[Funland] Lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường hay vượt đèn đỏ?

Hastamanana

Xe buýt
Đèn đỏ là đi thẳng, cụ có đi hướng đó đâu mà bảo vượt đèn đỏ. Nếu quy lỗi đó thì cụ lại đi đúng, tôi đi vượt đèn xanh, chả có lỗi gì.
Lạy cụ , em không nghĩ cụ được of cấp bằng từ năm 2009 đâu ;));))

Thành Thị 1

Xe điện
mịa, là e e cũng nghĩ là lỗi vạch kẻ đường đấy.

UaMO

Xe đạp
Theo em thì bác bị phạt cả 2 mới đúng. Vì: khi bác đỗ ở làn giữa theo hình, khi tham gia giao thông mặc định bác phải đi thẳng. Và đi thẳng thì bác lỗi đèn đỏ. Sau đó bác rẽ phải thì thêm lỗi vạch kẻ đường.

Tuấn 3s

Xe tăng
Theo em thì bác bị phạt cả 2 mới đúng. Vì: khi bác đỗ ở làn giữa theo hình, khi tham gia giao thông mặc định bác phải đi thẳng. Và đi thẳng thì bác lỗi đèn đỏ. Sau đó bác rẽ phải thì thêm lỗi vạch kẻ đường.
Ờ há, như này lại hay, đỡ cãi nhau.
Như cụ gì ở còm trước thắc mắc là bị bắt lỗi bán ma túy hay bán hàng giả ấy, thì cứ ốp cả 2 tội luôn :))

xommai

Xe tải
Hôm chủ nhật tuần trước em cũng bị đúng chỗ này. Mất 500k

j23

Xe container
Số cụ đen thật, E thấy ở HN đầy cụ đi như thế có ai phạt đâu
Phạt cực nhiều nhé cụ, chỗ này là đặc sản rồi vì tổng có 3 chốt chặn, chạy lối nào cũng ko thoát, e từng vòng vèo rồi vẫn bị tóm và mất 2 lít (em là vô tình vượt đèn đỏ vì bị xe bus nó chắn tầm nhìn đèn) vì lúc nói chuyện hoá ra có học cùng thằng anh nó ngày xưa, nó còn nói kháy là anh dân ở phương này hay sao mà thuộc đường và vị trí bọn em thế :D

Chỗ ngã tư này Nguyễn Thái Học - Lê Duẩn, giống như bị đánh lừa thị giác.
Em đi lần đầu qua, em đi thẳng, nhưng cũng bị lố đèn đỏ (lúc đó đèn rẽ phải đang xanh). 2 bánh qua vạch dừng, bị vẫy lỗi vượt đèn đỏ.

Grandtouring

Xe điện
Theo trình tự, cụ đi làn cho xe đi thẳng rồi mới rẽ phải. Như vậy là, cụ đã vi phạm vượt khi đèn đỏ trước khi có hành động rẽ phải.
XXX bắt cụ lỗi vượt đèn đỏ là cũng có lý đấy.
Ngày trước còn có tranh luận: Tại ngã tư có biển cấm rẽ (trái chẳng hạn), nhưng có xe quay đầu bị XXX bắt. Lái xe cãi là, tôi quay đầu chứ có rẽ trái đâu. XXX giải thích là, trước khi quay đầu, đã có hành động rẽ rồi, vi phạm biển cấm.

XSim

Xe container
Theo trình tự, cụ đi làn cho xe đi thẳng rồi mới rẽ phải. Như vậy là, cụ đã vi phạm vượt khi đèn đỏ trước khi có hành động rẽ phải.
XXX bắt cụ lỗi vượt đèn đỏ là cũng có lý đấy.
Ngày trước còn có tranh luận: Tại ngã tư có biển cấm rẽ (trái chẳng hạn), nhưng có xe quay đầu bị XXX bắt. Lái xe cãi là, tôi quay đầu chứ có rẽ trái đâu. XXX giải thích là, trước khi quay đầu, đã có hành động rẽ rồi, vi phạm biển cấm.
Nói chung nhà nước nên có thêm thông tư để giải thích rõ tình huống như thế thì áp dụng thế nào, vì việc này cũng khá phổ biến.

Như vụ rẽ trái và quay đầu, hồi xưa như cụ nói là cấm rẽ trái là cấm quay đầu nhưng sau có quy định phân biệt rõ luôn, biển cấm rẽ trái vẫn có thể quay đầu được.

toyennha

Xe lăn
Tóm lại cụ đã mất bao nhiêu cho các anh ấy? Nếu chưa thì tức là ghi biên bản, hôm tới lên cãi lại là được mà :D

Hôm trước em bị lỗi đè vạch, các anh ấy lấy đúng giá 300k luôn chứ không được 50/50, coi như em đỡ được công đi nộp phạt :D
Cụ "phá giá" vậy anh em cần lao tâm tư lắm. :D

XSim

Xe container
Cụ "phá giá" vậy anh em cần lao tâm tư lắm. :D
Em được các anh mời vào phòng làm việc, em ban đầu đưa 200k các anh ấy bảo không được đâu, phải có người ở tít "bên trên" xóa hồ sơ phạt nguội thì mới được, nên giá này khó trôi lắm. Em lại phải thêm 100k nữa :D

Giangkpi

Xe buýt
Nói chung nhà nước nên có thêm thông tư để giải thích rõ tình huống như thế thì áp dụng thế nào, vì việc này cũng khá phổ biến.

