[Funland] Lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường hay vượt đèn đỏ?

XSim

Xe container
Kể ra thì suy đoán lỗi nào cũng có lý của nó cả, chả rõ theo luật thì những case có nhiều cách diễn giải thế này thì chọn cách nào. Giống như đi bán ma túy giả thì sẽ bị áp tội buôn ma túy hay buôn hàng giả :D

Dan du an

Xe cút kít
Em hỏi các cụ trường hợp này. Đường dưới gầm đường trên cao mỗi bên đều 2 đường song song và ngăn cách bởi dải phân cách cứng. Đến ngã tư đèn đỏ, các phương tiện dừng ở cả 2 đường (tạm gọi đường ngoài và đường trong). Đến lúc đèn xanh thì xe ở làn trong mà rẽ trái thì cắt ngang toàn bộ đường của xe đi thẳng ở làn ngoài. Trường hợp đèn dành cho việc rẽ trái quá ngắn (dưới 30 giây) thì xe đạp sang được là hơi vất vì ngay lúc gần hết tín hiệu đỏ của làn đi thẳng ô tô ngừoi ta đã phi rồi.....

Hastamanana

Xe buýt
Kể ra thì suy đoán lỗi nào cũng có lý của nó cả, chả rõ theo luật thì những case có nhiều cách diễn giải thế này thì chọn cách nào. Giống như đi bán ma túy giả thì sẽ bị áp tội buôn ma túy hay buôn hàng giả :D
Cái này chính xác là lỗi vượt đèn đỏ chứ không phải suy đoán cụ ạ .

Hastamanana

Xe buýt

Dan du an

Xe cút kít
theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2019/BGTVT về Báo hiệu đường bộ như sau:

"người điều khiển phương tiện phải dừng lại khi có tín hiệu đèn đỏ"

Do cụ đang lưu thông trên làn đường đi thẳng nên phải chấp hành tín hiệu đèn đỏ, không được vượt qua vạch dừng hoặc phải dừng trước đèn tín hiệu theo chiều đi.

Vì cụ lưu thông trên làn đường đi thẳng, khi đèn đỏ đã vượt qua vạch dừng hoặc ko dừng dừng trước đèn tín hiệu theo chiều đi, cụ dính lỗi vượt đèn đỏ là đúng rồi.
Đúng ra thì em nghĩ trường hợp này đèn nó phải theo hướng đi vì có có đèn cho việc rẽ rồi. Vậy thì lúc đó người ta đi theo đèn xanh của rẽ trái chứ có phải đi theo đèn đỏ của rẽ phải đâu. Ở đây có 2 đèn cơ mà. Trường hợp chỉ có một đèn thì ý của cụ còn có lý. Chưa kể đến chỗ dừng chờ đèn đỏ thì không nên phân làn nữa vì ví dụ xe đạp hoặc xe thô sơ họ làm thế nào để vượt qua các xe khác kịp sang bên làn đường đúng để chờ lúc xanh đi tiếp được. Nhất là trường hợp người ta đang đi bên trong như kiểu đường Nguyễn Trãi.... Họ phải cắt qua bao nhiêu ô tô để ép sát sang bên trái để rẽ trái.... Đi như thế rất khó cho họ và cũng nguy hiểm.....

Hastamanana

Xe buýt
Giải thích theo hướng muốn rẽ phải nhưng đi nhầm làn do thiếu quan sát mũi tên kẻ vạch cũng đúng mà cụ.
Không cụ ạ , luật là luật , cụ đứng ở làn đèn đỏ thì bắt buộc phải dừng theo tín hiệu đèn .
Chốt lại là đi làn nào thì bắt buộc phải tuân theo tín hiệu đèn của làn đó .

Chỉnh sửa cuối:

Hastamanana

Xe buýt
Em thấy nhiều cụ có vẻ là tài già nhưng luật giao thông có vẻ mơ hồ vãi .

nuocnga173018

Xe tải
Cảnh sát giao thông phạt cụ về lỗi vượt đèn đỏ là hoàn toàn đúng- trên kia mấy cụ đã giải thích và viện dẫn luật rồi.
Em ở bên Nga ngố này, nhiều khi đứng sai làn mà phải đi thêm cả chục km mới quay lại được đấy ạ.

thanhgamo

Xì hơi lốp
Giải thích theo hướng muốn rẽ phải nhưng đi nhầm làn do thiếu quan sát mũi tên kẻ vạch cũng đúng mà cụ.
May mắn là ở trường hợp này nhà chức trách đã không áp nhầm lỗi.

