Nếu anh đến Nhật Bản trước cả mặt trời...

Website
www.otofun.net
Đọc trang Blog của kụ hay quá...iêm cũng đã từng học và làm việc ở Nhật 1 thời gian...giờ cũng thấy nhớ phết
Mà kụ siêu phết ...cưa được gái Nhật...hehe...
Không những thế, gấu Nhật nhà lão ấy còn rất xinh đẹp và nói tiếng Việt như gió, lại còn biết đẻ siêu nữa...híc, tí nữa thì em cũng giống cụ ấy đới:)

@ Mợ chủ thớt,

Ox nhà mợ là người...Trung quốc?

Em cũng là dân làm việc, học tập và đi lại Nhật nhiều, rất vui khi được xem thớt này của mợ. Mợ có tướng bắt nạt chồng đới né:)

Chỉnh sửa cuối:

tunghtd

Xe tải
Đã mạn phép chủ thớt rồi, nhà cháu xin spam mấy cái ảnh (tất cả chụp bằng Canon G10)
Đây là mấy kiểu ảnh chụp khi đi tàu từ Omiya (gần Tokyo) đến Sapporo (Hokkaido) (khoảng cách tầm 1200km). Sapporo là thành phố trên phía bắc của Nhật, thủ phủ của Hokkaido.
Có mấy phương tiện đi lại theo giá tiền đắt dần: máy bay (rẻ nhất), tàu nhanh (trung bình), Shinkansen (đắt nhất). Nhà cháu chưa đi cái thể loại tàu nhanh xuyên màn đêm này ở Nhật bao giờ nên cũng tò mò, và quyết định sẽ thử.
Vé khứ hồi được mua trước một tháng thế mà chiều đi vẫn phải nằm toa 4 giường, chiều về thì đặt được phòng riêng. Loại tàu này y hệt như tàu Bắc Nam nhà mình các cụ ạ, bên ngoài trông cũng cũ, sơn như kiểu sơn tay đấy:)). Xuất phát từ 19:30 tối hôm trước thì đến 11:15 sáng hôm sau đến nơi cho 1200km.
Đây là cảnh toa tàu 4 giường, trước tiên là hành lang, có ghế để các cụ có thể ra đây hóng tý thiên nhiên

Sau đó là trong toa:

Thêm quả nữa:

Trông cũng chả khá hơn gì nhà mình cả, mà toa tàu nó lắc lư thì thôi rồi, một cảm giác rất phê (vì mệt:P), được mỗi cái hệ thống toilet thì ổn, như kiểu toilet máy bay, có hút chân không.
Thành phố Sapporo này có nhiều kiến trúc kiểu tây hơn so với các thành phố khác của Nhật, chắc do bọn tây đặt chân đến đây sớm nên có nhiều công trình để lại. Một trong số đó là tháp đồng hồ (từ năm 1881 các cụ ạ, vưỡn chạy được):

và tiếp theo là tòa thị chính

tunghtd

Xe tải
Tiếp ạ:
Nơi đây còn nổi tiếng với trường đại học Hokkaido (từ năm 1876, lại cũng vẫn do mấy đồng chí tây lập ra), nhà cháu ở khách sạn ngay gần trường này nên tiện chân rẽ vào thăm. Tuyệt với, khung cảnh xanh, sạch đẹp và thoáng mát, khuôn viên cực kỳ rộng vì đây là trường chuyên về nông nghiệp. Hai cái ảnh dưới để các cụ cảm nhận được phong cách xây dựng khác hẳn với kiểu truyền thống của Nhật:

Dưới đây là cái bảo tàng nhỏ trong khuôn viên

Sơ qua chuyện nhà cửa rồi, mời các cụ đến với chủ đề bia bọt và ăn nhậu vì bia Sapporo thì nổi tiếng rồi(b).
Đây là quán Hải xồm nhìn từ xa (Sapporo Beer Garden)

và đây là không khí bia bọt, vui lắm các cụ ạ, không khác gì nhà mình:

Và đây là món nhậu:

trong quán này khói thì thôi rồi, như hun chuột luôn vì toàn chơi món nướng:P. Đồ nhậu ngon, bia ngon nên quả thực hôm đó nhà cháu cũng hơi phê, mãi mới về được khách sạn:">.

