[Funland] Nhờ các cụ góp ý bản thiết kế bố cục nhà sắp xây

quanghuy1288

Xe tải
Cảm ơn góp ý của cụ. Em sẽ suy nghĩ thêm về điều này.
em thấy lấn cấn lớn nhất là vụ để xe oto, bên ngoài cụ có để dc k, nếu k ổn thì phải tính nhét xe vào nhà - khi này thì cần đẩy 1 pn lên trên tầng 3

Về ô thôgn tầng có thể làm sen sắt như này, mua shope có 3tr

Fan gentra

Xe điện
Đúng rồi cụ. Từ hồi dùng bộ đôi giặt sấy, em không có nhu cầu phơi phóng nữa. Nhà vệ sinh riêng em cũng thích, nhưng em thấy diện tích nhỏ với nhà cũng ít người nên không muốn làm nhiều nhà vệ sinh.
em cũng vừa xây nhà xong .3 tầng 4 p.ngủ.
1- cụ cân nhắc khi làm móng quá chắc (VD: sau liệu có nhu cầu lên tầng không ? v.v..v.)còn nếu ko có nhu cầu thì ko cần thiết tốn tiền .
2- phòng khách và phòng bếp gần nhau thì lợi hại ntn nào là cách suy nghĩ của mỗi người theo em là ko hợp lý .khi nấu ăn mùi mẽ ,hơi dầu mỡ bay tứ tung ,về lâu dài rất bám bẩn phòng khách( nếu nhà cụ ít khách thì tạm oke) .lưu ý quạt hút mùi sẽ ko bao giờ hút được triệt để mùi cụ nhé.
3 - phòng master nên có WC khép kín ( cái này thì ko bàn cãi về công năng sử dụng ).tối ộp oạp mà phải mở cửa sang nhà VS là rất rất bất hợp lý.
4 - đúng như cụ trên nói .nhà cụ hàng lang nhiều mà phòng ngủ bé quá ..
5- tùy vào nhu cầu sử dụng của mỗi người mà công năng nó khác nhau ..cụ nên nghiên cứu mỗi ý tưởng cccm trên này và ngồi với KTSTK

Murphy_Law

Xe đạp
em thấy lấn cấn lớn nhất là vụ để xe oto, bên ngoài cụ có để dc k, nếu k ổn thì phải tính nhét xe vào nhà - khi này thì cần đẩy 1 pn lên trên tầng 3

View attachment 8512973
Khu em toàn để xe ngoài đường cụ à. Đường 5.5m với vỉa hè độ 3m nữa. Phải đất dài hơn thì làm cái sân để xe nhưng chịu. Vừa thấy facebook bật lên quảng cáo rèm che ô thông tầng tự động, có điều khiển từ xa bấm chạy ra chạy vào nhìn cũng ok phết cụ.

sonbuitq

Xe hơi
Chào các cụ !
Chả là vc em tích cóp lâu lâu mới định xây một cái nhà diện tích 5x15, 2 tầng 3 phòng ngủ. Đang ở bước thống nhất bố trí công năng các phòng. Nhu cầu của em thì là nhà phải thoáng khí, diện tích các phòng ngủ đủ dùng, bếp cũng đủ dùng, phòng bếp và phòng khách thông nhau để tận dụng diện tích trống tối đa. Đất ngắn nên không có sân để ô tô mà để ngoài đường. Không gian thờ vừa phải vì việc thờ cúng đã tập trung nhà thờ ở quê. Nhờ các cụ xem qua thử có điểm gì chưa hợp lý cần điều chỉnh không. Em giờ mới xây nhà lần đầu tiên nên thiếu kinh nghiệm. Đội ơn các cụ !
Tiện đây các cụ cho hỏi có nên thêm tiền để làm móng băng không hay làm móng đơn thôi. Đất chỗ em địa chất tốt, nhà xung quanh cũng có người làm móng đơn, người móng băng ( nhà 3 tầng ). Kiểu như thêm tiền làm cho chắc và sau đỡ lấn cấn thôi chứ không hẳn là bắt buộc. Quan điểm em thì vẫn là muốn tiết kiệm, nhưng nếu đáng phải bỏ tiền thì em vẫn cân nhắc, chỉ là không biết có đáng thêm tiền đến mức nào thôi.
Tầng 1
TẦNG 1.jpg

