[Funland] Nhờ các cụ góp ý bản thiết kế bố cục nhà sắp xây

Murphy_Law

Xe đạp
Đất cụ ko phải là bé mà xây cái nhà toàn hành lang là hành lang, phòng ngủ bé tí hơn nhà trọ, kết cấu lưới cột cũng ko ổn chút nào.
Phương án này chịu ko góp ý gì được, ko sửa gì được. Nên mở tư duy ra hơn và làm lại cụ ạ.
Gửi cụ tham khảo khổ đất mt 5m. Phương án này là mấy tầng dưới có kinh doanh, thang bộ phải khép kín nên nó vậy. Cụ xem có cóp nhặt đc gì ko.
View attachment 8506978 View attachment 8506980
Phần lưới cột em không biết vì đó là việc của thiết kế. Còn phòng ngủ em cũng áng diện tích tầm 12m2, phòng của tụi nhỏ thì em cũng ko để nhiều quá vì đủ không gian đặt giường, bàn học, giá sách, tủ đồ là được. Không biết ý cụ phòng ngủ bé tí nhỏ hơn nhà trọ là khoảng bao nhiêu là đủ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

Xì hơi lốp
Phần lưới cột em không biết vì đó là việc của thiết kế. Còn phòng ngủ em cũng để diện tích tầm 12m2. Không biết ý cụ phòng ngủ bé tí nhỏ hơn nhà trọ là khoảng bao nhiêu là đủ ạ.
Phòng ngủ đủ công năng thường diện tích thông thủy phải từ 13m2 trở lên. Thường thì sẽ e sẽ ko lên phòng ngủ nhỏ hơn 13m2 trừ trường hợp đất quá bé mà yêu cầu vẫn là chia 2 ngủ/tầng (ví dụ 40m2 chia 2 ngủ khép kín vệ sinh trong phòng). Đất của cụ khá to, đẹp, không nằm trong trường hợp phải vét diện tích như này. Trong 3 phòng ngủ của cụ có 1 phòng bị quá bé.
Còn lướt cột nó liên quan đến phần kiến trúc, kiến trúc như vậy thì phải bổ cột như thế. Các chuyên môn trong phần thiết kế nó đều liên quan đến nhau chứ ko phải riêng rẽ nhau đâu ạ.

Murphy_Law

Xe đạp
Phòng ngủ đủ công năng thường diện tích thông thủy phải từ 13m2 trở lên. Thường thì sẽ e sẽ ko lên phòng ngủ nhỏ hơn 13m2 trừ trường hợp đất quá bé mà yêu cầu vẫn là chia 2 ngủ/tầng (ví dụ 40m2 chia 2 ngủ khép kín vệ sinh trong phòng). Đất của cụ khá to, đẹp, không nằm trong trường hợp phải vét diện tích như này. Trong 3 phòng ngủ của cụ có 1 phòng bị quá bé.
Còn lướt cột nó liên quan đến phần kiến trúc, kiến trúc như vậy thì phải bổ cột như thế. Các chuyên môn trong phần thiết kế nó đều liên quan đến nhau chứ ko phải riêng rẽ nhau đâu ạ.
Em có edit lại câu trả lời của em phía trên. Chắc cụ đang nói tới cái phòng ở sát ban công phải không. Em tính phòng đấy cho con dùng học hành. Phòng ở một người. Ban đầu em cũng muốn đẩy phòng đó ra ban công luôn mà sau còn chừa không gian thờ nên vậy. Lên thêm 1 tầng tum cho phòng thờ lên trên thì dễ xếp hơn, mà em tính chỉ làm 2 tầng thôi.