Thôi nhà cháu xin quay lại với chủ để tàu xe, bia bọt mãi rồi cũng đến lúc phải chuồn, gấu cấp quota có từng đấy ngày nên phải về rồi. Lại ra với đoàn tàu lắc lư, nghĩ đến là thấy ớn rồi, nhưng may quá đợt này khác, được ở phòng riêng (solo). Đây phòng của cháu đây:

Đây là cầu thang dẫn lên cái chuồng chim đấy

và đây nữa

Mời các cụ bước vào phòng:), đây là phía nhìn ra ngoài

Còn đây là nhìn từ trong ngăn đó ra phía cầu thang lên:

Giường nằm đây ợ:

Phải công nhận là kiểu toa này rất hay, hoàn toàn riêng tư, các cụ có thể hút thuốc thoải mái, nó có hút mùi khá mạnh, có gạt tàn:P (nhà cháu có hút nên quan tâm vấn đề này nhất). Thêm nữa ăn ngủ thoải mái nên không cảm thấy lắc lư hay mệt mỏi gì cả. Tàu Bắc Nam mà có toa kiểu khéo nhiều người đăng ký đi đấy.
Nhà cháu văn không hay, có vài bức ảnh giúp mua vui các cụ vậy thôi. Cảm ơn các cụ đã theo dõi(b)!

Chỉnh sửa cuối:

xetaybac

Xe tăng
các cụ mợ nào có ảnh biển bên JP không ạ?nhà cháu khoái xem món câu cá ở bên đó lắm.
à quên,nhà cháu cũng khoái xem ô tô bên đó nó ra sao,các cụ mợ nào cso ảnh phọt luôn lên cho cả nhà xem nhá.:x

Chỉnh sửa cuối:

xe365vn

Xe container
mợ kể chuyện hay quá cơ, giá mợ là cụ thì mời mợ 1 ly :D

vietnhan158

Xe tải
Cám ơn bạn .Mong rằng người nào cũng có điều kiện đi để thấy nước họ không thua gì nước mình .

Evitcotravel

Xe đạp
Tiếp đi mợ, mà ox nhà mợ là VNemse hay là người ở bển. em đoán là VN chứ, vì thấy mợ nhắc đến em bé, em bé để nhà ngoại trông hở mợ. híc híc, em là em hơi tò mò về vụ này

MagnusL6

Xe hơi
Không những thế, gấu Nhật nhà lão ấy còn rất xinh đẹp và nói tiếng Việt như gió, lại còn biết đẻ siêu nữa...híc, tí nữa thì em cũng giống cụ ấy đới:)

@ Mợ chủ thớt,

Ox nhà mợ là người...Trung quốc?
Em cũng là dân làm việc, học tập và đi lại Nhật nhiều, rất vui khi được xem thớt này của mợ. Mợ có tướng bắt nạt chồng đới né:)
Em thấy cụ ấy bắt được gấu ấy là cực kỳ may mắn. Em có biết khoảng 5 người Việt bắt Gấu Nhật, ặc ặc, đều đường anh anh đi đường nàng nàng rẽ hết, vì lệch pha nhau nhiều quá! Còn lại 2 người (tên là Huy và Quang) thì may mắn có 2 Gấu rất xinh và giỏi. Nếu cụ ấy tên là Huy hoặc Quang thì em biết Gấu Nhật nhà cụ ấy nhé! ;;)
Chàng nhà em thì đích thị hàng Việt Nam chất lượng cao 100% cụ ạ! Không phải hàng Tàu đâu ạ!
Thế nên em có tướng bắt nạt chồng nhưng thực tế không bắt nạt được mấy đâu ạ! :o3

MagnusL6

Xe hơi
Tiếp ạ:
Nơi đây còn nổi tiếng với trường đại học Hokkaido (từ năm 1876, lại cũng vẫn do mấy đồng chí tây lập ra), nhà cháu ở khách sạn ngay gần trường này nên tiện chân rẽ vào thăm. Tuyệt với, khung cảnh xanh, sạch đẹp và thoáng mát, khuôn viên cực kỳ rộng vì đây là trường chuyên về nông nghiệp. Hai cái ảnh dưới để các cụ cảm nhận được phong cách xây dựng khác hẳn với kiểu truyền thống của Nhật:

Dưới đây là cái bảo tàng nhỏ trong khuôn viên

Sơ qua chuyện nhà cửa rồi, mời các cụ đến với chủ đề bia bọt và ăn nhậu vì bia Sapporo thì nổi tiếng rồi(b).
Đây là quán Hải xồm nhìn từ xa (Sapporo Beer Garden)

và đây là không khí bia bọt, vui lắm các cụ ạ, không khác gì nhà mình:

Và đây là món nhậu:

trong quán này khói thì thôi rồi, như hun chuột luôn vì toàn chơi món nướng:P. Đồ nhậu ngon, bia ngon nên quả thực hôm đó nhà cháu cũng hơi phê, mãi mới về được khách sạn:">.