Tầng 2
TẦNG 2.jpg

Tầng mái
SÂN THƯỢNG.jpg
1. Nhà cụ dài 15 m - Không nên làm cầu thang dọc nhà như thế - Nên đưa cầu thang vào giữa nhà và để ô thoáng cùng với ô thang bộ để đảm bảo thông gió cho nhà.
2.Cụ chỉ post ảnhmặt bằng - không rõ sau nhà có thoáng không ? Nếu xung quanh nhà thoáng thì có thể phòng ngủ tầng 1 - còn không thoáng thì theo em Tầng 1 chỉ nênđể phòng khách - bếp và phòng ăn.
3. Cụ nên xây thêm tầng 3 để có 1 phòng ngủ, 1 phòng thờ, tum thang và sân phơi. Bể nước nên để lên mái tum để tăng chiều cao cột nước.

matizac

Xì hơi lốp
Nếu là em thì bỏ phòng thờ tầng 2, đưa phòng ngủ rộng ra, chỗ thờ đặt ở phòng SHC. Móng nhà 2 tầng cũng không cần thiết móng băng nếu địa chất tốt.

Murphy_Law

Xe đạp
1. Nhà cụ dài 15 m - Không nên làm cầu thang dọc nhà như thế - Nên đưa cầu thang vào giữa nhà và để ô thoáng cùng với ô thang bộ để đảm bảo thông gió cho nhà.
2.Cụ chỉ post ảnhmặt bằng - không rõ sau nhà có thoáng không ? Nếu xung quanh nhà thoáng thì có thể phòng ngủ tầng 1 - còn không thoáng thì theo em Tầng 1 chỉ nênđể phòng khách - bếp và phòng ăn.
3. Cụ nên xây thêm tầng 3 để có 1 phòng ngủ, 1 phòng thờ, tum thang và sân phơi. Bể nước nên để lên mái tum để tăng chiều cao cột nước.
1. Em chọn đặt cầu thang dọc nhà để thông phòng khách với bếp ạ. Nói phòng khách nhưng thật ra nhu cầu tiếp khách của em rất ít, nếu quy hoạch riêng em cũng ít sử dụng tới vậy nên em mới để trống vậy. Lúc cần em vẫn có thể cho xe ô tô vào không gian này, những ngày mưa bão hoặc đi đâu không dùng tới xe 5,7 ngày gì đó.
2. Hai bên nhà đã có nhà hàng xóm, phía sau có đường cống chung. Em làm thêm giếng trời phía sau để tạo cảnh quan và không gian thoáng cho phòng ngủ đấy ạ.
3. Nhà em tính hai tầng là cũng dư nhu cầu rồi nên không muốn làm thêm tầng 3 nữa.
Đa tạ cụ.

Murphy_Law

Xe đạp

View attachment 8512973
Xe chỗ em ở thường họ bỏ ngoài nhiều. Em cũng tính nếu cần thì mình chạy xe vào chỗ phòng khách để. Cửa em đang để khả năng mở rộng tối đa tầm 2.8m. Cụ cho em hỏi nếu em muốn tận dụng chỗ phòng khách chạy xe vào như vậy thì nên chọn hệ cửa như thế nào cho tối ưu, và vật liệu gạch lát chỗ phòng khách như thế nào cho đỡ bị hư hỏng/trầy xước khi chạy xe vào ( như em nói số lần đưa xe vào phòng khách chỉ rất ít).