moonlife

Xì hơi lốp
Em có edit lại câu trả lời của em phía trên. Chắc cụ đang nói tới cái phòng ở sát ban công phải không. Em tính phòng đấy cho con dùng học hành. Phòng ở một người. Ban đầu em cũng muốn đẩy phòng đó ra ban công luôn mà sau còn chừa không gian thờ nên vậy. Lên thêm 1 tầng tum cho phòng thờ lên trên thì dễ xếp hơn, mà em tính chỉ làm 2 tầng thôi.
Vâng, cụ cân nhắc phương án truyền thống cụ ạ. Tức là như sau :
Tầng 1 : 1 phòng khách + bàn ăn. Giữa là cầu thang, đối diện cầu thang là băng bếp. Trong cùng là 1 ngủ cỡ 4x5. Vệ sinh gầm cầu thang.
Tầng 2 : Chia 2 ngủ vệ sinh khép kín kèm cả phòng thay đồ. Cách chia tầng này gần giống như hình e gửi bên trên.
Nếu đổ mái bằng, có sân thượng thì làm tum và đẩy phòng thờ lên tum. Nếu ko làm tum thì ban thờ đặt chỗ chiếu nghỉ cầu thang, bên trên bếp.
Với phương án này, các phòng ngủ đều đạt tối thiểu 20m2 vệ sinh khép kín. Phòng master 25-30m2. Là mức phù hợp với thửa đất nhà cụ.

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe buýt
Chào các cụ !
Chả là vc em tích cóp lâu lâu mới định xây một cái nhà diện tích 5x15, 2 tầng 3 phòng ngủ. Đang ở bước thống nhất bố trí công năng các phòng. Nhu cầu của em thì là nhà phải thoáng khí, diện tích các phòng ngủ đủ dùng, bếp cũng đủ dùng, phòng bếp và phòng khách thông nhau để tận dụng diện tích trống tối đa. Đất ngắn nên không có sân để ô tô mà để ngoài đường. Không gian thờ vừa phải vì việc thờ cúng đã tập trung nhà thờ ở quê. Nhờ các cụ xem qua thử có điểm gì chưa hợp lý cần điều chỉnh không. Em giờ mới xây nhà lần đầu tiên nên thiếu kinh nghiệm. Đội ơn các cụ !
Tiện đây các cụ cho hỏi có nên thêm tiền để làm móng băng không hay làm móng đơn thôi. Đất chỗ em địa chất tốt, nhà xung quanh cũng có người làm móng đơn, người móng băng ( nhà 3 tầng ). Kiểu như thêm tiền làm cho chắc và sau đỡ lấn cấn thôi chứ không hẳn là bắt buộc. Quan điểm em thì vẫn là muốn tiết kiệm, nhưng nếu đáng phải bỏ tiền thì em vẫn cân nhắc, chỉ là không biết có đáng thêm tiền đến mức nào thôi.
Tầng 1
TẦNG 1.jpg

Tầng 2
TẦNG 2.jpg

Tầng mái
SÂN THƯỢNG.jpg
Khuôn đất quá đẹp, còn thiết kế thì ko hợp ý em nên em ko có góp ý j 😁
Nếu cụ chủ muốn thoáng mát và thích ko gian xanh mát thì theo em nên đầu tư thêm 1 phòng trên T3 để giải phóng tư duy thiết kế tầng 2, tầng 1. Ngoài ra cũng nên dự kiến thêm phương án thang máy (hiện tại để là thông tầng, sau có thể cải tiến thang máy).

tuan2681

Xe điện
Chào các cụ !
Chả là vc em tích cóp lâu lâu mới định xây một cái nhà diện tích 5x15, 2 tầng 3 phòng ngủ. Đang ở bước thống nhất bố trí công năng các phòng. Nhu cầu của em thì là nhà phải thoáng khí, diện tích các phòng ngủ đủ dùng, bếp cũng đủ dùng, phòng bếp và phòng khách thông nhau để tận dụng diện tích trống tối đa. Đất ngắn nên không có sân để ô tô mà để ngoài đường. Không gian thờ vừa phải vì việc thờ cúng đã tập trung nhà thờ ở quê. Nhờ các cụ xem qua thử có điểm gì chưa hợp lý cần điều chỉnh không. Em giờ mới xây nhà lần đầu tiên nên thiếu kinh nghiệm. Đội ơn các cụ !
Tiện đây các cụ cho hỏi có nên thêm tiền để làm móng băng không hay làm móng đơn thôi. Đất chỗ em địa chất tốt, nhà xung quanh cũng có người làm móng đơn, người móng băng ( nhà 3 tầng ). Kiểu như thêm tiền làm cho chắc và sau đỡ lấn cấn thôi chứ không hẳn là bắt buộc. Quan điểm em thì vẫn là muốn tiết kiệm, nhưng nếu đáng phải bỏ tiền thì em vẫn cân nhắc, chỉ là không biết có đáng thêm tiền đến mức nào thôi.
Tầng 1
TẦNG 1.jpg