Như vụ rẽ trái và quay đầu, hồi xưa như cụ nói là cấm rẽ trái là cấm quay đầu nhưng sau có quy định phân biệt rõ luôn, biển cấm rẽ trái vẫn có thể quay đầu được.
Theo em ngã tư nên có chỗ quay đầu trước khi đến như chỗ nút giao kim đồng giải phóng, chỗ ngã tư cấm quay đầu luôn, giảm được rất nhiều ùn tắc, bởi ông quay đầu ko gây mâu thuẫn giao thông nhưng mất rất nhiều thời gian quay đầu gây ùn tắc

Dream Thai

Xe điện
Chào các cụ mợ

Hôm vừa rồi e có việc vào phố, đi từ Nguyễn Thái Học đến ngã tư giao với Lê Duẩn thì gặp tình huống này. Khi đến ngã tư giao Nguyễn Thái Học - Lê Duẩn có 3 làn (2 làn đi thẳng và 1 làn rẽ phải sang Lê Duẩn). Lúc đó làn đi thẳng đã đèn đỏ, làn rẽ phải sang Lê Duẩn vẫn đèn xanh. Em rẽ phải sang Lê Duẩn (đèn xanh) nhưng lại đi vào làn đi thẳng (đèn đỏ). đi 1 đoạn thì xxx vẫy, xuống cho e vào lỗi vượt đèn đỏ. Xử lý cho xong, đến khi về tìm hiểu lại ae có kinh nghiệm và đọc luật thì lỗi của e chỉ thuộc lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường chứ không phải lỗi vượt đèn đỏ như xxx đã phạt (Lỗi vượt đèn đỏ mức phạt gấp khoảng 10 lần lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường).
Vậy hỏi ý kiến lại các cụ mợ có kinh nghiệm, với trường hợp của e như trên thuộc lỗi không tuần thủ vạch kẻ đường hay lỗi vượt đèn đỏ. XXX phạt như vậy có đúng không
Cảm ơn cụ mợ
View attachment 8485006
Khả năng đoạn đó có biển 412, & Khi cụ đi vào làn phải đi thẳng, và phạm lỗi vươt đèn đỏ, sau đó cụ rẽ lại phạm tiếp lỗi k tuân theo vạch kẻ đường :(

Ko phải ngẫu nhiên xxx họ đứng đó để bắt gà đâu, ở đó họ sẽ bắt lỗi sai làn là chính, trường hợp của cụ là tranh thủ bắt lỗi đèn đỏ

Lưu ý lôi sai làn 412 khác loi k tuan thủ vạch kẻ đường nhé, 1 lỗi 5tr, lỗi kia có 500k thoi :). hiện trêndduong LVL có biển 412, mà nhiều cụ vẫn rẽ ở làn đi thẳng vô tư,đến khi bị phạt lại ôi thế à :(

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Lỗi này là lỗi ko tuân thủ vạch kẻ đg, ko thể xử lý lỗi vượt đèn đỏ đc. Vị trí này cũng gần giống như rẽ phải từ Hàng Đậu sang Trần Nhật Duật khi đèn đỏ, ko thể xử lý lỗi vượt đèn đỏ đc, thậm chí xử lý lỗi ko tuân thủ vạch kẻ đg còn khó

Thắng Formosa

Xe tăng
Cụ dính 2 lỗi : Vượt đèn đỏ + không tuân thủ vạch kẻ đường
Mời cụ nộp phạt !!!
- Vi phạm vượt đèn đỏ là gì?
Theo quy định tại QCVN 41:2019/BGTVT quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ thì khi đèn tín hiệu chuyển sang màu đỏ, người điều khiển phương tiện giao thông phải dừng lại trước vạch dừng, nếu không có vạch dừng thì phải dừng lại trước đèn tín hiệu theo chiều đi. Nếu vượt khi đèn đã chuyển sang màu đỏ được xác định là hành vi vi phạm luật giao thông đường bộ.

Giangkpi

Xe buýt
Em băn khoăn đèn đỏ chiều rẽ trái và đi thẳng thì có đc quay đầu ko, bởi biển cấm rẽ trái vẫn đc quay đầu, luật của mình nhiều cái rất ko rõ ràng

Hieumos

Xe container
Cụ thớt có lấy bb ko? Có bb thì đúng/sai còn có thể khiếu nại, nếu ko lấy bb thì miễn bàn
Chuẩn rồi, lấy biên bản thì mới biết được có đúng là lỗi vượt đèn đỏ không, hay là bắt láo.
Cứ nộp bánh mì xong lại đi chửi xxx rồi lên hỏi thì các cụ OF biết đằng nào mà chém.

XSim

Xe container
Em băn khoăn đèn đỏ chiều rẽ trái và đi thẳng thì có đc quay đầu ko, bởi biển cấm rẽ trái vẫn đc quay đầu, luật của mình nhiều cái rất ko rõ ràng
Nếu cụ quay đầu mà không đè vào vạch dừng đèn đỏ thì không sao. Cụ đè vạch đèn đỏ thì sẽ bị lỗi vượt đèn đỏ.

coolpix8700

Xe ngựa
Mỗi vạch thì ko tuân thủ vạch kẻ đường thôi cụ ơi :)
Xxx HN tìm mọi cách nâng cao lên!
Nếu lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường thì mức phạt rất nhẹ, những chỗ không đèn có mũi tên kẻ trên mặt đường bắt buộc phải rẽ hay chạy thẳng họ thường quy sang lỗi đi sai làn đường, còn đang đèn đỏ họ quy làm mình vượt đèn đỏ rồi mới rẽ.
Cố cãi thật găng có thể họ thay đổi (nhưng những chỗ này dễ thêm tội chèn vạch liền)!