Thôi nhà cháu xin quay lại với chủ để tàu xe, bia bọt mãi rồi cũng đến lúc phải chuồn, gấu cấp quota có từng đấy ngày nên phải về rồi. Lại ra với đoàn tàu lắc lư, nghĩ đến là thấy ớn rồi, nhưng may quá đợt này khác, được ở phòng riêng (solo). Đây phòng của cháu đây:

Đây là cầu thang dẫn lên cái chuồng chim đấy

và đây nữa

Mời các cụ bước vào phòng:), đây là phía nhìn ra ngoài

Còn đây là nhìn từ trong ngăn đó ra phía cầu thang lên:

Giường nằm đây ợ:

Phải công nhận là kiểu toa này rất hay, hoàn toàn riêng tư, các cụ có thể hút thuốc thoải mái, nó có hút mùi khá mạnh, có gạt tàn:P (nhà cháu có hút nên quan tâm vấn đề này nhất). Thêm nữa ăn ngủ thoải mái nên không cảm thấy lắc lư hay mệt mỏi gì cả. Tàu Bắc Nam mà có toa kiểu khéo nhiều người đăng ký đi đấy.
Nhà cháu văn không hay, có vài bức ảnh giúp mua vui các cụ vậy thôi. Cảm ơn các cụ đã theo dõi(b)!
Chia sẻ của cụ vô cùng có chất lượng, đầy đủ dinh dưỡng và đẹp mắt nữa! Tối nay em viết thêm một chuyện về ẩm thực, mạn phép mời ảnh của cụ vào bài làm khách mời, có được không hả cụ?

Hamvui001

Xe buýt
Em có vài người bạn ( bạn gái) lấy chồng Nhật...sống rất HP...
Nhưng trai Việt lấy vợ Nhật thì rất đáng nể...Bản thân em trước ở bển cũng thử vài em Nhật...nhưng thấy hơi lệch pha...chỉnh mãi không được...hehe...nên em rút về VN "tắm ao nhà" ...hehe...

Hamvui001

Xe buýt
Nhớ thì đi thăm lại thôi cụ ạ! Tháng 11 em có tour đi ngắm lá vàng lá đỏ đấy, cụ đặt vài cục gạch đi ạ! $-)
Bây giờ 1 tour đi Nhật , tổng thiệt hại bao nhiêu mợ ?

MagnusL6

Xe hơi
các cụ mợ nào có ảnh biển bên JP không ạ?nhà cháu khoái xem món câu cá ở bên đó lắm.
à quên,nhà cháu cũng khoái xem ô tô bên đó nó ra sao,các cụ mợ nào cso ảnh phọt luôn lên cho cả nhà xem nhá.:x
Ảnh biển đây cụ ạ!
Biển này là bãi biển Suma - kiểu như Đồ Sơn nhà mình ấy ạ! Biển này gần Kobe. Nhà em đi chỉ vì gần nhà và tiện đường (ngày nào em cũng đi làm qua - em làm việc ở Himeji mà!) thôi ạ! Bãi biển không sạch, không đẹp lắm nên tắm không phải là lựa chọn đầu tiên. Bãi này chỉ ngắm gái là thích thôi ạ!
Mùa hè nóng nực

Ở đâu cũng nóng nực

Nắng chan tương đổ mẻ

Rồi lại mưa như té như tát

Nhưng dù nắng hay mưa thì hễ cứ hè là nóng rồi!

Trời Ta nóng nực, quần soóc áo hai dây vè vè vác ve máy ra lượn phố tưởng là mát hơn tí nhưng thực chất là di chuyển từ chỗ nóng này ra chõ nóng khác vác thêm kha khá bụi khói xăng vào phổi và rất nhiều tiếng ồn vào tai. (Ngày xửa ngày xưa thì vậy, chả hiểu thời giá xăng trên giời giá xe (máy) dưới đất này thì người ta làm gì?
)
Thế nên, người Ta mùa hè kéo nhau ra biển.

Trời Đông - nói là mùa hè nóng nực nhưng thực ra chỉ nóng nực khi phải đi ngoài đường bằng chân thôi, chứ khi đi bằng mông (nôm na là ngồi trên tàu hoặc ôtô để di chuyển) thì điều hoà phe phé, cũng chả nóng mấy. Bởi vậy nên các chị Nhật chị nào chị ấy trắng như
cạo
. Xuân Hạ Thu Đông đều "trắng gì mà sáng thế " quả là một cái sự nhàm chán lớn. Cần phải nâu đi đen đi, nó mới mới mẻ khoẻ khoắn, mới khác cái sự
cạo (Oày, chỉ đổi từ cạo sang quay thôi!
)
Thế nên, người Đông cũng kéo nhau ra biển.