Tầng 2
TẦNG 2.jpg

Tầng mái
SÂN THƯỢNG.jpg
hôm trc e cũng thử cho ae lên cho bà cô ở quê cái nhà khuôn đất tương tự của cụ, cũng 2 tầng 3 pngu,
cuối cùng em nhận ra là muốn thật sự vẹn tròn phải đẩy thêm 1 cái phòng thờ và 1 ngủ lên tầng 3 mới ổn được,
ví dụ cụ để thờ ở tầng 2 thì k muốn cho vào giữa nhà, phải đẩy ra đầu mặt tiền, nthe phải tốn lối đi --> phòng ngủ phía đó phải tụt vào để có hành lang --> thang bộ cũng phải lệch về 1 phía....
nói chung là khó vẹn toàn lắm ạ

quanghuy1288

Xe tải

Cơ bản là như tk này bỏđi phầnoto và thu gọn phòng ngủ tươngứng

Em thấy đầu tư 1 ngôi nhà cũng k ít tiền, nên thiết kế sao cho sử dụng được lâu dài, về tổng chi phí có thể cân đối thêm hoặc ưu tiên cắt giảm những mục có thể dễ dàng nâng cấp về sau, vd phần nội thất, hoàn thiện

moonlife

Xì hơi lốp
hôm trc e cũng thử cho ae lên cho bà cô ở quê cái nhà khuôn đất tương tự của cụ, cũng 2 tầng 3 pngu,
cuối cùng em nhận ra là muốn thật sự vẹn tròn phải đẩy thêm 1 cái phòng thờ và 1 ngủ lên tầng 3 mới ổn được,
ví dụ cụ để thờ ở tầng 2 thì k muốn cho vào giữa nhà, phải đẩy ra đầu mặt tiền, nthe phải tốn lối đi --> phòng ngủ phía đó phải tụt vào để có hành lang --> thang bộ cũng phải lệch về 1 phía....
nói chung là khó vẹn toàn lắm ạ
Giữa 1 con nhà 2 tầng mái bằng, và 1 con nhà 2 tầng 1 tum + thờ mái tôn, chênh chỉ cỡ 100tr. Nếu cố đc 100tr này thì sẽ có thêm cái sân thượng đồng thời tầng dưới đỡ hẳn cái hành lang ra phòng thờ + phòng ngủ vuông vắn diện tích rộng hơn nhiều.

sonincosaf

Đi bộ
Cụ xoay ngang cầu thang ở giữa nhà sẽ tiết kiệm diện tích hơn, ô lấy sáng kết hợp giếng tháng máy sẽ lắp đặt trong tương lai

TrungGia

Xe buýt
Theo tôi, Cụ chủ nên thuê KTS họ sẽ có những tư vấn và phương án tốt nhất trên cơ sở ví trí, không gian, cảnh quan khu vực … của lô đất, kết hợp với những nhu cầu của Gia đình (lưu ý, KTS họ còn có thể gợi ý những nội dung mà Cụ chủ có thể ko biết, không nói ra được, đây mới là cái giá trị khi thuê KTS).
Tổng thể chung, nếu ko vì lý do nào đặc biệt, thì ko nên để phòng ngủ tầng 1,

Murphy_Law

Xe đạp

Cơ bản là như tk này bỏđi phầnoto và thu gọn phòng ngủ tươngứng

Em thấy đầu tư 1 ngôi nhà cũng k ít tiền, nên thiết kế sao cho sử dụng được lâu dài, về tổng chi phí có thể cân đối thêm hoặc ưu tiên cắt giảm những mục có thể dễ dàng nâng cấp về sau, vd phần nội thất, hoàn thiện
Cũng khác nhiều đó cụ. Vì đất này sâu 21m, trừ sân 6m còn nhà 15m. Còn em được 15m, phải trừ thêm tầm 2m phía trước làm chỗ để xe máy nữa. Em không muốn dắt xe vào để trong phòng khách. Còn như các cụ ở trên đây gợi ý thì nếu chuyển phòng thờ lên tầng tum thì bố trí quá đẹp luôn. Phòng ngủ view ban công quá mát. Em cũng đã nghĩ tới nhưng còn cấn phần chi phí nên lăn tăn.