quanghuy1288

Xe tải
Xe chỗ em ở thường họ bỏ ngoài nhiều. Em cũng tính nếu cần thì mình chạy xe vào chỗ phòng khách để. Cửa em đang để khả năng mở rộng tối đa tầm 2.8m. Cụ cho em hỏi nếu em muốn tận dụng chỗ phòng khách chạy xe vào như vậy thì nên chọn hệ cửa như thế nào cho tối ưu, và vật liệu gạch lát chỗ phòng khách như thế nào cho đỡ bị hư hỏng/trầy xước khi chạy xe vào ( như em nói số lần đưa xe vào phòng khách chỉ rất ít).
Nền thì nên lát gạch xương đá, thích rẻ thì mua gạch k vỏ cỡ 80k 1m đẹp lung linh cụ ạ, cứ màu vân đá/ xi măng men mờ mà phang, chủ yếu là lớp bên dưới cụ đổ bê tông dày 10cm là chịu lực ok =))
nhà e lát cái sân mà công thợ đắt hơn cả gạch, gạch có vỏ thì 230k mà k vỏ e mua có 80k, khác nhau là nó có tí vênh, tí sứt thôi.

đất nhỏ e nghĩ nhà xây hết đất mặt ngoài. ngoài cùng là cửa cuốn, giá cỡ 3-5tr 1 bộ hoặc cửa thép sơn tĩnh điện tùy cụ
bên trong cách 2m thì làm lớp cửa nhôm kính xingfa ngăn xe máy mùi xăng với phòng khách

gạch sân nhà e đây, cổng nhà e thép sơn tĩnh điện rộng 2.8m thấy đi oto vào là vừa chứ bé quá lại phải căn ke, nhà cụ mặt tiền rộng làm full luôn 4.5m cho phê :3
bên trong nhà cụ phòng khách ngăn với nhà để xe cũng nên là kính gần như full cho sáng sủa và sử dụng thuận tiện

Chỉnh sửa cuối:

Murphy_Law

Xe đạp
Nền thì nên lát gạch xương đá, thích rẻ thì mua gạch k vỏ cỡ 80k 1m đẹp lung linh cụ ạ, cứ màu vân đá/ xi măng men mờ mà phang, chủ yếu là lớp bên dưới cụ đổ bê tông dày 10cm là chịu lực ok =))
nhà e lát cái sân mà công thợ đắt hơn cả gạch, gạch có vỏ thì 230k mà k vỏ e mua có 80k, khác nhau là nó có tí vênh, tí sứt thôi.

đất nhỏ e nghĩ nhà xây hết đất mặt ngoài. ngoài cùng là cửa cuốn, giá cỡ 3-5tr 1 bộ hoặc cửa thép sơn tĩnh điện tùy cụ
bên trong cách 2m thì làm lớp cửa nhôm kính xingfa ngăn xe máy mùi xăng với phòng khách

gạch sân nhà e đây, cổng nhà e thép sơn tĩnh điện rộng 2.8m thấy đi oto vào là vừa chứ bé quá lại phải căn ke, nhà cụ mặt tiền rộng làm full luôn 4.5m cho phê :3
bên trong nhà cụ phòng khách ngăn với nhà để xe cũng nên là kính gần như full cho sáng sủa và sử dụng thuận tiện
View attachment 8524596
Không làm đc 4.5 đâu cụ ơi vì em đặt cầu thang 1 bên rồi. Để em xem có nới thêm đc chút nào thì nới thôi. Bên ngoài em tính lắp cửa sắt sơn tĩnh điện có khoá vân tay, con cái đi về thao tác đóng mở cho dễ. Bên trong như cụ nói chắc làm xingfa kính 4 cánh quay. Sử dụng bình thường thì 2 cánh, mở full thì 4 cánh chắc là ok rồi. Cảm ơn cụ.

quanghuy1288

Xe tải
Không làm đc 4.5 đâu cụ ơi vì em đặt cầu thang 1 bên rồi. Để em xem có nới thêm đc chút nào thì nới thôi. Bên ngoài em tính lắp cửa sắt sơn tĩnh điện có khoá vân tay, con cái đi về thao tác đóng mở cho dễ. Bên trong như cụ nói chắc làm xingfa kính 4 cánh quay. Sử dụng bình thường thì 2 cánh, mở full thì 4 cánh chắc là ok rồi. Cảm ơn cụ.
kts bên cụ có update j chưa up lên đây ae cùng chém