Theo trào lưu người người ra biển nhà nhà đi biển, nhà chúng em cũng rị mọ kéo nhau ra biển

Biển Suma ở Kobe

Ngày nào em cũng vi vút trên tàu JR lượn qua đấy,
hôm nay mới thực mục sở thị cái sự biển như thế này:

Nghĩa là cát lẫn rất nhiều vỏ sò vỡ vụn, cố tỏ ra lãng mạn mà đi chân không thì thôi rồi là rát.

Nghĩa là nước biển dù gần bờ vẫn xanh lục vì lẫn nhiều rong biển - nghe nói rong biển tốt cho sức khoẻ nhưng không hiểu tắm trong rong biển thì tốt cho phần nào?

Nghĩa là không phải biển nghĩa là xa tít tận chân trời đâu, mà cách bờ khoảng gần trăm mét là một cái kè và quý khách nào lớ phớ lò mò bơi đến gần cái kè ấy là đã bị nhắc nhở là nên quay vào bờ, nếu tỏ ra không hiểu tiếng Nhật
thì sẽ có nhân viên cứu hộ phi canô lướt sóng ra tận nơi phiên dịch cho hiểu

Nghĩa là bon chen với một số trai là cơ man nào là gái. Cơ mờ bọn em chỉ dám ngắm cho mãn nhãn thôi chứ ứ dám chụp chịp gì cả, sợ dững gái đấy mà biết chuyện sẽ bắt bọn em chụp mãi, mà bọn em chỉ có thẻ 2G thôi

Chỉnh sửa cuối:

MagnusL6

Xe hơi
Có thêm ảnh cái xe này, mời cụ ngự lãm (toàn bị lẫn ảnh gái quê, cụ thông cảm che 1 bên mắt vào rồi ngắm xe ạ!)

Chỉnh sửa cuối:

MagnusL6

Xe hơi
Bây giờ 1 tour đi Nhật , tổng thiệt hại bao nhiêu mợ ?
Nếu đoàn từ 15-20 khách thì giá khoảng 2400USD/khách cho tour tiêu chuẩn. Nếu cụ yêu cầu mức cao hơn (deluxe) thì mời cụ trao đổi yêu cầu cụ thể để chúng em làm tour hầu cụ ạ!

MagnusL6

Xe hơi
Châu nhận ra em hông ??? Cái này trên blog bi giờ mang ra khoe à :))
Vợ chồng xi ten
Loanh quanh lại thấy ở đây :P
Ồ, cô đấy à? Chồng con gì chưa mà léng phéng ở đây? Chỉ có ảnh là lôi từ blog xuống thôi ná, còn bài thì vưỡn thơm mùi mực đấy!

MagnusL6

Xe hơi
Tiếp đi mợ, mà ox nhà mợ là VNemse hay là người ở bển. em đoán là VN chứ, vì thấy mợ nhắc đến em bé, em bé để nhà ngoại trông hở mợ. híc híc, em là em hơi tò mò về vụ này
Tò mò thì PM em nhá, vụ này không hóng ở đây được cụ ạ!
Anyway, ox nhà em là gà Ta, không phải gà tây ạ!

Đọc trang Blog của kụ hay quá...iêm cũng đã từng học và làm việc ở Nhật 1 thời gian...giờ cũng thấy nhớ phết
Mà kụ siêu phết ...cưa được gái Nhật...hehe...
Hì hì, cảm ơn các cụ quá khen chứ em nghĩ lấy nhau là do duyên số các cụ ợ...

Em thấy cụ ấy bắt được gấu ấy là cực kỳ may mắn. Em có biết khoảng 5 người Việt bắt Gấu Nhật, ặc ặc, đều đường anh anh đi đường nàng nàng rẽ hết, vì lệch pha nhau nhiều quá! Còn lại 2 người (tên là Huy và Quang) thì may mắn có 2 Gấu rất xinh và giỏi. Nếu cụ ấy tên là Huy hoặc Quang thì em biết Gấu Nhật nhà cụ ấy nhé! ;;)
Nói chung cuộc sống gia đình vợ nước ngoài thì có cái hay có cái dở, không phải cái gì cũng đẹp hết. Dù là vợ ta hay vợ tây cũng đều thế cả. May quá đội Việt - Nhật nhà em ở bên này có khoảng 6 gia đình giờ vẫn đẹp đôi cả... ;;)