Murphy_Law

Xe đạp
Theo tôi, Cụ chủ nên thuê KTS họ sẽ có những tư vấn và phương án tốt nhất trên cơ sở ví trí, không gian, cảnh quan khu vực … của lô đất, kết hợp với những nhu cầu của Gia đình (lưu ý, KTS họ còn có thể gợi ý những nội dung mà Cụ chủ có thể ko biết, không nói ra được, đây mới là cái giá trị khi thuê KTS).
Tổng thể chung, nếu ko vì lý do nào đặc biệt, thì ko nên để phòng ngủ tầng 1,
Em có thuê đấy chứ. Và hai bên cùng trao đổi để cho ra phương án. Một bên nêu nguyện vọng, một bên nêu giải pháp. Như em nói là đây là lần đầu xây nhà, lâu nay cũng thuê nhà cũ nên ở mang tính tạm bợ, không quan tâm quá đến thiết kế công năng, nên muốn tham vấn các cụ trên này. Em cũng thu hoạch được kha khá quan điểm hay từ các cụ, em rất đội ơn. Vụ phòng ngủ, em cũng lăn tăn nên cho phòng dưới hay không, nhưng thiết nghĩ nhà em còn dự sản xuất thêm 2 nhóc nữa, nên bầu bì, con sơ sinh cho một phòng dưới cho đỡ leo trèo đó cụ. :)

clessking

Xe buýt
Em có thuê đấy chứ. Và hai bên cùng trao đổi để cho ra phương án. Một bên nêu nguyện vọng, một bên nêu giải pháp. Như em nói là đây là lần đầu xây nhà, lâu nay cũng thuê nhà cũ nên ở mang tính tạm bợ, không quan tâm quá đến thiết kế công năng, nên muốn tham vấn các cụ trên này. Em cũng thu hoạch được kha khá quan điểm hay từ các cụ, em rất đội ơn. Vụ phòng ngủ, em cũng lăn tăn nên cho phòng dưới hay không, nhưng thiết nghĩ nhà em còn dự sản xuất thêm 2 nhóc nữa, nên bầu bì, con sơ sinh cho một phòng dưới cho đỡ leo trèo đó cụ. :)
Cụ thớt đúng là chưa làm nhà lần nào thật 😜
Phòng ngủ để ở t1 thường dành cho người già yếu, khả năng lên tầng là khó khăn và gần như chỉ sống dưới t1. Còn nếu như nhà cụ tính cho vợ bầu bí thì chỉ nên làm khi vợ cụ thuộc dạng sinh khó dọa sẩy phải treo chân 1 chỗ thôi.
Thay vào đó cụ làm bếp + khách T1 + ô thông tầng, dưới ô thông tầng trang trí và sử dụng làm chỗ chơi trẻ con (khu này liên thông với khách - khách lựa phong cách sofa simili bàn đơn giản bo góc an toàn thì rộng và đẹp ngang nhà trẻ luôn). Thực ra trẻ con chỉ có 8-9 tháng đầu mới ở trong phòng thôi. Tầm 10 tháng tập bò tập đi còn lâu nó mới chịu ở trong phòng, trong khi lúc ấy nhà cụ làm j có chỗ nào đủ rộng để nó bò/đi lại đâu.
Về chi phí thì cụ có thể cân đối bằng cách dồn tiền làm tầng 3, tạm thời chưa vội đầu tư nội thất/thiết bị của 1 PNgủ nào chưa sư dụng. Như vậy về công năng của cụ 5-10 năm nữa vẫn ngon lành (có sẵn ô chờ thang máy r). Nếu cụ xây như bản vẽ của cụ, 2 3 năm sau chắc chắn sẽ phát sinh nhiều vấn đề về công năng ngày nào cũng gặp cực khó chịu. Lúc đấy cụ muốn thêm 1 tầng chi phí phải gấp 2-3 lần bây giờ, chưa kể bụi bẩn rất ngại.