vkthang

Xe container
Chào các cụ mợ

Hôm vừa rồi e có việc vào phố, đi từ Nguyễn Thái Học đến ngã tư giao với Lê Duẩn thì gặp tình huống này. Khi đến ngã tư giao Nguyễn Thái Học - Lê Duẩn có 3 làn (2 làn đi thẳng và 1 làn rẽ phải sang Lê Duẩn). Lúc đó làn đi thẳng đã đèn đỏ, làn rẽ phải sang Lê Duẩn vẫn đèn xanh. Em rẽ phải sang Lê Duẩn (đèn xanh) nhưng lại đi vào làn đi thẳng (đèn đỏ). đi 1 đoạn thì xxx vẫy, xuống cho e vào lỗi vượt đèn đỏ. Xử lý cho xong, đến khi về tìm hiểu lại ae có kinh nghiệm và đọc luật thì lỗi của e chỉ thuộc lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường chứ không phải lỗi vượt đèn đỏ như xxx đã phạt (Lỗi vượt đèn đỏ mức phạt gấp khoảng 10 lần lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường).
Vậy hỏi ý kiến lại các cụ mợ có kinh nghiệm, với trường hợp của e như trên thuộc lỗi không tuần thủ vạch kẻ đường hay lỗi vượt đèn đỏ. XXX phạt như vậy có đúng không
Cảm ơn cụ mợ
View attachment 8485006
Nếu cụ xi nhan trước khi qua vạch thì là lỗi sai vạch, nếu không thì là lỗi vượt đèn đỏ đấy.

bmwp0wer

Xe tăng
Chào các cụ mợ

Hôm vừa rồi e có việc vào phố, đi từ Nguyễn Thái Học đến ngã tư giao với Lê Duẩn thì gặp tình huống này. Khi đến ngã tư giao Nguyễn Thái Học - Lê Duẩn có 3 làn (2 làn đi thẳng và 1 làn rẽ phải sang Lê Duẩn). Lúc đó làn đi thẳng đã đèn đỏ, làn rẽ phải sang Lê Duẩn vẫn đèn xanh. Em rẽ phải sang Lê Duẩn (đèn xanh) nhưng lại đi vào làn đi thẳng (đèn đỏ). đi 1 đoạn thì xxx vẫy, xuống cho e vào lỗi vượt đèn đỏ. Xử lý cho xong, đến khi về tìm hiểu lại ae có kinh nghiệm và đọc luật thì lỗi của e chỉ thuộc lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường chứ không phải lỗi vượt đèn đỏ như xxx đã phạt (Lỗi vượt đèn đỏ mức phạt gấp khoảng 10 lần lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường).
Vậy hỏi ý kiến lại các cụ mợ có kinh nghiệm, với trường hợp của e như trên thuộc lỗi không tuần thủ vạch kẻ đường hay lỗi vượt đèn đỏ. XXX phạt như vậy có đúng không
Cảm ơn cụ mợ
View attachment 8485006
Đèn đỏ là đi thẳng, cụ có đi hướng đó đâu mà bảo vượt đèn đỏ. Nếu quy lỗi đó thì cụ lại đi đúng, tôi đi vượt đèn xanh, chả có lỗi gì.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ cố tình vượt đèn, sau tinh ý nên rẽ phải để giảm tội đây mà. ;))
Ai cũng đi như cụ thì giao thông còn loạn, sao không chờ đèn xanh hẵng đi. :P
Lỗi này nên xử vượt đèn đỏ, vì đi qua vạch liền, khi đèn có giá trị tại vạch đó.

xedieu

Xe cút kít
Tóm lại cụ đã mất bao nhiêu cho các anh ấy? Nếu chưa thì tức là ghi biên bản, hôm tới lên cãi lại là được mà :D

Hôm trước em bị lỗi đè vạch, các anh ấy lấy đúng giá 300k luôn chứ không được 50/50, coi như em đỡ được công đi nộp phạt :D
Mấy năm rồi em không được bắt lỗi đè vạch. Nhớ dạo ngày xưa cả Thổ Đu sồn sồn lên bắt vụ này như mỏ vàng của xxx. Cụ dính ở đâu thế?

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mấy cái ngã tư, ngã năm đấy nó đông, xe lạ nhiều nên em nghĩ chỉ lỗi đấy bắt mãi chẳng chán được cụ.
cháu không hiểu là chỗ này bắt gần chục năm rồi mà vẫn rõ nhiều cụ dính.
Cháu cũng thấy lạ, ngày nào cũng 4, 5 đồng chí đứng 2 bên đường, xe vi phạm xếp thành hàng mà không biết bao nhiêu năm, ngã tư này cũng lên sóng không biết bao nhiêu lần trên các cộng đồng rồi.

XSim

Xe container
Mấy năm rồi em không được bắt lỗi đè vạch. Nhớ dạo ngày xưa cả Thổ Đu sồn sồn lên bắt vụ này như mỏ vàng của xxx. Cụ dính ở đâu thế?
Em dính ở Bốt Hàng Đậu, đi từ Phan Đình Phùng qua đèn đỏ ở bốt sang Hàng Đậu. Em vượt trái rồi đè vạch liền ở phố Hàng Đậu. Rẽ phải ra Trần Nhật Duật là bị tóm luôn :D

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ thớt có lấy bb ko? Có bb thì đúng/sai còn có thể khiếu nại, nếu ko lấy bb thì miễn bàn

Hơi ngoài lề tí nhưng e nghĩ trường hợp buôn ma túy giả của cụ phải cãi vô tội mới đúng :D

catking113

Xe điện
Chuẩn là vượt đèn đỏ rồi. Nếu lúc đó đèn xanh mà rẽ thì mới là đi sai chỉ dẫn.