[Funland] Hãy cẩn thận cho bé, đuối nước ngay trong sân, nhà !!!

Milan1899

Xe điện
Chạy sang nhà hàng xóm chơi, bé trai không may trượt chân ngã xuống hồ cá Koi, bị đuối nước, ngừng tim, phải nhập viện cấp cứu.

Bé trai H.T (2 tuổi, ở Hà Nội), nhập viện hôm 22/4. Trước đó, trong lúc mẹ bận làm việc, bé T chạy sang nhà hàng xóm chơi và không may ngã xuống hồ cá Koi sâu 1,2 mét, không có rào chắn xung quanh.

Theo camera ghi nhận sự việc, sau khoảng 8 phút ngã xuống bể cá, bé mới được phát hiện và đưa lên bờ trong tình trạng tím tái, ngừng tim, ngừng thở. Ngay lập tức, bé được các nhân viên y tế của trạm y tế gần nhà sơ cứu tại chỗ.

Sau 10 phút, trẻ có tim trở lại, được đưa đến bệnh viện huyện cách đó 5km. Lúc này, trẻ có nhịp tim, nhịp thở nhưng không tỉnh, lơ mơ. Các bác sĩ đặt nội khí quản kiểm soát đường hô hấp, chuyển trẻ đến Bệnh viện Nhi Trung ương trong tình trạng hôn mê sau ngừng tuần hoàn.

Cùng thời điểm, Bệnh viện Nhi Trung ương tiếp nhận hai trường hợp khác là N.K (nữ, 12 tuổi, ở Hà Nội) và bé A.T (nam 11 tuổi, ở Mộc Châu) cũng bị đuối nước do tắm ở ao, suối với bạn bè.

Trẻ được mọi người xung quanh đưa lên bờ trong tình trạng ngừng tim, ngừng thở và được cấp cứu ngừng tuần hoàn. Cả hai trẻ đều được người dân dốc ngược và chạy khoảng 2 vòng nhỏ theo thói quen dân gian. Sau 15 phút cấp cứu ngừng tim ngừng thở, trẻ có tim và nhịp thở trở lại, được đưa vào viện địa phương xử trí ban đầu và chuyển đến Bệnh viện Nhi Trung ương, vẫn trong tình trạng đồng tử giãn, hôn mê sâu.

ThS.BS Lê Nhật Cường, Khoa Điều trị tích cực Nội khoa, Bệnh viện Nhi Trung ương cho biết, các bệnh nhi đuối nước nhập viện thường trong 2 tình trạng chính là suy đa cơ quan do hậu quả sau ngừng tim hoặc tổn thương phổi nặng - hội chứng suy hô hấp cấp do tổn thương hít.

Cả 3 bệnh nhi trên được áp dụng các biện pháp hỗ trợ chức nặng đa tạng, lọc máu liên tục khi có suy thận, thở máy, sử dụng các thuốc trợ tim, hạ thận nhiệt bảo vệ não.

"Tùy vào bệnh cảnh lâm sàng của mỗi bệnh nhi mà các biện pháp được áp dụng linh hoạt", bác sĩ Cường nói và cho biết, sau 3 ngày, bệnh nhi N.K và A.T tỉnh, tự thở và có thể ra viện trong vài ngày tới. Tuy nhiên, trẻ cần phải tiếp tục theo dõi lâu dài vì các di chứng thần kinh vẫn có thể xảy ra.

Riêng trường hợp bé H.T, do tiên lượng nặng nên hiện tại, trẻ vẫn đang trong giai đoạn hạ nhiệt độ bảo vệ não, cần được theo dõi chặt chẽ, kiểm soát chức năng cơ quan và sẽ có kế hoạch đánh giá mức độ tỉnh, chức năng thần kinh toàn diện khi trẻ qua giai đoạn nặng.

Theo Tổ chức Y tế Thế giới (WHO), đuối nước là một trong những nguyên nhân hàng đầu gây tử vong ở trẻ em từ 5 đến 14 tuổi. Tại Việt Nam, theo số liệu của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, hiện có gần 2.000 trẻ dưới 16 tuổi tử vong do đuối nước mỗi năm.

Ngã xuống hồ cá Koi, bé 2 tuổi nguy kịch

Milan1899

Xe điện
Đuối nước thường gặp vào các tháng mùa hè do thời tiết nắng nóng, đồng thời, thời điểm này trẻ em cũng được nghỉ hè, nhiều gia đình cho trẻ đi bơi tại các bể bơi, đi du lịch biển; trẻ em ở các vùng quê thường có thói quen tắm sông, suối, ao hồ cùng bạn.