formen

Xe lăn
Nhà em kích thước gần giống chủ thớt 5,5x12, giờ đang 3,5 tầng muốn lên 4,5 tầng mà lăn tăn vụ móng không có cọc quá
Cụ dùng bản vẽ thi công cũ nhờ đội kết cấu tính xem đc không
Nhà em k cọc, móng băng kết cấu nói vẫn đảm bảo thêm tầng đc.

formen

Xe lăn
Cụ thớt nên tính làm thang máy luôn lúc đó sắp xếp p công năng thoải mái hơn. Có thể đảo thứ tự các tầng thoải mái kiểu p khách+ thờ lên tum.

Hoặc xu hướng giờ k làm p khách truyền thống mà là phòng đa năng: khách + chơi + luyện tập, năng khiếu ... 1 sàn luôn. Kiểu thế.

quanghuy1288

Xe tải
Cũng khác nhiều đó cụ. Vì đất này sâu 21m, trừ sân 6m còn nhà 15m. Còn em được 15m, phải trừ thêm tầm 2m phía trước làm chỗ để xe máy nữa. Em không muốn dắt xe vào để trong phòng khách. Còn như các cụ ở trên đây gợi ý thì nếu chuyển phòng thờ lên tầng tum thì bố trí quá đẹp luôn. Phòng ngủ view ban công quá mát. Em cũng đã nghĩ tới nhưng còn cấn phần chi phí nên lăn tăn.
Theo em đầu tiên là cụ chủ nên nêu ra mức chi phí định chi trả và chi phí tối đa có thể cố dc thì mọi người dễ tư vấn hơn. Còn theo em thì ok nhất là đẩy 1 phòng ngủ + thờ lên tầng 3 là mỹ mãn, còn thang máy thì thực sự là k quan trọng vì chi phí cụ đưa ra có vẻ thấp, nên nhà cũng k làm móng khỏe để sau lên tầng dc thì để thang máy với nhà 3 tầng cũng k cần thiết trong khi đang cần tiết kiệm cả chi phí lẫn diện tích

Tit@n

Xe đạp
Những phần mình ưng của bản thiết kế:
- phòng ngủ không khép kín: mình không thích WC chung với phòng ngủ, dù nhà mình hiện tại cũng khá giống diện tích của cụ chủ thớt , từ 6 năm trước mình đã không thiết kế ngủ khép kín.
- WC không chung phòng tắm, cái này thì mình đã thấm nhuần từ trước khi xây nhà.
Những phần mình góp ý:
- phòng thờ: nhà mình đã từng để trên tầng thượng, sau đó chuyển xuống tầng 1 (ngay bên phải cửa chính); ở trên phòng thờ vẫn có phòng ngủ (nhưng giường nằm vẫn tránh thông thẳng, và đương nhiên không có WC). Bố mình nhiều tuổi, rồi đến vợ chồng mình cũng ngại leo 2-3 tầng để lên thắp hương, nên phòng thờ để trên sẽ lạnh lẽo; từ khi chuyển xuống, thấy gần gũi & thắp hương đều đặn (ngày rằm, mồng 1, giỗ, Tết,…)
- WC nên có mặt thoáng (cửa mở ra phần thoáng nếu có mặt thoáng sau); bất đắc dĩ mới đặt WC không có cửa sổ thông ra ngoài - dù có hút mùi, thì vẫn không bằng khí trời
- nhà rộng sao không làm bồn tắm- ngâm mình để xả stress, tốt cho sức khỏe.
- TV mình không muốn để ở phòng ngủ.
Thân,
Tit@n
-

