng muốn như vậy, biết đâu 10,20 năm nữa có điều kiện mình bán nhà nâng cấp lên chỗ trung tâm hơn. :) Còn 3 pn thì là con số em nghĩ phù hợp với gia đình em.

Murphy_Law

Xe đạp
Em vote bếp riêng khách riêng tách hẳn nhau cụ ạ
Nhà em đang bếp và khách vào 1, thấy ko tiện đâu
Ăn uống nấu nướng mùi lắm.

Nhân tiện khách đến mà muốnđi vệ sinh lại chui vào phòng ngủ t1 để đi thì em thấy sai sai
Dạ cụ. Nhà vs tầng 1 em để chung ở ngoài mà cụ. Đâu phải khép kín trong phòng ngủ đâu. Vấn đề mùi thì em nghĩ phải làm hút mùi và chỗ phòng ăn cũng có 1 ô thông tầng. Nhiều người cũng giống cụ, khuyên em tách bếp với khách ra mà em nghĩ khách khứa cũng ít nên thôi cứ để thông hai cái cho rộng.

nvh_hn

Xe container
Dạ cụ. Nhà vs tầng 1 em để chung ở ngoài mà cụ. Đâu phải khép kín trong phòng ngủ đâu. Vấn đề mùi thì em nghĩ phải làm hút mùi và chỗ phòng ăn cũng có 1 ô thông tầng. Nhiều người cũng giống cụ, khuyên em tách bếp với khách ra mà em nghĩ khách khứa cũng ít nên thôi cứ để thông hai cái cho rộng.
Ngay khách, bếp cụ cũng có thể linh hoạt xử lý. Trước nhà em cũng thiết kế kiểu như cụ, sau em kê bộ bàn ăn ra chỗ khách, có thì ngồi luôn đấy vì nhà mình cũng ít khách khứa, bếp lại rộng rãi thoáng đãng.

ptrunga

Đi bộ

Cơ bản là như tk này bỏđi phầnoto và thu gọn phòng ngủ tươngứng

Em thấy đầu tư 1 ngôi nhà cũng k ít tiền, nên thiết kế sao cho sử dụng được lâu dài, về tổng chi phí có thể cân đối thêm hoặc ưu tiên cắt giảm những mục có thể dễ dàng nâng cấp về sau, vd phần nội thất, hoàn thiện
Cụ chủ có thể

ptrunga

Đi bộ
Các cụ đưa nhiều bản thiết kế lên, cụ chủ có nhiều đánh giá lựa chọn

Ryan848

Xe container

Đợt dịch đầu tiên ở nhà rảnh rỗi sinh nông nổi em vẽ nghịch về ý tưởng xây nhà 😁
Vắn tắt là:
T1: trồng hàng cây (tre/trúc), để xe, bếp, 1m sau vẫn chừa ít trồng cây hoặc tiểu cảnh/bể cá...
T2 (bản vẽ ghi nhầm T2 vs T3): phòng ngủ bà, phòng ngủ bố mẹ, phòng đa dụng (đọc sách, nghe nhạc, làm việc...)
T3: phòng 2 con, phòng tập gym/để đồ/phòng ngủ chờ...
Tum: phòng thờ, phơi đồ, trồng cây/góc nướng BBQ...

Ryan848

Xe container
Vâng, cụ cân nhắc phương án truyền thống cụ ạ. Tức là như sau :
Tầng 1 : 1 phòng khách + bàn ăn. Giữa là cầu thang, đối diện cầu thang là băng bếp. Trong cùng là 1 ngủ cỡ 4x5. Vệ sinh gầm cầu thang.
Tầng 2 : Chia 2 ngủ vệ sinh khép kín kèm cả phòng thay đồ. Cách chia tầng này gần giống như hình e gửi bên trên.
Nếu đổ mái bằng, có sân thượng thì làm tum và đẩy phòng thờ lên tum. Nếu ko làm tum thì ban thờ đặt chỗ chiếu nghỉ cầu thang, bên trên bếp.
Với phương án này, các phòng ngủ đều đạt tối thiểu 20m2 vệ sinh khép kín. Phòng master 25-30m2. Là mức phù hợp với thửa đất nhà cụ.
Ý tưởng của em gần giống vs ý cụ :)

Đợt dịch đầu tiên ở nhà rảnh rỗi sinh nông nổi em vẽ nghịch về ý tưởng xây nhà 😁
Vắn tắt là:
T1: trồng hàng cây (tre/trúc), để xe, bếp, 1m sau vẫn chừa ít trồng cây hoặc tiểu cảnh/bể cá...
T2 (bản vẽ ghi nhầm T2 vs T3): phòng ngủ bà, phòng ngủ bố mẹ, phòng đa dụng (đọc sách, nghe nhạc, làm việc...)

Ryan848

Xe container
Ko làm thế đc đâu cụ. TK của cụ phải làm lại từ đầu. Cụ định xây thì nên xử lý lại thiết kế ko lại ôm hận.
Vâng, em rảnh rỗi vẽ nghịch thôi. Lúc triển khai chắc chắn phải nghe tư vấn của kts rồi, mình chỉ đưa đề bài.

archituan

Xe tải

Vắn tắt là:
Nhà cụ xây cao bao mét mà lắm vậc thang thế cụ. Leo chắc oải :))

Murphy_Law

Xe đạp
Các cụ cho em xin ý kiến về ưu nhược điểm của giếng trời xây gạch lỗ như thế này với. Sau đoạn giếng trời này là cống chung giữa 2 nhà. Ban đầu em đi xem có nhà mới xây họ làm vậy nhìn thích, mà sau có người gợi ý không nên làm, vì mới xây trông đẹp nhưng sau sẽ nhiều bụi và nhiều côn trùng, nên xây bít lại hoặc chừa ít lỗ thôi. Phía trên em đang định để thoáng, có làm mái che kéo lại, mở ra để đón nắng và mưa tự nhiên.

archituan

Xe tải
Các cụ cho em xin ý kiến về ưu nhược điểm của giếng trời xây gạch lỗ như thế này với. Sau đoạn giếng trời này là cống chung giữa 2 nhà. Ban đầu em đi xem có nhà mới xây họ làm vậy nhìn thích, mà sau có người gợi ý không nên làm, vì mới xây trông đẹp nhưng sau sẽ nhiều bụi và nhiều côn trùng, nên xây bít lại hoặc chừa ít lỗ thôi. Phía trên em đang định để thoáng, có làm mái che kéo lại, mở ra để đón nắng và mưa tự nhiên.
Bụi đấy cụ ạ nếu khu vực cụ ô nhiễm, còn côn trùng thì rõ ràng, muốn đón thiên nhiên vào nhà phải chấp nhận, muốn đỡ chỉ có mua loại gạch có đóng lưới côn trùng ở lỗ. Nên mở giếng trời thẳng lên trên, có mái kính, lam chắn nắng, và khe gió ở cổ mái. Hạn chế đón mưa tự nhiên vào vì khó kiểm soát.
Loại tường gạch hoa gió này, nên đi kèm thêm 1 lớp cửa or vách kính bên trong để có thể kiểm soát dc không khí vào ra