Đuối nước có thể gặp trong nhiều hoàn cảnh như: trẻ không biết bơi vô tình ngã xuống ao hồ, sông suối, trẻ nhỏ khi đi bơi vô tình sang bể bơi người lớn, thậm chí có thể gặp ở những trẻ bơi rất giỏi nhưng bị chuột rút khi bơi, bạn bè nô đùa trong nước vô tình gây thương tích.

Dù được các cơ quan chuyên môn và truyền thông cảnh báo nhiều, nhưng số ca tai nạn đuối nước mỗi năm vẫn gia tăng, tình trạng sơ cấp cứu ban đầu sai cách bằng dốc ngược nạn nhân chạy vẫn xảy ra. Vì vậy, để kịp thời ngăn chặn, hạn chế tối đa đuối nước và cấp cứu sai cách cho trẻ đuối nước, cần có sự chung tay của cả gia đình, cộng đồng:

-Các xô, chậu, chum chứa nước phải được đậy nắp, tránh xa tầm tay trẻ nhỏ vì nhiều em bé có thể bị đuối nước do ngã vào xô chứa nước.

-Ao, hồ, giếng khơi cần có rào chắn, đảm bảo trẻ nhỏ không thể tự ý đi vào.

-Các khu vực bơi công cộng phải thiết kế độ sâu phù hợp với lứa tuổi, có đầy đủ phương tiện cứu hộ, cấp cứu và được giám sát bởi nhân viên cứu hộ được huấn luyện về các kỹ thuật cứu hộ.

-Người chăm sóc trẻ luôn để ý, quản lý, giám sát trẻ mọi lúc, mọi nơi.Giáo dục kiến thức, kỹ năng (cho trẻ từ lớp 1) phòng chống đuối nước và dạy trẻ bơi an toàn.

-Giáo dục, hướng dẫn cho trẻ lớn nhận biết các nơi nguy hiểm có nguy cơ cao xảy ra đuối nước, không tự ý tắm, chơi đùa ở những nơi có vùng nước nguy hiểm, không đùa nhau khi bơi.

-Tuyên truyền, phổ biến các biện pháp sơ cấp cứu đuối nước đúng cách cho người dân.

-Tổ chức các lớp tập huấn cấp cứu cơ bản cho cộng đồng, tiến tới thay đổi thực hành, tránh những động tác hành động sai khi cấp cứu.

Mỗi năm trên 2.000 trẻ em đuối nước. Đọc báo ngày nào cũng chết một vài cháu.
Nhưng nói ép trẻ con học bơi để sinh tồn thì các cụ trên này bảo nó ko thích sao lại ép nó??? Sao cứ bắt nó phải giống mình?

Nhận thức phụ huynh thế thì chịu rồi.

Lifeway

Xe tải
Nhưng nói ép trẻ con học bơi để sinh tồn thì các cụ trên này bảo nó ko thích sao lại ép nó??? Sao cứ bắt nó phải giống mình?

Làm gì có cụ nào nói thế đâu cụ.

Milan1899

Xe điện

Nhiều trường các cấp bây giờ có tổ chức học bơi và cấp chứng chỉ cho các cháu.

Thường thì trường sẽ thuê bể bơi, thuê người dạy và tổ chức kiểm tra sau khóa học , tuy nhiên ở những vùng (nơi) không có bể bơi thì khó, phải tìm các phương án khác.

Chúng ta nên ủng hộ việc học bơi phòng chống đuối nước cho (không riêng gì) các cháu.

FunnyDino

Xe tải

Thường thì trường sẽ thuê bể bơi, thuê người dạy và tổ chức kiểm tra sau khóa học , tuy nhiên ở những vùng (nơi) không có bể bơi thì khó, phải tìm các phương án khác.

Chúng ta nên ủng hộ việc học bơi phòng chống đuối nước cho (không riêng gì) các cháu.
Nghe cái chứng chỉ bơi em thấy nó hài và hãi hùng. Nó là kỹ năng bản thân thì cần đếch gì chứng chỉ nhỉ? Chứng chỉ có cứu được khi tai nạn?