Murphy_Law

Xe đạp
Theo em đầu tiên là cụ chủ nên nêu ra mức chi phí định chi trả và chi phí tối đa có thể cố dc thì mọi người dễ tư vấn hơn. Còn theo em thì ok nhất là đẩy 1 phòng ngủ + thờ lên tầng 3 là mỹ mãn, còn thang máy thì thực sự là k quan trọng vì chi phí cụ đưa ra có vẻ thấp, nên nhà cũng k làm móng khỏe để sau lên tầng dc thì để thang máy với nhà 3 tầng cũng k cần thiết trong khi đang cần tiết kiệm cả chi phí lẫn diện tích
Đúng rồi cụ. Em cũng đang muốn tiết giảm chi phí ạ. Nên có thể cân nhắc làm móng chắc hơn chút dự phòng cho việc nghiêng, nứt hoặc nâng cấp của chủ nhà sau nếu mình bán lại, chứ thang máy thì em không nghĩ tới.

Murphy_Law

Xe đạp
Những phần mình ưng của bản thiết kế:
- phòng ngủ không khép kín: mình không thích WC chung với phòng ngủ, dù nhà mình hiện tại cũng khá giống diện tích của cụ chủ thớt , từ 6 năm trước mình đã không thiết kế ngủ khép kín.
- WC không chung phòng tắm, cái này thì mình đã thấm nhuần từ trước khi xây nhà.
Những phần mình góp ý:
- phòng thờ: nhà mình đã từng để trên tầng thượng, sau đó chuyển xuống tầng 1 (ngay bên phải cửa chính); ở trên phòng thờ vẫn có phòng ngủ (nhưng giường nằm vẫn tránh thông thẳng, và đương nhiên không có WC). Bố mình nhiều tuổi, rồi đến vợ chồng mình cũng ngại leo 2-3 tầng để lên thắp hương, nên phòng thờ để trên sẽ lạnh lẽo; từ khi chuyển xuống, thấy gần gũi & thắp hương đều đặn (ngày rằm, mồng 1, giỗ, Tết,…)
- WC nên có mặt thoáng (cửa mở ra phần thoáng nếu có mặt thoáng sau); bất đắc dĩ mới đặt WC không có cửa sổ thông ra ngoài - dù có hút mùi, thì vẫn không bằng khí trời
- nhà rộng sao không làm bồn tắm- ngâm mình để xả stress, tốt cho sức khỏe.
- TV mình không muốn để ở phòng ngủ.
Thân,
Tit@n
-
Cảm ơn góp ý của cụ. Về vấn đề phòng thờ, thực sự là nhà em chỉ cần 1 bàn thờ nhỏ thắp hương tháng 2 lần thôi. Việc thờ cúng cũng đã quy hoạch riêng một chỗ khác nên em cũng ko muốn làm riêng 1 phòng thờ mà để không gian kết hợp như vậy.
WC em nghĩ nếu thông với khí trời là tốt nhất nhưng do bố trí thứ tự, công năng vậy nên tạm thời dùng phương án hút mùi hoặc thông khí tự nhiên qua phòng kho (hoặc phòng giặt ).
Tivi thì nhà em bắt ở phòng khách thôi chứ cũng ko có nhu cầu xem nhiều.
Bồn tắm thì quả thực em thấy nó tốn diện tích và tốn nước. Việc tắm em thấy đúng là xả stress và rất sảng khoái sau khi tắm, nhưng em chọn tắm nhanh rồi ra thư giãn ngoài ghế hoặc giường thì thích hơn là ở lâu ngâm nước trong nhà tắm. Quan điểm cá nhân :)

nvh_hn

Xe container
1. Móng nên làm tốt. Nhà giờ thường cố gắng xây không gian mở cho thoáng, tk của cụ vẫn kiểu cũ nên hơi bí. Nhà cụ em nghĩ 2 vợ chồng, 2 con phải tính 4 phòng ngủ (dự phòng có khách, giúp việc).
2. Khả năng phải thêm tầng 3, có thể cụ không xây hết nhg cứ nên đổ trần hết để sau này đỡ động chạm nhiều. Vậy nhà cụ chắc nên 3 tầng 1 tum.
3. Riêng vụ giặt, phơi không dùng sấy hết được đâu, vừa tốn kém vừa không phù hợp. Thế nên cụ đẩy giặt giũ, phơi phóng, phòng thờ... lên tầng 3?