Milan1899

Xe điện
Nghe cái chứng chỉ bơi em thấy nó hài và hãi hùng. Nó là kỹ năng bản thân thì cần đếch gì chứng chỉ nhỉ? Chứng chỉ có cứu được khi tai nạn?
Một hình thức để các cháu nghiêm túc hơn thôi cụ, không ép

lanhchuachaplin

Xe điện

mẹ em quan điểm còn lạ hơn cơ.
Hồi em bé, em đòi đi học bơi, quan điểm mẹ em là ko biết bơi thì còn ko dám xuống dưới nước. Chứ biết bơi rồi, mà bơi chưa giỏi, xuống nước nguy hiểm hơn :))
Thực ra cũng đúng, làng em có cái ao to (gọi là đầm), chính là cái đầm trong film truyện ngày trước về học trò của cụ Chu Văn An lên làm mưa giúp dân, rồi biến thành con rùa con rồi chết ý. Cứ vài năm lại có 1 vụ chết đuối, mà người chết đuối toàn là người biết bơi.

datinh

Xe container

cái này ai cũng hiểu lợi ích của chuyện biết bơi. ngặt nỗi điều kiện chưa cho phép.
thế hệ cũ toàn tụ tập rủ nhau ra hồ. thằng nọ dạy thằng kia thôi.
bọn các nước giàu chắc có học. em nhớ mãi câu chuyện ai đó kể lại
chả là tốp khách du lịch trên sông mê kông gì đó. cái tàu nó lật. 2 cụ già tây rớt xuống sông. nhưng bơi tòm tõm vào. cười hềnh hệch.

Milan1899

Xe điện
Học bơi để đề phòng đuối nước, rèn luyện thân thể là chuyện của những cháu đã đến tuổi đi học.

Với những cháu bé hơn chúng ta cần hết sức cẩn thận với nước ngay trong ngôi nhà của mình.

Gia đình bạn em từng mất một bé trai 3 tuổi ngay bể cá xây ngoài sân. Bố mẹ mải bận việc không để ý, bé bắc ghế rướn người tò mò xem cá bị ngã lộn cổ vào bể. Thật quá đau lòng...

thaibinhdutu

Xe buýt
Làm thống kê người biết bơi có khi đuối nước nhiều hơn hẳn người không biết bơi.

dongnat123

Xe container
Một hình thức để các cháu nghiêm túc hơn thôi cụ, không ép
Vẫn dọa phhs không hiểu biết đấy cụ. Trường thcs thành công đợt rồi con em gái em hỏi để chuẩn bị nhập học đúng tuyến cho thằng cháu tháng 7 sắp tới thì được yêu cầu giấy chứng nhận biết bơi. Nó hiền không hỏi vặn lại, về nhờ người quen hỏi thì không có yêu cầu như vậy

datinh

Xe container
Vẫn dọa phhs không hiểu biết đấy cụ. Trường thcs thành công đợt rồi con em gái em hỏi để chuẩn bị nhập học đúng tuyến cho thằng cháu tháng 7 sắp tới thì được yêu cầu giấy chứng nhận biết bơi. Nó hiền không hỏi vặn lại, về nhờ người quen hỏi thì không có yêu cầu như vậy
đi kiện đuê

phuongmit

Xe cút kít
lập luận như cụ thì lái xe là kĩ năng, k cần cấp = có dc k cụ. Việc có chứng chỉ, biết bơi và sống sót khi gặp nạn nó có biện chứng k cụ

Làm gì có cụ nào nói thế đâu cụ.
Em chịu khó lục lại sẽ có đấy cụ ạ, bây giờ nhiều người theo trường phái giáo dục khai phóng hay gì gì đó, trên OF nói rất nhiều. Người ta lắng nghe xem con thích gì để phát triển theo sở thích của trẻ. Mọi thứ định hướng họ cho đó là áp đặt.

Con em mà lắng nghe để chiều theo sở thích của nó thì: nó thích xem TV, thích chơi game cả ngày, ước mơ lớn lên đi lái công nông :))

FunnyDino

Xe tải
lập luận như cụ thì lái xe là kĩ năng, k cần cấp = có dc k cụ. Việc có chứng chỉ, biết bơi và sống sót khi gặp nạn nó có biện chứng k cụ
Bơi lội cho trẻ là kỹ năng, chẳng cần chứng chỉ làm gì. Nói thẳng cái chứng chỉ treo cho vui hoặc bố mẹ flex đi khoe nhau thôi.
Còn về bơi lặn tôi đi làm có cả Tbosiet, free diving kìa. Công việc nó cần nên phải đánh giá và có chứng chỉ.

toyennha

Xe lăn

Tại người lớn chưa bị chết đuối. Cái này em nói thật lúc em còn "con nít" ba em bơi cực giỏi. Nhưng ko bao giờ nói đến chuyện cho em học bơi. Và 1 ngày em xém chết đuối ở Đà Nẵng thì Má em cho em đi học bơi. Và khi em có con em dặn vợ luôn. Trường kêu học bơi là học ngày. Anh xém chết đuối em biết rồi. Giời đi biển chơi "cha con nó ra xa. Mẹ nó trên bờ trông đồ" :D

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn